Các bác tư vấn cho ep: Xe Morning 2008 số sàn hơi giật khi đạp ga sau khi chuyển số.

hailuatn

Xe container
Em mới mua Morning 2008 số sàn được khoảng 1 tháng, sáng nay đi có hiện tượng hơi giật ở các số 3 (bị giật mạnh nhất) các số 4, 5 giật nhẹ hơn sau khi chuyển từ số thấp hơn (vì em chạy trên đường cao tốc vành đai 3 nên có thể chạy được đến số 5), và giật khoảng vài giây thì hết. Và khi dừng chờ đèn đỏ mà bật điều hoà thì vô lăng giật khá mạnh (như lúc chuyển từ số 2 sang số 3). Trước đây chưa hề có hiện tượng này.
Từ hôm mua em mới thay các loại đai: cam, máy phát, bơm nước và các loại dầu: động cơ, hộp số còn ngoài ra chưa làm gì khác.
Các bác bắt bệnh giúp em với.
Vodka em đang chờ sẵn rồi a.

Taihoatu

Xe lăn
Cụ vệ sinh giúp em Lọc gió, bugi, kiểm tra dây cao áp, mobin xem có cải thiện được gì không, nếu chưa súc rửa kim phun thì súc rửa luôn đi nữa ạ. em nghĩ là sẽ khỏi

hailuatn

Xe container
Thế còn lọc xăng có liên quan gì không bác?
Mà xe em còn bị hiện tượng vòng tua máy không tải thấp (chỉ khoảng trên 700) là tại sao các bác?

trungtngt

Xe buýt
Thế còn lọc xăng có liên quan gì không bác?
Mà xe em còn bị hiện tượng vòng tua máy không tải thấp (chỉ khoảng trên 700) là tại sao các bác?
vòng tua trên 700 là sát 800 ổn rồi cụ ah,nếu lọc xăng bẩn tắc sẽ có hiện tượng ghì máy và đèn check sẽ sáng cụ ah

trungtngt

Xe buýt
Cụ vệ sinh giúp em Lọc gió, bugi, kiểm tra dây cao áp, mobin xem có cải thiện được gì không, nếu chưa súc rửa kim phun thì súc rửa luôn đi nữa ạ. em nghĩ là sẽ khỏi
cụ chỉ giúp e là ktra dây cao áp và mobin bằng cách nào đc ko?theo e bít 2 thứ đó ko ktra bằng máy check đc,cám ơn cụ,

Taihoatu

Xe lăn
cụ chỉ giúp e là ktra dây cao áp và mobin bằng cách nào đc ko?theo e bít 2 thứ đó ko ktra bằng máy check đc,cám ơn cụ,
Phải vào xưởng mượn bộ dây cao áp, mô bin khác thử lần lượt thôi cụ ạ

hailuatn

Xe container
Vâng chuẩn,vẫn phải dùng cơm nguội cụ chủ ạ,xe cụ chủ chạy mấy vạn rồi đa thay buzi lần nào chưa ạ
Km trên đồng hồ không chính xác vì em mua lại mà, còn bu-gi thì em không biết chủ cũ đã thay chưa?
Nếu lọc xăng bẩn thì đèn check engine sẽ báo hả bác? Hiện em chưa thấy đèn này báo gì cả?

trungtngt

Xe buýt
Cụ qua thay buzi đã,đơn giản mình làm trước,vì buzi khuyến cáo thay sau khi chạy đc 4vạn mà,cụ qua toy thay cũng đc hoặc lười lên đó thì qua Linh Huế cũng có buzi tốt

hailuatn

Xe container
Đã tìm ra nguyên nhân rồi các bác ạ. Em vào ga-ra kiểm tra, phát hiện ra:
1. Chuột cắn thủng dây cao áp, dẫn đến điện phóng ra ngoài làm cho xe bị giật. Biện pháp: Thay bộ dây mới chính hãng - MOBIS.
2. Tháo bu-gi kiểm tra: Bu-gi mòn nhiều, chứng tỏ chủ cũ chưa thay lần nào. Biện pháp: thay 04 con bu-gi DENSO.
3. Tháo lọc xăng kiểm tra: quá bẩn, chứng tỏ chủ cũ vẫn chưa thay bao giờ. Biện pháp: thay mới lọc chính hãng- MOBIS.
4. Về vụ vệ sinh van không tải + họng hút + xúc rửa kim phun: sau khi thay mấy thứ trên, bác chủ ga-ra đi thử kiểm tra và kết luận: Hiện vẫn chưa cần thiết, nếu muốn làm cũng được, nhưng khuyên cứ đi, khi nào thấy có hiện tượng sụt hẳn vòng tua máy thì mới cần làm. Nên em tạm thời chưa làm.
Kết quả cuối cùng: Em đi thử và nhận thấy khác biệt hoàn toàn so với trước khi thay các thứ trên. Kể cả trước đây lúc mới vào số 1 hoặc chuyển số 2 hơi giật và nhiều lúc phải đỡ côn thì giờ đã hết hẳn. Nói chung là ngon các bác ạ.

hailuatn

Xe container
À mà còn vụ dây cao áp bị chuột cắn, em định mai xuống nhà máy lấy dây đồng nhỏ (tháo từ động cơ điện bị cháy ra - cái này công ty em nhiều) quấn vòng quanh dây cao áp mới để phòng chuột cắn về sau (như các đại lý xe Honda vẫn quấn cho ống dẫn xăng từ bơm xăng với các xe tay ga mới mua) có được không các bác?
Liệu mình quấn dây đồng ngoài vỏ cao su của dây cao áp có ảnh hưởng gì đến sự làm việc của dây cao áp không?
Với các dây đã thay ra, em lấy vỏ cao su (của các loại cáp điện) bọc bên ngoài rồi làm dây dự phòng có được không ạ?

trungtngt

Xe buýt
Đã tìm ra nguyên nhân rồi các bác ạ. Em vào ga-ra kiểm tra, phát hiện ra:
1. Chuột cắn thủng dây cao áp, dẫn đến điện phóng ra ngoài làm cho xe bị giật. Biện pháp: Thay bộ dây mới chính hãng - MOBIS.
2. Tháo bu-gi kiểm tra: Bu-gi mòn nhiều, chứng tỏ chủ cũ chưa thay lần nào. Biện pháp: thay 04 con bu-gi DENSO.
3. Tháo lọc xăng kiểm tra: quá bẩn, chứng tỏ chủ cũ vẫn chưa thay bao giờ. Biện pháp: thay mới lọc chính hãng- MOBIS.
4. Về vụ vệ sinh van không tải + họng hút + xúc rửa kim phun: sau khi thay mấy thứ trên, bác chủ ga-ra đi thử kiểm tra và kết luận: Hiện vẫn chưa cần thiết, nếu muốn làm cũng được, nhưng khuyên cứ đi, khi nào thấy có hiện tượng sụt hẳn vòng tua máy thì mới cần làm. Nên em tạm thời chưa làm.
Kết quả cuối cùng: Em đi thử và nhận thấy khác biệt hoàn toàn so với trước khi thay các thứ trên. Kể cả trước đây lúc mới vào số 1 hoặc chuyển số 2 hơi giật và nhiều lúc phải đỡ côn thì giờ đã hết hẳn. Nói chung là ngon các bác ạ.
cụ làm ở gara nào vậy?báo chi tiết thiệt hại để a e tham khảo?

titazunzun

Xe tải
e ko chạy morning nhưng em dự là do liên quan đến hệ thống dẫn xăng, bơm xăng ạ: lọc gió, lọc xăng, bơm xăng, mobin, dây cao áp.

anhtho

Xe ngựa
À mà còn vụ dây cao áp bị chuột cắn, em định mai xuống nhà máy lấy dây đồng nhỏ (tháo từ động cơ điện bị cháy ra - cái này công ty em nhiều) quấn vòng quanh dây cao áp mới để phòng chuột cắn về sau (như các đại lý xe Honda vẫn quấn cho ống dẫn xăng từ bơm xăng với các xe tay ga mới mua) có được không các bác?
Liệu mình quấn dây đồng ngoài vỏ cao su của dây cao áp có ảnh hưởng gì đến sự làm việc của dây cao áp không?
Với các dây đã thay ra, em lấy vỏ cao su (của các loại cáp điện) bọc bên ngoài rồi làm dây dự phòng có được không ạ?
Nói chung các loại dây cao áp thì không quấn dây đồng hay bất kỳ dây kim loại nào bên ngoài.

hailuatn

Xe container
cụ làm ở gara nào vậy?báo chi tiết thiệt hại để a e tham khảo?
Thiệt hại: Lọc xăng - 550K. Bu-gi: 4x90=360K, dây cao áp: 650K. Em làm ở ga-ra Quang Huế (Hà Đông - mặc dù có thớt phản ánh gara này nhưng lần trước em có vào thay dầu 1 lần thấy cũng ổn nên hôm nay em vẫn vào).

trungtngt

Xe buýt
Thiệt hại: Lọc xăng - 550K. Bu-gi: 4x90=360K, dây cao áp: 650K. Em làm ở ga-ra Quang Huế (Hà Đông - mặc dù có thớt phản ánh gara này nhưng lần trước em có vào thay dầu 1 lần thấy cũng ổn nên hôm nay em vẫn vào).
hi e tưởng cụ làm ở gttn

oto16ahn

Xe điện
Bật điều hoà giât thì cụ vệ sinh ban k tải ,xúc rửa kim phun ,bướm ga. Kiểm tra bugi ,cao áp và bobin ạ