[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

Traisuonggio

Xe buýt
Cháo vừa đi phú quốc, ko y tế j cả, cụ làm thủ tục bt như chưa covid nhé

Đại tướng Alo

Xe điện
Cuối tuần này nhà e có lịch đi công tác bằng máy bay. Không hiết giờ lên máy bay có cần giấy xét nghiệm gì k các cụ nhỉ
Hay là có kiểm tra covid gì k ạ
Từ hồi Tết, em đi chơi đã không phải giấy xét nghiệm, ko kiểm tra covid, chỉ cần khai báo sức khỏe điện tử ( bằng quét mã QR) thôi.
Từ 15/3, CP mở toang 100% cho khách du lịch quốc tế vào VN rồi mà cụ.
Giờ covid thành 1 loại bênh cúm thôi, có nhiễm-có khỏi, rất ít người bị nặng.

ubisapro

Xe trâu
E chỉ thấy có ngân hàng vẫn bảo quét pc khai báo, còn lại chả thấy gì :D

Bang lang

Xe điện
Em mới bay cách đây 3 ngày, không hỏi một cái gì liên quan tới Covid hết...Em chỉ bực nhất là mất con dao Thụy sỹ khi nhét vào hành lý ký gửi ( ở ngăn kéo khóa nhỏ bên ngoài va ly, mà kg nhét sâu vào bên trong hoặc khóa lại ) chủ quan quá, kg nghĩ rằng tình trạng trộm đồ trên sân bay đến bây giờ vẫn còn 🥵🥵🥵
Nghe cụ nói thế thì sợ nhỉ vì trước em toàn để laptop trong ký gửi. Cụ có claim j được ko? Cụ làm ra ngô khoai đi để họ khỏi ăn cắp lần sau.

Musketeer

Xe buýt
Đi nội địa không cần, còn đi quốc tế chắc vẫn cần, tuỳ nơi đến cụ ạ

Bang lang

Xe điện
Cuối tuần này nhà e có lịch đi công tác bằng máy bay. Không hiết giờ lên máy bay có cần giấy xét nghiệm gì k các cụ nhỉ
Hay là có kiểm tra covid gì k ạ
Đi bình thường rồi cụ ạ, cũng chả khai báo j cả. Tuy nhiên nếu cụ đi VNA thì họ vẫn gửi thông báo nếu Hanh khách ở vùng cấp 4 thì phải có kết quả xét nghiệm âm tính. Nhưng em thấy chả ai hỏi hành khách ở vùng cấp mấy cả nên chỉ lấy lệ thôi.

Chelski

Xe điện
Nghe cụ nói thế thì sợ nhỉ vì trước em toàn để laptop trong ký gửi. Cụ có claim j được ko? Cụ làm ra ngô khoai đi để họ khỏi ăn cắp lần sau.
Do mình là chính, em chủ quan quá, khi tới quầy Check in, em nhớ ra con dao Thụy sỹ trong ba lô, liền kéo Va ly ký gửi và nhét con dao vào ngăn này, kéo khóa lại ( ảnh dưới ) sau đó gửi hành lý, xuống SB kia em có việc dùng thì nhận hành lý xong đã không còn..... kg hiểu bị mất ở khâu nào, băng chuyền hay sân bay đi đến ...Con dao giá trị không cao, khoảng 100 usd, nhưng nó là kỷ niệm hơi bực tức nhưng nghĩ lại do mình quá sơ suất .

Xe bọ xít

Xe container
Do mình là chính, em chủ quan quá, khi tới quầy Check in, em nhớ ra con dao Thụy sỹ trong ba lô, liền kéo Va ly ký gửi và nhét con dao vào ngăn này, kéo khóa lại ( ảnh dưới ) sau đó gửi hành lý, xuống SB kia em có việc dùng thì nhận hành lý xong đã không còn..... kg hiểu bị mất ở khâu nào, băng chuyền hay sân bay đi đến ...Con dao giá trị không cao, khoảng 100 usd, nhưng nó là kỷ niệm hơi bực tức nhưng nghĩ lại do mình quá sơ suất .
Bực mình thật, ăn cắp vặt. Tìm đc con dao có khi tốn kém thời gian bằng kiếm 1000 USD mất, nên ai cũng tặc lưỡi cho qua thành ra nạn ăn cắp vặt ntn vẫn có đất tồn tại.

matizvan2009

Xe ba gác

Bobbo

Xe điện
Nhà em vừa có chuyến HN-PQ 2 lượt chẳng thấy test gì đâu cụ.

Bang lang

Xe điện
Bực mình thật, ăn cắp vặt. Tìm đc con dao có khi tốn kém thời gian bằng kiếm 1000 USD mất, nên ai cũng tặc lưỡi cho qua thành ra nạn ăn cắp vặt ntn vẫn có đất tồn tại.
Chính ra như cụ ấy có thể claim dễ dàng được vì ở đấy có camera. Khi kiểm tra ko thấy cụ nên claim để xem cam và có khi đòi lại được. Vừa lấy được đồ mình vừa loại bỏ được người ăn cắp.

mr.alien

Đi bộ
Em đi HN - Đà Nẵng cuối tuần trước không phải khai báo y tế luôn, e đi vietjet, các hãng khác không biết thế nào

Lavender168

Xe buýt
Em bị đau đầu, ngạt mũi, rát họng đúng khoảng 24h đồng hồ. Sau 7 ngày (tính từ lúc test +) thì chạy bộ lại ngay được 6km, ngày thứ 10 chạy lại bình thường là 10km
Cụ nói làm em thèm. Chạy dc thì khoẻ vô địch rồi, chuẩn là môn thể thao vua. Em mà kg ngã nhào một cái, gối nó kg hư thì covy cũng kg đáng sợ.
Bệnh tật nó chỉ doạ dc cái cỗ máy ì ạch kg hoạt động, chứ máy móc chạy long sòng sọc trơn tru cả ngày thì covy tuổi gì ?

Zai_ngoan

Xe tải
Nhà cháu không sốt hay mất vị giác gì că, vẫn ăn uống bình thường nhưng họng thì đau rát kinh khủng. Gần 50 tuổi đầu mà cháu chưa bao giờ cảm thấy bị rát họng như thế!

Cocuavt

Xe hơi
Em cũng Fo đau họng nặng uống kháng sinh đến ngày thứ 3 thì đỡ, sốt ho chảy mũi lai rai ngày đầu thôi. Nhà em 4 người e nặng nhất , bé 12 tuổi sốt 38,5 1 ngày xong hết luôn. Bé 14 tuổi chỉ hắt hơi sổ mũi tí ti( cả 2 bạn đều chưa tiêm vắc xin). Còn ông chồng e thì binh thường. Nói chung so với lần em bị sốt xuất huyết thì thấy nhẹ bều ko bằng 1/4 của sốt xuất huyết.

Lavender168

Xe buýt
1, Cụ không bị như vậy, không có nghĩa là người ta cũng không bị như vậy. Chẳng ai dọa ma cả, mất ngủ người ta khuyên thuốc gì cụ nói nghe xem?
2, Nói thì nên có tí liêm sỉ. CHƯA BAO GIỜ báo chí dọa "covid là chết" cả, luôn nói tỷ lệ 1-2%, dựng chuyện thế cụ thấy xấu hổ không? Báo nào nói "covid là chết"? ;))
Sợ nhất kiểu nói vô tình như trên. Thể lực mỗi người mỗi khác. Chỉ khi nó vật cho bò lết kg nổi mới biết nghĩ đến người khác.
Em cũng cứ tưởng mình sẽ chẳng sao mặc dù tiếp tần suất tiếp xúc f0 khá nhiều. Cũng mong manh nghĩ chẳng có lẽ mình thể lực đặc biệt.
Ấy vậy mà đến khi nó vật mới nghĩ thương nhất là các cụ già, cổ họng sưng tướng chịu kg thấu.

captain81

Xe tải
1, Cụ không bị như vậy, không có nghĩa là người ta cũng không bị như vậy. Chẳng ai dọa ma cả, mất ngủ người ta khuyên thuốc gì cụ nói nghe xem?
2, Nói thì nên có tí liêm sỉ. CHƯA BAO GIỜ báo chí dọa "covid là chết" cả, luôn nói tỷ lệ 1-2%, dựng chuyện thế cụ thấy xấu hổ không? Báo nào nói "covid là chết"?
Cụ chỉ nhìn thấy cái cụ thấy, còn người ta thấy cái người ta thấy. Báo nó nói 1, nhưng bên ngoài người ta đồn 10, dân bán hàng online đồn 100, ai cũng vì mục đích của mình cả. Hôm nọ vừa có bà cô nói với cô nhà e rằng có người vừa chết dù mắc rất nhẹ, ho cái phổi rụng lả tả làm bà ấy lo lắng mất ăn mất ngủ. Cụ có hiểu biết, nhưng không phải tất cả đều có hiểu biết về cái 1-2% đó, cụ hiểu chưa. Cụ có cái nhìn rất hẹp hòi và một chiều. Bên ngoài chắc thuộc loại tao là số 1, không ai đúng cả.

Được gửi từ from captain - Otofun

Chỉnh sửa cuối:

Lavender168

Xe buýt
Em đang bị ngày thứ 4. Người ớn lạnh, sốt nhẹ chứ không cao. Đêm đầu tiên đau nhức toàn thân, nằm cứ xoay qua lại nên mất ngủ. 2 ngày sau thì nhẹ dần tưởng kết thúc vào chiều ngày thứ 3 nhưng đêm đó mới khủng khiếp. Cổ họng đau như bị cắt amidal không có thuốc tê. Đau không ngủ được nên phải ngồi dậy chứ nằm nước bọt tiết ra lại nuốt, mà mỗi lần nuốt là đau nổi gai ốc luôn. Sáng dậy đánh răng khạc cục đàm to ra thấy cũng nhẹ hơn, ăn sáng uống giảm đau xong thấy êm hơn. Mà em không bị ho hay sổ mũi.
Mình đi tiêm mũi ba về thì đêm sốt bừng lên, nằm bẹp một ngày ngày thứ hai đi lại bình thường.
Chiều ngày thứ ba thấy đau họng Như kiểu viêm. Mình mua luôn Zinnat, uống luôn vào buổi tối. Quyết định nhanh chứ kg đêm thì toi luôn.
Sáng hôm sau thứ 4 thấy đau nặng mìn test thử hai vạch.
Nhưng ông xã vẫn chưa cho là covy vì mình vừa tiêm.
Hôm nay là thư năm sau khi tiêm, là thứ hai sau khi test và đậm triệu chứng.
Có gì em báo cáo tiếp.

Em nhẹ. K sốt, chỉ ngứa họng và thở hơi kém. Nhưng cũng mệt phết. Đang ngày thứ 3 rồi 🥺🥺