[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 7

Các cụ đã được tiêm Vaccine chưa?

• Tổng bình chọn
    950

Tdt.912

Xe tải
Một chương trình quá hay và nhiều cảm xúc. hãy cảm ơn vì còn được an toàn

superrlinh

Xe buýt
Em nghĩ cần có một quỹ ủng hộ trực tiếp cho các nhân viên y tế đang trực tiếp chống dịch.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Nói về những câu chuyện chông dịch ạ, E từ lâu rồi không xem VTV

Bò lốp

Xe lăn
Khung h nào vậy cụ, khung cảnh bệnh viện dã chiến ạ
Hình như vẫn 20h hơn đó cụ.
Các cụ mợ có thể xem Phóng sự: Chuyện ở Thành phố Thức(vtv go hay youtube), cũng rất hay và ý nghĩa. Ctrinh này phát trước Ranh Giới

PhamVN

Xe máy
Qua vụ này lại thấy 1 làn sóng của cộng đồng mạng ném đá clip này vì tội xâm phạm đời tư của người ta.

Mọi người nghĩ sao về việc này?

7vienngocrong

Xe tăng
Qua vụ này lại thấy 1 làn sóng của cộng đồng mạng ném đá clip này vì tội xâm phạm đời tư của người ta.

Nhiều người cũng quá rảnh trong khi các bệnh nhân chấp nhận public hình ảnh chứ phải người ta tự ý đâu. Giờ k có những người hy sinh để có hình ảnh chân thực thì thiếu tính thuyết phục cộng đồng rằng dịch bệnh nguy hiểm vậy đó.

a_cheng

Xe điện

đạo diễn đã nói là tất cả những người lộ mặt đều đã được xin phép và họ đã đồng ý rồi. Người ta thừa hiểu nguyên tắc nghề nghiệp. Thường mấy bọn tay nhanh hơn não, không tìm hiểu trước khi phát ngôn thì lại tỏ vẻ nghiêm trọng, ném đá theo bầy. Cụ đừng nghe mấy cái phong trào vớ vẩn trên fb đó cụ ạ.

ChemGioCoiOp

[Tịch thu bằng lái]

Chó sủa người vẫn cứ đi
Khóc thuê nhục hộ chấp gì phường điên

PhamVN

Xe máy
Nhiều người cũng quá rảnh trong khi các bệnh nhân chấp nhận public hình ảnh chứ phải người ta tự ý đâu. Giờ k có những người hy sinh để có hình ảnh chân thực thì thiếu tính thuyết phục cộng đồng rằng dịch bệnh nguy hiểm vậy đó.
đạo diễn đã nói là tất cả những người lộ mặt đều đã được xin phép và họ đã đồng ý rồi. Người ta thừa hiểu nguyên tắc nghề nghiệp. Thường mấy bọn tay nhanh hơn não, không tìm hiểu trước khi phát ngôn thì lại tỏ vẻ nghiêm trọng, ném đá theo bầy. Cụ đừng nghe mấy cái phong trào vớ vẩn trên fb đó cụ ạ.
Chó sủa người vẫn cứ đi
Khóc thuê nhục hộ chấp gì phường điên

Cám ơn các bác,
nhiều khi em thấy tự do thái quá/ dân chủ thái quá là cái gì đấy rất buồn cười, mượn danh tự do dân chủ để bắt chẹt này nọ.
Em cũng đồng quan điểm với các bác. Vợ em cũng là người làm trong ngành Y, song vì lý do cá nhân và hoàn cảnh ko làm trong bệnh viện mà làm bên ngoài. Vợ em bảo rằng mụ ấy cũng ko dám xem cái đoạn phim này vì ám ảnh quá.

Chúc các bác sĩ và nhân viên y tế tuyến đầu nhiều sức khoẻ và càng ngày càng ít phải nhận thêm bệnh nhân.

Chúc các bác và gia đình nhiều sức khoẻ, an toàn và vượt qua đại dịch.

tung.pham

Xe hơi
Em ko xem phim này vì lúc đó đang bận. Thấy mọi người xem có hai luồng trái ngược:
1. Ca ngợi TH, cho biết sự thật tàn khốc của dịch ... Điều này thì quá rõ
2. Phản đối vì đưa hình ảnh trực diện của các bệnh nhân, nhân vật (dù được xin phép) và cho rằng có nhiều góc quay có thể phản ảnh điều đó.

Có lẽ cái này do quan niệm từng cá nhân nhưng bên Tây các phim tài liệu kiểu này cũng không nhiều vì đụng đến hình ảnh cá nhân là rất nhạy cảm. Ông BN người Anh được VN cứu sống kỳ diệu khi ra viện cũng đề nghị ko quay phim chụp ảnh.
Rất rất rất nhiều là khác bác nhé. Người ta nghĩ ra 1 luận điểm và bám vào đó dựa trên sự thiếu hiểu biết của mình để bảo vệ nó. Em ví dụ cho bác nhé:
1. Being Mortal, FRONTLINE PBS
2. How is COVID-19 changing the way we die? | DW Documentary
3. Inside a Covid I.C.U., Through a Nurse's Eyes | NYT Opinion
4. Bravery and Hope: 7 Days on the Front Line | CBS
... bác cứ lên YouTube search, dù bằng broken English cũng ra.

Ở chuyên mục phim tài liệu như này thì việc nhạc nền, giọng thuyết minh chúng ta không tranh luận nhé vì nó là style của mỗi nhà đài.

622M1A

Xe hơi
xem mà cứ lặng ng đi các cụ ạ

622M1A

Xe hơi
e đang trong vùng dịch, đợi tiêm mà chưa đc

PhamVN

Xe máy
Em ko xem phim này vì lúc đó đang bận. Thấy mọi người xem có hai luồng trái ngược:
1. Ca ngợi TH, cho biết sự thật tàn khốc của dịch ... Điều này thì quá rõ
2. Phản đối vì đưa hình ảnh trực diện của các bệnh nhân, nhân vật (dù được xin phép) và cho rằng có nhiều góc quay có thể phản ảnh điều đó.

Có lẽ cái này do quan niệm từng cá nhân nhưng bên Tây các phim tài liệu kiểu này cũng không nhiều vì đụng đến hình ảnh cá nhân là rất nhạy cảm. Ông BN người Anh được VN cứu sống kỳ diệu khi ra viện cũng đề nghị ko quay phim chụp ảnh.

Có giải thích mà bác
Cũng trong chương trình, MC Thụy Vân cho biết: "Theo đạo diễn Tạ Quỳnh Tư, các nhân vật đều đồng ý để ekip quay rõ mặt, vì họ muốn truyền tải đến khán giả tất cả những khốc liệt nhất của Covid-19 thông qua câu chuyện của mình".

Trả lời báo Pháp luật TP.HCM sáng 9/9, đạo diễn Tạ Quỳnh Tư khẳng định anh biết khi phim công chiếu, khán giả sẽ nói nhiều về quyền con người, bảo vệ hình ảnh bệnh nhân… ''Trong Ranh giới, nếu mọi người xem sẽ thấy 90% nhân vật là bệnh nhân nặng, bất động, không nói được…, ê-kíp sẽ không quay thẳng mặt mà quay xa, quay qua vai... Với những nhân vật xuất hiện thẳng, rõ mặt đều là những nhân vật còn nói chuyện được.

Tất cả bệnh nhân câu đầu tiên tôi gặp, đều giới thiệu mình làm gì, phim ra sao… họ đồng ý tôi mới quay. Khi làm hậu kỳ để phát sóng, tôi cũng tiếp tục suy nghĩ việc nên che mặt hay không. Tôi có hỏi đội ngũ bác sĩ nên để hay che đi, các bác sĩ đều từ góc nhìn riêng tư về các gia đình. Đó là với Covid-19, bệnh nhân không được gặp người thân trước khi mất, nên hình ảnh về họ trước khi mất có thể là chút kỷ niệm cuối cùng" - đạo diễn Tạ Quỳnh Tư nói
https://vietnamnet.vn/vn/giai-tri/truyen-hinh/dao-dien-phim-ranh-gioi-nhan-vat-cho-phep-chung-toi-quay-ro-mat-773361.html

cowboy1982

Xe buýt
Cháu cũng xong 2 mũi Moderna, mũi 1 chỉ đau chỗ tiêm, mũi 2 thấy hơi gai gai nhẹ nhẹ...

AcMilan90

Xe tăng
Em hôm nay được hẹn đi tiêm mũi 2 Astra nhưng trước giờ đi lại báo hết vacxin, lùi lịch tiêm lại. Không biết lùi đến bao giờ vì đã được 10 tuần rồi.

Dân Tổ

Xe container
Em vẫn chờ cho đến tháng 10 ;))

pooka

Xe container
Cám ơn các bác,
nhiều khi em thấy tự do thái quá/ dân chủ thái quá là cái gì đấy rất buồn cười, mượn danh tự do dân chủ để bắt chẹt này nọ.
Em cũng đồng quan điểm với các bác. Vợ em cũng là người làm trong ngành Y, song vì lý do cá nhân và hoàn cảnh ko làm trong bệnh viện mà làm bên ngoài. Vợ em bảo rằng mụ ấy cũng ko dám xem cái đoạn phim này vì ám ảnh quá.

Chúc các bác sĩ và nhân viên y tế tuyến đầu nhiều sức khoẻ và càng ngày càng ít phải nhận thêm bệnh nhân.

Chúc các bác và gia đình nhiều sức khoẻ, an toàn và vượt qua đại dịch.
Em thấy cần nhiều phóng sự chân thực đầy đủ hơn nữa, vì sự thật nhiều chỗ nó còn khắc nghiệt hơn nhiều so với tập " Ranh giới " này.

chim to

Xe tăng
Em mũi 1 As đc 12 tuần rồi mà cty báo chưa có thuốc, nghỉ ở nhà cả tháng nay. Hnay phường tiêm Sino cho toàn Hn thì có nên ko khai báo ra làm một mũi ko nhỉ

VCHDHN

Xe container
Tối đó em bận k xem. Sáng sau vào fb đã thấy bài khen ngợi của Huy San. Sau lướt 1 số chỗ thấy dân tình cảm động sụt sùi khi xem....thì em q định k xem nữa. Vì đã hiểu mục đích của c trình😊