Các cụ cho em hỏi về: "cấp phép xây dựng cho nhà <36m2"

misshomevn

Xe tải
Em chào các cụ!
Các cụ cho em hỏi về việc cấp phép cũng như xây dựng nhà có diện tích nhỏ vì e định mua mảnh đất 33m2 có sổ đỏ đã có nhà 2 tầng cũ rồi nhưng mua về xác định đập đi xây mới 4-5 tầng

Nhưng có điều em muốn hỏi các cụ theo e tìm hiểu trên mạng theo qcxdnhà có diện tích 30m2 <S <36m2 lại ko được cấp phép xây dựng nếu được xây dựng thì chỉ được xây dựng có 2 tầng vậy sao em thấy các nhà nhỏ 36m2 vẫn xây 4-5 tầng thậm chí 6 tầng ầm ầm
Phải chăng những nhà này đều xây ko có giấy phép và đều được làm luật?

Còi to 70

Xe buýt
Hẻm dc đâu, trước cho tiền đo lại để đạt 30m giờ khó hơn rồi. Không sổ mua bán theo quỉ trình đặc biệt.

misshomevn

Xe tải
Hẻm dc đâu, trước cho tiền đo lại để đạt 30m giờ khó hơn rồi. Không sổ mua bán theo quỉ trình đặc biệt.
Có sổ đỏ cụ ơi.
Ý em muốn hỏi các nhà có sổ đỏ mà diện tích trong khoảng 30m2 <s <36m2 ấy thì theo luật có được cấp phép xây dựng ko nếu dc thì dc xây tối đa bnhieu tầng? Tại e đọc 1 số chỗ bảo <36m2 thì ko dc cấp phép xây dựng chỉ dc xây tối đa 2 tầng tròn khi thấy đầy nhà toàn xây 4-6 tầng ko hiểu là có giấy phép gì ko?

Red2010

Xe điện
Cụ xem ngõ nhà cụ có nhiều nhà <36m xây 4-5T ko. Nếu có đồng nghĩa với nhà cụ cũng được phép làm ( hoặc có thể lo lót).
Mà tốt nhất cụ ra phường sở tại hỏi cho cụ thể. Nếu đuợc xây thì hú em TK cho nhé ;))

misshomevn

Xe tải
Cụ xem ngõ nhà cụ có nhiều nhà <36m xây 4-5T ko. Nếu có đồng nghĩa với nhà cụ cũng được phép làm ( hoặc có thể lo lót).
Mà tốt nhất cụ ra phường sở tại hỏi cho cụ thể.
Nếu đuợc xây thì hú em TK cho nhé ;))
Mấy nhà bên cạnh đang xây 4 tầng cụ nhé diện tích cũng chỉ 31m2 thôi có điều họ xây 10 năm rồi bây h k biết ra sao

moonlife

Xe container
Được cấp phép xây bao nhiêu tầng phụ thuộc vào QUY HOẠCH chứ cụ. Mà quy hoạch thì mỗi nơi 1 khác, nó liên quan đến vị trí thửa đất, diện tích, ngõ nhà cụ, chiều dài chiều rộng thửa đất...
Nếu "quan hệ tốt" cụ chủ cứ xin phép quận cho xây 2 tầng, nhưng xin thêm 1 lửng và 1 tum nữa, về sau "quan hệ" tiếp với thanh tra xây dựng kéo dài cái lửng với cái tum ra là được tròn 4 tầng cụ nhé. Dọn về ở 1 tgian quây thêm cái mái che cầu thang (tum) hoàn thiện nốt cái sân phơi phóng là coi như cụ được 5 tầng.
Tất cả đều làm được hết, có điều cụ phải trả giá bao nhiêu tiền và nhùng nhằng mất bao nhiêu tgian thôi.
Cụ chủ xem thêm QĐ 39 CP này nhé :
https://thuvienphapluat.vn/van-ban/Xay-dung-Do-thi/Quyet-dinh-39-2005-QD-TTg-huong-dan-thi-hanh-Dieu-121-Luat-Xay-dung-52867.aspx

misshomevn

Xe tải
Được cấp phép xây bao nhiêu tầng phụ thuộc vào QUY HOẠCH chứ cụ. Mà quy hoạch thì mỗi nơi 1 khác, nó liên quan đến vị trí thửa đất, diện tích, ngõ nhà cụ, chiều dài chiều rộng thửa đất...
Nếu "quan hệ tốt" cụ chủ cứ xin phép quận cho xây 2 tầng, nhưng xin thêm 1 lửng và 1 tum nữa, về sau "quan hệ" tiếp với thanh tra xây dựng kéo dài cái lửng với cái tum ra là được tròn 4 tầng cụ nhé. Dọn về ở 1 tgian quây thêm cái mái che cầu thang (tum) hoàn thiện nốt cái sân phơi phóng là coi như cụ được 5 tầng.
Tất cả đều làm được hết, có điều cụ phải trả giá bao nhiêu tiền và nhùng nhằng mất bao nhiêu tgian thôi.
Cụ chủ xem thêm QĐ 39 CP này nhé :
https://thuvienphapluat.vn/van-ban/Xay-dung-Do-thi/Quyet-dinh-39-2005-QD-TTg-huong-dan-thi-hanh-Dieu-121-Luat-Xay-dung-52867.aspx
Đành rằng phụ thuộc vào qui hoạch mỗi nơi nhưng nếu ko đủ đk tối thiểu thì ko qua vòng gửi xe cụ ah:
Lô đất đủ chuẩn được áp dụng quy định này là lô đất có diện tích không nhỏ hơn 36m2 (theo TCXD VN 353:2005), có chiều rộng mặt tiền và chiều sâu so với chỉ giới xây dựng không nhỏ hơn 3,0m (theo Quyết định số 39/2005/QĐ-TTg ngày 28 tháng 02 năm 2005 của Thủ tướng Chính phủ về việc hướng dẫn thi hành Điều 121 Luật Xây dựng).

Nếu lô đất có diện tích từ 15m2 đến dưới 36m2, có chiều rộng mặt tiền và chiều sâu so với chỉ giới xây dựng từ 3,0m trở lên: được phép cải tạo, sửa chữa theo quy mô số tầng hiện hữu hoặc xây dựng mới tối đa 2 tầng (có thể bố trí tầng lửng tại trệt và mái che cầu thang tại sân thượng), chiều cao tòan công trình không quá 13,4m (đối với đường có lộ giới từ 20m trở lên) và không quá 12,2m (đối với đường có lộ giới từ 12m đến dưới 20m)

moonlife

Xe container
Đành rằng phụ thuộc vào qui hoạch mỗi nơi nhưng nếu ko đủ đk tối thiểu thì ko qua vòng gửi xe cụ ah:
Lô đất đủ chuẩn được áp dụng quy định này là lô đất có diện tích không nhỏ hơn 36m2 (theo TCXD VN 353:2005), có chiều rộng mặt tiền và chiều sâu so với chỉ giới xây dựng không nhỏ hơn 3,0m (theo Quyết định số 39/2005/QĐ-TTg ngày 28 tháng 02 năm 2005 của Thủ tướng Chính phủ về việc hướng dẫn thi hành Điều 121 Luật Xây dựng).

Nếu lô đất có diện tích từ 15m2 đến dưới 36m2, có chiều rộng mặt tiền và chiều sâu so với chỉ giới xây dựng từ 3,0m trở lên: được phép cải tạo, sửa chữa theo quy mô số tầng hiện hữu hoặc xây dựng mới tối đa 2 tầng (có thể bố trí tầng lửng tại trệt và mái che cầu thang tại sân thượng), chiều cao tòan công trình không quá 13,4m (đối với đường có lộ giới từ 20m trở lên) và không quá 12,2m (đối với đường có lộ giới từ 12m đến dưới 20m)
Nếu đúng vậy thì cụ khó qua vòng gửi xe rồi. Cụ ngâm cứu kỹ thế rồi cụ hỏi làm gì nữa :D Cứ thế mà làm thôi cụ.

Chỉnh sửa cuối:

misshomevn

Xe tải
Nếu đúng vậy thì cụ khó qua vòng gửi xe rồi. Cụ ngâm cứu kỹ thế rồi cụ hỏi làm gì nữa :D Cứ thế mà làm thôi cụ.
Vừa hỏi địa chính phường bảo dc xây 4 tầng tối đa (chính xác là 3 tầng 1 tum), còn bảo bây giờ nó khó khăn lắm ko dễ như mấy năm trước. Haizzzz

Văn bản lý thuyết thì vẫn là lý thuyết thôi cụ vì e thấy dân đầu tư xây nhà bán vẫn xây 5 tầng như thường (cũng mới xây thôi). Cơ bản phải nắm dc tư tưởng để chọn mua nhà đất hoặc xây dựng cho nó hợp lý thôi cụ vì chính sách nhà nc thay đổi theo thời gian và năm tháng

moonlife

Xe container
Vừa hỏi địa chính phường bảo dc xây 4 tầng tối đa (chính xác là 3 tầng 1 tum), còn bảo bây giờ nó khó khăn lắm ko dễ như mấy năm trước. Haizzzz

Văn bản lý thuyết thì vẫn là lý thuyết thôi cụ vì e thấy dân đầu tư xây nhà bán vẫn xây 5 tầng như thường (cũng mới xây thôi). Cơ bản phải nắm dc tư tưởng để chọn mua nhà đất hoặc xây dựng cho nó hợp lý thôi cụ vì chính sách nhà nc thay đổi theo thời gian và năm tháng
Thế e mới bảo là phải theo QUY HOẠCH mà cụ. Luật lệ nước mình chồng chéo mâu thuẫn lẫn nhau cụ còn lạ gì nữa. Nếu thẳng tưng ra thì mảnh đất của cụ ko có cửa xây luôn chứ chả phải 2 hay 4 tầng.
Cán bộ trong nghề mới biết cách xử lý cái quy hoạch như thế nào, vận dụng thông tư nghị định lách ra sao thì phải cán bộ trong nghề mới giúp mình được :D
Nếu địa chính bảo 3 tầng 1 tum thì khả năng cụ xây đc thành 4 tầng 1 tum cụ ạ. Tầng 1 mà cụ làm cái lửng nữa là thành 5 tầng full

noithatkientruc

Xe điện
Nhà trong ngõ mấy quận nội thành diện tích khoảng 30-50m2 thông thường được cấp phép 3 tầng 1 tum ko được đua ban công ra ngõ cụ ah

misshomevn

Xe tải
Nhà trong ngõ mấy quận nội thành diện tích khoảng 30-50m2 thông thường được cấp phép 3 tầng 1 tum ko được đua ban công ra ngõ cụ ah
Nhà e định mua trong ngách cụ ah.
Vấn đề nữa là e muốn đua sàn sử dụng cho rộng diện tích phòng nữa vì mấy nhà bên cạnh đều đua cả có nhà chỉ đua ban công có nhà chỉ đua sàn, e cũng hỏi luôn thì được bảo "khi xây thì mình tự đua thôi...". He he

noithatkientruc

Xe điện
Nhà e định mua trong ngách cụ ah.
Vấn đề nữa là e muốn đua sàn sử dụng cho rộng diện tích phòng nữa vì mấy nhà bên cạnh đều đua cả có nhà chỉ đua ban công có nhà chỉ đua sàn, e cũng hỏi luôn thì được bảo "khi xây thì mình tự đua thôi...". He he
Khi xây thì đảm bảo hàng xóm không kiện cáo còn đua ban công thì cụ làm luật với thanh tra xd phường quận, kể cả xây thêm tầng vượt phép cũng vậy. Cấp phép xây dựng bên phòng xây dựng và quản lý đô thị cấp còn quản lý xd sau cấp phép là bên phòng thanh tra cụ nhé

misshomevn

Xe tải
Khi xây thì đảm bảo hàng xóm không kiện cáo còn đua ban công thì cụ làm luật với thanh tra xd phường quận, kể cả xây thêm tầng vượt phép cũng vậy. Cấp phép xây dựng bên phòng xây dựng và quản lý đô
thị cấp còn quản lý xd sau cấp phép là bên phòng thanh tra cụ nhé
Vậy sau này ghi tài sản trên đất ở sổ đỏ là 3 tầng 1 tum theo xin phép hay 4 tầng 1 tum theo thực tế nếu dc xây hả cụ hay ko đổi sổ để nguyên tài nhà nhà 2 tầng cũ của chủ cũ tránh bị đánh thuế

moonlife

Xe container
:D Em biết có nhà lô góc trong khu phân lô Nguyễn Khánh Toàn, sổ có 35m2, nhưng vì là khu phân lô nên có quy hoạch khoảng lùi hay vỉa hè, các nhà ngay từ đầu bảo nhau lấn luôn làm sân riêng. Nhà đấy lên tầng 2 đua ra thế nào mà tổng mặt sàn tầm hơn 60m2 chia 2 phòng ngủ ngon lành hoành tráng luôn.
Ps : Nhưng mà em ko ủng hộ quan điểm các nhà lên cao đua ra lấn ngõ đâu ạ. Ngõ to thì còn đỡ chứ cái ngõ 2m 2 nhà 2 bên lấn mỗi nhà 1m là thôi khỏi thấy ánh sáng mặt trời luôn.

Red2010

Xe điện
Được làm 3,5T là ổn rồi cụ. Thiết kế tận dụng tối đa công năng là ok! ( Phần tum sau khi hoàn thiện, vào ở 1 thời gian rồi tính hướng tiếp theo :D )

agrimeco

Xe lăn
Khi xây thì đảm bảo hàng xóm không kiện cáo còn đua ban công thì cụ làm luật với thanh tra xd phường
quận, kể cả xây thêm tầng vượt phép cũng vậy. Cấp phép xây dựng bên phòng xây dựng và quản lý đô thị cấp còn quản lý xd sau cấp phép là bên phòng thanh tra cụ nhé
Cụ cho hỏi nhà mặt phố nhỏ S<=50m2 thì đc phép xây tối đa bao nhiêu tầng? Ko làm tầng hầm mà bỏ nguyên tầng 1 làm chỗ để xe thì có coi đó là tầng hầm để xe đc ko?

lechamad

Xe hơi
Em chào các cụ!
Các cụ cho em hỏi về việc cấp phép cũng như xây dựng nhà có diện tích nhỏ vì e định mua mảnh đất 33m2 có sổ đỏ đã có nhà 2 tầng cũ rồi nhưng mua về xác định đập đi xây mới 4-5 tầng

Nhưng có điều em muốn hỏi các cụ theo e tìm hiểu trên mạng theo qcxdnhà có diện tích 30m2 <S <36m2 lại ko được cấp phép xây dựng nếu được xây dựng thì chỉ được xây dựng có 2 tầng vậy sao em thấy các nhà nhỏ 36m2 vẫn xây 4-5 tầng thậm chí 6 tầng ầm ầm
Mạn phép hỏi cụ ở quận nào ạ.

nicktrongsang

Xe buýt
Em chào các cụ!

cụ chủ đã xây được chưa ạ, nhà em 31m2, ở ngách rộng < 2m cũng đang muốn xây mới