Các cụ cho em hỏi về quyền được quay phim chụp ảnh khi bị XXX tuýt với ạ.

trungvna

Xe tải
(em có video cụ thể nhưng có mấy vấn đề tế nhị giữa chỗ em làm và xxx nên em không muốn post lên đây, mong các cụ thông cảm) chuyện của em đúng 100%,nếu sai 1 câu em chịu bane nick luôn)

Hôm nay em đi xe máy trên đường pháp vân cầu rẽ, Chiều từ Phú minh về HN. em sợ dính đinh nên đi vào làn giữa. đến đoạn gần pháp vân thì bị XXX chỉ cạp nong.
dừng xe em hỏi theo đúng bài của ofer:
X1: chào đúng điều lệnh
em: xin anh cho biết lý do dừng xe
X1: anh đi sai làn đường, đề nghị anh xuất trình giấy tờ.
em: lấy con D90 ra đưa cho gấu và bắt đầu quay.thì
xxx1 bảo anh không được phép quay phim chụp ảnh khi chúng tôi đang làm nhiệm vụ, nếu không tôi tịch thu thiết bị.
em bảo. đây là giữa đường và tôi là người của abc, tôi có quyền quay hoặc chụp ảnh khi không có biển cấm và khi các anh đang làm việc công khai.
xxx2( còn trẻ lắm) thấy vậy nhảy vào quát tháo ầm ỹ bảo anh không được phép quay abc, mày tao gì đó .... em bảo tôi có quyền, anh ko được nói với nhân dân như vậy và bảo gấu cứ tiếp tục quay.
XXX3 thấy vậy ra chào em cũng đúng điều lệ rồi quát xxx2 là đi ra kia, xxx2 bị quát thì đi ra chỗ khác đứng nhưng vẫn lèm bèm chêm vào là anh không được quay...., xxx3 lại quát đã bảo im cơ mà. thế là xxx2 im,

em đưa giấy tờ cho xxx3 kiểm tra, x3 giải thích một hồi là đường này là đường quốc lộ,không phải đường cao tốc, xe máy chỉ được đi làn trong cùng, em bảo tôi đi làn ngoài không quá tốc độ, từ phú minh đến đây không hề có biển phân làn.... nói chung là như các cụ vẫn nói, theo luật, không có biển phân làn, không chạy quá tốc độ....
XXX3 thấy không xuôi, mang giấy tờ của em đưa cho XXX4 đội trưởng. xxx4 xem giấy tờ của em thì bảo hiểm vừa hết hạn 2 hôm, em bảo các anh cứ lập biên bản, tôi chấp nhận lỗi bảo hiểm, còn lỗi sai làn tôi sẽ ghi ý kiến của người vi phạm. xxx4 giải thích như kiểu xxx2 xong bảo em là các anh đáng lẽ phải phối hợp tuyên truyền cùng chúng tôi chứ ai lại vi phạm như thế này, rồi nhận đồng hương với em, rồi bảo cháu chỉ đáng tuổi con chú, xưng chú cháu rất tử tế rồi abc 1 hồi là chỉ muốn giáo dục người vi phạm chứ không muốn phạt... abc 1 hổi rồi bắt tay trả giấy tờ, em cảm ơn rồi đi tiếp. ( nói chung là nói chuyện với XXX4 đội trưởng thấy đúng là dễ chịu hơn mấy chú xxx ngựa non háu đá còn lại)

về đây em có thắc mắc nhờ các cụ giải thích mấy điều sau có điều nào luật cấm không?

thứ nhất: Khi XXX đang làm nhiệm vụ trên đường, em là người bị dừng xe, em có quyền quay phim hay ghi âm quá trình đang làm việc với XXX không? có điều nào cấm em quay phim, chụp ảnh, ghi âm không? ( xxx bảo em là không được quay phim khi xxx đang làm nhiệm vụ, em thì bảo em được phép quay phim khi xxx đang làm việc công khai và không có biển cấm quay phim chụp ảnh)

Thứ 2: đường pháp vân cầu rẽ, không có biển phân làn xe máy, em đi vào làn giữa để tránh giải đinh đúng hay sai. ( nếu sai em xin rút kinh nghiệm và chịu Vang đỏ của các cụ).

Thứ 3: có điều luật nào quy định xe máy chỉ được chạy dưới 60km/h không? ( làn giữa cho phép chạy 60-80km/h)

mong các cụ trả lời giúp em. vodka cho tất cả các cụ.

DHT06

Xe tăng
Thứ nhất: Bác chủ thớt không bị cấm
Thứ hai: Đường Pháp vân - Cầu giẽ thì nó có phân làn nhưng không đầy đủ, về luật cũng không cấm nổi bác nhưng thành thật bác đi thế thì nhiều người dễ toi với bác và bác cũng dễ hạ độ cao khoảng -1,5m so với mặt đất!
Thứ ba: Bác phải check lại luật giao thông đường bộ, có quy định về tốc độ, xe mô tô đi ngoài khu vực đông dân cư thì tốc độ max là 60km/h
Chúc bác chủ thớt vui vẻ và hãy rút kinh nghiệm cho các lần sau!

trungvna

Xe tải
cái thứ 3 thì em biết là ngoài khu vực đông dân cư thì như vậy nhưng ở đây có biển tốc độ bắt buộc phải theo là 60-80 thì em theo cái nào ạ?
Thứ nhất: Bác chủ thớt không bị cấm
Thứ hai: Đường Pháp vân - Cầu giẽ thì nó có phân làn nhưng không đầy đủ, về luật cũng không cấm nổi bác nhưng thành thật bác đi thế thì nhiều người dễ toi với bác và bác cũng dễ hạ độ cao khoảng -1,5m so với mặt đất!
Thứ ba: Bác phải check lại luật giao thông đường bộ, có quy định về tốc độ, xe mô tô đi ngoài khu vực đông dân cư thì tốc độ max là 60km/h
Chúc bác chủ thớt vui vẻ và hãy rút kinh nghiệm cho các lần sau!

Cerato0607

Xe tải
em thấy bác chủ thớt cũng dũng cảm đấy. kể ra thì bác đc quyền quay, nhưng nếu gặp phải chú xxx ngựa non háu đá nó cứ ra giật máy của gấu nhà bác, chẳng may dẫn đến rơi - vỡ - hỏng - hóc thì người đầu tiên thiệt là mình, vì đi bắt đền thằng đó cũng khó! :D

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Có thể bác không sai vì hệ thống biển báo bị thiếu, nhưng em vẫn vang đỏ bác để nhắc nhở bác hãy biết quý trọng tính mạng của chính bản thân mình.

4eyes10

Xe buýt
Em không nhớ chính xác thời điểm nhưng khi vụ việc đầy tớ bị ghi hình và tống tiền xảy ra thì đích thân Bộ trưởng BCA đã trả lời báo chí là người dân có quyền giám sát hoạt động của đầy tớ (tất nhiên là không phải dùng để làm xiền). Như vậy là rõ cụ nhé! Cụ hỏi ông Gu gồ là ra ngay bài báo đó!

Hacoimat

Xe hơi
Kụ chủ quay phim không ai cấm Kụ nhưng hy vọng từ sau Kụ đừng phi ra làn ngoài đường cao tốc để bảo đảm an toàn cho Kụ và Gấu nhà Kụ nhé.

Especen

Xe container
Website
www.especen.vn
1. Bác chủ thớt có quyền quay film chụp ảnh.
2. Bác đi xe máy vào làn giữa đường Pháp Vân - Cầu Giẽ, dù cho biển báo giao thông có thể thiếu hay là bác đi để tránh rải đinh thì cũng thể hiện ý thức giao thông trong của bác rất kém, coi thường tính mạng của 2 vợ chồng & làm ảnh hưởng đến các phương tiện khác lưu thông trên đường.

Cerato0607

Xe tải
có vài cụ chê cụ chủ ở đây phi ra làn giữa là coi thường tính mạng mình, nhưng hình như các cụ chưa đọc kỹ là cụ chủ phải làm thế để tránh đinh, mà đường Pháp Vân thì đinh ko thiếu, thế nên việc đi tốc độ cao cần tránh đinh chính là việc rất coi trọng tính mạng mình đấy ah! còn việc có ảnh hưởng các phương tiện khác (cụ thể là 4 bánh) thì em nghĩ cũng chỉ là tương đối. ví dụ cụ chủ đi làn giữa, 1 bác 4 bánh cần vượt có thể ra tín hiệu (còi, nháy đèn), lúc đó cụ chủ có thể giảm tốc độ rồi đi vào làn trong cùng nhường đường cũng đc mà!

DriveForFun

Xe hơi
- Thứ nhất: Được quyền quay phim, chụp ảnh thoải mái! (Vì thế mà xxx2 bị quát!)

- Thứ hai: Đường Pháp Vân chắc chắn có biển phân làn cho xe máy (Chỉ được đi ở cái làn nhiều đinh thôi)

- Thứ ba: Theo luật đường bộ của Việt Nam thì xe mô tô không được đi quá 60 km/h ở ngoài khu vực đông dân cư. Như vậy kể cả ở cái làn thứ hai (cho phép chạy 60 - 80km/h) không có biển cấm xe mô tô thì cũng coi như cấm, vì ko được phép đi quá 60km/h.

Kết luận: Bởi vì xxx2 phát biểu linh tinh lúc Bác đã bật ghi âm và quay phim, nên các xxx cũng dám cạn tàu ráo máng, mỗi bên sai 1 tí coi như hòa! Vì vậy mới cho Bác đi tiếp!

gia doi

Xe điện
- Thứ nhất: Được quyền quay phim, chụp ảnh thoải mái! (Vì thế mà xxx2 bị quát!)

- Thứ hai: Đường Pháp Vân chắc chắn có biển phân làn cho xe máy (Chỉ được đi ở cái làn nhiều đinh thôi)

- Thứ ba: Theo luật đường bộ của Việt Nam thì xe mô tô không được đi quá 60 km/h ở ngoài khu vực đông dân cư. Như vậy kể cả ở cái làn thứ hai (cho phép chạy 60 - 80km/h) không có biển cấm xe mô tô thì cũng coi như cấm, vì ko được phép đi quá 60km/h.

Kết luận: Bởi vì xxx2 phát biểu linh tinh lúc Bác đã bật ghi âm và quay phim, nên các xxx cũng dám cạn tàu ráo máng, mỗi bên sai 1 tí coi như hòa! Vì vậy mới cho Bác đi tiếp!
Cụ nói chuẩn đới, nhưng cụ chủ thớt đi xe máy vào làn oto là nguy hiểm lắm hy vọng lần sau cụ không đem tính mạng gia đình mình đi vào làn giữa nữa

halele

Xe tải
Cụ chủ thớt nên học lại Luật Giao thông đường bộ của VN. Cụ có quyền quay film, chụp ảnh những nơi không có biển cấm !

hana147

Xe điện
Về quyền quay phim thì e ko bàn nữa, vì các cụ đã nói hết rùi!
Còn về đường Pháp Vân cầu Giẽ: Đây là đường cao tốc, có 3 làn, và có phân làn như này: Làn trong cùng có ghi là làn xe con và vận tốc tối đa là 100km/h (trừ một số đoạn đang làm). Làn giữa không ghi gì cả, làn trong là làn cứu nạn hay dừng khẩn cấp. Thế nên xe máy, xe tải fải đi vào làn giữa. Cụ chủ đi làn trong cùng e dự là sai rùi ạ!

trungvna

Xe tải
em đi làn giữa cụ ah, em cũng nghĩ và nói như cụ nhưng xxx bảo đây là quốc lộ chứ ko phải cao tốc, không có làn dừng khẩn cấp. em sẽ rút kinh nghiệm vụ này, biết là đi làn giữa nguy hiểm nhưng đi làn rải đinh còn nguy hiểm hơn các cụ ạ.
Về quyền quay phim thì e ko bàn nữa, vì các cụ đã nói hết rùi!
Còn về đường Pháp Vân cầu Giẽ: Đây là đường cao tốc, có 3 làn, và có phân làn như này: Làn trong cùng có ghi là làn xe con và vận tốc tối đa là 100km/h (trừ một số đoạn đang làm). Làn giữa không ghi gì cả, làn trong là làn cứu nạn hay dừng khẩn cấp. Thế nên xe máy, xe tải fải đi vào làn giữa. Cụ chủ đi làn trong cùng e dự là sai rùi ạ!

hana147

Xe điện
em đi làn giữa cụ ah, em cũng nghĩ và nói như cụ nhưng xxx bảo đây là quốc lộ chứ ko phải cao tốc, không có làn dừng khẩn cấp. em sẽ rút kinh nghiệm vụ này, biết là đi làn giữa nguy hiểm nhưng đi làn rải đinh còn nguy hiểm hơn các cụ ạ.
Tuyến này là do cơ quan e thiết kế, theo tiêu chuẩn đường cao tốc, hiện tại bị hạ cấp thành đường cấp 1 (chính xác là đường cấp I đồng bằng) do ko đạt đủ tiêu chuẩn về tốc độ tối đa và tối thiếu vì bị xuống cấp về chất lượng. XXX bắt cụ về lý thì cũng đúng nhưng về tình thì sai, do nó chưa có sửa đổi gì so với đường cao tốc. Còn xxx bảo với cụ "đây là quốc lộ chứ ko fải cao tốc" thì xxx đấy ko hiểu gì về đường sá. Cao tốc hay không là chỉ về cấp kỹ thuật, còn quốc lộ hay không là phân cấp quản lý. Cao tốc thì cũng có thể là quốc lộ hay không. Ví dụ cao tốc Bắc Ninh - Nội Bài, cao tốc Hà Nội Lào Cai, Long Thành Dầu Giây (đag làm) thì đều là quốc lộ cả thôi.
Kinh nghiệm cho các cụ đi 2B thì cứ vào làn giữa mà đi, đừng đi làn trong nguy hiểm, đừng đi làn ngoài mà dính đinh tặc... Đến chỗ gần xxx thì có thể đi vào làn ngoài cho nó khỏi vịn (xxx đoạn này hay đứng cách nút giao thường tín khoảng 1km về phía bắc, chỗ đường đắp cao để làm cái cống chui dân sinh ấy)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

trungvna

Xe tải
vodka cụ.

Tuyến này là do cơ quan e thiết kế, theo tiêu chuẩn đường cao tốc, hiện tại bị hạ cấp thành đường cấp 1 (chính xác là đường cấp I đồng bằng) do ko đạt đủ tiêu chuẩn về tốc độ tối đa và tối thiếu vì bị xuống cấp về chất lượng. XXX bắt cụ về lý thì cũng đúng nhưng về tình thì sai, do nó chưa có sửa đổi gì so với đường cao tốc. Còn xxx bảo với cụ "đây là quốc lộ chứ ko fải cao tốc" thì xxx đấy ko hiểu gì về đường sá. Cao tốc hay không là chỉ về cấp kỹ thuật, còn quốc lộ hay không là phân cấp quản lý. Cao tốc thì cũng có thể là quốc lộ hay không. Ví dụ cao tốc Bắc Ninh - Nội Bài, cao tốc Hà Nội Lào Cai, Long Thành Dầu Giây (đag làm) thì đều là quốc lộ cả thôi.
Kinh nghiệm cho các cụ đi 2B thì cứ vào làn giữa mà đi, đừng đi làn trong nguy hiểm, đừng đi làn ngoài mà dính đinh tặc... Đến chỗ gần xxx thì có thể đi vào làn ngoài cho nó khỏi vịn (xxx đoạn này hay đứng cách nút giao thường tín khoảng 1km về phía bắc, chỗ đường đắp cao để làm cái cống chui dân sinh ấy)

Smee april

Xe điện
Em nhớ đâu đó là trong quy định về tiếp dân thì có một câu: Dân có quyền quay phim, ghi hình, ghi âm nhưng phải thông báo rõ từ trước với người tiếp dân. Cụ nào làm thanh tra thì biết mà.

bagiahuhu

Xe buýt
cái thứ 3 thì em biết là ngoài khu vực đông dân cư thì như vậy nhưng ở đây có biển tốc độ bắt buộc phải theo là 60-80 thì em theo cái nào ạ?
Đằng nào thì cũng chả thấy cái biển phân làn đâu, sao bác không đi hẳn ra làn ngoài cùng ấy, hạn chế 80 - 100 kmh có phải thoải mái có phải hơn không ^:)^
Mời bác cốc vang cho nó đỡ say nhé.

Nipo

Xe tải
bác lần sau đi lui vào trong nhé.còn vụ quay phim chụp ảnh thì vô tư ạ.