Các cụ cho em xin kinh nghiệm đi quảng trị với ạ.

Pavel

Xe tải
Tình hình em có việc phải đưa Bố Mẹ đi Quảng Trị mà em lại chưa đi xa bao giờ mong các Cụ chỉ giáo.

xetaiben1979

Xe buýt
Em cũng hóng lấy kinh nghiệm cho chuyến đi tri ân các hùng liệt sỹ nghĩa trang tới đây.

Namtuoc9x

Xe đạp
Món ngon Quảng Trị em vô cùng ấn tượng với một món ăn dân dã, ngon hấp dẫn, bán phổ biến ở các hàng quán nhỏ ven đường đó là Bánh khoái. Bánh làm từ bột gạo, da bánh dày và giòn rụm. Nhân bánh khá đa dạng như tôm thịt với giá, hành tây, nấm rơm, các loại hải sản… Ăn kèm với các loại rau trái như cải non, chuối chát và trái vả non xắt lát ăn cùng bánh. Mời các cụ thưởng thức

tayhogarage

Xe tải
Đi từ HN vào QT trên QL1 giờ rất nhàn, cụ đi từ HN khoảng 5h sáng, dừng ăn sáng ở Tam Điệp hoặc Bỉm Sơn, trưa dừng quãng Cẩm Xuyên Hà Tĩnh ăn trưa, nghỉ rồi chạy tiếp khoảng 5-6h chiều là đến Đông Hà - QT

Quãng đường từ HN đến Vinh thì hơi đông, từ Vinh vào đến QT thì vắng rồi, có đường tránh tất cả các thành phố cụ chú ý biển chỉ đường mà đi

Cụ cứ chạy đúng tốc độ là ok, các chú hay bắn ở mấy đoạn đường tránh và khu đông dân cư

DidiLe

Xe container
Người OF
Cụ cho em hỏi. Từ Đông hà đi Nghĩa trang liệt sỹ Trường sơn bao xa.

Đi từ HN vào QT trên QL1 giờ rất nhàn, cụ đi từ HN khoảng 5h sáng, dừng ăn sáng ở Tam Điệp hoặc Bỉm Sơn, trưa dừng quãng Cẩm Xuyên Hà Tĩnh ăn trưa, nghỉ rồi chạy tiếp khoảng 5-6h chiều là đến Đông Hà - QT

Quãng đường từ HN đến Vinh thì hơi đông, từ Vinh vào đến QT thì vắng rồi, có đường tránh tất cả các thành phố cụ chú ý biển chỉ đường mà đi

Cụ cứ chạy đúng tốc độ là ok, các chú hay bắn ở mấy đoạn đường tránh và khu đông dân cư

Vvtvvt

Xe tải
Tình hình em có việc phải đưa Bố Mẹ đi Quảng Trị mà em lại chưa đi xa bao giờ mong các Cụ chỉ giáo.
Đương đi Quảng trị nếu cụ đi đường ql1 thì tử Nghệ an vào dễ đi vì đường vắng có phân cách cứng.Qua Đồng Hới sau trạm thu phí cầu Quán hầu cụ rẽ trái chạy khoảng hơn 20km đường qua đồi cát. Đường khá đẹp và vắng xe . Cụ lưu ý tốc độ nhé. Em vừa đi về cách đây 3 ngày. Khi đi vào Đà nẵng thì không Sao, lúc về bị bắn tốc độ vá bị mất bánh mỳ với xxx Quảng bình.Cụ chạy qua đó dù đường vắng cũngchir tối đa 80 km/g thôi nhé. Chúc cụ đi an toàn và Vui vẻ

Muomchua

Xe điện
Nếu đi từ Hà Nội vào Quảng Trị thì cứ theo cao tốc Pháp Vân - Ninh Bình rồi QL1 mà chạy cho lành, theo cụ chikien nói là chuẩn. Thủ phủ của Quảng Trị là TP. Đông Hà, nếu cụ đến thị xã Quảng Trị thì đi thêm 15km nữa, qua sông Thạch Hãn là đến.
Em cũng hóng lấy kinh nghiệm cho chuyến đi tri ân các hùng liệt sỹ nghĩa trang tới đây.
Nếu cụ đi từ phía Bắc vào thì qua cầu Hiền Lương khoảng 2,3 km là có đường chỉ dẫn rẽ phải đi Nghĩa trang liệt sĩ Trường Sơn, hình như khoảng 20km gì đó, cũng gần thôi, em không nhớ rõ. Thăm xong Nghĩa trang này thì mới đi Đông Hà.
Từ Đông Hà đi thì có nhiều đường đi. Có thể theo đường 9 ra Cam lộ rồi rẽ vào đường HCM đi lên. Hoặc chạy ngược QL1 lên phía Bắc, từ Đông Hà đến thị trấn Do Linh có vài đường rẽ trái đi Nghĩa trang, cụ rẽ đường nào cũng được. Khoảng tầm 30km gì đó.

xetaiben1979

Xe buýt
Nếu đi từ Hà Nội vào Quảng Trị thì cứ theo cao tốc Pháp Vân - Ninh Bình rồi QL1 mà chạy cho lành, theo cụ chikien nói là chuẩn. Thủ phủ của Quảng Trị là TP. Đông Hà, nếu cụ đến thị xã Quảng Trị thì đi thêm 15km nữa, qua sông Thạch Hãn là đến.

Nếu cụ đi từ phía Bắc vào thì qua cầu Hiền Lương khoảng 2,3 km là có đường chỉ dẫn rẽ phải đi Nghĩa trang liệt sĩ Trường Sơn, hình như khoảng 20km gì đó, cũng gần thôi, em không nhớ rõ. Thăm xong Nghĩa trang này thì mới đi Đông Hà.

Từ Đông Hà đi thì có nhiều đường đi. Có thể theo đường 9 ra Cam lộ rồi rẽ vào đường HCM đi lên. Hoặc chạy ngược QL1 lên phía Bắc, từ Đông Hà đến thị trấn Do Linh có vài đường rẽ trái đi Nghĩa trang, cụ rẽ đường nào cũng được. Khoảng tầm 30km gì đó.
Cảm ơn cụ.

trinhhunghb

Xe lăn
Em thích đi đường mòn hồ chí minh hơn

Macgregor

Xe điện
em chưa đi bao h, vào ngồi hóng kinh nghiệm thôi ạ

khanhtoanlvt

Xe tải
Theo em cụ đi quốc lộ 1 đến đường tránh thành phố Đồng Hới, Chỗ có cái cầu vượt theo đường tránh đi khoảng 2-3 km gì đó rồi rẽ phải lên đường HCM rất gần. Đi tiếp đường HCM đến NTTS, đường dễ đi, có biển báo rất rõ, còn nếu cụ vào Đông Hà thì phải đi theo QL 9 rôi quay ngược lại có vẻ không thuận lắm.

bamhinh

Xe tải
Cụ dùng google map là ra hết cụ à. Cụ nhớ đi đúng tốc độ nhé, xxx Quảng Bình rắn lắm đó. Từ Hà Nội cụ đi theo QL1 là chuẩn rồi. Chạy từ 5h thì ăn sáng chỗ hết cao tốc Ninh Bình rẽ ra QL1. Ăn trưa thì ăn ở Vinh cũng được. Rồi cụ chạy tiếp đến Đồng Hới thì nghỉ. Ra Đồng Hới cụ rẽ trái đi đường đồi cát chạy cho nhàn, mất độ 1h30 là đến Vĩnh Linh, cầu Hiền Lương rồi. Vậy cụ phải nghỉ đêm ở Đông Hà rồi hôm sau đi đâu thì đi.
Hơn 600 km mất cỡ hơn 12h30 cả nghỉ, cụ nên phân quãng ăn nghỉ hợp lý cho các cụ trên xe là ok.
Gửi từ SM-E700H của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

avn

Xe điện
Nhà em cũng vừa đi từ HN vào nghỉ Quảng Bình, mấy hôm sau đi Quảng Trị. Lịch trình là đi từ HN tới Vinh theo cao tốc và 1A, từ Vinh rẽ vào đường HCM viếng các cô gái Ngã 3 Đồng Lộc; tiếp đó thẳng tiến đường HCM vào tận Quảng Bình (Đường hơi hẹp nhưng rất đẹp, nhưng hay gặp chó chạy băng qua đường hoặc trâu bò lừng lững trên đường; được cái là ngắm cảnh núi non quá mỹ mãn).

Từ Quảng Bình nhà em cũng chọn đi đường HCM vào Quảng trị, trên đường thăm viếng Nghĩa trang trường Sơn, sau đó làm 1 mạch tới Thành Cổ thăm viếng; lúc về lại Quảng Bình mới theo 1 A đi qua bia tưởng niệm bên bờ Bắc sông Thạch Hãn, qua cầu HIền Lương/sông Bến Hải.

Nói chung đi 1A phải chú ý kỹ biển tốc độ 80km, lưu ý đường khu dân cư có dải phân cách cứng, vạch phân 2 làn đường là được đi tối đa 60km. Cứ chú ý biển báo tốc độ là ko ngại xxx đâu.

tại Quảng Trị, đi quá thành Cổ vài trăm m có quán cuốn Đà Nẵng cực ngon và rẻ, chỗ ngồi đẹp, rộng rãi.

x.man

Xe điện
Cụ cứ đi theo đường 1 nếu chưa quen đi xa. Nên đi sáng sớm, sẽ tiết kiệm đc rất - rất nhiều thời gian. Em xuất phát lúc 4:15p tại HN mà tầm 14:30 đã đến Quảng Trị rồi. Em có nghỉ ăn sáng tại Nghệ An (Quỳnh thiện), vào viếng mộ bác Giáp & ăn trưa tại bãi biển bằng đồ ăn mang theo. Nói chung vào đến đó đường bây giờ đẹp lắm rồi, mất kha khá phí thôi ;).

Chúc cụ và gia đình chuyến đi an toàn - nhiều niềm vui nhé.

xetaiben1979

Xe buýt
Em đang lên kế hoạch chuyến đi tri ân các AHLS 3 đêm 2 ngày như này xin ý kiến các cụ xem có hợp lý ko ah;
- Ngày 1 khởi hành từ tp Thái Bình lúc 19h đến Diễn Châu hoặc Vinh khoảng 23h nghỉ ngủ.
- Ngày 2 7h sáng khởi hành từ Vinh đi thăm ngã ba Đồng Lộc. Xong chạy ra Vũng Chùa Đảo Yến thăm mộ bác Giáp. Nếu còn sớm chạy thăm quan động Thiên Đường. Tối nghỉ tại Đồng Hới.
- Ngày 3 sáng 7h chạy Đồng Hới thăm Nghĩa trang Trường Sơn . Xong về thăm thành cổ Quảng Trị và 1 số nơi ở Đông Hà.
Ăn tối xong chạy ra Hà Tĩnh hoặc Vinh tầm 23h nghỉ ngủ . Sáng 5 h30 dậy chạy về tp TB khoảng 9h30 kết thúc chuyến đi.
Các cụ đi nhiều cho em xin ý kiến với lịch trình như vậy em đủ thời gian thăm quan các điểm ko ah.

bamhinh

Xe tải
Sao ngày 3 cụ lại về gấp vậy!?
Mà nhà cháu thấy thế này hay hơn:
Ngày 1: Cụ đi từ sáng sớm, đến Vũng Chùa viếng mộ Đại Tướng, nghỉ Đông Hà là ok.
Ngày 2: Từ Đông Hà, đi thành cổ Quảng Trị, rồi đi Nghĩa trang Đường 9, nghĩa trang Trường Sơn ngủ đêm ở Phong Nha, Ngày 3: sáng chơi Phong Nha, theo đường Hồ Chí Minh, thăm động Thiên đường, về ngã ba Đồng Lộc viếng rồi về nhà là hết chương trình.

Chỉnh sửa cuối:

bamhinh

Xe tải
Như này cụ vừa đi du lịch tâm linh, vừa vui chơi hang động, vừa ngắm cảnh núi rừng đó cụ.

AtomM

Xe tải
Em thì em vẫn nhớ một quán ăn được mấy anh tài giới thiệu, ngay mặt đường 1, gần chợ Đông Hà. Quán sạch sẽ, đồ ăn hợp khẩu vị ngoài Bắc mà giá cũng vừa phải :D