[Funland] Các Cụ có biết dạy thêm học thêm có từ khi nào không?

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Em muốn hỏi các Cụ là chuyện dạy thêm, học thêm các Cụ được biết có từ khi nào?

Chắc là có nhiều Cụ như em từ chổ không có học thêm phải dần dần học thêm.

Chuyện giao thời này của em khi còn đi học có nhiều chuyện rất hay ạ.

xeco.com

Xe lăn
Từ khi có Thầy/Cô giáo và ngược lại từ khi có học sinh.

minhhai985

Xe lăn
Từ khi có cái cơ chế thị trường, e phán bừa

URAL CCCP

Xe ba gác
Từ khi em học lớp 7 ( Năm 1982) em đã đi học thêm rồi. NHưng hồi đó cô giáo không lấy tiền, chỉ thỉnh thoảng cho cô cân gạo nếp hay vài củ khoai lang thôi ợ:))

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Từ khi em học lớp 7 ( Năm 1982) em đã đi học thêm rồi. NHưng hồi đó cô giáo không lấy tiền, chỉ thỉnh thoảng cho cô cân gạo nếp hay vài củ khoai lang thôi ợ:))
Hồi đó gọi là học phụ đạo, kèm cho các bạn cực yếu thôi.
Và thầy cô không nhận tiền.

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Em sinh năm 1976, từ mẫu giáo đến hết tiểu học chả phải học thêm gì cả.
Và em luôn là đứa học giỏi nhất lớp, có thể là nhất trường ạ.
Mọi chuyện bắt đầu thay đổi khi em bắt đầu vào cấp 2.
Lớp 6 thì bình thường nhưng lớp 7 nhiều chuyện bắt đầu xãy ra.
Thời ấy chổ em giáo viên trước 75 được giữ lại dạy rất nhiều.
Sau này giáo viên ngoài Bắc vào và bắt đầu chiếm ưu thế.
Chuyện dạy thêm, học thêm bắt đầu xãy ra.

Đứtphanh

[Tịch thu bằng lái]
CŨNG ĐÃ LÂU RỒI Ạ

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Em dù lúc đó chỉ học lớp 7 thôi nhưng rất bất bình, em không thể chấp nhận và quyết tìm ra sự thật.
Em cho thằng bạn thân em đi học vì khi đó nhà em là trùm trong xóm.
Mới biết là những bài dạy thêm là những bài cô giáo cho ra trong đề kiểm tra.
Bảo sao tụi học thêm điểm cao hơn bọn không học thêm như em.
Em đã nói thẳng với cô giáo chuyện đó trong giờ học luôn và từ đó em bị nhóm GV này cực kỳ ghét.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Em nghĩ từ thời phong kiến có rồi, nhiưng khoa cử thì khác ạ

Se_NT

Xe tải
Em dù lúc đó chỉ học lớp 7 thôi nhưng rất bất bình, em không thể chấp nhận và quyết tìm ra sự thật.
Em cho thằng bạn thân em đi học vì khi đó nhà em là trùm trong xóm.
Mới biết là những bài dạy thêm là những bài cô giáo cho ra trong đề kiểm tra.
Bảo sao tụi học thêm điểm cao hơn bọn không học thêm như em.
Em đã nói thẳng với cô giáo chuyện đó trong giờ học luôn và từ đó em bị nhóm GV này cực kỳ ghét.
Em xác nhận chuyện của cụ vì em cũng gặp giống vậy, có điểm khác là không phải giáo viên Bắc hay Nam. Em dân chuyên môn tự nhiên chuyển qua còn thua điểm các bạn yếu kém trường thường :D

congngo

Xe điện
Em muốn hỏi các Cụ là chuyện dạy thêm, học thêm các Cụ được biết có từ khi nào?

Chắc là có nhiều Cụ như em từ chổ không có học thêm phải dần dần học thêm.

Chuyện giao thời này của em khi còn đi học có nhiều chuyện rất hay ạ.
Em thế hệ 7x đời đầu đã có rồi, gọi là học phụ đạo, các thày cô sẽ dạy thêm cho nhóm đi thi học sinh giỏi hoặc nhóm yếu kém, nhưng học không mất xiền, khi lên cấp 3 đi ôn thi đại học mới mất xiền.

G810

[Tịch thu bằng lái]
Chính xác phong trào thì từ thời bắt đầu bình dân học vụ. Học thêm bất kỳ lúc nào có thể.

Còn lại thì từ xửa xưa trẻ nào được đi học đã gửi nhà thầy đồ học thêm cả ngày rồi còn giề. Biến tấu của học thêm thì mợ Quyềnh mợ ý nói rồi.;))

Biết dồi thời làm giề, nhìn chym tự kỷ á. :D

Masha123

Xe buýt
Em ở miền Nam và thầy cô người miền Nam nhưng phong trào học thêm cũng rần rần. Từ năm e học lớp 1( năm 1991) em đã thấy các bạn trong lớp đi học thêm. Cô giáo nói năng và hành xử với các bạn ấy khoan dung hẳn phần còn lại trong đó có em. Lớp nào cũng có các bạn đi học thêm càng lớp lớn càng đông. Mà em mượn tập các bạn ấy xem với đi học thử 1 buổi toàn mấy bài chán phèo, thầy cô thì dạy chậm chậm nhây nhây. em tự đọc sách còn nhanh hơn. Em thích các lớp tuyển học sinh đi thi học sinh giỏi hơn vì có nhiều điều mới mẻ chuyên sâu hơn. Nên đội nào em cũng tham gia. Lúc thi chỉ được thi 1 môn còn các môn còn lại em xin học ké.
Đến năm em lớp 9, em cũng thế nhưng thầy Toán có vẻ k hài lòng nên cho điểm thấp mặc dù em trong đội tuyển toán của huyện. Đến hết kì 1 thì đoàn thanh tra định kì về trường em( trong đoàn thì có cả thầy dạy em ở đội tuyển huyện) sau đó thì nghe bà bạn mẹ em là cô giáo trong trường bảo là bài của con gái bị chấm lệch điểm bài thi kì I và đc sửa lại 9.5.
Mà nói thật em cũng cảm thấy bất bình với các thầy cô dạy thêm và các bạn bè học thêm mà chỉ thấy mình có thêm động lực để cố gắng học tập để không bị bỏ lại phía sau. Sau này lớn hơn các thầy cô giỏi em sẵn sàng bỏ tiền ra để nghe các thầy cô ấy giảng vì đôi khi ta đọc nhiều quyển sách k bằng nghe vài lời của các thầy cô ấy. Còn các các thầy cô mà giờ giảng đọc sách ra và nói linh tinh thì em chỉ có mặt buổi đầu dù học free.

builam77

Xe buýt
Thớt có mùi vùng miền ;))
Tớ nghe ông bác sỹ quan quân đội VNCH kể ổng được học thêm (mất tiền) từ hồi ổng chưa vào trường võ bị cơ chủ thớt ạ !

hanpham158

Xe buýt
Em trẻ thôi và cũng là ng SG nhưng em cũng chưa phải học thêm bao giờ. Hồi đó C2 em học trường điểm của 1 quận "mới" của SG và gíao viên Nam Bắc đủ cả (Bắc nhiều hơn chút). Từ lớp 6 lên lớp 9 dù em không hề đi học thêm các cô và bố mẹ không hề đóng góp gì cho hội PH nhưng trộm vía em vẫn được ở trong lớp chọn và nhất lớp nhất khối đều đều. Lên lớp 9 phải học để vào trường Chuyên thì em cũng luyện với thầy cô ở ngoài chứ không học thầy cô nào trong trường, điểm số vẫn ổn và vẫn đi thi học sinh giỏi Quận rồi vào trường Chuyên như bthg.

Em đọc cũng hiểu cụ chủ đang muốn lồng ghép Bắc Nam nhưng thiệt sự C2 (và cả đời đi học) em chỉ có khúc mắc 1 chút với cô dạy Toán l9 thì cổ lại là người Nam rặt. Nếu suy theo hướng cụ chủ thì em cũng tự rút ra được là GV Nam quan trọng việc học thêm hơn GV Bắc :))

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Lớp 6 năm 1990:)) ông bố thằng bạn h làm pgđ kd vietel. Ông thầy dạy toán h hiu trí kí sự lâu rồi, nhà hà nội gốc chỗ ga của bắc, oánh ghi ta rất đỉnh.

daiyentrang

Xe tải
Em sinh năm 1976, từ mẫu giáo đến hết tiểu học chả phải học thêm gì cả.
Và em luôn là đứa học giỏi nhất lớp, có thể là nhất trường ạ.
Mọi chuyện bắt đầu thay đổi khi em bắt đầu vào cấp 2.
Lớp 6 thì bình thường nhưng lớp 7 nhiều chuyện bắt đầu xãy ra.
Thời ấy chổ em giáo viên trước 75 được giữ lại dạy rất nhiều.
Sau này giáo viên ngoài Bắc vào và bắt đầu chiếm ưu thế.
Chuyện dạy thêm, học thêm bắt đầu xãy ra.
Em đi học thêm từ lớp 1, năm 82 đây ạ. Cô giáo dạy lớp 1 của em vẫn còn sống. Em còn nhớ phải đi bán rau muống giúp cô nữa. Nhà em Ba đình, Hà Nội ạ.