[Funland] Các cụ có sẵn sàng tiêm Vacxin phòng Covid -19 chưa?

Trạng thái
Thớt đang đóng

hunter0710

Xe tải
Anh chị nhà bác ruột em đều làm bác sĩ, đều trưởng, phó khoa nhưng ko tiêm dù trong vùng dịch.
Mấy bác chỗ viện e lúc đầu cũng không tiêm nhưng cuối cùng anh e tiêm nhiều mà k vấn đề gì nên cũng tiêm hết, giờ còn đăng ký cho cả người nhà tiêm nữa

G.Blue

Xe máy
E chờ sau 90 triệu người r e tiêm.

Thích Đu Đủ

Xe điện
em cũng nghĩ nên như thế mới công bằng!
Giờ có tiêm vắc xin gì cũng tốt ấy.
Em nghe thông tin ngoài lề, thì báo chí VN thường nói quá lên, chứ VN ko có nhiều lạc quan trong đàm phán mua đâu, vì quá chậm chân, hixx. Kế hoạch và thực tế mua được có vắc xin về là chuyện khác...
E ko nghe nhưng cũng đoán thế. Về sau thì thừa chứ hiện tại thì nc nào nhiều tiền mới mua đc.
Nhà e vừa bảo có 4 suất tiêm e mời đem cho ng khác luôn, cơ bản mình ko cần :)), tiềm phí của xã hội ra =))

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
E ko nghe nhưng cũng đoán thế. Về sau thì thừa chứ hiện tại thì nc nào nhiều tiền mới mua đc.
Nhà e vừa bảo có 4 suất tiêm e mời đem cho ng khác luôn, cơ bản mình ko cần :)), tiềm phí của xã hội ra =))
Sao thế hả cụ :P
Em gato quá, hehee.

Lacet_ti

Xe điện
Nhà em cũng đang mong tiêm lắm đây. Nhà em còn hai ông bà già, nhiều bệnh tật nên mình phải giữ cho các cụ mợ ạ.
Ối, giống em, nhà em còn 3 cơ, ba mẹ em và mẹ sói em :)
Em mong lắm, mà thấy mờ mịt lắm, hix. Dù thông tin là khu công nghiệp được ưu tiên... Haizz!
Hôm qua báo chí gọi tên tòa em, em phải gọi điện cho mc dặn bà đủ thứ, chỉ sợ bà chủ quan thôi...
2 cụ này nhầm lẫn cơ bản.
Tiêm chỉ để mình ko phát bệnh. Chứ cơ thể vẫn mang virus từ người khác sang mình như thường. Và vẫn lây cho người khác là hiển nhiên.
Chứ ko phải tiêm phát virus gặp mình chết đứ đừ luôn đâu ợ ;)

BAOVEVANLONG

Xe buýt
Sắp tới VN sẽ nhập và tự sản xuất nhiều loại và số lượng lớn Vacxin phòng Covid-19.
Về công dụng, và nguy cơ các kiểu thì Các cụ các mợ biết hết rồi.
Vậy Có cụ mợ nào được suất ưu tiên tiêm mà còn chần chừ chưa dám tiêm hoặc sẽ không tiêm cho đến khi cảm thấy an toàn hơn?
Em thì sẽ không tiêm Astrazeneka rồi đấy.
Nghe nói đang xin a hàng xóm, hàng a hàng xóm thì thôi e chịu.

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Tiêm tốt mà, chỉ là mình là người không tiêm thôi cũ. 70% tiêm là có miễn dịch cộng đồng rồi cụ. Lúc đó mình cũng ez an toàn rồi.

Giống ông thầy dạy em ngày xưa, phụ trách công đoàn của trường, ông thầy bảo là tôi là người đứng đầu công đoàn, vận động sinh viên hiến máu nhưng tôi ko bao giờ hiến máu :))))
Cụ thật ích kỷ và khôn lỏi.
Như vậy là không tốt

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Theo em mình không nên tiêm là lành nhất,vì sao??vì mọi người tiêm rồi thì làm gì có ai bị,không có ai bị thì nó lây làm sao.Mà mình có bị thì chữa cũng khỏi,bệnh nhân người Anh nặng thế còn khỏi cơ mà.Trừ khi bị nhiều nó quá tải ý tế,thiếu máy móc thì chết chứ 1-2 người bị thì khỏi ngay.
Không tiên cho người khác tiêm hết đi.
Mắc bệnh này chữa xong thì sống cũng thành tật, tổn thương nội tạng không hồi phục rồi lại sống dặt dẹo mà thôi.

binhsu7273

Xe lăn
VX hiện tại đang nằm trong giai đoạn "Dậy Thì", vậy nên quyết sách đưa ra là chỉ nên tiêm 70/100. Phòng trừ trường hợp nếu có rủi ro, thì vưỡn còn 30 ở lại làm vốn.
Dạng 30 này là những sản phẩm "Non, Khỏe", chứ chơi tất tay e chừng dễ "Phá Sản" nhắm.
Cháu xin ứng cử loại sản phẩm 30. ( không còn Non dưng được cái Khọe) :D

longpasa

Xe tải

coolpix8700

Xe ngựa
2 cụ này nhầm lẫn cơ bản.
Tiêm chỉ để mình ko phát bệnh. Chứ cơ thể vẫn mang virus từ người khác sang mình như thường. Và vẫn lây cho người khác là hiển nhiên.
Chứ ko phải tiêm phát virus gặp mình chết đứ đừ luôn đâu ợ ;)
Cơ bản họ không hề nhầm đâu bác ạh!
Không biết bác nghe được thông tin từ đâu, nhưng thông tin bác nghe được này không đúng.
Các vaccines nói chung (không phải loại live vaccines, live vaccines tạo miễn dịch sớm hơn) sau khi tiêm độ 2 tuần có thể sẽ tạo được mức miễn dịch cao nhất. Người có miễn dịch nhờ vaccine không chỉ hạn chế virus (cả vi trùng nếu là vaccine phòng bệnh vi trùng) thâm nhập, phát triển thành bệnh bệnh trong cơ thể mình, mà còn hạn chế phát tán virus ra khỏi cơ thể gây bệnh cho người khác.
Cùng mang virus gây bệnh, nhưng người có miễn dịch phát tán virus thấp hơn người không có miễn dịch rất nhiều lần.
Đó là với từng cá nhân, còn với cộng đồng thì khi đạt được 1 tỷ lệ thành viên của cộng đồng có miễn dịch thì sẽ làm giảm mật độ virus trong môi trường xuống mức dưới ngưỡng có thể phát bệnh, ngăn chặn được bệnh dịch, họ gọi là miễn dịch cộng đồng. Do vậy mà các nước đang cố gắng để đat được cái ngưỡng miễn dịch cộng đồng đó. Đó cũng là lý do không chỉ WHO mà mọi chính phủ hiện nay đều kêu gọi người dân tiêm vaccine phòng covid, chỉ tiếc VN mình quá chậm chân với vaccine!
Tuy vậy, ngay sau khi tiêm vài ngày dù cơ thể đã bắt đầu tạo miễn dịch, nhưng chưa đủ để ngăn chặn virus mà phải cần thời gian. Chưa thấy ai công bố với mấy loại vaccines phòng covid này thì bao nhiêu lâu lượng kháng thể sinh ra đủ mức để phòng được nhiễm bệnh (tất nhiên nếu có được công bố thì cũng chỉ là số ngày chung, còn với từng cá thể sẽ thay đổi một chút; trên kia em không viết kháng thể, mà chỉ viết về mức miễn dịch vì có viết đến cả live vaccine)!

Chỉnh sửa cuối:

okaybn

Xe buýt
Cụ thật ích kỷ và khôn lỏi.
Như vậy là không tốt
Không phải ích kỷ cụ. Vaccine này đầy người tranh nhau tiêm mà. Nên mình nhường slot cho họ mình còn đang làm việc tốt là khác nữa đó.

vitngoc

Xe điện
Tiêm miễn phí là các cụ nhà mình tiêm hết. Nội ngoại hay Tây Tàu không chê đâu :))

Trạng thái
Thớt đang đóng