HoaMaudon

Xe tăng
Em đăng ký qua tổ dân phố (vì em làm tự do, không thuộc khối cơ quan đoàn thể nào cả ạ)
Em đăng ký trên app SSKĐT thì từ 08/7/2021; sau đó đến 28/7/2021 thì tổ dân phố qua từng nhà thống kê ai đã tiêm rồi, ai chưa thì đăng ký, em đăng ký luôn bản giấy

Đến 07/8 thì em nhận được giấy gọi của UBND Phường, báo 9h30 sáng 08/8 ra điểm tiêm
9h15 em có mặt, mọi người có giấy báo như em cũng có mặt, ngồi ghế giãn cách theo quy định, tờ khai hoàn thiện trước ở nhà (gửi cùng giấy báo) hoặc ai chưa hoàn thiện thì ngồi tự hoàn thiện theo hướng dẫn (trước khi vào là kiểm tra thân nhiệt lần 1)

Nhân viên y tế gọi theo thứ tự xếp giấy
Đến lượt vào thì đầu tiên là vào ngồi chờ ở phòng 1, giãn cách đúng quy định, lần lượt lên để nhân viên y tế đo huyết áp, thân nhiệt (lần 2) sau đó đến tên sang phòng 2 có bác sỹ hỏi, khám sàng lọc, nghe tim phổi, sau đó sang phòng 3 - Tiêm ở đây. Nhân viên Y tế giơ cho mình xem lọ vaccine, tên vaccine
Tiêm xong sang phòng 4 ngồi chờ, đủ 45 phút thì nhân viên y tế gọi tên lên nhận giấy chứng nhận đã tiêm

Tiêm xong về, đến chiều em lên app SSKĐT thì đã báo là tiêm 1 mũi vaccin rồi
Toàn bộ quá trình em đăng ký, được giấy báo rồi đi tiêm hoàn toàn thực hiện theo đúng quy định, không nhờ vả quen biết được ai và không tốn bất kỳ 1 chi phí nào ạ

Chỉnh sửa cuối:

maykhoan

[Tịch thu bằng lái]

Làm chặt nhất trong thời gian chờ tiêm hết vắc xin. Lỏng là hậu quả nhãn tiền ngay!

hungeverest

Xe điện
Giờ này vùng xanh đi ra ngoài ko có lý do, ko đầy đủ giấy tờ thì vẫn 1-3 củ, vậy xanh hay đỏ vẫn vậy.

thanhlich

Tháo bánh
Website
kinhmat.com.vn
Ý tưởng thì hay, vì là chủ động phòng thủ. Nhưng thực hiện thì hài và đầy tính hình thức đó là chưa kể mất an toàn trong phòng dịch.
- Không áp dụng mã QR mà dùng bàn, bút viết... nguồn cơn chính của tiếp xúc bề mặt và cũng không thống kê, xác minh đối tượng...
- Ghi nhận sự nhiệt tình của các cụ hưu trí, nhưng chính trạm gác lại là nơi các Cụ có cớ ra buôn chuyện :D

Chay.Sa.Hinh

[Tịch thu bằng lái]
mấy hôm trước thấy trên tivi và báo chí về các con ngõ 1 khu vực lập lên chốt chặn ở các của ra vào khu dân cư ko cho shipper hay người lạ vào khu vực đấy, e thấy cũng hay cũng là một ý tưởng hay khi mà các vùng xanh đấy đc kiểm soát tốt cho cư dân sống trong vùng xanh đấy đc đi lại trong vùng xanh 1 cách thoải mái.
hôm qua em khu nhà e bắt đầu tao lập vùng xanh, bác tổ trưởng có nói là chính người của khu phố cắt cử người trong ngõ luân phiên ra đứng canh chốt, nhưng có điều băn khoăn là những con người đấy chưa ai đc tiêm phòng cả ngày nào cũng phải tiếp xúc với rất nhiều shipper liệu như thế quá nguy hiểm cho các tình nguyên viên ra chốt canh hay ko mà các tình nguyện hầu như là các bác lớn tuổi trong khu phố.
chư kể em cứ nghĩ khi lập lên vùng xanh là những con người trong khu đấy đều đc xn âm tính với covid trước thì đấy mới đúng là vùng xanh, đây chỉ thấy thông báo lập chốt kiểm tra ra vào thế là xong, chẳng xn cho người dân gì cả
chốt thì cứ chốt ngày nào cũng có người trong con ngõ đấy đi làm ở đâu đấy trong thành phố này rồi chiều tối lại về nhà, liệu có chắc từng đấy con người đi làm họ có an toàn khi về nhà hay không.
ko có chốt thì họ đi về có tiếp xúc thì cũng chỉ trong phạm vi gd thôi chả may có lây nhiễm virus thì cũng ko phát tán đc ra cộng đồng
còn khi có chốt là người trong con ngõ tiếp xúc nói chuyện với nhau nhiều hơn tạo ra nguy cơ cao hơn
E giả sử xanh to bổ trảng cả việt nam đi thế cả thế giới nó đỏ thì mình là dị biệt à. Hay ko giao thương nữa, ngồi tự mút chân mà sống

formula_one

Xe tăng
Khốn cùng của sáng tạo
Nói được, làm được mới khó chứ chửi đổng thì dễ quá, cụ nhỉ :D.

Gì thì gì cứ vừa phải chống được dịch, dân đi lại thoải mái, người người tự do đi lại làm việc, kinh tế cứ phát triển ầm ầm, dịch bệnh tự nhiên biến mất ==> Tỉnh ngủ đi, trời sáng rồi :))

dracula_bg

Xe điện
Nếu làm cứng như này thì sẽ hiệu quả, nhưng ít nơi em thấy làm như vậy, lập chốt cho có.
Em nghĩ là khó lắm cụ, ngoại bất nhập làm chặt thì may ra còn được, chứ bảo nội bất xuất thì khoai lắm, mà làm gì có ông nào xuất ra là đi luôn đâu, kiểu gì chẳng vòng về, thế nên theo em thì không nên xanh đỏ tím vàng gì nữa, làm thật chặt 1 lần cho xong cái đận này, để chờ mà tiên đủ vacine chứ nhìn HCM hãi lắm rồi cụ ạ.

dtrung

Xe điện
Có tính chất tuyên truyền cho mấy vị năng nổ trên các mạng dân cư vào tự sướng thôi. Khu cư dân em tối hôm trước đú trend cũng dựng biển rồi chụp ảnh cái biển xanh này đưa lên mạng cư dân thì trưa hôm sau tin báo có 1 ca F0 ở phường thế là chưa được một hôm lại cất biển.

vietpq75hanes

Xe container
Bên khu nhà em những người làm ở chốt hầu như đã đc tiêm vắc xin. Thậm chí tiêm đến mũi 2 rồi. Vậy mới đảm bảo an toàn cho lực lượng này.

TechNip2016

[Tịch thu bằng lái]
Lập chốt vùng xanh mục đích phân vùng khu vực không xuất hiện ca bệnh hay các F trong một giai đoạn đủ dài dể dễ quản lý và cô lập khi có chuyện xảy ra. Ngoài ra khi dân sống ở vùng xanh, cũng có ý thức giữ gìn hơn khi đi ra ngoài phạm vi rào chắn và cuối cùng là ngăn khách vãng lai thâm nhập khu vực.
Nếu nói nhiễm bệnh thì vẫn có thể xảy ra khi F0 tiếp xúc với chốt, nhưng tác dụng của vùng xanh ngăn ngừa đc rất nhiều các tác nhân bên ngoài qua đó hạn chế khả năng lây bệnh trong khu dân cư.
Cứ một vấn đề của CQ đưa ra là chửi đã, éo cần tìm hiểu. Từ nghiên cứu vaccin, chế biệt dược điều trị covid 19...cứ chửi cho sướng mồm. Kệ cm nó đúng hay sai. Haizz

Kacar1102

Xe buýt
Cháu chả quan tâm, các cụ thấy không cần thiết thì có giải pháp nào cần thiết hơn đưa ra đi. Ngồi chê thôi thì dễ lắm.
Chuẩn rồi cụ.
Từ hồi có cái chốt ở đầu ngõ thấy yên tâm hẳn. Người trong ngõ cũng ý thức, đi lại giảm cực nhiều luôn.

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Sáng em đi qua chốt vùng xanh ở Trần Khát Chân. Khoảng 8-10 chú tụ tập ngồi nói chuyện chắc vì rảnh quá. Đúng là dịch xảy ra chính ở nơi chống dịch.

coquay

Xe container
Các chốt cứ hơn 10 h đến gân 4h là ko có trực luôn ra vào thoải mái.
Đây khu nhà vừa lập sang nay xong
Cả khu có 4 cổng thì tương đương 4 chốt.

Nhân văn Dân

Xe tăng
Em nghĩ nó là tốt nếu đảm bảo đc việc nội bất xuất và ngoại bất nhập 100% . Nên lập hẳn chốt cứng bằng vật cản, đội phòng vệ đứng cách xa hẳn 10m, shiper đặt đồ đó rồi té, đội phòng vệ cần trang bị đầy đủ, nhận đồ ship cần có găng tay và xịt khử khuẩn, cũng tốt các cụ ạ.
Cụ được 10 điểm lý thuyết nhé. Thực tế thì không có quy chế, quy định, không có dụng cụ y tế bảo vệ. Tóm lại là thủ tự tinh thần.

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Nếu khu nào nhiều chị em lập vùng kín thì em ủng hộ, còn xanh với đỏ vứt sọt rác hết

Dungha

Xe điện
Em thấy có cụ gì khoe ở vùng xanh trong Sài Gòn cư dân vẫn cùng nhau tập thể dục ( ở chung cư). Vậy là còn thoáng hơn Hà Nội rồi. Nhà em với ông anh cùng khu cc, khác tòa còn chả dám sang nhà nhau chơi từ chỉ thị 16 đến giờ. Hôm trước các cụ cũng chăng dây các lối chỉ để 1 lối ra và căng biển vùng xanh. Chả biết có được giao lưu như Sài Gềnh không nhỉ?

kvboto

Xe container
Lực lượng chuyên trách không còn đủ để rà soát, kiểm soát,.... và việc này sẽ huy động dân thường trong các xóm, khu dân cư, làng, xã,.... tự kiểm soát khu vực sinh sống của mình,...

Đó là bất đắc dĩ,.... nhưng cũng là biện pháp tốt, kéo dài, xuống sâu khu dân cư để thực hiện giãn cách và cô lập dịch bệnh,....