Các cụ giúp em, xe em chìa khóa cắm ổ nhưng không mở được

Tianangdem

Xe tải
Các cụ cao thủ giúp em với, xe em chìa khóa cắm ổ nhưng không mở được ợ

Em chào các cụ, em muốn hỏi các cụ giúp em xem xe em như vầy là bị làm sao. Xe em altis at 2009 mua mới, đi 1,5 vạn, bảo dưỡng định kỳ đúng hướng dẫn của toy.
Chiều qua đi làm về em khởi động, quay đầu định về rồi mới chọt nhớ quên chưa đi t. è nên tắt máy quay lại làm nốt việc phải làm. Xong quay lại cắm chìa khóa vào ổ mà không thể nào xoay chìa để mở khóa được, rút ra cắm lại các kiểu, cứ như nhầm chìa ấy ạ, đồng hồ tablo không có tín hiệu gì. Ra khỏi xe bấm mở khóa, đóng khóa trên chìa vẫn được. Có mấy anh vào thử hộ cũng không được. Sau đó một đ/c rút ổ cắm máy khử mùi lifepro em vẫn cắm thường xuyên ở tẩu thuốc thì xoay bật được chìa khóa và đề được.
Sự cố này lần đầu em gặp phải, không biết làm sao, em post hỏi các cụ cao nhân chỉ giáo cho em, em chỉ sợ khi nào đi off xa mà bị lại không xử lý được thì toy thành toi mất
EM cảm ơn các cụ

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Ngoc Phan XLS

Xe container
Em chào các cụ, em muốn hỏi các cụ giúp em xem xe em như vầy là bị làm sao. Xe em altis at 2009 mua mới, đi 1,5 vạn, bảo dưỡng định kỳ đúng hướng dẫn của toy.
Chiều qua đi làm về em khởi động, quay đầu định về rồi mới chọt nhớ quên chưa đi t. è nên tắt máy quay lại làm nốt việc phải làm. Xong quay lại cắm chìa khóa vào ổ mà không thể nào xoay chìa để mở khóa được, rút ra cắm lại các kiểu, cứ như nhầm chìa ấy ạ, đồng hồ tablo không có tín hiệu gì. Ra khỏi xe bấm mở khóa, đóng khóa trên chìa vẫn được. Có mấy anh vào thử hộ cũng không được. Sau đó một đ/c rút ổ cắm máy khử mùi lifepro em vẫn cắm thường xuyên ở tẩu thuốc thì xoay bật được chìa khóa và đề được.
Sự cố này lần đầu em gặp phải, không biết làm sao, em post hỏi các cụ cao nhân chỉ giáo cho em, em chỉ sợ khi nào đi off xa mà bị lại không xử lý được thì toy thành toi mất
EM cảm ơn các cụ
Cụ cắm lọt vào ở khóa mà không xoay được thì em dự có thể do lúc rút ra cụ có làm vô lăng quay đến nấc khóa vô lăng rồi!
Trường hợp này cú cắm khóa vào ổ rồi lắc lắc cái vô lăng là xoay được chìa khóa!

Eric N'Guyen

Xe tải
Nhà cháu bị một lần, hình như xe mới nếu cụ tắt điện rút chìa rồi mà vần vô lăng thì nó khóa chết luôn. Cụ xoay xoay cái vô lăng rồi mở chìa lại được. Không biết có phải trường hợp của cụ bị như thế không :)

(Ac, sao hai bài mình post xong đều có người viết đúng như mình trước đó 1 phút. ghét thế. đã vậy không viết nữa :D )

Chỉnh sửa cuối:

nixSon

Xe tải
cụ cắm chia vào rồi xoay cái volang lại và văn chia khóa lại được như thường. chả có vấn đề gi đâu.

phong2v

Xe tăng
Website
www.flickr.com
Cái này hinh như goi là khóa cổ, cụ dúng 1 tay lắc nhẹ vô lăng 1 tay mở khóa là ok ợ

CuTiVoDich

Xe điện
Bị khóa vô lang rồi bác ạ. Lần đầu bị thế tí nữa em gọi cứu hộ:D
Bác cắm chìa khóa vào ổ, tay trái kéo vô lăng nhích sang 1 bên, đồng thời tay phải vặn chìa khóa, thế là xong.

tqppmpc

Xe buýt
cụ chả chịu đọc catalog gì cả, cụ rút chìa đi tè, lúc chui vào xe thì đầu gối hay khuỷa tay cụ chạm nhẹ vào vô lăng trong khi cụ chia cắm chìa thì nó bị khóa vo lăng, đấy là cách chống trộm ,đề phòng trộm đập vỡ kính đẩy xe đi, cụ chỉ cần lắc vô lăng mấy cái nhẹ nhẹ là mở đc. nếu ko mở đc thì cụ dùng búa tạ đập thật lưc nhé

Tianangdem

Xe tải
Nhà cháu bị một lần, hình như xe mới nếu cụ tắt điện rút chìa rồi mà vần vô lăng thì nó khóa chết luôn. Cụ xoay xoay cái vô lăng rồi mở chìa lại được. Không biết có phải trường hợp của cụ bị như thế không :)

(Ac, sao hai bài mình post xong đều có người viết đúng như mình trước đó 1 phút. ghét thế. đã vậy không viết nữa :D )
Cụ cắm lọt vào ở khóa mà không xoay được thì em dự có thể do lúc rút ra cụ có làm vô lăng quay đến nấc khóa vô lăng rồi!
Trường hợp này cú cắm khóa vào ổ rồi lắc lắc cái vô lăng là xoay được chìa khóa!
Em cám ơn các cụ, nhưng mà thỉnh thoảng em cũng quay vô lăng khi tắt máy không thấy bị như vầy, hay là nó bị khóa như kiểu điểm chết của động cơ hơi nước hae các cụ?

alibibi

Xe tải
chuẩn đới ! cụ lắc nhẹ volang là mở được .

Bus_nhanh

Xe điện
Chính xác trường hợp này !!

powerlife

Xe tải
vừa mở khóa vừa lắc vôlang cụ ah

nguyenducduy

Xe điện
Cụ này nói chuẩn, em có bị như vậy một lần, mở mãi không được, em ôm vô lăng quay đi quay lại, tuy nó lặng nhưng chỉ cần vô lăng nhúc nhích là OK, sau đó em mở bình thường

beetle

Xe tải
Hehe, e bị 1 lần tưởng nổ máy rồi nên vào số mà k đi được, đến khi vặn chìa thì mãi k nổ được. Vã mồ hôi 15', gọi điện hỏi chú sale bán xe cho mềnh cũng k giải quyết dc gì. Cuối cùng mới phát hiện ra đang để số D thì k nổ máy dc (chỉ đề được ở số P hoặc N + đạp phanh :D)

LuckyCar

Xe container
Hồi em thuê một con ỉn đi chơi cũng bị thế này, loay hoay tí lại được, nguyên nhân thì như các cụ ở trên đã nói rồi (sau này em mới biết chứ lúc đó cũng chả biết tại sao bị và tại sao được).

jeehoon

Xe tải
Hi, các này e chưa gặp nhưng cũng thêm 1 exper để khi gặp còn biết cách xử lý.

Em còn gặp 1 TH nữa là em tắt máy, chìa vẫn cắm trên xe, ra xe, đóng cửa thì cửa tự khóa luôn. E ko hiểu. Lại pải lấy chìa khóa phụ mở :(

Moilaixe

Xe tải
Hồi mới lái em cũng bị trường hợp như cụ, mà em đến nhà bạn, đỗ tận trong ngõ, nửa đêm rồi để thế này đến sáng mai thì không yên tam. Thế là đang nghĩ đến gọi cứu hộ thì có 1 chú ở trong đấy đi xe giống hệt xe em, ra vặn 1 cái là xong, em mừng như bắt được vàng, cảm ơn rối rít. Kinh nghiệm nào cho người mới lái cũng quan trọng cả, mà cũng như cụ gì nói ở trên, em lười đọc manual. Sau vụ đấy em đọc lại manual rất cẩn thận ngay :)

PhanhGap

Xe điện
Cụ chuẩn không cần chỉnh. Gần như ai cưới vợ 2 lần đầu cũng gặp trường hợp kẹt chìa khóa như cụ chủ.

SU-CAMRY

Xe tải
Đúng đấy .vote

dungphan

Xe tải
Website
dungphancorp.com
Em cũng bị 1 lần như cụ rồi, nóng cả mặt vì ko mởi được, Em lắc nhẹ cái vô lăng là mở được/

BigC

Xe tăng
Chuẩn đấy ạ, hồi mới lái em cũng bị thế 1 lần, toát hết cả mồ hôi :))