[Funland] Các cụ làm NN có thực tự nghĩ người dân trả lương cho mình ko?

Kia_fote

Xe tăng
Cty e mọi hoạt động đến lương đều từ ngân sách nhà nước, là 1 trong các cty công ích trực thuộc UBND thành phố. Ngày còn đi làm e luôn nghĩ mình đc nuôi bằng thuế của nhân dân thì phải làm tốt công việc để phục vụ nhân dân ;))
Cụ nhẽ ra phải làm tt mới đúng. Rất ít người làm bên CQ có suy nghĩ sâu sắc như cụ. Haizz!

DrH2012

Xe buýt
Vậy là cơ quan NN chỉ cần trình độ tương đương với trình độ lao động phổ thông ?
Vấn đề ở đây là việc xây dựng mức lương đó do ai xây dựng ?
Không ai ép mình làm việc với công việc dưới trình độ của mình cả, nếu cụ nghĩ trình độ cụ cao hơn thì có thể tìm công việc lương tương xứng với trình độ đó.
Còn xã hội phân chia cả rồi, em chỉ muốn nói là đã đi làm thì cũng coi những người mình phục vụ là khách hàng để có thái độ phụ hợp, chứ không phải giữ thái độ lương chỉ thế thì thái độ chỉ thế mà quát tháo hạch sách nhúng nhiễu người dân.
Đứng trên vị thế người tuyển dụng e nghĩ họ sẽ mong muốn có người làm tốt với chi phí thấp nhất, với vị thế người dân/khách hàng, e nghĩ họ sẽ mong muốn được dịch vụ tôt nhất với chi phí thấp nhất. Bản thân người lao động thì sẽ mong muốn được mức lương trả ổn nhất so với khả năng của mình, mâu thuẫn nó là như vậy. Với chính sách lương hiện tại thì không bao giờ điều hoà được cái đó cụ ạ. Hiện tại bạn bè em, những bạn học tốt, tính cách tốt thì đa phần ko muốn vào khối nhà nước nữa, 1 số bạn khác học hành kém, năng lực kém hơn, dựa vào quan hệ hoặc động cơ khác thì kiếm 1 chân trong đó. Năng lực như thế, động cơ như vậy thì việc chất lượng phục vụ ở khối hành chính công kém là chuyện bthuong thôi c.

nhatthang

Xe tăng
Đứng trên vị thế người tuyển dụng e nghĩ họ sẽ mong muốn có người làm tốt với chi phí thấp nhất, với vị thế người dân/khách hàng, e nghĩ họ sẽ mong muốn được dịch vụ tôt nhất với chi phí thấp nhất. Bản thân người lao động thì sẽ mong muốn được mức lương trả ổn nhất so với khả năng của mình, mâu thuẫn nó là như vậy. Với chính sách lương hiện tại thì không bao giờ điều hoà được cái đó cụ ạ. Hiện tại bạn bè em, những bạn học tốt, tính cách tốt thì đa phần ko muốn vào khối nhà nước nữa, 1 số bạn khác học hành kém, năng lực kém hơn, dựa vào quan hệ hoặc động cơ khác thì kiếm 1 chân trong đó. Năng lực như thế, động cơ như vậy thì việc chất lượng phục vụ ở khối hành chính công kém là chuyện bthuong thôi c.
Cụ nói chính xác 100%. Em quan sát xung quanh mình bao gồm họ hàng, bạn bè, người quen thì đa phần những người có năng lực đều chọn làm khối ngoài nhà nước.

cusao

Xe container
Em suýt làm NN nhưng cuối cùng không làm NN. Trực tiếp câu hỏi của thớt em xin xác nhận là nếu em làm NN không bao giờ em nghĩ em được dân thuê để làm việc có trả công. Và em tin 99,99% công chức viên chức có cùng suy nghĩ trên.

congchi

Xe điện
Em suýt làm NN nhưng cuối cùng không làm NN. Trực tiếp câu hỏi của thớt em xin xác nhận là nếu em làm NN không bao giờ em nghĩ em được dân thuê để làm việc có trả công. Và em tin 99,99% công chức viên chức có cùng suy nghĩ trên.
Bác nghĩ đúng đấy. Dân nào thuê bác.
Thuê bác làm việc là ông lãnh đạo đơn vị đó thuê, lương bác lãnh là do công sức lao động bác bỏ ra, chứ không xin xỏ hay mang ơn bố con thằng nào.
Em làm công ty cổ phần, thuê em là ông giám đốc, và em đấm quan teo hay ơn huệ gì cái ông cổ đông nào đó.

Hieumos

Xe điện
Các cụ công chức, viên chức thì cũng là dân. Cũng phải đóng đủ loại thuế má không trừ một cái gì.

Thế nên họ sống cũng từ chính đồng thuế họ đóng, không thể nói ai nuôi ai cả.

--Lamborghini--

Xe lăn
Các cụ công chức, viên chức thì cũng là dân. Cũng phải đóng đủ loại thuế má không trừ một cái gì.

Thế nên họ sống cũng từ chính đồng thuế họ đóng, không thể nói ai nuôi ai cả.
Ai cũng phải đóng cả, không trượt ai.
Quan trọng là nhiều người đóng để trả lương cho một người.
Chứ lương không thể bằng đúng số thuế họ đóng cả.

--Lamborghini--

Xe lăn
Cụ có thể giải thích thêm?
Ý cụ trên là ai cũng phải đóng thuế.
Những người làm NN cũng phải đóng thuế thì chính họ trả lương cho họ.
Em chỉ phản biện lại là nh ng đóng thuế để nuôi một người, chứ lương không thể bằng đúng số tiền thuế họ đóng.

Gianthuong123

Xe tải
Ai cũng phải đóng cả, không trượt ai.
Quan trọng là nhiều người đóng để trả lương cho một người.
Chứ lương không thể bằng đúng số thuế họ đóng cả.
Giờ nói thẳng luôn đi ai đóng thuế TNCN hay thuế doanh nghiệp co quyền gáy với 300k công chức , chứ viên chức thì cũng dạng hợp đồng làm thuê gáy Ko được với họ đâu .

kienvinh

Xe lăn
Thế nghĩ tiền mà chính phủ chi tiêu là tiền của dân, như bọn tây lông nghĩ, có đúng không nhỉ? Hay là nhận vơ tiền chính phủ là tiền của mình.

hoviethung

Xe lăn
Ý cụ trên là ai cũng phải đóng thuế.
Những người làm NN cũng phải đóng thuế thì chính họ trả lương cho họ.
Em chỉ phản biện lại là nh ng đóng thuế để nuôi một người, chứ lương không thể bằng đúng số tiền thuế họ đóng.
Người làm nhà nước được nhà nước trả lương từ ngân sách. Mà thuế cũng chỉ là 1 trong những nguồn thu quan trọng của ngân sách mà thôi. Cho nên ý cụ nói cũng chưa thật chính xác?

Moriarty

Xe điện
Người làm nhà nước được nhà nước trả lương từ ngân sách. Mà thuế cũng chỉ là 1 trong những nguồn thu quan trọng của ngân sách mà thôi. Cho nên ý cụ nói cũng chưa thật chính xác?
Các cụ dân vui rồi nhé, ngân sách tiết kiệm được cả đống tiền trả lương. Giờ tốt nhất là đừng có bệnh hoặc phi vào viện tư mà tiêu tiền.
TP HCM thiếu điều dưỡng trầm trọng - VnExpress Sức khỏe