[Funland] Các cụ làm NN có thực tự nghĩ người dân trả lương cho mình ko?

tungLam.nwl

Xe tăng
Người dân là ai? Là tất cả mọi người mà tất cả mọi người thì cũng tương đương không là ai cả? Cụ cũng đã được thấy mấy anh xx bắt cướp cho người dân ở khu phố rồi bị nó xiên nằm viện chưa? Thuế người dân trả thông qua NN cũng chẳng bù được cho sức khỏe người ta, vợ con người ta chăm sóc cũng chả thấy có người dân nào hỗ trợ quan tâm đâu, cuộc sống vốn dĩ nó có hai mặt nên hiểu cũng nhiều cách.

mrlai

Xe buýt
Cụ nói cũng đúng nhưng cách hiểu của cụ thì không vì có vẻ cụ đang “bênh” cho các công chức có thái độ không tốt với Nhân dân. Cháu ví dụ cho cụ dễ hiểu: khi cụ vào nhà hàng, cụ muốn được phục vụ đàng hoàng hay không đàng hoàng và nghĩa vụ của chủ nhà hàng cùng nhân viên là phải phục vụ khách với thái độ thế nào?
À cụ hiểu nhầm ý em rồi, em bênh cái đội hạch hoẹ gì đâu cụ. Ý em chỉ là mọi thứ sòng phẳng, hành chính công cũng là dịch vụ và người dân trả tiền cho việc sử dụng dịch vụ (trả qua việc nộp thuế) thì phải nhận được chất lượng tương xứng.
Còn người làm công chức (nhân viên phục vụ) thì cứ đúng trách nhiệm mà làm, làm không nổi thì sẽ bị đào thảo. Vậy thôi cụ.
Quan hệ sòng phẳng chứ ko ai mang ơn ai hết. câu từ của chủ thớt và của cụ hơi hướng hàm ý mang ơn. Em xin lỗi nếu em hiểu sai ý cụ!

hoviethung

Xe lăn
Cụ nói cũng đúng nhưng cách hiểu của cụ thì không vì có vẻ cụ đang “bênh” cho các công chức có thái độ không tốt với Nhân dân. Cháu ví dụ cho cụ dễ hiểu: khi cụ vào nhà hàng, cụ muốn được phục vụ đàng hoàng hay không đàng hoàng và nghĩa vụ của chủ nhà hàng cùng nhân viên là phải phục vụ khách với thái độ thế nào?
Xã hội phân công mỗi người một việc rồi. Làm thì phải được trả công, công chức hay không cũng thế thôi. Thuế là tiền thằng dân trả cho dịch vụ mình được hưởng mà thôi. Còn quan hệ nhà hàng với khách hàng là quan hệ mua bán sòng phẳng thái độ, chất lương giá cả phù hợp thì đông khách còn ngược lại thì ít khách thậm chí phải đóng cửa.

coolpix8700

Xe ngựa
Minhnd nói:
... Cháu ví dụ cho cụ dễ hiểu: khi cụ vào nhà hàng, cụ muốn được phục vụ đàng hoàng hay không đàng hoàng và nghĩa vụ của chủ nhà hàng cùng nhân viên là phải phục vụ khách với thái độ thế nào?
À cụ hiểu nhầm ý em rồi, em bênh cái đội hạch hoẹ gì đâu cụ. Ý em chỉ là mọi thứ sòng phẳng, hành chính công cũng là dịch vụ và người dân trả tiền cho việc sử dụng dịch vụ (trả qua việc nộp thuế) thì phải nhận được chất lượng tương xứng.
Còn người làm công chức (nhân viên phục vụ) thì cứ đúng trách nhiệm mà làm, làm không nổi thì sẽ bị đào thảo. Vậy thôi cụ.
Quan hệ sòng phẳng chứ ko ai mang ơn ai hết. câu từ của chủ thớt và của cụ hơi hướng hàm ý mang ơn. Em xin lỗi nếu em hiểu sai ý cụ!
Bác trả lời đúng đấy!
Nghĩa vụ với dân là của cơ quan nhà nước, của những ông cán bộ lên ngồi ở vị trí lãnh đạo là do được dân bầu, còn các ông nhân viên nhà nước cũng như mọi nhân viên đi làm thuê khác phải tuân thủ yêu cầu của người trả tiền thuê họ (ở đây là theo Luật Lao động và Luật Cán bộ-Công chức).
Cái ví dụ vào nhà hàng kia không đúng.
Nhà hàng họ làm như vậy là để đón thêm nhiều khách, thu được thêm nhiều tiền từ khách. Ông khách trả tiền cho họ (để họ ăn chênh giữa tiền trả và chi phí) thì họ đối xử lịch sự, nhưng những ông khách không làm như vậy họ đuổi ra khỏi nhà hàng. Hàng ngày không thấy họ đuổi công khai nhiều vì họ sợ ảnh hưởng đến những ông khách khác sắp vào nhà hàng, chứ họ chẳng có nghĩa vụ!

tranmanhha

Xe điện
Mấy ông cứ mở miệng ra là đóng thuế nuôi cán bộ, nhưng chính những đóng góp của mấy bố còn chưa đủ cho phần xã hội xây dựng, tạo dựng cho bản thân ông ấy hưởng, vậy là đóng góp hay là gánh nợ của xã hội? Đường sá, cầu cống, công viên, trường học, dịch vụ đảm bảo an ninh trật tự (công an, quốc phòng),......
Vậy theo cụ. Nguồn chi của ngân sách lấy từ đâu ạ ?

Lại câu thần trú tiền thuế của dân. Đi làm bỏ sức lao động không thì kiến thức để kiếm tiền theo hợp đồng thỏa thuận với bên, người mình ký chứ lấy của thằng con del nào mà thuế với chẳng má, trước mặt cứ *** xồn thì cho cái gót chân vào mõm. Còn mấy thằng suốt ngày thuế của dân thử nhìn lại xem tiền nó đóng góp đếch đủ để thắp một ngọn đèn đường.
Chuẩn suy nghĩ của 1 người NN, cụ chủ thớt có ngay câu trả lời chính xác :))
người NN là quan phụ mẫu của dân, chứ có phải dân nuôi sống đâu, dân phải cung phụng phụng thời mới đúng chứ

Ngoài thuế là các thể loại phí, tiền đào-bán tài nguyên, tiền đi vay,...
Đấu giá đất là 1 nguồn không nhỏ!
Phí cũng là dân đóng
Tài nguyên là của quốc gia, tức là của dân, đào lên bán cũng là lấy tài sản của dân thôi
Vay thì cũng là dân trả :))
Đất giống với tài nguyên :))

tranmanhha

Xe điện
Ngoài thuế là các thể loại phí, tiền đào-bán tài nguyên, tiền đi vay,...
Đấu giá đất là 1 nguồn không nhỏ!
Theo em được biết, thuế vẫn là nguồn thu chính của ngân sách.
Dù ở bất cứ hình thức nào, cuối cùng vẫn đổ lên đầu người dân.

Theo em được biết thì dân ta thuộc 1 trong số những quốc gia đóng thuế ít nhất.
Từ giầu - có tiền - công chức - dân đen toàn trốn thuế. Kể cả em.

coolpix8700

Xe ngựa
Theo em được biết, thuế vẫn là nguồn thu chính của ngân sách.
Dù ở bất cứ hình thức nào, cuối cùng vẫn đổ lên đầu người dân.
Bác tính hộ tỷ lệ người đóng thuế trực tiếp hiện đang là bao nhiêu?
Còn thu ngân sách chính phải kể cả phí. Phí và thuế gián tiếp như VAT,... là thứ người dùng hay sử dùng phải đóng, bất kể có là công dân VN hay không. Giống như bác thích ăn cái bánh mỳ thì phải trả tiền thôi. Kể công khi mua bánh mỳ như vậy cũng đúng, vì đã góp để tạo công ăn việc làm và tiền lãi chênh lệch cho người bán bánh (khi mua bánh nên nhắc cho người bán bánh biết)!

Tuấnbk

Xe tải
Đây là một nội dung khoai; tuy nhiên theo cách em hiểu thì muốn trả lời được thì trước hết cần làm rõ các khái niệm: Thế nào là người NN?; ai là Người dân? ta là Người dân hay người NN hay lúc là người NN lúc ta lại là Người dân?; Lương là gì?...Ở đây để phần nào làm sáng tỏ em mạn phép được trích dẫn khái niệm về Lương được Tổ chức Lao động quốc tế quy định trong Điều 1 Công ước số 95 năm 1949 về bảo vệ tiền lương kính các Cụ tham khảo còn các nội dung khác thì em không biết ạ: “Tiền lương là sự trả công hoặc thu nhập, bất kể tên gọi hay cách tính mà có thể biểu hiện bằng tiền mặt và được ấn định bằng thoả thuận giữa người sử dụng lao độngngười lao động hoặc bằng pháp luật quốc gia, do người sử dụng lao động phải trả cho người lao động theo một hợp đồng thuê mướn lao động, bằng viết hoặc bằng lời nói cho một công việc đã thực hiện hoặc sẽ phải thực hiện, hoặc cho những dịch vụ đã làm hay sẽ phải làm".

Chỉnh sửa cuối:

Gianthuong123

Xe tải
Tất cả những cái cụ ấy liệt kê trên là thuộc sở hữu toàn dân, nhà nước đứng ra chịu trách nhiệm quản lý.

Nhiều cụ bảo thuế từ dân được mấy đồng, nhưng nguồn thu đâu ra để chi thì méo nói :)
Nguồn thu gồm nhiều cái nhưng chủ yếu trực thu và gián thu vì là nước XNK mạnh gáp 2GDP nên gián thu cao hơn .
Trực thu khoảng 20 tỉ $ thì phải mà mà riêng Viettel chiếm 1,5 tỉ $ cụ nghĩ thuế thu nhập cá nhân cụ chiếm nhiều và doanh nghiệp chiếm nhiêu .
Cụ nói thuế của dân với công chức thì được chứ viên chức chỉ làm thuê .
Em hài nhất mấy cụ nói đóng thuế VAT các cụ đống chẳng lẽ công chức viên chức Ko đống , VAT thì nước nào cũng có Ko muốn đống thì tự trồng mà ăn vào rừng mà sống .

Dream Thai

Xe buýt
Qua nhiều vụ như bay giải cứu, nhóm người mặc quần áo giống CA đánh người… em chân thành hỏi một câu như trên.

Và em thề là em ko tinh vi vi tính gì đâu nhưng thực sự các cụ mợ làm NN nên hiểu rằng tiền lương và tổng thu nhập của mình chính là do tiền thuế của dân, doanh nghiệp đóng để trả cho các cụ mợ đấy ạ.
Đao to búa lớn làm gì, cứ theo luật mà làm, đầy thằng làm thuê, chủ trả tiền trực tiếp cho nó mà nó còn tìm mọi cách ăn cắp kia mà.
Cái chính vẫn là thực thi luật pháp có nghiêm ko!!!

QMintech

Xe tăng
Giờ cán bộ thuế bảo em là hàng năm ông chủ động đi đóng thuế( Thuế Đất), ko đóng hệ thống tự trừ tiền. Em bị trừ 600vnd mới cay :)

tratida

Xe container
tiền nuôi mấy ông nhà nước tốn mấy :)), tốn tiền cho dự án và tiền lại chảy vào tay mấy ông tư nhân và mấy ông tay to, chứ mấy thằng lương ba cọc ba đồng thì được mấy :)).

Sent from Donbass via OTOFUN

uây tầu

Xe tải
Theo em thì các cụ làm nhà nước không cần phải nghĩ đến nguồn gốc tiền để trả lương cho mình. Bởi vì công chức hay bất kỳ ai khi lao động thì phải có thu nhập, và họ đang thực hiện hợp đồng lao động đã ký kết. Tuy nhiên, rất nhiều công chức lại không những không thực hiện đúng hợp đồng lao động mà còn làm ngược lại (buôn chổi đót, chạy xem ôm :))) hòng kiếm thêm thu nhập bất chính.Ở chiều ngược lại, người dân gián tiếp thuê công chức, vì thế cũng chỉ nên đòi hỏi công chức phục vụ đúng theo hợp đồng lao động thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Giohanoi

Xe buýt
Cty e mọi hoạt động đến lương đều từ ngân sách nhà nước, là 1 trong các cty công ích trực thuộc UBND thành phố. Ngày còn đi làm e luôn nghĩ mình đc nuôi bằng thuế của nhân dân thì phải làm tốt công việc để phục vụ nhân dân ;))
Em tin rằng cán bộ công chức mà có tâm hồn đẹp như cụ thì đất nước này không nát như thế. Chủ thớt đặt câu hỏi sai rồi, công chức mình đúng nghĩa là dân đầu cơ, họ chạy chọt mất bao tiền vào nhà nước để cống hiến cho ai nhỉ ?

haivanphe

Xe container
Các cụ làm NN đều nghĩ ông chủ đang trả lương rất thấp cho mình.