[Funland] Tất tần tật về cấp đổi, cấp lại GPLX

thngaylangthang

Xe ngựa
Em vừa mới đi đổi bằng hôm nay. Thấy thớt lâu quá hơi bị out of date nên em update lại cho các cụ để các cụ nào giống em tìm thông tin trên mạng mà mông lung quá thì vào đây xem
Đổi bằng lái xe có 2 cách:
Cách 1: Đổi online trên trang https://dichvucong.gplx.gov.vn/.
Các cụ cứ làm theo hướng dẫn, em thấy cũng đơn giản và dễ hiểu --> nhiều cụ bảo tiện nhưng em thấy chả tiện vì cụ vẫn mất một công phi lên tận Võ Chí Công để đối chiếu hồ sơ và chụp ảnh. Các cụ nào nhà gần đó thì kg sao chứ em ở trên phố mà phi lên tận trên đó thì cũng quá tội nên em chọn làm cách 2.
Cách 2: Đổi bằng trực tiếp tại 36 Cao Bá Quát --> Em ở trên phố nên em thấy cách này tiện và giờ làm cũng rất nhanh mà kg đông

Các bước tiến hành:
1) Khám sức khỏe: Các cụ lười thì làm luôn dịch vụ ở cổng chỗ Cao Bá Quát nhưng em thấy giờ đi khám sức khỏe nhanh, rẻ, tiện. Em nghe các cụ phi ra chỗ phòng khám Yecxanh -221 Phố Vọng nhưng phòng khám này giờ không làm dịch vụ Khám sức khỏe đổi bằng lái nữa các cụ nhé (tìm thông tin mà không có nên mất công phi ra). Bác bảo vệ chỉ em ra phòng khám SBB ở 499 Trần Khát Chân
Đánh giá: Phòng khám mới, cực kỳ sạch sẽ, vắng, khám rất nhanh (từ lúc em vào đến lúc khám xong các kiểu mất đúng 20p). Tổng chi phí hết: 250k khám + 5k gửi xe

Các cụ lưu ý: Giữ lại có hóa đơn đóng tiền khám vì đến lúc ra nộp hồ sơ đổi bằng họ hỏi cả cái giấy này. Em chả biết để làm gì nhưng may em kg vứt đi kg có thì lại rách việc

2) Nộp hồ sơ: Các cụ ra 36 Cao Ba Quát. Em ra lúc khoảng 2h chiều cũng khá vắng, chờ khoảng 15p là đến lượt mình.
Hồ sơ: CMND, Bằng lái cũ (Photo+ Bản gốc để đối chiếu) Đơn xin cấp đổi (lấy tờ khai và khai luôn tại chỗ), Giấy khám sức khỏe.
Phí: 135k

Tổng chi phí hết 410k (gồm tiền khám sức khỏe, gửi xe, photo và lệ phí cấp đổi)
Tổng thời gian làm: 1h30 gồm cả thời gian khám sức khỏe. Em thấy chả mất công và mất thời gian lắm, các cụ cứ tự làm đỡ mất phí tiền cò mà biết lần sau tự xử luôn
Cảm ơn cụ đã cập nhật ạ!

Suny39

Xe buýt
Em vừa mới đi đổi bằng hôm nay. Thấy thớt lâu quá hơi bị out of date nên em update lại cho các cụ để các cụ nào giống em tìm thông tin trên mạng mà mông lung quá thì vào đây xem
Các cụ cứ làm theo hướng dẫn, em thấy cũng đơn giản và dễ hiểu --> nhiều cụ bảo tiện nhưng em thấy chả tiện vì cụ vẫn mất một công phi lên tận Võ Chí Công để đối chiếu hồ sơ và chụp ảnh. Các cụ nào nhà gần đó thì kg sao chứ em ở trên phố mà phi lên tận trên đó thì cũng quá tội nên em chọn làm cách 2.
Cách 2: Đổi bằng trực tiếp tại 36 Cao Bá Quát --> Em ở trên phố nên em thấy cách này tiện và giờ làm cũng rất nhanh mà kg đông

Các bước tiến hành:
1) Khám sức khỏe: Các cụ lười thì làm luôn dịch vụ ở cổng chỗ Cao Bá Quát nhưng em thấy giờ đi khám sức khỏe nhanh, rẻ, tiện. Em nghe các cụ phi ra chỗ phòng khám Yecxanh -221 Phố Vọng nhưng phòng khám này giờ không làm dịch vụ Khám sức khỏe đổi bằng lái nữa các cụ nhé (tìm thông tin mà không có nên mất công phi ra). Bác bảo vệ chỉ em ra phòng khám SBB ở 499 Trần Khát Chân
Đánh giá: Phòng khám mới, cực kỳ sạch sẽ, vắng, khám rất nhanh (từ lúc em vào đến lúc khám xong các kiểu mất đúng 20p). Tổng chi phí hết: 250k khám + 5k gửi xe

Các cụ lưu ý: Giữ lại có hóa đơn đóng tiền khám vì đến lúc ra nộp hồ sơ đổi bằng họ hỏi cả cái giấy này. Em chả biết để làm gì nhưng may em kg vứt đi kg có thì lại rách việc

2) Nộp hồ sơ: Các cụ ra 36 Cao Ba Quát. Em ra lúc khoảng 2h chiều cũng khá vắng, chờ khoảng 15p là đến lượt mình.
Hồ sơ: CMND, Bằng lái cũ (Photo+ Bản gốc để đối chiếu) Đơn xin cấp đổi (lấy tờ khai và khai luôn tại chỗ), Giấy khám sức khỏe.

Tổng thời gian làm: 1h30 gồm cả thời gian khám sức khỏe. Em thấy chả mất công và mất thời gian lắm, các cụ cứ tự làm đỡ mất phí tiền cò mà biết lần sau tự xử luôn
Bằng Cục cấp có đổi được ở Cao Bá Quát không cụ, mà 16 hay 36 hả cụ?

neverfg

Xe điện
Đến 16 Cao Bá Quát ,bên tay phải có quán cafe bảo cho a đổi bằng.Các em ý sẽ bảo a sang chụp ảnh ,đưa giấy tờ e photo rồi à về đi.Sau 1 tuần cụ lên lấy bằng,khi về nhớ trả tiền cf 600k.
Chỗ này làm việc nhanh hơn cả VP 1 cửa.

f320

[Tịch thu bằng lái]
Đến 16 Cao Bá Quát ,bên tay phải có quán cafe bảo cho a đổi bằng.Các em ý sẽ bảo a sang chụp ảnh ,đưa giấy tờ e photo rồi à về đi.Sau 1 tuần cụ lên lấy bằng,khi về nhớ trả tiền cf 600k.
Có cần phải vác người đến cho đội dịch vụ xem mặt không cụ? Ông già em đang bên Úc mà bằng lái ở VN sắp hết hạn em định đi đổi cho cụ xem sao.

cuteovnn

Xe tải
Bằng Cục cấp có đổi được ở Cao Bá Quát không cụ, mà 16 hay 36 hả cụ?
16 ạ, em nhầm, em sửa lại bài rồi cám ơn cụ
Bằng em là của Sở cấp, em lúc đến lấy số để vào làm thủ tục thì thấy số 1 là của Sở, bấm số 2 là của Cục hay sao đó. Em Bấm nhầm số 2 nên họ ra bắt lấy số lại

Suny39

Xe buýt
16 ạ, em nhầm, em sửa lại bài rồi cám ơn cụ
Bằng em là của Sở cấp, em lúc đến lấy số để vào làm thủ tục thì thấy số 1 là của Sở, bấm số 2 là của Cục hay sao đó. Em Bấm nhầm số 2 nên họ ra bắt lấy số lại
Cảm ơn cụ.

Hulk

Xe tăng
Cách 2: Đổi bằng trực tiếp tại 16 Cao Bá Quát --> Em ở trên phố nên em thấy cách này tiện và giờ làm cũng rất nhanh mà kg đông

Các bước tiến hành:

Hay quá. Cảm ơn cụ đã hướng dẫn chi tiết. Em lưu lại khi cần.

ip8plus

Xe tải
Chào các cụ/mợ
Đầu năm em đi khám để lấy GSK ở DH Y, Hôm nay em cũng phải đi khám để lấy GSK, em chọn GTVT cho gần; thực sự mệt mỏi mất cả buổi sáng: E đến trước 8h, vừa vào đăng ký là mua 10k tiền Mẫu giấy để dán ảnh (đưa 20k, ko trả lại). E lấy 2 tờ thì là 270k (khám bt), nếu nhanh thì 400k. Em chạy đi theo Tờ hướng dẫn một vòng cả chờ đợi mất tầm 1 tiếng là khám và ký các bs xong rồi quay về chỗ đăng ký ban đầu (lúc 9h) và được hẹn 11h30 quay lại lấy. Em lại lang thang đến hơn 11h phi vào lấy giấy. Qua đây em thấy:
1. Khám ở đây time lâu hơn nhiều lần trước e khám ở bv đh Y (chỉ mất tầm 40p là cầm giấy về).
2. Giá ở đây cao hơn đh Y (so với giá khám nhanh ở gtvt là 400, bên đh y mất chưa đến 300 cũng chỉ 40p là nhận Giấy).
3. Nhân viên ko chuyên nghiệp bằng bên kia.
4. Việc khám sk em thấy chỉ hời hợt cho qua, nhưng mất thời gian, tốn tiền của người xin việc/học lái xe quá ạ.
EM CẠCH KO ĐẾN bv này nữa, ức chế lắm.
Các cụ đã khám ở đâu nhanh, thuận tiện hơn ko? chia sẻ cho ae biết tiện trong việc làm hs.
Thanks các cụ mợ đã đọc và chia sẻ kinh nghiệm.

dattuyet_sghn

Xe điện
Giờ còn thực tế chút đấy. Trước chả cần khám cũng có giấy :D

Ngọc Linh HN

Xe hơi
Cụ k biết dịch vụ bán giấy khám sức khỏe ạ. 200k/tờ full chữ kí, cụ chỉ cần thêm 1 ảnh 4x6 nữa.

toilatho

Xe tăng
Website
topbds.vn
Trước em khám ở bệnh viện Tràng An trong ngõ Thông Phong, Tôn Đức Thắng cũng nhanh lắm

hitle888

Xe điện
Bệnh viện hà thành chỗ Vũ thạnh ạ, nhanh gọn và nv xinh

toxic82

Xe điện
Trước e cũng khám ở BV ĐH Y, 1 e y tá - với vòng 3 tuyệt đẹp - đưa e đi vèo cái qua các phòng, và xong luôn :)
E cứ ấn tượng mãi :)

ndkhoiits

Xe tải
Cụ đến các bệnh viện tuyến Quận ấy, khám siêu nhanh luôn ạ.