[Funland] Các cụ mợ hết sức để ý tới thẻ tín dụng nhé đặc biệt tự xưng nhân viên VP Bank

Chào các cụ mợ,

Em có cái thẻ FE lâu rồi không dùng, cũng thỉnh thoảng có nhân viên tự xưng ngân hàng VP bank mời vay tiền trả góp các kiểu, cho đến sáng nay đẹp giời có 1 bạn tự xưng bên VP Bank gọi cho em mời vay tiền với lãi xuất có 1%/tháng nghe cũng êm êm. Sau một thôi một hồi các bạn ấy bảo sẽ gửi thông tin về lãi suất tới tin nhắn của em, em OK.

Lúc sau có bạn gọi lại xin xác minh thông tin của em để làm hồ sơ bằng cách bảo em đọc số thẻ tín dụng FE (ái chà!). Ok em đọc số thẻ, đọc xong bạn ấy tỷ tê hỏi thời hạn sử dụng thẻ (ái chà!) . Em ok đọc luôn.
Tỷ tê tiếp với em bảo lật mặt sau thẻ đọc giúp 3 số ở đó, Uầy! tới đây em xạc cho 1 trận nó cúp máy luôn.

5 phút sau có 1 bạn gọi cho em báo là bên em sẽ gửi tin nhắn cho anh anh đọc giúp mã số trên tin nhắn để em hoàn thiện hồ sơ nhé, dặn thêm "anh đừng cung cấp mã số thông tin cho bất kỳ ai", em OK lập tức có tin nhắn từ FE CREDIT gửi mật khẩu OTP cho em.
Nghi nghi lắm rồi nên em từ chối gửi mật khẩu cho bạn ấy.

Theo suy luận của em thì nhân viên FE CREDIT có vẻ đang làm việc gì rất mờ ám, vì các bạn ấy làm lệnh để gửi OTP về máy của em rất nhanh ấy tin nhắn trên điện thoại của em là tin nhắn từ tổng đaì.

Trường hợp nếu em gửi cho bạn ấy OTP thì đúng là không biết chuyện gì xảy ra, mang nợ vào thân.

Vậy CCCM cũng cẩn thận kẻo gặp các rủi ro khi sử dụng thẻ và đừng dễ dãi nhé,

Quy Lão

Xe tăng
Chắc sale nó lừa để giải ngân cho cụ ấy mà.
Kiểu này gọi là ép vay, cứ giải cmn ngân vào tk là auto đi trả nợ :))

wearethechampion

Xe đạp
Em xài thẻ debit của VPBank, trước đây cứ một tuần lại có 2 - 3 em gái gọi điện mời chào làm thẻ credit, lúc đầu em còn nhã nhặn từ chối, sau bực mình em xạc cho một trận thế là từ đó đến nay họ chẳng thèm gọi em nữa.

k4mjkaze2

Xe tải
nhiều bên chỉ cần cung cấp số thẻ và thời hạn thẻ là nó xài được tiền của cụ rồi, ko cần đến pass đâu.
nên sau chú ý đừng cho gì cả

VCHDHN

Xe container
Rảnh việc đùa giai rồi đem lên đây. Không có tác dụng cảnh báo gì cả :))

Chắc sale nó lừa để giải ngân cho cụ ấy mà.
Kiểu này gọi là ép vay, cứ giải cmn ngân vào tk là auto đi trả nợ :))
Ban đầu em cũng nghĩ như vậy, thế nhưng giải ngân thì sao các bạn ấy lại đòi thông tin thẻ và OTP?
Thường thì giải ngân chỉ cần tổng đài gửi mã số và em cầm CMT ra ngân hàng đưa mã số cho nhân viên là xong cụ ạ

congthuong

Xe tăng
Ban đầu em cũng nghĩ như vậy, thế nhưng giải ngân thì sao các bạn ấy lại đòi thông tin thẻ và OTP?
Thường thì giải ngân chỉ cần tổng đài gửi mã số và em cầm CMT ra ngân hàng đưa mã số cho nhân viên là xong cụ ạ
Sao cụ không cho họ số OTP xem sao, đỡ phải lên đây hỏi .

Lần sau họ bảo gì cứ làm theo nhé, biết đâu có tiền, không thì cũng có bài học kinh nghiệm lên đây chia sẻ :))

nhiều bên chỉ cần cung cấp số thẻ và thời hạn thẻ là nó xài được tiền của cụ rồi, ko cần đến pass đâu.
nên sau chú ý đừng cho gì cả
Vậy à cụ, em vừa báo khoá luôn rồi.
Rảnh việc đùa giai rồi đem lên đây. Không có tác dụng cảnh báo gì cả :))
Giọng các bạn nghe êm tai lắm cụ ạ :(
Sao cụ không cho họ số OTP xem sao, đỡ phải lên đây hỏi .

Lần sau họ bảo gì cứ làm theo nhé, biết đâu có tiền, không thì cũng có bài học kinh nghiệm lên đây chia sẻ :))
Lúc đó các cụ lại quăng cho em đủ gạch để xây nhà. hichic

dalink

Xe điện
Nó đã ghi k cấp OTP cho ai mà còn thắc mắc làm gì.

Nha Trang@

Xe điện
Không chơi với thằng NH này, hôm nọ nó dụ em nhân mùa covid khó khăn cho em vay với lãi suất 0% mà em cũng chả thèm.

VW Golf

Xe cút kít
Trường hợp nếu em gửi cho bạn ấy OTP thì đúng là không biết chuyện gì xảy ra, mang nợ vào thân.

Vậy CCCM cũng cẩn thận kẻo gặp các rủi ro khi sử dụng thẻ và đừng dễ dãi nhé,
Bác cứ đa nghi.
Em gửi suốt cho họ, chả sao cả.
Họ cũng đàng hoàng thôi mà.

ate1987

Xe buýt
Em đọc qua và kết luận cụ quá gà :))
Đọc hết nó vào thanh toán online cái j đó nó chả gửi OTP về .
Mà 1 người đâu đâu hỏi mà cụ cũng đọc thì bó tay.
Ngân hàng đời nào nó gọi đến hỏi như thế .
Còn nhân viên nó có biết thông tin của cụ nó gọi hỏi những thông tin như thế thì cụ chửi chết mịa nó đi .

tvu732

Xe tải
Em nghĩ cụ nên tạo lệnh khoá thanh toán online, không cần khoá hẳn thẻ đâu. Cụ vẫn giữ thẻ thì nó làm gì được.

chomchomlovely

Đi bộ
Nếu bạn từng sd thẻ td để thanh toán onl thì bạn sẽ biết về vấn đề này. Ví dụ mình mua điện thoại trên shopee muốn tt bằng thẻ td thì mình phải nhập số thẻ, ngày hết hạn và tên in trên thẻ để bên shopee check. check ok sẽ cho mình tt và gửi otp về sđt làm thẻ. nhập otp là tt xong và thẻ bị trừ tiền. vậy nên ko cung cấp otp cho ng khác. Nếu bạn tạm thời ko có nhu cầu sd thẻ thì gọi lên tạm khóa, thẻ bị tạm khóa tạm thời ko sd đc nhưng vẫn mất phí thường niên mỗi năm và vẫn phải trả hết nợ cũ trong thẻ. Nếu ko muốn sd thẻ nữa thì gọi lên hủy thẻ. Thời điểm gọi lên hủy thẻ nv sẽ khóa thẻ lại để ko phát sinh phí thường niên. Sau khi trả hết nợ cũ trong thẻ gọi lên 1 lần nữa để hủy thẻ hoàn toàn.

luumanh_hanoi

Xe đạp
Sao bác không đọc nốt 3 số kia xem nó làm dc cái gì =))

HoangLinh876

Đi bộ
Giờ bọn FE lừa đảo nhiều lắm cc ạ. Cụ lên mạng tìm FE Credit lừa đảo 2020 ra 1 đống bài về bọn nó.

Huy269

{Salon Chợ xe}
sợ quá, giờ mới đọc thớt

quangvinh001

Xe hơi
đây là lừa. Nên mới đòi thôn tin thẻ và cả 3 số bảo mật của thẻ.
Tôi đã từng vay online VPBank, vay rút tiền mặt online từ thẻ tín dụng. Mình tự thao tác trong ứng dụng VPbank thôi . tôi cũng vay qua FE Credit rồi, tất nhiên họ cũng ko đòi thông tin thẻ.
NGÂN HÀNG KHÔNG BAO GIỜ ĐÒI CUNG CẤP MÃ OTP HOẶC 3 SỐ BẢO MẬT THẺ TÍN DỤNG NHÉ.
Bên nào đòi cái đó là lừa hết.

nguyentuyet1310

Xe tải
trước Chị cùng công ty có 1 thẻ FEcredit xong họ tự mua bảo hiểm không nhắn cũng k báo gì cho chủ thẻ luôn . C cty em gọi lên kiện thì bị nã spam điện thoại lên tục bực quá phải trả tiền xong đóng luôn thẻ lại - mất gần 1 tháng trời giờ sợ mấy anh này lắm