Chi hội Các hướng dẫn cơ bản cho anh em sử dụng xe Colorado

Sleeping Dragon

Xe buýt
Chào các anh em,

Hôm nay tôi viết 1 bài tổng hợp các thắc mắc mà mấy anh em sử dụng xe Colorado hay hỏi. Nếu cụ nào cần hỏi gì thêm cũng cứ hỏi nhé, anh em sẽ cố gắng giải đáp.

- Thông báo nhắc thay dầu: Xe Colorado được setup để tự động hiện thông báo thay dầu sau khoảng gần 1v km hoạt động. Cứ đến khoảng km đó là thông báo lại hiện lên dù có thể chủ xe vừa mới thay dầu xong. Để tắt thông báo này, các cụ chỉ cần bật khoá điện hết nấc (nhưng không đề nổ), đạp kịch chân ga 3 lần (đạp-nhả) là sẽ hết.
- Vào cầu nhanh: Xe Colorado cho phép chuyển từ chế độ 1 cầu (2H) sang 2 cầu nhanh (4H) trong khi di chuyển với vận tốc không lớn hơn 80km/h. Dấu hiệu cho thấy xe đã được chuyển cầu xong là đèn sẽ sáng đều ở vị trí 4H (nếu nhấp nháy là vẫn chưa chuyển xong).
- Vào cầu chậm:
+ Đối với xe số sàn: Ra N, đạp côn kịch sàn, xoay núm từ 4H sang 4L, yêu cầu xe di chuyển với vận tốc <3km/h. Dấu hiệu cho thấy xe đã được chuyển cầu xong là đèn sẽ sáng đều ở vị trí 4L (nếu nhấp nháy là vẫn chưa chuyển xong).
+ Đối với xe số tự động: Ra N, xoay núm từ 4H sang 4L, yêu cầu xe di chuyển với vận tốc <3km/h. Dấu hiệu cho thấy xe đã được chuyển cầu xong là đèn sẽ sáng đều ở vị trí 4L (nếu nhấp nháy là vẫn chưa chuyển xong). Lưu ý: xe ở P cũng ko chuyển sang được cầu chậm các cụ nhé.

Chắc vẫn còn 1 số thứ nữa, khi nào rảnh và nhớ ra em sẽ post tiếp hầu các cụ sau. :P

mabu44

Xe tăng
Xe Colo em thấy có một vài điểm nữa mà nhiều cụ không để ý?? Em tổng hợp lại cho các cụ xem thêm
1. Cụp gương khi đỗ xe hoặc khi đi vào đường hẹp: các cụ để ở nấc giữa Lvà R, sau đó ấn nút 4 cạnh xuống phía dưới, là 2 gương sẽ cụp. Như vậy là gương có bánh xe để cụp, các cụ lưu ý khi dừng đỗ ở nhà hàng là nên cụp vào, ko thì bảo vệ họ sẽ ấn tay, nhiều lần sẽ mòn bánh răng đó.
2. Điều hòa Colo khá mạnh, các cụ nên để auto. Tuy nhiên Colo lại ko có lọc gió điều hòa, cái này anh em nên chủ động lắp thêm cho an tâm.
3. Dầu máy cho Colo. Theo khuyến cáo thì hãng đưa ra thông số dầu máy cho Colo là 5W30, tuy nhiên hiện tại tất cả các head đều tự thay dầu 10W40 cho anh em. Về lâu dài là ko tốt cho máy. Nếu sử dụng 5W30 thì có thể 10000km mới phải thay, còn đã thay 10W40 thì em khuyên các cụ nên thay dầu ở 5000km cho lành.

mabu44

Xe tăng
Em review thêm cái lọc gió điều hòa của Colo. Theo thiết kế của xe thì có hốc để lọc gió điều hòa, tuy nhiên trên thực tế bản nhập về thì ko có cái lọc ấy. Do vậy anh em trong hội đã lắp thêm. Em cũng lắp và nghĩ thì lắp cho đủ thôi. Ai ngờ nay tháo ra check thì thấy quá bẩn luôn. Nếu không có cái lọc ấy thì từng kia bụi đất bám vào mũi mình và tụi trẻ trong xe thì ko rõ ra sao. Do vậy cụ nào chưa lắp thì nên lắp thêm đi nhé. Mua cái lọc của Cruze là vừa in, giá đâu 200k gì đó. Về tháo cái hốc ra nhét vào là OK/

Bụi bám kinh người.

Cái hốc để nhét lọc gió đây nhé các cụ.

Đỗ Quân 33

Đi bộ
gài cầu từ 1 (2H) cầu sang 2 cầu nhanh (4H) thì các bác đi ở tốc độ 120km/ vẫn có thể chuyển sang 2 cầu nhanh được, nhưng để an toàn và bền hộp số các bác tốt nhất là dưới 110km/h. còn khi chuyển sang 2 cầu chậm các bác tốt nhất nên dừng hẳn lại là tốt nhất đảm bảo độ bền của hộp số
các bác nào cần tìm hiểu thêm lh: 0911.916.619 em giải đáp thêm
Website: http://chevroletmienbac.vn/car/chevrolet-colorado/

Sleeping Dragon

Xe buýt
Có 1 lưu ý cho các cụ về dầu máy. Dầu tiêu chuẩn cho động cơ mà hãng đưa ra là Dexos II 5W30, nhưng nếu đi thay dầu trong các đại lý mà các cụ không để ý thì rất dễ bị thay sang dầu 15W40 mà giá tiền thì không rẻ hơn chút nào. Cho nên kinh nghiệm là không nên thay dầu trong các đại lý, tốt nhất các cụ tự chọn loại dầu phù hợp rồi thay ngoài cho yên tâm nhé. :)

santafe_9999

Xe tải
Có 1 lưu ý cho các cụ về dầu máy. Dầu tiêu chuẩn cho động cơ mà hãng đưa ra là Dexos II 5W30, nhưng nếu đi thay dầu trong các đại lý mà các cụ không để ý thì rất dễ bị thay sang dầu 15W40 mà giá tiền thì không rẻ hơn chút nào. Cho nên kinh nghiệm là không nên thay dầu trong các đại lý, tốt nhất các cụ tự chọn loại dầu phù hợp rồi thay ngoài cho yên tâm nhé. :)
Có có thể đưa ra lý do chuẩn hơn được kg? E thấy hãng bảo DexosII 5w30 kg có.

Sleeping Dragon

Xe buýt
Có có thể đưa ra lý do chuẩn hơn được kg? E thấy hãng bảo DexosII 5w30 kg có.
Đi mua ngoài thôi cụ ạ. Chẳng hiểu sao trong các đại lý họ ko nhập về. Đã từng có thành viên CVC kiện và hãng phải xin lỗi về vấn đề này rồi.

Maydodac

Xe máy
e cũng bị thay dầu 15W40 của total , nó bảo đi 1 vạn mới phải thay cả lọc dầu lẫn dầu, nhưng em lăn tăn là minhdf đổ dầu bên ngoài nhưng hãng có chịu bảo hành cho xe của mình nữa ko

Sleeping Dragon

Xe buýt
e cũng bị thay dầu 15W40 của total , nó bảo đi 1 vạn mới phải thay cả lọc dầu lẫn dầu, nhưng em lăn tăn là minhdf đổ dầu bên ngoài nhưng hãng có chịu bảo hành cho xe của mình nữa ko
Mình cứ báo là do hãng ko đổ đúng dầu khuyến cáo nên mình mới ko đổ trong hãng thôi.

Sleeping Dragon

Xe buýt
Báo ai và mua đâu hả cụ
Dầu đúng chuẩn thì có thể mua nhiều nơi mà cụ. Đơn giản nhất là cụ ra Tirefun số 9 Trần Kim Xuyến có bán. Còn báo thì đương nhiên là báo hẳn GMV rồi. :D

ACDELCO434

Xe điện
Bên em mới về loại độ nhớt SAE 5W-30 có phê duyệt DEXOS 2. Các Cụ cần thì ới em nhé.
Phẩm cấp và phê duyệt
ACEA C3
API SN / CF
AUDI/VW/SEAT/SKODA
VW502 00 / 505 00 / 505 01
BMW
Longlife-04
FIAT 9.55535 S2
FORD WSS M2C-917A
GENERAL MOTORS/OPEL DEXOS 2
MERCEDES BENZ MB 229.51 / 229.52

Sleeping Dragon

Xe buýt
Bên em mới về loại độ nhớt SAE 5W-30 có phê duyệt DEXOS 2. Các Cụ cần thì ới em nhé.
Phẩm cấp và phê duyệt
ACEA C3
API SN / CF
AUDI/VW/SEAT/SKODA
VW502 00 / 505 00 / 505 01
BMW
Longlife-04
FIAT 9.55535 S2
FORD WSS M2C-917A
GENERAL MOTORS/OPEL DEXOS 2
MERCEDES BENZ MB 229.51 / 229.52
Nhà cụ ở đâu thế?

Xe CamNhông

Xe đạp
Chào các anh em,

Hôm nay tôi viết 1 bài tổng hợp các thắc mắc mà mấy anh em sử dụng xe Colorado hay hỏi. Nếu cụ nào cần hỏi gì thêm cũng cứ hỏi nhé, anh em sẽ cố gắng giải đáp.

- Thông báo nhắc thay dầu: Xe Colorado được setup để tự động hiện thông báo thay dầu sau khoảng gần 1v km hoạt động. Cứ đến khoảng km đó là thông báo lại hiện lên dù có thể chủ xe vừa mới thay dầu xong. Để tắt thông báo này, các cụ chỉ cần bật khoá điện hết nấc (nhưng không đề nổ), đạp kịch chân ga 3 lần (đạp-nhả) là sẽ hết.
- Vào cầu nhanh: Xe Colorado cho phép chuyển từ chế độ 1 cầu (2H) sang 2 cầu nhanh (4H) trong khi di chuyển với vận tốc không lớn hơn 80km/h. Dấu hiệu cho thấy xe đã được chuyển cầu xong là đèn sẽ sáng đều ở vị trí 4H (nếu nhấp nháy là vẫn chưa chuyển xong).
- Vào cầu chậm:
+ Đối với xe số sàn: Ra N, đạp côn kịch sàn, xoay núm từ 4H sang 4L, yêu cầu xe di chuyển với vận tốc <3km/h. Dấu hiệu cho thấy xe đã được chuyển cầu xong là đèn sẽ sáng đều ở vị trí 4L (nếu nhấp nháy là vẫn chưa chuyển xong).
+ Đối với xe số tự động: Ra N, xoay núm từ 4H sang 4L, yêu cầu xe di chuyển với vận tốc <3km/h. Dấu hiệu cho thấy xe đã được chuyển cầu xong là đèn sẽ sáng đều ở vị trí 4L (nếu nhấp nháy là vẫn chưa chuyển xong). Lưu ý: xe ở P cũng ko chuyển sang được cầu chậm các cụ nhé.

Chắc vẫn còn 1 số thứ nữa, khi nào rảnh và nhớ ra em sẽ post tiếp hầu các cụ sau. :P
Chào cụ
Em muốn mua Colorado quá mà chẳng biết đi như thế nào.
Có ồn không?
Có lội nước được không ?
Có leo đồi núi được không ?

Sleeping Dragon

Xe buýt

Maydodac

Xe máy
Chào cụ
Em muốn mua Colorado quá mà chẳng biết đi như thế nào.
Có ồn không?
Có lội nước được không ?
Có leo đồi núi được không ?
em đã mua colo rồi cụ nhé, đáp ứng đầy đủ các nhu cầu của cụ, bản 2017 không có j phải nghĩ cả