[Luật] Các thủ tục sau khi mua xe cũ.

Nguyen_Bac

Xe máy
Chào các cụ,

Chả là em newbie, mới mua xe cũ chạy cho quen tay và yên tâm chút, cũng như không quá đắt tiền.

Em đã làm xong các thủ tục giấy tờ và công chứng được 2 hôm rồi, bước tiếp theo để sang tên hay đổi biển ở CA thì sẽ làm những gì và ở đâu hiệu quả trong nội thành các cụ nhỉ?

Nếu được biết từng bước gạch đầu dòng cần làm và ước tính khoảng tổng thời gian cho việc đó thì tốt quá ạ.

Em cảm ơn và xin hầu rượu các cụ..

Chỉnh sửa cuối:

kieninnova.vn

Xe điện
Website
www.dichvudanganh.net
Chào các cụ,

Chả là em newbie, mới mua xe cũ chạy cho quen tay và yên tâm chút, cũng như không quá đắt tiền.

Em đã làm xong các thủ tục giấy tờ và công chứng được 2 hôm rồi, bước tiếp theo để sang tên hay đổi biển ở CA thì sẽ làm những gì và ở đâu hiệu quả trong nội thành các cụ nhỉ?

Nếu được biết từng bước gạch đầu dòng cần làm và ước tính khoảng tổng thời gian cho việc đó thì tốt quá ạ.

Em cảm ơn và xin hầu rượu các cụ..
Cho em xin phép ngồi hóng các xụ giải thích. Em cũng đang có dự định mua một cái xe cũ ạ.
1. Mang xe và giấy tờ xe cùng hdmb và giấy tờ tùy thân chủ mua
2. Nộp thuế theo chi cục thuế nơi cụ thường trú
3. Ra pc67 nơi cụ thường trú cà số khám xe nhập hồ sơ

Nguyen_Bac

Xe máy
1. Mang xe và giấy tờ xe cùng hdmb và giấy tờ tùy thân chủ mua
2. Nộp thuế theo chi cục thuế nơi cụ thường trú
3. Ra pc67 nơi cụ thường trú cà số khám xe nhập hồ sơ
Cảm ơn cụ!

Vậy em đang ở quận Ba Đình thì qua pc67 ở địa điểm nào cụ nhỉ?

Tiểungưnhi88

Xe điện
Tại sao cứ phải nhờ dịch vụ, quý định của nhà nước mục tiêu là đơn gian dễ hiểu và cho dân thực hiện chứ kô phải chờ dịch vụ thực hiện các cụ! Các cụ kô biết tìm hiểu thêm, bây giờ nhiều quý định có thể làm tại nhà qua mạng, cụ xem nộp thuế có qua mạng kô, các cụ đừng ném gạch e nha!

TranThiBich

Xe tăng
Tại sao cứ phải nhờ dịch vụ, quý định của nhà nước mục tiêu là đơn gian dễ hiểu và cho dân thực hiện chứ kô phải chờ dịch vụ thực hiện các cụ! Các cụ kô biết tìm hiểu thêm, bây giờ nhiều quý định có thể làm tại nhà qua mạng, cụ xem nộp thuế có qua mạng kô, các cụ đừng ném gạch e nha!
nộp thuế qua mạng cụ đợi dài dài đấy ạ, cầm tờ thông báo nộp tiền bên thuế ra ngân hàng cũng còn đợi dài cổ cụ ạ

xích lô hịn

Xe hơi
e tưởng mua xe cũ chỉ cần sang tên chủ rồi cứ thế tà tà là chạy phỏng

Nguyen_Bac

Xe máy
e tưởng mua xe cũ chỉ cần sang tên chủ rồi cứ thế tà tà là chạy phong
Chinh xác cái em đang nói tới là thủ tục sang tên đấy cụ. Cũng nhiêu khê và đi lại, chờ đợi nếu không nắm rõ và khai báo chuẩn :)

Cảm ơn cụ kieninnova.vn đã hướng dẫn, nhắn tin báo giá hợp lý nhiệt tình!

Cụ nào thực sự không có thời gian đi lại giờ hành chính thì nên nhờ cụ ấy cho nhanh. Còn em, vừa có thời gian, lại vừa newbie có máu tò mò, muốn tìm hiểu thêm nên tự mình chiến và đã hoàn thành hết.

Em xin phép kể lại và liệt kê các bước để các cụ sau tham khảo cụ thể hơn :)

Chỉnh sửa cuối:

Chủ tịch xóm

[Tịch thu bằng lái]
Chinh xác cái em đang nói tới là thủ tục sang tên đấy cụ. Cũng nhiêu khê và đi lại, chờ đợi nếu không nắm rõ và khai báo chuẩn :)

Cụ nào thực sự không có thời gian đi lại giờ hành chính thì nên nhờ cụ ấy cho nhanh. Còn em, vừa có thời gian, lại vừa newbie có máu tò mò, muốn tìm hiểu thêm nên tự mình chiến và đã hoàn thành hết.

Em làm đúng buổi sáng xong hêt, cả hợp đồng công chứng

xích lô hịn

Xe hơi

thế thì e oánh dấu phát để khi còn cần nhỉ.

Nguyen_Bac

Xe máy
Như đã hứa từ trước, sau đây là một số thông tin chi tiết việc em mua và sang tên (không đổi biển) xe cũ. Em viết hầu các cụ ạ, theo trình tự luôn để đỡ phải đi sai đường và đi làm lại:
1, Kiểm tra xe và thống nhất các khoản mục với nhau (kể cả sửa chữa, chi phí) giữa bán và mua một cách rõ ràng, cởi mở.
2, Công chứng tại trụ sở phòng công chứng: mình em là người mua mang tiền với vợ chồng bên bán - thông tin giấy tờ cần thiết và số tiền khai thế nào bên công chứng hướng dẫn cho đúng.
3, Bên bán cầm 1 bản hợp đồng mua bán công chứng và tiền (đương nhiên :D ), còn bên em mua thì cầm 2 bản công chứng và các giấy tờ xe liên quan (đăng ký, kiểm định, bảo hiểm, bảo hành phụ tùng đã thay thế...).
4, Photo thêm 1 bản:
- Hợp đồng mua bán
- Đăng ký xe
- Đăng kiểm
4.1, Rồi mang đến chi cục thuế quận nơi người mua có thông tin trong hộ khẩu/CMT - xin 2 tờ khai lệ phí trước bạ để điền (nhớ dùng hợp đồng và đăng kiểm để lấy thông tin khai báo cho chính xác).
4.2, Tiếp đó là nộp vào khu vực LPTB ô tô hồ sơ gồm: 2 tờ khai báo, bộ đã photo, bộ gốc để họ kiểm tra và CMT.
4.3, Sau đó thì chờ một lúc để họ mang đi trình ký (em chọn hôm trời mưa em đi, phòng chi cục thuế không có nhiều người đến nên mình em làm nhanh lắm), rồi họ trả lại cho mình 1 tờ khai báo có kèm in mặt sau thông báo nộp tiền vào ngân sách nhà nước (với mức tính LPTB theo barem luật), trả toàn bộ các giấy tờ gốc và CMT, họ thu lại bộ hồ sơ photo và 1 bản khai LPTB.
5, Theo địa chỉ nơi thu LPTB có đề trong thông báo nộp tiền vào ngân sách (của em là NH NN&PTNT), em phóng xe đến đó và nộp tiền mặt (chỉ tiền mặt mà thôi). Khai báo và làm xong thủ tục và đóng dấu ở ngân hàng thì em nhận được tờ giấy nộp tiền vào NSNN có chiện "Đã thu tiền".
6, Do không có thời gian nên đến đầu giờ chiều hôm sau em mới tiếp tục mang toàn bộ hồ sơ và tờ xác nhận đã nộp tiền đó đến phòng CSGT thành phố làm tiếp:
6.1, Xin tờ khai từ một người có nhiệm vụ phát giấy và kiểm tra xe, rồi lấy thông tin trong đăng ký + kiểm định điền vào.
6.2, Em còn non, nên khai báo xong mới ra trước cửa phòng CSGT gọi cò cà số khung, số máy (bị chém 400K, trong khi nếu cà ở xưởng cụ nào quen có khi chỉ 100K-150K).
6.3, Phần khai báo cho cán bộ em cũng được yêu cầu điền vào cho nó nhanh :), hồ sơ gửi cho người khám gồm: 1 tờ khai mình làm và dán số khung, số máy; 1 hợp đồng mua bán công chứng và 1 đăng ký + 500K (xe em cũ quá nên em để số to cho nhanh, còn cụ nào xe mới hơn thì có thể để 200K cảm ơn tùy tâm).
6.4, Do đó, phần "check xe" chỉ ở trong văn phòng rất nhanh - xong em cũng cầm hồ sơ đó gửi vào khu vực nhận hồ sơ và viết phiếu hẹn ngay gần đó + thêm 500K cảm ơn (tương tự lý do như trên).
6.5, Khá nhanh là họ đã gọi tên và viết giấy hẹn rồi đi sang khu vực để nộp tiền phí 30K vào NSNN :), xong thì cầm cả 2 tờ giấy hẹn và phiếu thu 30K đó đi về.

Chờ đến ngày vàng qua lấy đăng ký mới có tên mình thôi các cụ,

Chỉnh sửa cuối: