[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

cái dì cũng to

Tháo bánh
Kể cũng lạ. Kinh tế suy thoái, các nhà máy khu CN sản xuất giảm hẳn mà kêu thiếu điện sinh hoạt? Chưa kể cả đống điện gió các ông không cho hòa mạng.
Cứ cắt cái ông đứng đầu đã rồi xem có thiếu thật không
oài. đợt bác Phúc còn làm tưởng thú. bên nhà đèn cũng lên báo hăm he cắt điện. bác Phúc họp nói thẳng mất điện là có người mất chức . :)) tụi điện lực mới ko làm trò nữa.
với tụi evn Bác mì chính cứ thẳng tay đừng e dè. 100t dân sau lưng bác sợ thằng evn cỏn con.

cái dì cũng to

Tháo bánh
Làm trò thôi. Chắc tay rất to nên ko ai dám thịt cái tên độc tài độc quyền này. Nhà em dùng điện hàng xóm nên ko ai dám cắt, cắt phát nó nghỉ chơi thì hỏng!! Đây cũng là 1 trò
còn tùy người đứng đầu là ai. Thời bác Phúc tụi điện có dám náo như vầy ko.

tranvanlong

Xe điện
Cụ bảo VTV1 đưa tin dân dùng điện được trả tiền nhưng cụ lại đưa tin của một tờ báo viết phỏng đoán vớ vẩn bảo dân được trả thêm tiền khi dùng điện :)) .
Tôi xem trên VTV1 Chuyển động 24h, họ đưa thông tin, một tin ngắn, tôi chả làm cách nào mà dẫn chứng lại cho cụ, Tôi U 50..rồi không điên đưa thông tin ba lăng nhăng cụ ah.

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
oài. đợt bác Phúc còn làm tưởng thú. bên nhà đèn cũng lên báo hăm he cắt điện. bác Phúc họp nói thẳng mất điện là có người mất chức . :)) tụi điện lực mới ko làm trò nữa.
với tụi evn Bác mì chính cứ thẳng tay đừng e dè. 100t dân sau lưng bác sợ thằng evn cỏn con.
Sợ thế, thay mỗi chủ tịch EVN là giải quyết vụ mất điện á cụ.

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Thế này thì nếu ”có một ngày” nhà nhà chạy xe điện thì tính sao các cụ nhỉ?
Cắt điện từ 8h sáng đến 10h tối thì các loại xe điện chắc nằm nhà. Nên nói gì thì nói cứ phải ăn chắc mặc bền như xe xăng cái đã. Chào với lưu cũng chỉ “mang tính chất tham khảo” :).
Rồi đến lúc vn phải thừa điện như Châu Âu bây giờ. Ngay cả TQ phát triển nóng thế mà cũng thừa điện. Ngành sx nào rồi cũng đến lúc lo sx thừa, ko tiêu thụ được.

VN, theo em nghĩ, do vấn đề tổ chức quản lý thôi, chứ không thiếu điện.

Tuoitan

Xe buýt
Hôm trc điện mặt trời chê đắt k dùng. Giờ thiếu điện thế này thì như nào nhỉ.

Ah em cũng tò mò, cái nhà máy pin nó dùng điện gì các cụ nhỉ.

cái dì cũng to

Tháo bánh
Đơi cụ.
e cũng lạy mới cụ of ko . báo chí lê phải đưa tin theo ý chỉ. ko đưa toàn cục thì làm sao mấy cụ hiểu được. bên phần lan tụi e mới năm ngoái năm kia nhà nào ko có "ký hợp đồng điện" là tiền điện má nhìn ra .
đừng nói nguồn đâu nhé. e quốc tịc phần. Syntynyt ở bên phần luôn nhé

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Cụ bảo VTV1 đưa tin dân dùng điện được trả tiền nhưng cụ lại đưa tin của một tờ báo viết phỏng đoán vớ vẩn bảo dân được trả thêm tiền khi dùng điện :)) .
Tôi cũng xem trên trên vtv1 đấy. Cụ không muốn tin thì cứ bịt tai nhắm mắt ko nghe không xem là xong.

cái dì cũng to

Tháo bánh
Sợ thế, thay mỗi chủ tịch EVN là giải quyết vụ mất điện á cụ.
cái đó e ko biết. nhưng sure dằn mặt được. cuối cùng tụi nó dam cắt bậy bạ ko. năm nay suy thoái xí nghiệp nhà máy nhà hàng ks công trình đóng cửa như phim . điện xài ít đi mà thiếu cái gì.

red_dragon88

Xe buýt
Khu nhà em chưa bị mất điện, không rõ là có bị đến lượt không.
Nhu cầu tiêu thụ điện năng hiện tại rất lớn, đặc biệt là trong mùa hè, điều hòa gần như 24/24 từ cơ quan cho đến các gia đình. Kinh tế xã hội ngày càng phát triển, người đông lên thì nhu cầu cũng tăng chóng mặt, đây là 2 mặt của sự phát triển.

3005

Xe tăng
Do cụ nghiêng nghiêng này ăn tham, lợi ích nhóm lớn quá mới thành cảnh bây giờ đây. Một mặt cụ chửi EVN nhưng mặt khác cụ áp chế các dự án điện khác để bán suất làm điện mặt trời thông qua BCT. Ăn tàn phá hại.

cái dì cũng to

Tháo bánh
Do cụ nghiêng nghiêng này ăn tham, lợi ích nhóm lớn quá mới thành cảnh bây giờ đây. Một mặt cụ chửi EVN nhưng mặt khác cụ áp chế các dự án điện khác để bán suất làm điện mặt trời thông qua BCT. Ăn tàn phá hại.
thôi e xin . cụ đừng suy diễn.

trungthu2020

Xe tăng
Bác ấy đe cách chức ông nào để mất điện và ko chỗ nào bị cắt điện. Đó là sự thật
Cụ bẩu bác ấy làm thế để bán suất điện mặt trời. Tức là sau khi bị đe các bên phải dùng đmt? Dùng điện mặt trời sẽ ko bị cắt điện???
Em hiểu thế có đúng ý cụ ko nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

Solitude

Xe hơi
Rồi đến lúc vn phải thừa điện như Châu Âu bây giờ. Ngay cả TQ phát triển nóng thế mà cũng thừa điện. Ngành sx nào rồi cũng đến lúc lo sx thừa, ko tiêu thụ được.

VN, theo em nghĩ, do vấn đề tổ chức quản lý thôi, chứ không thiếu điện.
Cháu đồng ý là vấn đề tổ chức (luôn luôn) có vấn đề, nhưng cho dù vấn đề này được “cải tiến ít, cải lùi nhiều” thì chờ đến được ngày đấy cháu nghĩ cũng còn xa, vì khí hậu VN mình đã khác châu Âu rồi. Mình hè nắng nóng hơn Châu Âu nhiều, mùa Đông ở mình thì OK hơn nhưng dân số của mình (1 nước thôi mà) đông cả trăm triệu, còn toàn châu Âu mới có tầm hơn 740 (theo wiki) mà mấy chục nước, chính sách mỗi nước linh hoạt khác nhau nên dễ hoạch định và tìm ra giải pháp hơn. Thuỷ điện mình có nhưng phụ thuộc vào thời tiết, điện hạt nhân thì không có (cháu ủng hộ không nên có nhất là với trình độ quản lý, vận hành, tiêu chuẩn kỹ thuật và yếu tố con người ở VN đều yếu), điện than thì kêu ô nhiễm, điện mặt giời với gió thì khó vận chuyển và tích tụ.

Thiếu điện không chỉ có ở mỗi VN đâu, nhưng cách chính sách, cách điều hành và quản lý khác nhau nên kết và hậu quả ảnh hưởng đến đời sống của người dân khác nhau. Mai kia xe điện đầy đường thì tầm 6-9h tối cao điểm dùng điện sẽ lại có tình trang như hồi những năm…90 của thế kỷ trước, không cắt điện nhưng nhà nhà lom dom, nấu xong bữa cơm mất cả tiếng. Hồi đó ổn áp/tăng áp Lioa bán rất chạy :).

trungthu2020

Xe tăng
Mấy anh nhà đèn cứ đổ cho bct rồi các cấp cao hơn là nguyên nhân ko cho tăng giá điên, quy hoạch abc.... Các anh cứ nhè khu vực nhà mấy ông đó cắt điện, dám ko?
Suốt ngày đổ tại dân dùng nhiều với ông giời ko cho mưa. Trong khi trách nhiệm của các anh chả thấy mịa đâu cả

Chỉnh sửa cuối:

3005

Xe tăng
Bác ấy đe cách chức ông nào để mất điện và ko chỗ nào bị cắt điện. Đó là sự thật
Cụ bẩu bác ấy làm thế để bán suất điện mặt trời
Tức là dùng điện mặt trời sẽ ko bị cắt điện???
Em hiểu thế có đúng ý cụ ko nhỉ?
Đe để lấy thế ép EVN. Sau đó thì cụ ấy toàn quyền bóp méo việc thực hiện quy hoạch điện theo lợi ích cá nhân của phe nhóm cụ ấy.
Không phải tự nhiên mà tưởng thú mới cho thanh tra các sai phạm của đời cũ đâu.

theanh90

Xe tăng
Giá điện dựa trên chi phí rồi nhân hệ số chứ liên quan quái gì đến đắt rẻ. Biên độ giữa chi phí và giá điện lớn thì nghĩa là giá cao chứ sao lại đi so với nước này nước kia. Giờ bóc tách khâu sx điện ra lại tạo đk cho “gửi giá”, giá mua điện kênh lên mấy đồng đã có đống lợi nhuận rồi.
Muốn tăng giá lại cắt điện 1 cái để đe doạ thì như cứ theo quan điểm của putin rằng ai khủng bố, ai đe doạ thì xử không thoả hiệp.

trungthu2020

Xe tăng
Đe để lấy thế ép EVN. Sau đó thì cụ ấy toàn quyền bóp méo việc thực hiện quy hoạch điện theo lợi ích cá nhân của phe nhóm cụ ấy.
Không phải tự nhiên mà tưởng thú mới cho thanh tra các sai phạm của đời cũ đâu.
Ép và phải dùng điện mt thì ko mất thật?
Thế sao ko như năm ngoái đi.
Dân bọn em ko cần biết dùng gì, chỉ cần ko cắt điện

Solitude

Xe hơi
Thì nhà nhà đi mua máy phát, đổ xăng vào máy phát, sạc điện ô tô qua máy phát để đi vì việc đi lại là cần thiết dù giá cao. Khi không có lựa chọn nào tốt hơn thì đành chọn cái ít xấu nhất.
Cụ nói phải, dưng mà như vậy thì xe điện vẫn chạy bằng dầu/xăng chứ đâu có chạy bằng điện?
Và như thế chương chình “điện khí” hoá hoá ra chỉ là khẩu hiệu?

Nhiều nhà có xe điện sẽ vẫn luôn tuyên bố “theo đúng chào lưu”, bảo vệ môi trường. Nhà sản xuất xe điện vì theo đúng chào lưu sẽ được hưởng nhiều ưu đãi. Chỉ có những nhà nhập khẩu và kinh doanh xăng dầu là lãnh đủ, trên đe dưới búa mà vẫn luôn mang tiếng :).