[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

present

Xe điện
Các cụ bị EVN lâu nay chụp bao tải moi tiền mà vẫn có thể tin được bọn nó nói à???

kimma

Xe điện
Nhiều cụ không hiểu vấn đề. Các nc khác NLMT đang rất phát triển. Có cụ còn nói kéo nổi cái đh hay món gì đó ko rồi bình ắc quy nữa ? còn mông lung như vậy thì sao có thể tư vấn cho ng ta đc chứ? Họ vẫn dùng điện lưới song song với điện MT. Tính điện ra điện vào bằng đh thông minh. Miền bắc vẫn dùng tốt. Ko có vấn đề gì cả. Chỉ điện năng thu vào ko bằng từ miền trung đổ vào thôi. Vấn đề chất lượng mới là đáng nói mà ko ai bàn bạc. 1 tấm pin tuổi thọ ít nhất 25 năm nếu theo TC âu mỹ. 10 năm đầu ổn định 90%. Sau 12 năm còn 80%. Cục chuyển dòng sống ít nhất 10 năm. Đó là tiêu chuẩn bảo hành chuẩn. Nếu họ đảm bảo đc vấn đề chất lượng thì triển ngay và luôn. VN chỉ số nắng ở miền bắc còn cao hơn nhiều nc khác. Nên em đảm bảo nếu chất lượng đạt chuẩn. Thì làm ngay và luôn nếu có đk. Tầm nhìn cần xa và phát triển bền vững. Chứ cứ nhìn trc mắt thì muôn đời ko phát triển nổi.

dancongnghiep

Xe tải
E đc bên điện lực mời lắp hệ thống điện mặt trời áp mái với giá 22 củ, free toàn bộ dây dợ, họ đảm bảo đủ phục vụ nhu cầu sinh hoạt, và bảo hành, bên cạnh đó họ sẽ mua lại điện nếu thừa.
E nghe mông lung quá, có cụ nào triển chưa???

Em trái ngược lại với cụ. Em đang muốn đầu tư 1 bộ điện NLMT áp mái (không ắc quy tích trữ) khoảng 3kW, hòa lưới thôi mà hỏi điện lực ở tỉnh về thủ tục đăng ký thì chưa nhận đc câu trả lời, gọi lên số 19006769 thì cũng chẳng đc giải đáp.
Nhân tiện đây em muốn hỏi các cụ OF đang làm việc trong ngành điện (nếu cụ nào ở điện lực Tuyên Quang thì tốt) là ở Tuyên Quang đã cho triển khai hình thức mua bán điện mặt trời nói chung và năng lượng tái tạo nói riêng chưa? nếu có thì cách thức đăng ký hợp đồng mua bán điện, thủ tục nghiệm thu hệ thống và hòa lưới với ạ?

ca_voi

Xe lăn
E đc bên điện lực mời lắp hệ thống điện mặt trời áp mái với giá 22 củ, free toàn bộ dây dợ, họ đảm bảo đủ phục vụ nhu cầu sinh hoạt, và bảo hành, bên cạnh đó họ sẽ mua lại điện nếu thừa.
E nghe mông lung quá, có cụ nào triển chưa???

lắp thì đơn giản thôi,
khoản bảo trì hàng năm sẽ như thế nào? Chi phí bảo trì bảo hành ra sao? Cái này mới phải tính đến.
22 củ là rẻ :)

APhu9D

[Tịch thu bằng lái]
22 củ thì chỉ đc mấy bóng điện thắp sáng. Theo tiêu chuẩn hộ nghèo thôi
Muốn dùng tất cả hệ thống điện trong gia đình phải lắp tầm 250t các cụ nhé
Lắp tầm 250 củ thì thà gửi tiết kiệm tháng lấy 1.5t. Dùng sao hết nổi 1.5t tiền điện
Bọn EVN toàn xúi dân đâm đầu vào đống cứ t thôi :D

Nếu nhà ở vùng nhiều nắng thì cũng khá hiệu quả, nếu muốn dùng buổi tối thì phải đầu tư hệ thống trữ điện ==> vậy tổng giá toàn hệ thống cho gia đình (trung bình~15kwh/ngày) khoảng bao nhiêu nhỉ?
Mà sao EVN không mua (hoặc chuyển giao) công nghệ làm ngói năng lượng tương tự Tesla thì chắc đắt hàng (cho KH đô thị) hơn nhiều?!:-?

P/S: Ở miền Bắc thì nên kết hợp dùng mái NLMT với điện lưới để tiết giảm chi phí tiền điện bậc thang, tuy nhiên chi phí bảo trì/dưỡng chắc cũng không rẻ...?!:-s

Điện mặt trời áp mái không khuyến khích dùng pin, nguyên tắc là lấy lưới bù công suất, mất điện lưới là mất luôn nguồn.

Nếu mái nhà cụ tầm 60-70m2 mà đủ nắng thì lắp đặt được khỏang 4-5kWp, dùng bét nhè lúc có nắng nhé, thừa lại bán lên lưới, tối hoặc ngày ko có nắng vẫn mua điện trên lưới về dùng.

@: các cụ có nhu cầu thì pm em nhé.

muadem

Xe cút kít
Em trái ngược lại với cụ. Em đang muốn đầu tư 1 bộ điện NLMT áp mái (không ắc quy tích trữ) khoảng 3kW, hòa lưới thôi mà hỏi điện lực ở tỉnh về thủ tục đăng ký thì chưa nhận đc câu trả lời, gọi lên số 19006769 thì cũng chẳng đc giải đáp.
Nhân tiện đây em muốn hỏi các cụ OF đang làm việc trong ngành điện (nếu cụ nào ở điện lực Tuyên Quang thì tốt) là ở Tuyên Quang đã cho triển khai hình thức mua bán điện mặt trời nói chung và năng lượng tái tạo nói riêng chưa? nếu có thì cách thức đăng ký hợp đồng mua bán điện, thủ tục nghiệm thu hệ thống và hòa lưới với ạ?
Em đã lắp đặt cái lớn nhất là 1MWp hòa lưới, còn lẻ lẻ vài kWp đến hơn, cụ có nhu cầu em tư vấn nhiệt tình cho cụ nhé. Khắp VN luôn.

nhat quang tran

Xe tải
không có ác quy và cũng ko cần ác quy các cụ nhé có panel và inverter đồng bộ điện lưới thôi các cụ ơi:D nghĩa là ban ngày các cụ ko dùng có thể bán lại cho evn còn tối về có thể mua lại của họ. 22 củ các cụ dùng thỏa mái rồi nhé

acc_75

Xe điện
Giá bây giờ đang vào khoảng 20tr /1 kwh các cụ nhân phụ tải nhà mình là ra.

Bankho

Xe tăng
Điện mặt trời áp mái không khuyến khích dùng pin, nguyên tắc là lấy lưới bù công suất, mất điện lưới là mất luôn nguồn.

Nếu mái nhà cụ tầm 60-70m2 mà đủ nắng thì lắp đặt được khỏang 4-5kWp, dùng bét nhè lúc có nắng nhé, thừa lại bán lên lưới, tối hoặc ngày ko có nắng vẫn mua điện trên lưới về dùng.

@: các cụ có nhu cầu thì pm em nhé.
Cụ giải thích rõ 1 chút về nguyên lý đi, e nghĩ nếu ngon nhiều cụ quan tâm lắm đấy

muadem

Xe cút kít
lắp thì đơn giản thôi,
khoản bảo trì hàng năm sẽ như thế nào? Chi phí bảo trì bảo hành ra sao? Cái này mới phải tính đến.
22 củ là rẻ :)
Cái này lắp đặt chuẩn và chọn thiết bị tốt thì cứ auto ra điện, không lo bảo hành bảo trì gì đâu.

Bankho

Xe tăng
Cụ tính số điện 1 tháng cụ dùng bn, rồi lấy thông số họ cung cấp xem hệ thống sx ra đc ntn, tính theo số ngày có nắng mới ra kết quả đc, chứ hô lắp mà nhà lại ở miền bắc thì dùng đc 3 tháng, 9 tháng còn lại ko dùng là tèo luôn tấm pin
Nhà e trung bình 300 số ạ

ca_voi

Xe lăn
Cái này lắp đặt chuẩn và chọn thiết bị tốt thì cứ auto ra điện, không lo bảo hành bảo trì gì đâu.
thật thế hả cụ , em tưởng nó phải lưu điện lại :) rồi dùng chứ cụ?

Bankho

Xe tăng
Nhiều cụ không hiểu vấn đề. Các nc khác NLMT đang rất phát triển. Có cụ còn nói kéo nổi cái đh hay món gì đó ko rồi bình ắc quy nữa ? còn mông lung như vậy thì sao có thể tư vấn cho ng ta đc chứ? Họ vẫn dùng điện lưới song song với điện MT. Tính điện ra điện vào bằng đh thông minh. Miền bắc vẫn dùng tốt. Ko có vấn đề gì cả. Chỉ điện năng thu vào ko bằng từ miền trung đổ vào thôi. Vấn đề chất lượng mới là đáng nói mà ko ai bàn bạc. 1 tấm pin tuổi thọ ít nhất 25 năm nếu theo TC âu mỹ. 10 năm đầu ổn định 90%. Sau 12 năm còn 80%. Cục chuyển dòng sống ít nhất 10 năm. Đó là tiêu chuẩn bảo hành chuẩn. Nếu họ đảm bảo đc vấn đề chất lượng thì triển ngay và luôn. VN chỉ số nắng ở miền bắc còn cao hơn nhiều nc khác. Nên em đảm bảo nếu chất lượng đạt chuẩn. Thì làm ngay và luôn nếu có đk. Tầm nhìn cần xa và phát triển bền vững. Chứ cứ nhìn trc mắt thì muôn đời ko phát triển nổi.
Cái e lo ngại chính là cái thiết bị ý cụ ạ, theo cụ nói TC âu mỹ là 25 năm, sợ 22 củ lại đồ tàu thì khổ,ổn đc 3 năm đầu, sau vứt đi lại vác bực vào ng

dancongnghiep

Xe tải
Em đã lắp đặt cái lớn nhất là 1MWp hòa lưới, còn lẻ lẻ vài kWp đến hơn, cụ có nhu cầu em tư vấn nhiệt tình cho cụ nhé. Khắp VN luôn.
Ý em muốn hỏi là thủ tục đăng ký với bên điện lực ý cụ ạ? Cụ có hỗ trợ món đó ko?

muadem

Xe cút kít
thật thế hả cụ , em tưởng nó phải lưu điện lại :) rồi dùng chứ cụ?
Trả lời chung cho các cụ: Nhà nước khuyến khích dân lắp điện mặt trời áp mái có mấy mục đích:
- 1 là giảm tải cho nguồn phân phối;
- 2 là giảm tải chi phí đầu tư hạ tầng cho ngân sách
- 3 là tạo nguồn năng lượng sạch, năng lượng tái tạo bền vững, mà đã là năng lượng sạch thì sẽ không chơi với pin lưu trữ.

muadem

Xe cút kít

quangsot

Xe lăn
Ko dùng accu đâu cụ. Bạn ngày điện thừa bán thẳng lên lưới. Tối lại lấy điện lưới dùng. Em nghịch vậy
Thế thì em chả dại, bán được mấy xu điện mà đầu tư tận hơn hai chục củ biết đến bao giờ mới thu được vốn. Trong khi đó vẫn phải è cổ ra trả tiền điện lưới.