Cách đánh lái khi lùi

Unregisted

Xe đạp
cháo các bác ạ. cháu vừa mới lấy bằng sáng nay xong. vui quá, nhưng mà cháu ko biết cách lùi xe như thế nào. Mong các bác chỉ bảo, ví dụ mình muốn lùi xe sang bên trái thì đánh lái sang bên nào ạ :^):^). với lại làm cách nào để nhìn đc phía sau mà ko phải ngoái cổ lại ạ.

Mazspeed

Xe container
Không biết lùi thì làm sao có bằng được hả cháu?

quangxe

Xe tải
cụ này mua bằng ở đâu vậy ???, chỉ cháu với.

ASN

Xe máy
Bằng dạo này rẻ hay sao í nhờ *-)

Wakeup

Xe điện
Lùi trái thì đánh lái phải
Lùi phải đánh lái trái.
Muốn nhìn phía sau không phải ngoái cổ thì ngồi quay lại cho cùng chiều với hướng xe đi.
:)):)):)):)):)):))

hungkttt

Xe tăng
Con lạy cụ! thế này mà có bằng được thì làm sao ma không lắm tai nạn chứ :77:

Azera3.8V6

Xe hơi
....để lùi mà ko phải quay đầu lại thì cần nhìn cả 3gương...nhưng để đạt trình độ này thì cần trên 1năm kinh nghiệm mới chuẩn.....:69::69::69:....còn kể cả lùi hay tiến...muốn sang bên nào thì đánh lái sang bên ấy thôi...chúc bác lái xe giỏi-an toàn.....(k)(k)(k)

Chân Đất

Xe hơi
Lùi cũng như tiến thôi. khi tiến đánh lái phải thì đầu xe sang phải, khi lùi cũng vậy đánh lái phải thì đuôi xe quay sang phải.

Lùi cũng như tiến, đánh lái bên nào thì đầu/đuôi xe quay sang bên đó.

Chúc bác lái xe an toàn

Shinta

Xe tăng
ko ủng hộ topic này...

WHITE TIGER

Xe container
Lùi trái thì đánh lái phải
Lùi phải đánh lái trái.
Muốn nhìn phía sau không phải ngoái cổ thì ngồi quay lại cho cùng chiều với hướng xe đi.
:)):)):)):)):)):))

Nói thế thì nói làm gì,nói xong chả ai hiểu luôn

Muốn lùi xe chuẩn mà muốn đít xe sang hướng nào thì đánh lái sang hướng đấy rồi lùi lại

hoangthanh2345

Xe buýt
cháo các bác ạ. cháu vừa mới lấy bằng sáng nay xong. vui quá, nhưng mà cháu ko biết cách lùi xe như thế nào. Mong các bác chỉ bảo, ví dụ mình muốn lùi xe sang bên trái thì đánh lái sang bên nào ạ :^):^). với lại làm cách nào để nhìn đc phía sau mà ko phải ngoái cổ lại ạ.
Bác cho cái biển số hay cai gì dẽ nhận biết để anh em cong tránh bác ra cái, bó tay bác luôn.
Hỏi thì được hỏi,nhưng cấm HỎI KHÓ bác nhé :))

anh_tuan_1976

Xe buýt
Website
www.asianimex.com.vn
Ý bác hỏi là lùi ô tô hay lùi đầu kéo :5:

Bác mua bằng thật hở??? nếu có thì bác giúp thằng em em tý, nó cũng muốn mua bằng mà chưa biết ở đâu, (b) bác.

wallbio

Xe buýt
Quan trọng là cháu lái xe gì, Matiz lại khác mà xe đầu kéo lại khác :77:, Mà cháu lấy bằng này thì chắc là xe công nông rồi :)), thế nên muốn nhìn được phía sau mà không ngoái cổ lại thì lấy cái gương trong toilet treo vào cửa xe ới, nhìn được tuốt, mỗi tội treo phải chắc ko rơi đới :)).
Nhân tiện, bằng này ở đâu cấp ấy nhỉ :^).

inochi

Xe điện
Mới lái thì nó lóng ngóng chút thôi, đầu tiên là đánh lái quá nhiều sau dần nó quen và kinh nghiệm của bác thôi
Em mới đi lúc lùi vảo điểm đỗ xe dọc đường thì ok, lùi điểm đỗ ngang đươc cũng mất 4, 5 đỏ mới vào được, giờ thì căn chỉnh nó ngon rồi
Mà lùi thì chú ý quan sát gương cả 2 bên và gương giữa (cái này ít dùng thôi), đánh đít xe sang bên nào thì nhìn gương bên đó, tránh đừng tập trung quá một bên nhé mà lại làm cho cái cửa nó bị móp :D
Làm chậm, nhanh, nhanh nhanh dần

CB600RR

Xe hơi
nói chung là không đỡ được
ra đường bây giờ sợ hơn cả công nông :77::77::77:

meoluoi

Xe điện
Nếu lái ô tô thì lùi như khi thi lấy bằng ấy :)):)):))
Nếu lái xe nâng thì ngược lại :69:

escape6159

Xe đạp
Quả thật rất may là bác cẩn thận hỏi OF về vụ này trước khi đánh xe ra đường. Việc lùi xe rất đơn giản, bác muốn đuôi xe chạy lùi về bên nào thì đánh vô lăng sang phía đó. Về chuyện nhìn đằng sau mà không ngoái cổ thì bác phải quan sát liên tục cả 2 gương hậu ở ngoài và gương hậu giữa ở trong xe. Tuy nhiên, theo kinh nghiệm của bản thân khi mới lái thì trước khi lùi xe ở đâu (đặc biệt chỗ hẹp) thì bác nên xuống xe quan sát ở phía sau trước và tính toán xem nên lùi như thế nào, khi lùi xe thì hạ kiếng và thò hẳn đầu ra ngoài cho chắc ăn kết hợp quan sát gương. Khi nào đủ trình độ như các bác OF thì bác có thể thoải mái lùi xe mà không cần ngoái cổ lại:21::21:

Nhưng nói thực bác đừng giận là bác phải luyện lại tay lái cho ngon (dù đã có bằng) để đủ tự tin khi lên đường vì ngoài chuyện lùi xe còn nhiều kỹ thuật lái xe phức tạp khác mình phải rèn luyện. Cố lên bác, bây giờ có OF thì chuyện gì liên quan đến xe cộ cũng hỏi được, không như em hồi trước, nhiều khi thắc mắc chẳng biết hỏi ai:'(:'(

buituananh_as

Xe điện
cứ làm bình tĩnh, côn trả nhẹ nhàng(khi lùi, dễ xử lý tình huống phát sinh) từ từ cho thuần thục thành quen, ko có gì đáng lo lắm đâu ạ. VD như em(biết là sai) em bảo thằng bạn thuê xe em chạy 2 lần, mỗi lần 2h thế là biết lái, em chạy xe 1,5 năm trời có bằng đâu, có biết là đề pa là cái qué gì đâu, vậy mà hang cùng ngõ hẻm em chơi tuốt..quan trọng là tự tin và quyết đoán..chúc cụ lái xe an toàn..em cũng mới có bằng đầu năm..(lúc đó mới biết đề pa là..em chạy lâu rồi giờ mới biết gọi tên :)))

Chỉnh sửa cuối: