Cách hay chống lại nạn trộm cắp gương đèn

Birdie

Xe tải
Em đã trăn trở nhiều, nghĩ cách để khắc phục tình trạng xe cứ hay bị mất cắp các bác ạ. Chính chúng ta đã gián tiếp tiếp tay cho bọn trộm cắp khi đi mua lại những đò đã bị trộm. Nhưng cũng không trách được chúng ta vì các hãng tính tiền thay đồ quá đắt. Ví ** đôi gương mới BMW 18M, gương trộm cắp, hàn vá lại chỉ 3M thì làm sao cưỡng được. Các hãng và công an cũng có một phần trách nhiệm. Nhưng nếu chúng ta cùng chung sức, hợp sức với các hãng, công an, chính quyền thì tôi nghĩ sẽ giảm được rất nhiều nạn trộm cắp này các bác ạ.
Em trăn trở và nghĩ ra cách này mang tính cộng đồng cao, các bác cho ý kiến nhé:

- Ta lập một hiệp hối chống ăn cắp vặt với xe oto, một tổ chức phi lợi nhuận
- Mỗi thành viên thay vì đóng tiền mua bảo hiểm thì hãy đóng tiền hằng năm vào quỹ hội: Ví dụ 500K/1năm chẳng hạn.
- Tiền sẽ được quản lý công khai, được gửi tiết kiệm lấy lãi và trích một phần mua đồ dự phòng mới để thay cho anh em khi bị mất cắp, tổ chức các sự kiện thường niên...
- Các thành viên tham gia hội sẽ được hưởng quyền lợi:
+ Được lắp bảo vệ gương đèn...miễn phí
+ Được lắp lại gương hay đèn xịn, mới tinh của chính hãng với giá cực bèo chỉ bằng 1/5 giá hãng khi xảy ra mất cắp
+ Đặc biệt góp phần nhỏ bé làm giảm tệ nạn xã hội, chống lại lũ khốn nạn chuyên trộm cắp tài sản
- Các thành viên cần cam kết:
+ Không tiếp tay cho lũ trộm cắp bằng cách cam kết không bao giờ mua lại đồ trộm cắp khi bị mất hoặc giới thiệu bàn bè bị mất đồ đi mua lại đồ trộm cắp
+ Khi có bạn bè bị mất đồ thì khuyên họ tham gia hội sẽ được thay đồ mới giá rẻ
+ Các thành viên cam kết trung thực với chính mình và với hội, không tự bẻ gương hay đèn của mình để hưởng lợi vì đây là tổ chức mang tính cộng đồng, phi lợi nhuận
- Tổ chức hội sẽ:
+ Làm việc với các hãng xin tài trợ và xin mua part thay thế chính hãng giá thấp nhất hoặc tự tìm nguồn part ở nước ngoài giá rẻ nhất nhập về thay cho anh em
+ Lập trang WEB có quảng cáo, PR cho các hãng để lấy thêm thu nhập bù đắp việc mua part thay thế của các hãng để thay cho anh em khi anh em bị mất.
+ Có họp báo cáo thường niên hàng năm tình hình thu chi, tình hình các vụ việc, kết quả hoạt động
+ Lên các trương trình tư vấn chuyên về xe hơi, update công nghệ mới liên quan đến xe hơi...trợ giúp các thành viên các vấn đề khác có liên quan đến xe hơi
Em nghĩ sơ sơ là vậy, chắc phải suy nghĩ nhiều thêm nữa để hội này hoạt động có hiệu quả và đúng mục đích.
Các bác thấy dư lào!!!???
Bác Giang -MTECH là MOD ở furum này thấy thế nào? Bác SonTT FDC thấy thế nào!!!??? Chúng ta có thể kêu gọi thêm các thành viên Otosaigon cùng chung sức được không?

Em Thịnh - FPT.

Sam

Xe buýt
Bác đúng là thế hệ trẻ FPT - năng động sáng tạo :21:

XichLoBMW

Xe tải
Ý tưởng rất hay, nhưng có lẽ phải chờ đến khi Công nghiệp phụ trợ cơ bản của chúng ta phát triển (hàng xịn bị vặt thì lắp hàng lô...); rồi các hãng biết đến cái hiệp hội của chúng ta rồi tranh nhau nhảy vào làm PR quảng cáo bán xe có khuyến mại bảo hiểm bồi thường phụ kiện chính hãng...; rồi ý thức người tiếu dùng ko tiếp tay cho kẻ trộm... Keke một tương lai sáng lạng cho xã hội của chúng ta đó:21:(b)

lychau

[Tịch thu bằng lái]
em thì lập hội, lấy hội phí thuê xã hội đen xử bọn vặt gương, cho chúng nó chừa :)):)):)):))

CuKenPis

Xe buýt
Nhảy vào đọc bài bác e cứ ngỡ mình như đang trong thế giới cổ tích :21:

HVB

Xe tăng
Bác chủ thớt làm đc như ý tưởng thì em phục bác, vì để những điều này

+ Được lắp lại gương hay đèn xịn, mới tinh của chính hãng với giá cực bèo chỉ bằng 1/5 giá hãng khi xảy ra mất cắp

thì ngay ý thức thành viên đã phải thế nào đó rồi, chứ ko sẽ có ngay vài ông là kẻ trộm trá hình vào đó, và suốt ngày kêu mất.
Còn khi mọi người đã đều có ý thức rồi thì mặt bằng văn hóa xã hội nó cũng ở tầm khác, và đương nhiên sẽ chả cần cái hội của bác nữa.

9Dragon

Xe tăng
Em kinh mỗi ông Thủ quỹ cầm xiền đi oánh lô thì toi ah :))

chi_pheo1983

Xe điện
Website
www.muaxetragop.vn
công an cứ phải làm mạnh tay như vụ ăn trộm biển số ấy thì mới đuợc ạ . cứ bắt hết bọn ở chợ chuyên bán hàng đó . chứ đằng này công an đến lập một cái biên bản và chốt lại một câu chưa đủ chứng cứ thì có mà .....

carnival7813

Xe đạp
Tốt nhất là kiến nghị với quốc hội dẹp mấy cái chợ giời bán đồ xe cũ như xi nhan kèn đèn cũ.v.v đi thì chả còn đâu tiêu thụ nữa
Chú tôi mà mất gương vẫn đi mua chợ giời cho rẻ vì hãng bán đắt quá ( tâm lý con người cả các bác ạ)

Birdie

Xe tải
Cảm ơn các bác đã động viên và ủng hộ. Em rất mong ý tưởng nhỏ này có thể trở thành hiện thực. Muốn vậy chắc chắn phải có sự ủng hộ hết lòng của các MOD, của các thành viên như các bác ở forum này cũng như các forum khác về oto.
Em nghĩ các quỹ nước ngoài phi chính phủ, phi lợi nhuận hay đơn giản hơn như Quỹ Hội đồng hương tỉnh, huyện hay xã ở VN vẫn hoạt động tốt thì tại sao chúng ta lại không hoạt động được. Vấn đề là phải có người tiên phong, phải có những người có tâm. Còn tất nhiên có thể trong hàng trăm nghìn thành viên có một vài thành viên xấu chúng ta cũng khó lòng tránh khỏi nhưng nếu nghĩ kỹ, đầy đủ sẽ có đủ cách để hạn chế những khe hở cho những thành viên xấu lợi dụng.
Rất mong các bác tiếp tục đóng góp thêm suy nghĩ, ý kiến để có thể làm tiền đề tốt tiến tới thực hiện được ý tưởng nhỏ bé này.
Mấy hôm tới có dịp uống bia với bác Giang -MTECH hay uống cafe với bác SơnTT em sẽ trao đổi thêm về vấn đề này với các bác ấy để mong có sự ủng hộ.
Các bác tiếp tục đóng góp nhé!!!

Em Thịnh.

jc_jiminguyen

Xe đạp
theo em khi nao het nan trom cap thi em xin vao lam thanh vien cua bac

Bác bác cứ để em cầm quỹ cho, Tối căn con lô là các bác thay miến phí 100% luôn, còn "nhỡ" thì các bác cứ coi như đánh rơi con 1200 đê :)):)):)):)):)):)):)):))

sontt

Xe buýt
Hóa ra là chú réo tên anh lên đây :))
Anh thấy tốt, ý tưởng hay, cách trình bày rõ ràng mạch lạc và có tính thuyết phục cao.

Hè hè, nhưng anh không tham gia, xe anh chả đi đâu cả :)) 8 năm thay 4 đời xe chưa bao giờ bị mất gương cả :21::21::21:

hoangdt

[Tịch thu bằng lái]
Em đã trăn trở nhiều, nghĩ cách để khắc phục tình trạng xe cứ hay bị mất cắp các bác ạ. Chính chúng ta đã gián tiếp tiếp tay cho bọn trộm cắp khi đi mua lại những đò đã bị trộm. Nhưng cũng không trách được chúng ta vì các hãng tính tiền thay đồ quá đắt. Ví ** đôi gương mới BMW 18M, gương trộm cắp, hàn vá lại chỉ 3M thì làm sao cưỡng được. Các hãng và công an cũng có một phần trách nhiệm. Nhưng nếu chúng ta cùng chung sức, hợp sức với các hãng, công an, chính quyền thì tôi nghĩ sẽ giảm được rất nhiều nạn trộm cắp này các bác ạ.
Em trăn trở và nghĩ ra cách này mang tính cộng đồng cao, các bác cho ý kiến nhé:

- Mỗi thành viên thay vì đóng tiền mua bảo hiểm thì hãy đóng tiền hằng năm vào quỹ hội: Ví dụ 500K/1năm chẳng hạn.
- Tiền sẽ được quản lý công khai, được gửi tiết kiệm lấy lãi và trích một phần mua đồ dự phòng mới để thay cho anh em khi bị mất cắp, tổ chức các sự kiện thường niên...
+ Đặc biệt góp phần nhỏ bé làm giảm tệ nạn xã hội, chống lại lũ khốn nạn chuyên trộm cắp tài sản
+ Không tiếp tay cho lũ trộm cắp bằng cách cam kết không bao giờ mua lại đồ trộm cắp khi bị mất hoặc giới thiệu bàn bè bị mất đồ đi mua lại đồ trộm cắp
+ Các thành viên cam kết trung thực với chính mình và với hội, không tự bẻ gương hay đèn của mình để hưởng lợi vì đây là tổ chức mang tính cộng đồng, phi lợi nhuận
- Tổ chức hội sẽ:
+ Làm việc với các hãng xin tài trợ và xin mua part thay thế chính hãng giá thấp nhất hoặc tự tìm nguồn part ở nước ngoài giá rẻ nhất nhập về thay cho anh em
+ Lập trang WEB có quảng cáo, PR cho các hãng để lấy thêm thu nhập bù đắp việc mua part thay thế của các hãng để thay cho anh em khi anh em bị mất.
+ Có họp báo cáo thường niên hàng năm tình hình thu chi, tình hình các vụ việc, kết quả hoạt động
+ Lên các trương trình tư vấn chuyên về xe hơi, update công nghệ mới liên quan đến xe hơi...trợ giúp các thành viên các vấn đề khác có liên quan đến xe hơi
Em nghĩ sơ sơ là vậy, chắc phải suy nghĩ nhiều thêm nữa để hội này hoạt động có hiệu quả và đúng mục đích.
Bác Giang -MTECH là MOD ở furum này thấy thế nào? Bác SonTT FDC thấy thế nào!!!??? Chúng ta có thể kêu gọi thêm các thành viên Otosaigon cùng chung sức được không?

Em Thịnh - FPT.

Em thấy bác Thịnh quên mất 1 mảng Bảo hiểm Mất cắp bộ phận. (trước đây em làm ở FPT, mảng Bảo hiểm – VietPD). Em chia sẻ nhé!

Hiện nay có sản phẩm AutoCare Liberty có phạm vi BẢO HIỂM MỞ RỘNG CHỐNG MẤT CẮP BỘ PHẬN. Khi đã tham gia Bảo hiểm vật chất xe với phạm vi bảo hiểm chính, khách hàng được quyền chọn tham gia thêm một số phạm vi bảo hiểm mở rộng với phụ phí bổ sung, bao gồm:
· Bảo hiểm mất cắp bộ phận (ĐIỂM MỚI)
· Bảo hiểm gián đoạn thời gian sử dụng xe do tai nạn (ĐIỂM MỚI)

Như vậy là các bác được 2 lần mất cắp bộ phận /1 năm (mức miễn thường từ 1.6M trở lên). Các bác đi BMW, Mes, Lexus yên tâm nhé…Dẫu sao cũng có 2 lần cho bọn trộm nó sờ…Lần thứ 3 thì bắt đầu tính kế mua 1 camera tự động (lên Hàng Bài). Khi các bác đỗ xe ở đâu thì cứ cắm cái Camera (nhỏ xinh đó ở gốc cây, ở đối diện cửa hàng, ở cạnh cửa và chỉ bảo trông xe nó trông cái Camera đó là OK -> Vẫn nguyên thì không sao, mất thì cũng có bằng chứng kết tội cái thằng ăn cắp đó…Bây giờ Công an làm việc chuyên nghiệp lắm…Ngồi café, ngồi trà đá, xe ôm…trà trộn đủ thể loại luôn

Cái camera này hình như 1.6M, rất tiện dụng, ghi được thông tin 2.3 tiếng, cấp nguồn bằng sạc, 3Mpx thì phải…Em không nhớ, đừng tra hỏi em…Lên hàng bài mà hỏi

:101:0904128594 để hỏi về AutoCare
Vẫn số đó nếu muốn tham khảo Camera tí hon...chống mất mọi thứ, chống mất cả người yêu

Birdie

Xe tải
@anh SonTT - Em Thịnh đây! Em nghĩ anh mà chung sức vào vụ này chắc chắn có tiền đề thành công anh ạ. Em biết anh đã thích cái gì, thích làm cái gì là làm đến nơi đến chốn và hết mình mà. Sáng thứ 7 cafe trần huy liệu - giảng võ anh nhé.

@Việt: bảo hiểm của em cũng là một option cho mọi người chọn nhưng mà ý nghĩa của nó khác với việc này em ạ. Với lại bảo hiểm của em có nhiều hạn chế vì là đơn vị kinh doanh nên thủ tục, yêu cầu lợi nhuận...đề ra rất cao. Cũng có thể sau khi thành lập hội thì việc cộng tác giữa hội và công ty bảo hiểm như mua lại một phần bảo hiểm cho anh em cũng là một kênh hợp tác tốt đấy Việt à.

Vekeu

Xe tải
Cái nạn này đến lúc nào đấy tự hết thôi, lúc đấy lại xẻ quỹ ra chia, ai về nhà nấy à. Em thấy trong SG trước cũng 1 thời - nhưng bây giờ cũng nhạt rồi, thi thoảng mới thấy bị vặt, xung quanh HN mình cũng ít vì không có chợ giời nên cũng chả ai vặt làm gì
Em thấy ý tưởng hay, nhưng không khả thi :69:

NguoiGia

Xe tăng

- Tổ chức hội sẽ:

Em Thịnh - FPT.

Em xin xung phong vào hội luân ạ. Bác đăng ký em một chân nhá!

(Chả hiểu sao vừa nói xong là em nghĩ luân đến cái dòng đỏ đỏ ở trên. Em đểu nhỉ các bác nhỉ?):21::21::21:

hieund

Xe buýt
Em xin xung phong vào hội luân ạ. Bác đăng ký em một chân nhá!

(Chả hiểu sao vừa nói xong là em nghĩ luân đến cái dòng đỏ đỏ ở trên. Em đểu nhỉ các bác nhỉ?):21::21::21:
Hehehe, e cũng nghĩ đến cái dòng đó, e cũng đểu nhỉ:))

Website
maytinhthudo.vn
Theo iem thì cách này khả thi hơn cả:
Trong OF này có nhiều cụ có tay nghề về xe hơi. Tổ chức 1 chương trình nghiên cứu cách tháo lắp gương đơn giản, khi cần đi xe thì lắp vào, còn khi dừng xe thì tháo ra. Cách nào đó đơn giản như tháo lắp cai USB vào laptop vậy.

1 phương án nhé:
làm 1 modul đệm giữa gương và xe, dày tối đa khoảng 3cm. 1 mặt modul gắn chặt vô xe, mặt kia thì làm 1 khớp lắp gương, vừa giữ gương cố định vào xe vừa truyền điện áp, tín hiệu. Tưởng tượng đơn giản nhất là 1 khớp nối tương tự như cái giắc nguồn máy tính ấy.

Bọn khoai Tây thì nó mất xe nhiều nên trước kia có cách làm là tháo vô lăng ra rồi bỏ vào ba lô mang theo lúc xuống xe. Mình bảo vệ gương thì không cần bỏ vào ba lô, bỏ vào cốp xe là OK rồi. (b)