[VHGT & ATGT] Cách nháy phanh khi có xe sau đi sát?

vankhanh903

Xe tải
Có bác tài nói rằng khi thấy xe sau đi sát với tốc độ cao sẽ nháy phanh cho họ biết mà giữ khoảng cách.

Em cho rằng khi có xe sau đi sát như thế, bác muốn nháy phanh thì phải chuyển rời chân ga (đang ga mạnh để đi nhanh) sang ấn chân phanh, thao tác này em đoán là có nguy cơ làm giảm tốc đột ngột dễ gây tai nạn giao thông hơn nữa. Không biết các bác thao tác thế nào? Tại sao các bác không bật đèn xe lên (cũng gây đỏ mít) hoặc bật đèn khẩn cấp?

Hoathanhtao

Xe điện
Nhả ga ra nó không giảm tốc độ đột ngột được,nhá nhẹ phanh chỉ đủ cho đèn sáng thôi.Đi trên PV-CG em cũng hay phải làm vậy.:(

vankhanh903

Xe tải
Làm sao để nhận biết cữ nào là chỉ đủ đèn phanh sáng?

BiK

Xe điện
Cụ cứ dừng chỗ nào an toàn, quay lưng vào bờ tường hoặc chỗ nào có khả năng phản xạ ánh sáng, nhấp từ từ chân phanh đến khi đèn phanh sáng là biết ngay cữ chân phanh ( chỉ sáng mà lực phanh chưa nhiều) mà.

Làm sao để nhận biết cữ nào là chỉ đủ đèn phanh sáng?[/QUOTE

hbu082

Xe container
Có bác tài nói rằng khi thấy xe sau đi sát với tốc độ cao sẽ nháy phanh cho họ biết mà giữ khoảng cách.

Em cho rằng khi có xe sau đi sát như thế, bác muốn nháy phanh thì phải chuyển rời chân ga (đang ga mạnh để đi nhanh) sang ấn chân phanh, thao tác này em đoán là có nguy cơ làm giảm tốc đột ngột dễ gây tai nạn giao thông hơn nữa. Không biết các bác thao tác thế nào? Tại sao các bác không bật đèn xe lên (cũng gây đỏ mít) hoặc bật đèn khẩn cấp?
Cụ cứ thắt dây an toàn rồi đạp phanh lút cán cho em. Đảm bảo cụ đi sau sẽ rút kinh nghiệm sâu sắc.
Đùa chứ dí mít sát quá thì em bật đèn canbr báo nguy hiểm rồi buông chân ga cho nó giảm tốc từ từ. Ko chơi trò rà phanh. Nhỡ quá chân cái thì....

canhdong

Xe tải
cụ đang đi nhanh thì chỉ cần nhẹ phanh tí là đèn đuôi đã sáng rồi mà , em tính chỉ tầm 20% hành trình phanh thôi . EM cũng lái mới, nên có xe bám đuôi, nhất là taxi thì run lắm , nên cứ nhá cho xe sau sang làn khác mà đi , không thì em sang làn cho mà vượt

anhtho

Xe ngựa

Đang đi nhanh, ví dụ 100, nếu rời chân ga ra độ 1-2s thì chắc tốc độ chỉ giảm xuống 95-97 là cùng chứ ko thể gọi là "giảm tốc đột ngột" được.
Bật đèn hậu ko gây hiệu ứng giống như phanh vì thứ nhất: đèn hậu có độ sáng kém hơn, thứ 2, đèn phanh là có độ nhấm nháy theo chân phanh, khác với đèn hậu là chỉ bật và tắt. Vả lại, bật đèn lên, thì đèn pha cũng sáng, ông đi trước lại tưởng trêu ông ý :)).

Hiệp sĩ Nexo

Xe hơi
canhdong nói:
cụ đang đi nhanh thì chỉ cần nhẹ phanh tí là đèn đuôi đã sáng rồi mà , em tính chỉ tầm 20% hành trình phanh thôi . EM cũng lái mới, nên có xe bám đuôi, nhất là taxi thì run lắm , nên cứ nhá cho xe sau sang làn khác mà đi , không thì em sang làn cho mà vượt
Ặc 20% thì phanh thật rồi, xe em gác hờ chân lên là đỏ đít, chưa phanh tí nào luôn :D

r0ssoneri

Xe hơi
Làm sao để nhận biết cữ nào là chỉ đủ đèn phanh sáng?
Bác đặt nhẹ chân vào là đỏ đít ngay. Bác nhớ đèn lăng téc khác, đèn phanh sẽ sáng hơn. Xe trước phanh thì xe sau cũng sẽ phanh theo. E đi xe tải còn nghe thấy role nó đóng

Archer

Xe điện
Em đi cao tốc tuyền đạp lút ga nên ít thấy xe nào bám đít :))

canhdong

Xe tải
Em đi cao tốc tuyền đạp lút ga nên ít thấy xe nào bám *** :))
bác đi khiếp thế , mấy hôm rồi em đi cầu nhật tân chả hiểu sao đông thế không biết , các xe bám đuôi nhau chạy 50km

vietran

Xe ba gác
Em cực ghét mấy cu cứ bám sát mít, đường dài hàng ngàn km mà sao cứ phải dí mũi và lít người ta =)) thực sự k hiểu nổi với các thể lạoi đầu đất này, trong khi nhiều cao tốc ghi rõ khoảng cách cần giữ lên đến cả trăm km, mà em nói thật mấy cái xe cỏ như taxi chạy hơn 100km/h bám sát mít có vài chục m thì phanh kiểu gì chưa nói có khi chưa dc chục m, bảo sao đường trên cao suốt ngày dồn toa dăm bẩy chú.
Nên em hay dùng nhá phanh, nhá 1 phát thấy vẫn bám thì nhá phát nữa và sâu hơn, lúc nhá phanh nhìn đèm hậu k sợ đâm vào mít đâu

bantaitulai

Xe tăng
Nhả ga ra nó không giảm tốc độ đột ngột được,nhá nhẹ phanh chỉ đủ cho đèn sáng thôi.Đi trên PV-CG em cũng hay phải làm vậy.:(

theo em nên bấm đèn khẩn cấp thôi chư ai lại phanh nhỡ đam thật thì bỏ mợ

anhtho

Xe ngựa
Không ai lại đi phanh thật cả. Chân phanh (cũng như chân côn) bao giờ cũng có khoảng tự do, có nghĩa là khoảng mà phanh chưa tác dụng, nhưng đèn phanh đã nháy. Lái xe phải biết cái này chứ không phải cứ chạm vào chân phanh là xe nó phanh hự lại đâu :)).

zacehb

Xe máy
Em nghĩ bụng cụ nháy đèn pha đi ạ. Đèn hậu cũng sáng lên theo nhịp cụ nháy. Người đằng sau sẽ hiểu đấy ạ :D

Hoathanhtao

Xe điện
Em thật,đôi khi nháy pha nhiều quá em phanh thật luôn chứ chả nhá nhủng gì:D
Tuy nhiên em chuyển ga ngay sau đó=)). Vô cùng hiệu nghiệm,chưa lần nào thấy chính xe đấy bám đuôi lại nữa.:-bd

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Em nghĩ bụng cụ nháy đèn pha đi ạ. Đèn hậu cũng sáng lên theo nhịp cụ nháy. Người đằng sau sẽ hiểu đấy ạ :D
Ko chắc hiểu đâu vì đèn hậu tối hơn đèn phanh và đèn phanh thường có đèn thứ 3 trên kính hậu. Vả lại dễ làm cho người đi trước hiểu lầm

phu bus

Xe tăng
Cụ cứ thắt dây an toàn rồi đạp phanh lút cán cho em. Đảm bảo cụ đi sau sẽ rút kinh nghiệm sâu sắc.
Đùa chứ dí mít sát quá thì em bật đèn canbr báo nguy hiểm rồi buông chân ga cho nó giảm tốc từ từ. Ko chơi trò rà phanh. Nhỡ quá chân cái thì....
Cứ chơi lút cán đi cụ ạ. Không gì bằng va vấp thực tế

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Nháy pha chỉ ông chạy trước thấy thôi cụ, đèn hậu nó không sáng khi đá pha.
Vụ chuyển chân ga sang chân phanh đạp nhẹ không có giảm tốc đột ngột thì lo gì.