Cách update software SYNC ford

Zray

Xe hơi
Mấy hôm xem Ford mẽo, thấy bọn Tây lông update Sync ầm ầm mà vào ford VN chả thấy mục update software cho sync đâu cả. Bực mình tìm mọi cách để làm, em mới thấy là số VIN ford VN có thế đăng ký tài khoản cho các nước Châu á, còn ford global vào Mẽo, Châu âu thì không đc. Vào Ford Thái lan và Trung quốc có ngay mục update Sync ngon lành. hehe.
Kiến nghị cụ nào ở Ford vn thì sớm đưa cái này vào nhé, cũng đơn giản, bắt phải mang qua hãng thì hơi chuối.
Em hướng dẫn qua cách làm cho các cụ đỡ mất công.
Những cụ không cần update:
- Không nghe nhạc trên điện thoại qua bluetooth
- Các cụ vì lý do cá nhân, không bao giờ dùng chế độ handfree. Cái này e thấy rất nhiều cụ đi xe tiền tỷ nhưng tay phải lúc nào cũng cầm điện thoại, chắc sợ lộ thông tin cho vợ cả.
- Lười cãi nhau với thằng Sync, em thì thỉnh thoảng cho F1 cãi nhau với nó, học tiếng Anh luôn.
1 số cải thiện trên các phiên bản:
Bluetooth© Connectivity Improvements:• Enhanced Bluetooth phone connection stability• Enabled track information to be displayed for Bluetooth-streamed media including metadata such as song title, artist name and album title• More robust Message Access Profile (MAP) functionality to handle SMS reception and Text2Speach output

Media Connectivity Improvements:
• Improved media connectivity for USB-equipped Apple devices, as well as streamlined device initialization and authentication process• Previous USB or Bluetooth media source playback now resumed after ignition cycle

AppLink Functionality Improvements:• Better AppLink customer experience with more robust features and reliable functionality.

Support Sỉri eye free.

Đầu tiên, để tải phần mềm, cần phải cài IE 11, Ford nó cũng đề nghị dùng IE 11 vì Chrome và FF dễ bị lỗi.
Link download: http://www.microsoft.com/en-us/download/Internet-Explorer-11-for-Windows-7-details.aspx?id=40902

Đăng ký tài khoản Ford owner (cái này cũng nên làm, để biết các chính sách và thông báo của Ford với xe của mình). Có thể đăng ký tại ford Vietnam: https://www.ford.com.vn/owner
Số VIN các cụ có thể xem trong đăng ký hoặc góc bên dưới kính lái (phía bên ghế lái)
Sau đấy vào ford Thái lan để download soft mới. Các cụ chuẩn bị 1 USB từ 2gb trở lên, format hết lại và để định dạng Fat32.
https://www.ford.co.th/en/owner
Góc dưới bên phải có mục "Sync software update"

rồi làm theo hướng dẫn, nó sẽ tự động tải xuống và cài đặt trên USB. Phiên bản tại thời điểm này cho ANF là V5.8 EV6T-14D544-AK
Khi cài xong, usb có folder SyncMyride và file install.lst là thành công.

Rút usb, cắm vào usb của xe. Ngắt kết nối Bluetooth với điện thoại. Đoạn này hết khoảng 20p, nên các cụ để lúc nào chuẩn bị đi đâu thì làm, 1 công đôi việc đỡ tốn xăng.
Nổ máy, để P, tìm mục install on SYNC trong menu.

Lưu ý: xe em là Focus, em ko hiểu trên fiesta và Eco thì như thế nào, nếu menu ko có cái này thì làm theo hướng dẫn này : https://owner.ford.com/how-tos/sync-technology/sync/software-updates/how-to-install-ford-sync-updates-in-your-vehicle.html
Mất 1 vài phút, nó sẽ hiện thế này, và xì xồ mấy câu tiếng Anh, đại khái là đã xác nhận có firmware mới, sẽ tiến hành cài đặt trong 15 và 20p. đề nghị ko tắt đầu Sony.

Đoạn này thì như không có gì xảy ra, ngoài việc đèn usb thỉnh thoảng nháy nháy đọc dữ liệu. Các cụ có thể đi mà không cần quan tâm, đừng tắt máy là được.
Sau khoảng 15-20p thì sẽ nó sẽ nói xì xồ 1 lần nữa, tức là đã update thành công. Repair với điện thoại, tải lại phonebook.
Check trong system info thấy phiên bản trùng tên với file tải xuống là chuẩn

Sau đấy, lấy usb đấy cắm vào máy tính, vào lại mục update centre, chọn report update để thông báo đã làm thành công, sau có phiên bản mới nó sẽ báo sau.
Tip: để nhận tin nhắn trên màn hình xe, chọn mục "hiện thị thông báo" của Sync trên iphone. Chống chỉ định với các cụ có nhiều mối quan hệ phức tạp.

Em xin hết ạ!

tok

Xe tải
Cụ cài rồi có thấy thực tế nó hơn gì FW cũ không ?

Zray

Xe hơi
Cụ cài rồi có thấy thực tế nó hơn gì FW cũ không ?
Nói chung nó chỉ giúp ổn định hơn, nhất là kết nối bluetooth. Trước em có vài lần lỗi ko pair dc với iphone. Sau khi nâng cấp chưa bị, nhưng ko dám chắc là hết hẳn. Nói chung là em thích cái mới nên làm, và ko phải vô cớ nó ra phiên bản update

MonXu

Xe hơi
Cảm ơn cụ, để chiều tối về em đè vợ 2 ra thử xem sao ạ :D

cn39c2001

Xe tăng

sao em không thể nào down được, toàn báo lỗi như này

MonXu

Xe hơi
Chắc nó cứ ép cụ phải mang ra háng rồi =))

Bigj

Xe hơi
ngon quá, e hay nghe qua bluetooth mà không thấy hiển thị thông tin bài hát hơi buồn nhưng giờ có cập nhật r tốt quá vodka cụ nhiều

No13

Xe tải
Em đã update rồi nhg ko report thì sau update đc ko cụ?

RemyMartin

Xe buýt
Em đã down đẩy đủ, update theo hướng dẫn.

Cắm vào xe, chạy update 1 lúc thì nó báo Installtion Failed.

Em thử làm lại vài lần đều k đc.

Chả hiểu sao nữa!

vuoncattien2004

Đi bộ
Bác ơi. Đã có phiên bản mới EVT EV6T-14D544-AL nhưng em làm mãi không được, thất bại từ khâu nhận USB, báo không tìm thấy file cài đặt mặc dù USB format FAT
Bác nào làm được chia sẻ với ạ. Cám ơn các bác

appleung

Xe tăng
Ford Việt Nam down mãi không được, em đang down ở Ford Thái Lan, để lát nữa thử update vào xe.

vuoncattien2004

Đi bộ
Tình hình là em đã làm được, update và báo cáo cài thành công v5.9 EV6T-14D544-AL từ Ford VN
Các bác down bằng trình duyệt Internet explorer (cái Chrome không tương thích)
USB format FAT32 (em để FAT làm hoài không được)
Làm như update phiên bản trước rồi báo cáo cài đặt là xong

MonXu

Xe hơi
Ko hiểu có up lên đc sync 2.0 ko các cụ nhề :D