Cảm biến áp suất lốp

ZippoTài khoản đã xác minh

chuyên xoá bài và ban nick theo yêu cầu
Hôm nọ em có đi lắp cái cảm biến áp suất lốp. Nói chung là công năng và hiệu quả thì khá là tốt. Đồng chi bán cho mình 2,5triệu và có dặn dò đừng báo giá cho ai nhé, em toàn bán 2,9 triệu riêng bác em để 2,5 triệu. Ai ngờ đâu có mấy bác đi lắp giá có mỗi 2,2triệu tại Lê Văn Lương. Em thì lại là 1 khách hàng trung thành thường thì đã làm chỗ nào gọi là anh em thì toàn chỉ làm 1 chỗ và không những thế còn giới thiệu cho rất nhiều người quen để đến lắp theo (cái này có nhiều bác biết), toàn chọn chỗ anh em, chẳng bao giờ check giá ở ngoài và ép giá lại nhưng mà anh em kiểu này thì kể ra cũng hơi cay.

Thông tin tốt để các bác đi lắp cảm biến áp suất lốp là nên ra Lê Văn Lương khảo giá 1 vòng chỉ rơi vào khoảng 2,2 triệu bao gồm cả công lắp và cân bằng động 4 bánh.

Dùng cái này khá hay, tiện theo dõi áp suất và nhiệt độ của bánh xe, nếu có gì bất thường thì biết ngay. Đi kèm theo là dây xạc, chỉ xạc khoảng 1 ngày sau đó dùng khoảng 1 tuần. Các bác có thể tháo cả mặt đồng hồ ra để đem theo khi bơm lốp. Mặt đồng hồ có cảm biến ánh sáng tự động sáng lên vào buổi tối.

Nhà Bật Lửa khiếu nại giề, mau làm 1 bài kỹ kỹ xem nó lắp lên bánh thế nào và nó hoạt động thế nào đê. Cái vụ nhiệt độ này lạ đây, mà sao 2 lốp lại khác nhau nhể :^):^)

Không phải kiện mà là warning.

Ặc bây giờ em tháo thế nào ra được để mà chụp ảnh nhỉ. Thôi tóm tắt 1 tý
1 bộ cảm biến bao gồm:
- 4 đầu van cảm biến gắn thay van xe

Gắn vào mâm

- 1 màn hình hiển thị thông số
- 1 xạc cắm châm thuốc

4 van này có code khác nhau để các bác có thể thay thế nếu van hỏng, chỉ cần nạp lại code cho màn hình hiển thị là xong.
Trên màn hình để stand by 1 lúc sẽ tắt ko tốn pin, sau khi xe xuất phát được 1 lúc sẽ có thay đổi về áp suất bánh xe lúc này màn hình sẽ hiện lên thông báo nhiệt độ và áp suất từng bánh xe. Thông tin hiển thị sẽ thay đổi dao động liên tục, các bác có thể thấy trời nóng thì áp suất bánh xe thay đổi khá rõ dao động 0,1kg/cm2
Bộ mà em lắp thì dân tình gọi là offline

Ngoài ra còn 1 bộ nữa mà bác Dũng Khọm lắp gọi là online, xin giới thiệu sơ sơ

Các chức năng:
-Bộ này có 2 chức năng hiển thị: xoay vòng từng lốp và hiển thị lốp nào có áp suất thấp nhất .
- Nhà sản xuất cài mặt định báo động khi : Áp suất thấp hơn 140 Kpa (20 psi ~ 1,5bar), hoặc cao hơn 300 Kpa (44psi ~ 3.4 bar), hoặc nhiệt độ từ 80oC . Tất nhiên người sử dụng có thể cài đặt ngưỡng báo theo ý mình .
- Thú vị nhất là có báo Sensor batttery status trên màn hình với biểu tượng giống như điện thoại di động
- Chỉnh được đèn màn hình : Auto hay luôn luôn on .
và vài chức năng khác dùng cho khi thay cảm biến, đội vị trí lốp ...
- Vale bằng nhôm ( hợp kim nhôm ?) trắng
- Cảm biến : được đúc kín giống IC xe gắn máy , có đánh số vị trí và Part number .
- Màn hình : nhỏ gọn , không hiển thị thông số 4 lốp một lượt như loại trong autonet.com mà hiển thị xoay vòng lần lượt 4 lốp theo thứ tự 1-->2-->3-->4-->1 ...
- Áp suất và nhiệt độ có thể hiển thị theo các đơn vị đo : Mpa, Bar, Psi, oC, oF . Ai muốn đơn vị nào thì dùng
Thông số kỹ thuật:
1/ Cảm biến / bộ truyền tính hiệu:
- Khỏang nhiệt độ làm việc : -40oC --> 125oC
- Chịu được ẩm độ đến 100%
- Trọng lượng: 32 gram
- Tuổi thọ pin : 5 năm trong điều kiện vận hành bình thượng
- Tần số phát : 433.92MHz / 315 MHz
2/ Màn hình / bộ thu:
- Nguồn cung cấp : 9~12VDC
- Dùng tiêu thụ: 18mA , khi báo động thì 130mA ở điện áp 12vDC
- Nhiệt độ làm việc: -40oC --> 85oC
- Trong lượng : 93 gram
- Tần số thu : 433.92MHz / 315 MHz
- Range hiển thị nhiệt độ: -40oC --> 125oC
- Range hiển thị áp suất: 0 --> 73 PSI ( sai số +/- 1.5 PSI) .

So sánh 2 bộ (em thích bộ của em vì hiển thị cả 4 lốp 1 lúc)

Có 1 bài trên Autonet giới thiệu khá kỹ
http://autonet.com.vn/vn/kythuat/2717/index.aspx

Thiết bị cảnh báo áp suất lốp: lợi ích lớn từ điều đơn giản

Bạn đã bao giờ nhìn thấy một chiếc xe với một chiếc lốp non chạy trên đường? Bạn có muốn cánh báo cho lái xe biết trước khi nó trở thành thảm họa? Điều gì xảy ra khi bạn chạy xe với một chiếc lốp non? Và bạn có muốn được cảnh báo?

Các nghiên cứu, thống kê đã chỉ ra rằng việc chạy xe với chiếc lốp non không phải là hiện tượng hiếm gặp. Cứ 4 chiếc xe chạy trên đường thì có 1 chiếc chạy với chiếc lốp có áp suất không đúng. Điều đó có nghĩa là 1 trong 4 lái xe đang lãng phí nhiên liệu và cảm giác lái cùng với độ bền của lốp. Cũng vì lý do này mà đến năm 2009, chính phủ Mỹ sẽ chính thức thông qua một bộ luật yêu cầu tất cả các model năm 2009 ở Mỹ đều phải có hệ thống cảnh báo áp suất lốp

Bộ thiết bị cảnh báo áp suất lốp

Chạy xe trong điều kện lốp non là rất nguy hiểm, bạn có thể bị mất lái và gây ra những tai nạn đáng tiếc nếu như áp suất lốp xuống quá thấp. Nếu áp suất lốp xuống không đúng, nó có thể ảnh hưởng đến cảm giác lái và chiếc xe của bạn sẽ “ngốn” nhiên liệu nhiều hơn. Nhưng khi áp suất lốp lên cao, rất có thể chiếc xe của bạn có nguy cơ bị nổ lốp. Còn nếu nhiệt độ lốp xe của bạn lớn, nó sẽ làm tăng mức độ cản lăn, giảm khả năng tiết kiệm nhiên liệu, hoặc lốp, phanh… của bạn đang có vấn đề.

Với cả hai trường hợp trên, thiết bị cảnh báo áp suất lốp là một lựa chọn an toàn rất hiệu quả cho chiếc xe của bạn.

Có hai loại hệ thống cảnh báo áp suất lốp. Thứ nhất là hệ thống trực tiếp sẽ cảnh báo cho người lái khi áp suất lốp giảm 25% so với áp suất khuyến cáo của nhà sản xuất. Loại thứ hai là hệ thống gián tiếp sẽ cảnh báo lái xe khi một lốp xe giảm 30% so với áp suất của các lốp còn lại. Hai hệ thống khác nhau ở ngưỡng cảnh báo bởi hệ thống gián tiếp không cung cấp những thông tin chính xác về áp suất lốp như hệ thống trực tiếp.

Cảm biến/bộ truyền tín hiệu được gắn vào vị trí van hơi

Vì vậy các hệ thống cảnh báo áp suất lốp thường sử dụng loại trực tiếp. Hiện tại ở Việt Nam, các mẫu xe nhập ngoại hạng sang như Lexus LS460 hay Audi Q7… đều có trang bị hệ thống cảnh báo áp suất lốp tiêu chuẩn. Vậy nếu như bạn không sở hữu một chiếc xe sang, nhưng vì lý do an toàn, muốn trang bị một hệ thống cảnh báo như vậy cho chiếc xe của mình? Đừng lo, bạn hoàn toàn có thể lắp một hệ thống như vậy cho chiếc xe của mình với chi phí không hề cao, và thậm chí thiết bị mà chúng tôi giới thiệu còn có thể cho bạn biết cả thông tin về nhiệt độ của lốp xe.

Là một hệ thống cảnh báo áp suất lốp trực tiếp, thiết bị này xác định và cảnh báo cho lái xe biết những thông số áp suất lốp. Hệ thống gồm các cảm biến trên mỗi bánh xe, chúng được gắn dễ dàng vào vị trí van hơi để đo nhiệt độ và áp suất lốp. Bạn nên lưu ý là khi lắp các cảm biến, nên cân bằng lại lốp xe bởi thiết bị lắp vào sẽ làm mất cân bằng lốp. Các cảm biến này còn được tích hợp một bộ truyền tín hiệu để truyền những thông tin từ cảm biến đến bộ tiếp nhận tín hiệu và hiển thị lắp trên bảng táp-lô xe.

Bộ thu tín hiệu/màn hình được đặt ở bảng táp-lô

Màn hình hiển thị đồng thời là bộ tiếp nhận tín hiệu, được lắp đặt ở vị trí trên bảng táp- lô sao cho người lái có thể quan sát tốt nhất. Màn hình này hiển thị các thông số và nhiệt độ của 4 lốp xe, các thông tin về pin và cảnh báo.

Thiết bị này có 5 mức độ cảnh báo, đó là:

Cảnh báo chênh lệch áp suất: Cảnh báo này bắt đầu khi áp suất ở một lốp xe giảm không bình thường do bị cắm đinh hay hở van… Lúc này, màn hình sẽ nhấp nháy biểu tượng… âm thanh “bi” “bi” lặp lại liên tục. Bạn chỉ cần nhấn một phím bất kỳ trên màn hình để báo với hệ thống đã nhận được cảnh báo. Sau 10 giây nếu áp suất lốp vẫn giảm không bình thường thì âm thanh cảnh báo sẽ lặp lại liên tục. Lúc này, tốt nhất bạn nên dừng xe và kiểm tra điều gì đã xảy ra với chiếc lốp, và nếu có thể, tốt nhất nên đưa vào ga-ra để kiểm tra

Màn hình hiển thị

Cảnh báo áp suất lốp thấp: Cảnh báo này bắt đầu khi áp suất lốp xuống dưới áp suất chuẩn. Giá trị áp suất này sẽ nhấp nháy trên màn hình cùng biểu tượng… Và âm thanh cảnh báo cũng kêu liên tục. Bạn nhấn phím bất kỹ để báo với hệ thống đã nhận được cảnh báo. Chiếc đèn LED đỏ sẽ nhấp nháy liên tục cho đến khi bạn bơm lốp lại đến áp suất chuẩn. Cảnh báo này có nghĩa là bạn đã quá lâu không bơm lại lốp xe, và đã đến lúc làm điều đó rồi.

Cảnh báo áp suất lốp quá cao: Cảnh báo áp suất lốp quá cao bắt đầu khi áp suất lốp quá cao so vớ áp suất chuẩn. Giá trị áp suất sẽ nhấp nháy cũng biểu tượng… và âm thanh cảnh báo cũng sẽ lặp lại liên tục. Tương tự như cảnh báo áp suất lốp thấp, đèn LED đỏ cũng liên tục nháy cho đến khi bạn điều chỉnh lại áp suất chuẩn. Áp suất lốp lên quá cao có thể do rất nhiều nguyên nhân. Nguyên nhân chủ yếu là do nhiệt độ lốp xe quá cao khi bạn đi đường trường liên tục trong thời gian dài làm lốp xe nóng lên, khiến khí trong lốp nở ra và đẩy áp suất lốp lên cao. Cũng không loại trừ khả năng phanh của bạn bị bó nhẹ làm đĩa phanh, hay tang trống, qua đó sẽ làm lốp xe quá nóng, hay thậm chí là do các chi tiết ở trục hoạt động không chính xác. Nếu bạn đang đi đường dài, thì nên tạm nghỉ ngơi thư giãn và tiếp tục cuộc hành trình. Còn nếu hiện tượng này liên tục xảy ra, thì bạn lên mang xe đến ga-ra kiểm tra lại và có những điều chỉnh cần thiết.

Bộ sạc đặc biệt cho bộ nhận tín hiệu

Cảnh báo nhiệt độ lốp xe quá cao: Cảnh báo này bắt đầu khi nhiệt độ lốp xe vượt quá nhiệt độ chuẩn. Cũng giống như các cảnh báo trước, giá trị nhiệt độ cùng biểu tượng sẽ nhấp nháy cùng âm thanh cảnh báo. Lúc này bạn nên kiểm tra lại lốp xe hoặc điều chỉnh lại áp suất lốp, bởi nhiệt độ lốp xe tăng cao có thể dẫn đến những thảm họa như nổ lốp, hay đơn giản là hệ thống lốp xe của bạn hoạt động không bình thường.

Cảnh báo sắp hết pin bộ truyền tín hiệu: Cảnh báo này nhằm giúp lái xe nhận biết pin của bộ truyền tín hiệu đã sắp cạn. Biểu tượng … nhấp nháy cùng âm thanh cảnh báo. Khi có cảnh báo này, bộ truyền tin hiệu vẫn hoạt động chính xác, nhưng tốt nhất bạn nên thay thế chúng sớm nhất có thể.

Với bộ nhận tín hiệu và màn hình, bạn có thể sạc pin bằng cách sử dụng bộ sạc trong xe (bộ xạc 6V/800mmA). Bộ nhận tín hiệu có thể hoạt động liên tục trong 72 giờ. Bộ sạc được bán kèm theo và thiết kế đặc biệt cho hệ thống.

Giá của thiết bị là 2,95 triệu đồng và tiền công lắp khoảng 200.000 đồng và hiện có cả thiết bị cảnh báo lốp cho xe tải 8 bánh.

sonnguyen

Xe buýt
Cách đây khoảng 2 tháng, ông bạn em mua 2 bộ, 180$/bộ, tặng em 1 bộ, e vẫn chưa lắp, đang đợi ông ấy test xong xem thế nào! Thấy lắp vào xe cũng yên tâm hơn, mỗi tội đi đường nó cứ kêu tít tít suốt, nhức cả đầu !:^)

Bộ của em nó chẳng kêu gì cả mà lại rẻ hơn bộ kia, bác Khọm mới mua đâu hơn 200USD

tienpham1102

Xe tăng
Em cũng có bộ dư lày nhưng hok hiểu sao không thấy hiển thị 1 lốp (cụ thể là lốp trước bên phụ). Hoàn toàn không phải hỏng, thi thoảng nó vẫn báo, nếu xì hơi thì báo luôn. Các cụ cho em hỏi cách xử lý với ợ

fineline

Xe tải
Em cũng có bộ dư lày nhưng hok hiểu sao không thấy hiển thị 1 lốp (cụ thể là lốp trước bên phụ). Hoàn toàn không phải hỏng, thi thoảng nó vẫn báo, nếu xì hơi thì báo luôn. Các cụ cho em hỏi cách xử lý với ợ
Bác mang qua em sử lý cho
Còn nó kêu là bác chưa đạt đúng áp xuất ,bác bơm 2.2kg thì phải đặt cảnh báo ở 1.9-2kg .

hp650028

Xe buýt
xin hỏi bác loại cảm biến áp suất lốp theo dõi 4 lốp đông thời và laọi lần lượt từng lốp là hàng sản xuất ở đâu, và theo bác dúng loại nào hay hơn, và lắp ở cửa hang nào thi hợp lý nhất ạ, hihihihi
theo bác loại hiện thị lần lượt ko cần xạc cho màn hình hiện thị ạ vì em ko thấy bộ xạc có nghĩa nó dùng pin, thế tuổi thọ của pin được bao lâu vậy bác đến 2-3 năm kko ạ
Mong thôngtin cua bác để anh em còn đồng laọt đi lắp nào

colormatizTài khoản đã xác minh

Buôn bán ở chợ giời!
Website
www.mast.com.vn
xin hỏi bác loại cảm biến áp suất lốp theo dõi 4 lốp đông thời và laọi lần lượt từng lốp là hàng sản xuất ở đâu, và theo bác dúng loại nào hay hơn, và lắp ở cửa hang nào thi hợp lý nhất ạ, hihihihi
theo bác loại hiện thị lần lượt ko cần xạc cho màn hình hiện thị ạ vì em ko thấy bộ xạc có nghĩa nó dùng pin, thế tuổi thọ của pin được bao lâu vậy bác đến 2-3 năm kko ạ
Mong thôngtin cua bác để anh em còn đồng laọt đi lắp nào
Cụ vào đây ủng hộ nhà cháu cái nào:
http://www.otofun.com/showthread.php?t=40443

oops_oao

Xe buýt
Cụ Zippo ơi . Em NGhị Lực đây . PM cho em tên cửa hàng đó ,để em né với .

hp650028

Xe buýt
Báo cáo các bác thế này:
1.Loại của bác Hùng màu cũng rất hay nhueng giá 195$ chưa thuế chưa công lắp và chưa đựoc ai dùng thử để khăng định
2.Loại cảm biến hiện đồng thời thông số của 4 lốp là hàng TQ giá khoảng 2,4tr chưa công lắp (bán đầy ở LVL hoặc Hàng Muối)
3.Loại cảm biến hiện lần lượt từng lốp là hàng chuẩn của Malay, đựoc cung cấp lắp cho hang TOYOTA (hàng do bác NAVAR cung cấp) giá 3tr chưa thuế, chưa công lắp
Tôi chon loại thứ 3

ntdung

Xe tải
Báo cáo các bác thế này:
1.Loại của bác Hùng màu cũng rất hay nhueng giá 195$ chưa thuế chưa công lắp và chưa đựoc ai dùng thử để khăng định
2.Loại cảm biến hiện đồng thời thông số của 4 lốp là hàng TQ giá khoảng 2,4tr chưa công lắp (bán đầy ở LVL hoặc Hàng Muối)
3.Loại cảm biến hiện lần lượt từng lốp là hàng chuẩn của Malay, đựoc cung cấp lắp cho hang TOYOTA (hàng do bác NAVAR cung cấp) giá 3tr chưa thuế, chưa công lắp
Tôi chon loại thứ 3
Nhà em chọn loại thứ 4: trước khi lên xe đi quanh một vòng để quan sát và đá vài cái vào lốp.

tientv

Xe tải
Báo cáo các bác thế này:
Tôi chon loại thứ 3
Cái loại thứ 3 này ở Navar em thấy giống loại miêu tả ở Lê Văn Lương quá các bác ạ:
http://www.namvu.com.vn/products.asp?menu_id=pk&action=viewgroup&group_id=95

tientv

Xe tải
Chắc em cũng qua chỗ bác Navar lắp thôi vì chả thấy bác nào phản đối cả.

lychau

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em chọn loại thứ 4: trước khi lên xe đi quanh một vòng để quan sát và đá vài cái vào lốp.
chuẩn luôn, hàng cực xin, bền theo năm tháng, dem vợ 2 đi tháo lắp, bơm vá lốp không sợ bị mất trộm :)):))