[Funland] Cảm nhận sau khi đi du học ?

Binbi

Xe điện
Trong phạm vi những đối tượng mà em có quen biết thì đa phần các bạn đi du học (học giỏi thật sự) đều ở lại làm việc cho tây với job tốt mặc dù bố mẹ các bạn ấy ở VN đều thuộc dạng rất có điều kiện. Duy nhất một bạn về nước nhưng cũng làm cho công ty tây.
Cả 5/5 bạn đồng nghiệp cũ của em du học xong về làm ở VN được một thời gian rồi lại lần lượt rủ nhau đi.

ZARG

Xe container
Cụ dám phát ngôn bọn nó đang tụt là chí khí đấy, chưa cần nói đến năng lực.
Sau quả Covid nhiều nước yếu yếu là bệt đó cụ.

Giá xăng tăng gấp 2 nhiều cháu ốm đòn.

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Theo quan điểm của em, nửa đầu mà cụ nói thuộc những người biết trân trọng giá trị, họ trưởng thành sớm, có ý chí và nhìn về tương lai.
Nửa còn lại thuộc thành phần cơm bưng nước rót tận mồm từ nhỏ, khi buộc phải tự lập thì họ thất vọng muốn về vì có obg tao lo tất.
À, còn 1 nhóm nữa là muốn ở lại nhưng méo được phải về ạ.
chuẩn cụ!

Bee Art

Xe hơi
Website
www.beeart.vn
Đi du học là tốt ( chưa bao giờ là không tốt ) cho dù với bất kỳ mục đích gì. :D

Nhưng vấn đề là, hậu du học. Đi du học, học hỏi được kiến thức từ các nước tiên tiến, rồi thì dùng những kiến thức đã học được vào việc gì và ở đâu mới thực sự là vấn đề đấy các bạn trẻ ạ !
Một số bạn trẻ có gia đình hậu thuẫn, nhà có cty gia đình thì bsnj đó sẽ về nước tiếp tục lãnh đạo cty...thay cho bố/mẹ. Thế còn các bạn khác ! :D
Nhiều bạn du học Anh, Mỹ, Úc, Pháp, Nhật...về VN làm giáo viên dạy ngôn ngữ, làm cán bộ ở các Bộ -Ngành nhà nước, hơi phí. :))
Chuẩn luôn cụ ạ

"Nên em muốn hỏi các cụ đã đi du học rằng các cụ thuộc bên nửa nào ạ ? Và điều gì khiến các cụ muốn ở lại / muốn về Việt Nam ạ?"
Câu hỏi của cụ chủ đây.
Nếu cụ lười đọc thì cũng đừng vội trích dẫn.
1 nửa rất yêu thích cuộc sống ở nước ngoài và quyết định sẽ ở lại đất nước đó sau khi hoàn thành việc học, nửa còn lại như bị vỡ mộng sau khi sang đó, liên tục than chán và mong muốn được về Việt Nam càng sớm càng tốt.
Nên em muốn hỏi các cụ đã đi du học rằng các cụ thuộc bên nửa nào ạ ? Và điều gì khiến các cụ muốn ở lại / muốn về Việt Nam ạ?

Bản thân em, chắc cũng như cụ, cũng từng có thời gian sống, học tập và làm việc ở nước ngoài. Cụ học được cái tư duy phản biện của họ nhưng khi về nước lại thấy học cách áp đặt suy nghĩ và quy chụp hay hơn hở ?
À quên, em cũng như cụ, thuộc cái nhóm “muốn ở lại nhưng méo được” ạ, hihi.

winpark

Xe tải
E du học sinh Đức 5 năm, làm việc tại Đức 3 năm. Về VN đc 12 năm rồi. Cảm nhận là ở VN sướng nếu có tiền. Ở Đức cũng vậy, , có tiền sướng lắm hehe

Bee Art

Xe hơi
Website
www.beeart.vn
E du học sinh Đức 5 năm, làm việc tại Đức 3 năm. Về VN đc 12 năm rồi. Cảm nhận là ở VN sướng nếu có tiền. Ở Đức cũng vậy, , có tiền sướng lắm hehe
Túm lại là phải có tiền đúng k cụ =))

giahoi

Xe hơi
1 nửa rất yêu thích cuộc sống ở nước ngoài và quyết định sẽ ở lại đất nước đó sau khi hoàn thành việc học, nửa còn lại như bị vỡ mộng sau khi sang đó, liên tục than chán và mong muốn được về Việt Nam càng sớm càng tốt.
Nên em muốn hỏi các cụ đã đi du học rằng các cụ thuộc bên nửa nào ạ ? Và điều gì khiến các cụ muốn ở lại / muốn về Việt Nam ạ?

Bản thân em, chắc cũng như cụ, cũng từng có thời gian sống, học tập và làm việc ở nước ngoài. Cụ học được cái tư duy phản biện của họ nhưng khi về nước lại thấy học cách áp đặt suy nghĩ và quy chụp hay hơn hở ?
Vỡ mộng khi nào thì không rõ nên em dựa vào thông tin cuối để chốt.
Tôi chả thuộc nhóm nào cụ ạ.

Grandtouring

Xe điện
Nhưng đúng thì đi đâu ẩm thực nước mình vẫn là nhất bác nhỉ. Giờ nghĩ phải xa hàng quán vỉa hè chắc em k chịu nổi
Vâng cụ. Ở một đất nước mà quá sạch, người dân quá bận rộn, quán xá chẳng có, muốn làm chai bia mà nhìn giá mười mấy đô (Sing) một chai (Ken) thì thôi, nhịn. Hôm ra chơi bờ Vịnh Marina, nhìn mấy chú tây ngồi uống bia mà em thèm thế ☺
Em đi mười mấy nước rồi, vẫn thấy không đâu bằng VN mình.

Wurth

Xe hơi
F1 nhà em vừa ra trường xong, nó tham gia thi tuyển vào nhà máy của Mỹ bên Hưng Yên với 3 bạn hơn tuổi học ở bển về mà vẫn thắng được. Lương tầm 12tr thì ở bển luôn chứ về làm gì
Sao cụ biết được F1 thi tuyển cùng ai dc nhỉ? Lý lịch công khai à?

Dream Thai

Xe điện

Thì cứ nhận “muốn ở lại nhưng méo được” đi cụ nhỉ, rồi thực tế sẽ trả lời.
Ông nào về nước mà chỉ xin dc việc 10-15tr là ông kém thật, còn nếu đi làm thuê lương 100tr or mở cty lợi nhuận >10 tỷ 1 năm thì là giỏi, khỏi nói nhiều :)) :))

caisua

Xe lăn
Sao cụ biết được F1 thi tuyển cùng ai dc nhỉ? Lý lịch công khai à?
Thi tuyển xong chúng gọi nhau đứa nào trúng khao cf nên nó về kể từng đứa ạ. Đi làm cũng thấy khối VP cty đó toàn dân du học về.

maple_leaf

Xe điện
Châu Âu thì em không biết nhưng bên em thì trên 90%. Em chỉ tiếp xúc với các cháu làm nails cuối tuần và các cháu thuê nhà. Cơ bản bên em học xong ở lại cũng dễ nên các cháu khá happy. Điều khác biệt nhất là y tế, VN mắc bệnh hiểm nghèo là nghèo luôn, chi phí cực cao, bảo hiểm không trả hết 100%.

ZARG

Xe container
Ở Đức/Tây có tiền sướng nhưng sướng cho bản thân thì đúng, nhưng chưa "phê" lắm.

Bên đó đeo cái túi xịn, đi cái xe đẹp chả ai quan tâm. Ờ thì cũng vẫn sướng cho mình, nhưng mất sướng với xã hội he he...

Ở Vn có rất nhiều thứ dùng tiền mua được mà tây thì chịu chết, đặc biệt là vấn đề thủ tục hành chính :))

ZARG

Xe container
Châu Âu thì em không biết nhưng bên em thì trên 90%. Em chỉ tiếp xúc với các cháu làm nails cuối tuần và các cháu thuê nhà. Cơ bản bên em học xong ở lại cũng dễ nên các cháu khá happy. Điều khác biệt nhất là y tế, VN mắc bệnh hiểm nghèo là nghèo luôn, chi phí cực cao, bảo hiểm không trả hết 100%.
Y tế đúng là cái nên bàn. Nhưng cũng đành cụ ạ.

Y tế Vn mà tốt nữa thì ổn quá ổn quá...

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
chị gái e. đầu tư cho thằng con từ nhỏ với mong muốn con học xong định cư luôn bên nc ngoài. mọi thứ gần như theo đúng kế hoạch. cu cậu học xong xin dc việc. đùng cái yêu 1 con bé. thế là cả 2 về nc năm ngoái. 😂 mẹ nó rồ dại hết cả ngừoi

burjkhalifa

Xe hơi
Ở đây mình chỉ bàn đến & nêu quan điểm chuyện về hay ở của tuổi 25 hay trẻ hơn, chứ không bàn đến hội 35 hay cao tuổi hơn.

Ngày xưa trước 2005, nếu sinh viên đi du học đa số là muốn ở lại 'bằng mọi giá'! Có số ít giỏi, năng động, xinh gái... thì xin được việc làm tốt, đúng chuyên môn. Còn lại cũng có nhiều người bôn ba, vất vả, làm việc chân tay, công dân hạng hai nay kia. Nhưng dù là việc gì, dù phải khổ, nhục, vất vả... thì đa số vẫn muốn & tìm cách ở lại. Cũng hợp nhẽ thôi, vì ngày đó đi lao đông chân tay ở bển nó vẫn khác biệt so với lao động trí óc ở Việt Nam.

Ngày nay thì ở lại hay về không quá quan trọng nữa, nhưng hiển nhiên ở tuổi dưới 25, chưa có kinh nghiệm gì, đa số lại mãi chơi, thích khám phá - thì số thích ở lại vẫn nhiều hơn số thích về (đang nói về 'thích' nhé, còn thực tế thì thích mà ko suôn sẻ thì về, chứ không cố sống cố chết bám trụ như thời bố mẹ chúng nữa, đó là cái khác). Hội giỏi chúng nó xin vào c.ty tập đoàn lớn, hay ở lại học tập, nghiên cứu tại các trường ĐH (nói chung là làm việc đúng chuyên môn) thì vẫn thích và oách đấy (nhưng cũng nhanh chán & càng về sau càng sốt ruột vì thấy VN có quá nhiều cơ hội). Một lý do nữa bọn trẻ thích ở lại là ở độ tuổi 25, về VN chúng nó vẫn không được coi trọng & thu nhập không tương xứng. Nên đa số vẫn là muốn ở lại. Tuy nhiên khi đã làm bên Tây, có 5-10 năm kinh nghiệm, nếu là giỏi thật chúng nó lại càng thích bứt ra để về.

Một nhóm nữa là các bạn thường thường kiểu làng nhàng, trung bình đến khá thì khó xin việc ở nước ngoài. Thêm nữa giờ hoàn cảnh gia đình bố mẹ ở VN cũng ổn. Và khả năng chịu đựng, chịu khổ (và nhẫn nhục) kém (vì khi chúng sinh ra, cuộc sống tại Vn cũng đã khá hơn nhiều) thì chúng nó tếch về VN ngay và luôn. Chứ ít khi chịu ở lại lông bông, làm việc ất ơ ở nước ngoài. Về nhà có ông bà, bố mẹ nâng đỡ, nhà cao cửa rộng, xe cộ đầy đủ, trai xinh gái đẹp vô biên... Tội gì không về. Có tiền, có cơ hội, đất nước đang mở cửa, kinh tế Vn đang phát triển mạnh... nên hội này về mà biết nắm bắt cơ hội + bệ đỡ có sẵn --> nói chung là tốt!

Chính thế nên về hay ở giờ 50-50. Và xu hướng 'muốn' quay trở về VN của bọn trẻ sẽ nhiều dần. Nhiều bạn trẻ giỏi cũng trăn trở lắm, muốn về lắm, nhưng ko dám mạo hiểm, không dám bỏ 'việc lương cao' ở Tây để về lập nghiệp, dù chúng nó rất hiểu nếu dám từ bỏ, dám vất vả, dấn thân về VN bây giờ, thì mai sau có thể sẽ tốt hơn rất nhiều... Hội về VN mà biết nắm cơ hội thì về lâu dài, có lẽ sẽ ăn đứt cái hội ở lại bên Tây. Đó là thực tế vì VN giờ mới là đất làm giàu, ở Tây lên mức trung lưu, đủ sống thì được. Nhưng giàu thì có lẽ khó hơn Việt Nam.

Chỉnh sửa cuối:

Thèm 4 bánh

Xe buýt
Em về được 6 tháng rùi ah.

Cuộc sống ở nước ngoài của em từ sv, đi làm, sinh con rồi ổn định. Nhưng vẫn thiếu tình cảm gia đình, các mối quan hệ xã hội. Càng ở lâu càng chả gắn bó nên em về thôi.

Bây giờ ai ở "Tây" gần như là bị mắc kẹt chứ Vn giờ phát triển nhanh & nhiều cơ hội trong khi Châu Âu đang chậm lại và thậm chí tụt lùi...
E giống y cụ, đi 30t sau 8 năm thì té, mấy bố chưa đi bao giờ cứ nghĩ tây ghê gớm sướng lắm. Giờ về vẫn thấy chả đâu bằng quê hương mình.