[Funland] Tổng hợp thông tin về tuyến Metro số 1 Metro Bến Thành - Suối Tiên

chaybo

Xe điện
bắt một trưởng ban điều hành dự án lo cả chuyện chính trị thì có hơi quá không?
Nào có gì to tát đâu ợ.
Chẳng qua là nhà cháu tiếc cho anh í bỏ công sức, thời gian hăng say làm việc mà thôi.
Chứ nếu ảnh tỉnh táo quan tâm đến cái cụ bảo "hơi quá" thì với kiến thức bản thân ảnh sống đâu chả được?
Cháu tiếc là tiếc cái đó. Chẹp!
Làm cho bọn đấy làm léo giề? Mang vạ. :( Chẹp!

sthd

Xe lăn
Nào có gì to tát đâu ợ.
Chẳng qua là nhà cháu tiếc cho anh í bỏ công sức, thời gian hăng say làm việc mà thôi.
Chứ nếu ảnh tỉnh táo quan tâm đến cái cụ bảo "hơi quá" thì với kiến thức bản thân ảnh sống đâu chả được?
Cháu tiếc là tiếc cái đó. Chẹp!
Làm cho bọn đấy làm léo giề? Mang vạ. :( Chẹp!
cụ với cháo chỉ lo cơm ăn áo mặc
anh quang này lĩnh lương pháp mấy triệu đô rồi, giờ lại chán, về làm cc lương chăm đô mới lạ

Ga_son

Xe điện
báo chí đưa tin rồi. dự án thanh toán theo khối lượng thực tế thi công, giảm 2m về 1,5m tiết kiệm 93 tỉ đồng và rút ngắn tiến độ 5 tháng. KTNN cũng công nhận
Em ko tin báo chí lắm cụ ạ, em làm trong nhà nước gần 20 năm em biết..he..he.giờ nói thế nào chả đc nhưng về nguyên tắc đã ký EPC là ko có điều chỉnh j đc nữa, nó kiện chết.

Hà Tam

Xe điện
1,5m thì cấu véo vào đâu đc nữa, phạt mới đúng :T
Trong các HĐ kiểu EPC như thế này, chuyện thưởng phạt HĐ có hẳn một chương với vài điều, quy định trách nhiệm và các cách thưởng phạt cả CĐT và nhà thầu, nhưng phần lớn là phạt, phạt do chậm tiến độ, hư hỏng trang thiết bị vật tư, do qua trình thi công, quản lý công trường..., và được xem xét vào giai đoạn cuối tiến độ của HĐ.
Còn cách thưởng như chủ thớt nêu là không có trong HĐ, CĐT nếu muốn khen thưởng (cho Ban QLDA, TV hay Nhà thầu) thì phải lấy từ nguồn ngân sách khác, nếu sử dụng nguồn HĐ sẽ bị thanh tra bóc tách, kiểm toán xuất toán ngay.

Ga_son

Xe điện
Trong các HĐ kiểu EPC như thế này, chuyện thưởng phạt HĐ có hẳn một chương với vài điều, quy định trách nhiệm và các cách thưởng phạt cả CĐT và nhà thầu, nhưng phần lớn là phạt, phạt do chậm tiến độ, hư hỏng trang thiết bị vật tư, do qua trình thi công, quản lý công trường..., và được xem xét vào giai đoạn cuối tiến độ của HĐ.
Còn cách thưởng như chủ thớt nêu là không có trong HĐ, CĐT nếu muốn khen thưởng (cho Ban QLDA, TV hay Nhà thầu) thì phải lấy từ nguồn ngân sách khác, nếu sử dụng nguồn HĐ sẽ bị thanh tra bóc tách, kiểm toán xuất toán ngay.
em nghĩ là ko có điều khoản thưởng đâu ạ, ko có thông tư và nghị định nào hướng dẫn và cũng ko biết chi từ nguồn nào, chỉ có phạt ạ.

ducati87

Xe hơi
giá cang cao mọt mới đục khoét càng nhiều

trinhhaweicco

Xe tải
cụ có hiểu HĐ EPC là ntn ko ạ?
Dạ thưa cụ theo hiểu biết hạn hẹp của em thì tại Việt Nam HĐ EPC không chỉ có trọn gói mà vẫn có điều chỉnh theo đơn giá( thường áp dụng với hđ có thời gian thi công> 12 tháng). Vấn đề là cái hợp đồng kia là loại nào mà thôi. Mà theo như ông trưởng ban kia nói thì e nghĩ là Hđ EPC có điều chỉnh cụ ạ

mihtua

Xe hơi
Theo em biết gói thầu này thực hiện theo hình thức EPC và chắc là sử dụng mẫu hợp đồng FIDIC của quốc tế, trong đấy luôn điều khoản về việc Nhà thầu đề xuất phương án thi công tốt hơn sẽ được thưởng, cái này là thông lệ trên toàn thế giới rồi, ở VN nghe thì có thể thấy lạ tai thôi.

Tường vây là 1 biện pháp khi thi công, để đảm bảo việc thi công an toàn và thuận lợi, mô tả tàm tạm thì giống như dàn giáo để xây nhà, với nhà thầu nào có năng lực và công nghệ thi công tốt, thiết kế và chứng minh được là có thể giảm bớt thép của dàn giáo (cụ thể trường hợp SG là giảm độ dày tường vây xuống) mà vẫn đáp ứng được yêu cầu kỹ thuật, tiết kiệm chi phí thì CĐT chấp thuận là rất bình thường. Mục đích cuối cùng là xây nhà ga và đường hầm hoàn thành chứ ko phải cái tường vây. Muốn chứng minh Nhà thầu phải có bản vẽ, tính toán, mô phỏng,... và phải được Tư vấn nước ngoài thẩm tra rồi CĐT phê duyệt. Quá trình thực hiện cũng sẽ có Tư vấn nước ngoài giám sát.

Cam đoan với các cụ là không 1 ông CĐT nào dám tự ý quyết về vấn đề này nếu như không có đầy đủ các quá trình ở trên. Kiểm toán ko có chuyên môn kỹ thuật đưa thông tin như thế nào ko rõ, nhưng cách lều báo đưa là để định hướng dư luận, hướng những người đọc ko có chuyên môn theo 1 suy nghĩ tiêu cực, còn người có hiểu biết, đọc kỹ và suy nghĩ kỹ sẽ nghĩ khác

Cụ Tổng đang muốn đánh SG thì cứ đánh thôi, về mặt truyền thông dẫn hướng thế này là đạt mục đích rồi.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
"Ăn gian thiết kế 25% vẫn duyệt. Ông nào ký ,ông nào tham mưu cho ký đều vào lò hết."
Các cụ còm thì nên đọc cho kỹ, chớ vội phán theo mấy cái giật tít của bọn lều báo đầu đất.
Việc giảm chiều dày tường vây từ 2m xuống còn 1,5m có một chút sai về thủ tục hành chính. Trước đây Ban QL được thành phố ủy quyền điều chỉnh, nhưng sau này Nghị định 42/2017 thì lại quy định chỉ có Sở mới được thẩm định điều chỉnh. Chấm hết.
Việc điều chỉnh giảm xuống 1,5m đã được thẩm tra bởi tư vấn rồi Ban QLDA mới duyệt. Sau Sở GTVT lại thuê Tedi thẩm tra lại. Kết luận: vẫn đảm bảo chịu lực, chuyển vị trong phạm vi cho phép. Thi công có thiết kế, dự toán, bê tông sắt thép đo được, đếm được, rút ruột vào mắt. Ai ngu gì làm thế?
PS. Tôi ko liên quan đến cái gì Dự án này, chỉ là dân xây dựng ngứa mồm thì tham gia với các cụ thôi.
CHUYỂN KẾT CẤU DẦM KHIẾN DỰ ÁN ĐỘI VỐN 1.420 TỶ
Bên sai phạm trong việc phê duyệt, thay đổi dự án, hàng loạt vi phạm trong việc thiết kế cơ sở và quy mô đầu tư cũng bị KTNN chỉ ra.

Đơn vị này nhấn mạnh dự án Metro số 1 Bến Thành - Suối Tiên áp dụng tiêu chuẩn kỹ thuật hệ thống đường sắt đô thị châu Á - Strasya. Tuy nhiên, một số chỉ tiêu lại không tuân thủ đúng chỉ dẫn như sử dụng loại ray UIC 54 thay cho ray 50 kgN; tải trọng trục 16 tấn/trục thay cho 14 tấn/trục…

Đặc biệt, việc điều chỉnh kiểu dáng dầm từ Super T sang dầm chữ U của đoạn tuyến đi trên cao đã làm tăng giá trị công trình bất hợp lý lên 1.420 tỷ đồng. Việc thay đổi này cũng không đảm bảo tính kinh tế và chưa phù hợp với nguyên tắc trong hoạt động xây dựng và các trường hợp chưa được điều chỉnh cụ thể.

Ngoài ra, việc thay đổi kiểu dáng dầm đã làm thay đổi kích thước nhịp từ 33 m xuống 30 m làm phát sinh 54 trụ cầu, thay vì mức 467 trụ như thiết kế ban đầu.

Trong quá trình đệ trình xin điều chỉnh kiểu dáng dầm, Ban QLĐSĐT đã trình UBND TP.HCM với nội dung không đầy đủ và không hợp lý về kỹ thuật như chỉ báo cáo ưu điểm của dầm chữ U mà không báo cáo về chi phí phải tăng lên do thay đổi kết cấu; bỏ qua ý kiến góp ý của Cục Đường sắt Việt Nam.

mihtua

Xe hơi
Dạ thưa cụ theo hiểu biết hạn hẹp của em thì tại Việt Nam HĐ EPC không chỉ có trọn gói mà vẫn có điều chỉnh theo đơn giá( thường áp dụng với hđ có thời gian thi công> 12 tháng). Vấn đề là cái hợp đồng kia là loại nào mà thôi. Mà theo như ông trưởng ban kia nói thì e nghĩ là Hđ EPC có điều chỉnh cụ ạ
HĐ EPC theo VN vẫn luôn là trọn gói và ko có điều chỉnh theo đơn giá :D nếu áp dụng theo thông lệ quốc tế, sử dụng mẫu hợp đồng quốc tế FIDIC thì mới được điều chỉnh. Cái này chính các Bộ ở VN cũng thấy vênh nhưng chưa có phương án nào xử lý triệt để được cả

Ga_son

Xe điện
cụ cho em cái luật nào? nghị định nào? thông tư nào? văn bản cấp bộ nào? hướng dẫn cho phép điều chỉnh giá trị trong hợp đồng EPC, em cho cụ thêm văn bản hướng dẫn của viện kinh tế bộ XD vào nữa nhé cho đủ bộ.

Dân Đông Lào

[Tịch thu bằng lái]
không biết có phải không chứ sáng tới giờ xe tù có xe mở đường chạy quần thảo mấy đợt khu Q1 HCM, chắc có biến rồi :D

ChomKing

Xe buýt
Em không quan tâm lắm vấn đề này vì ra Tết em về Hà Nội dồi :D Quá chán lô cốt ở Tp mang tên Bác.

sky_driver

Xe buýt
cụ cho em cái luật nào? nghị định nào? thông tư nào? văn bản cấp bộ nào? hướng dẫn cho phép điều chỉnh giá trị trong hợp đồng EPC, em cho cụ thêm văn bản hướng dẫn của viện kinh tế bộ XD vào nữa nhé cho đủ bộ.
Phải trưng cái hợp đồng ra mới phán được cụ ạ. Hợp đồng EPC cũng có loại theo hình thức giá kết hợp thì việc điều chỉnh giá là bình thường.

Pigwalk

Xe container
em nói như còm trên, nếu điều chỉnh mà tiết kiệm ngân sách thì ok, hoanh nghênh đấy, chỉ sợ sau khi ký EPC mới điều chỉnh tiền ấy rơi vào đâu em chịu.
cụ có hiểu HĐ EPC là ntn ko ạ?

Hợp đồng tổng thầu EPC, tên đầy đủ là Hợp đồng thiết kế, cung cấp thiết bị công nghệ và thi công xây dựng công trình (tiếng Anh: Engineering Procurement and Construction.

Cụ chưa xem nội dung hợp đồng thì đừng lo 93 tỷ đi đâu nha, kể cả đã ký HĐ EPC. Giá Hợp đồng EPC có thể được Chủ đầu tư và Nhà thầu thoả thuận theo một số phương thức như: giá trọn gói, giá có điều chỉnh, giá tính trên cơ sở chi phí cộng phí hoặc giá mục tiêu. Dự án to tổ chảng và kéo dài ntn thì không ai ký hợp đồng giá trọn gói cả. Một ông Trưởng ban hơn 20 năm kinh nghiệm không bao giờ ngô nghê như cụ nghĩ để đi chấp nhận điều chỉnh TK giảm khối lượng thi công trong khi ký HĐ giá trọn gói cả.

Gcar

Xe lăn
chủ trương của lãnh đạo thì cởi mở, nhưng quy trình của bọn tiểu yêu thì lại rất hay chọc gậy bánh xe

tphcm tuyển ông Quang làm gđ ban theo dạng đặc cách thu hút nhân tài vì ông này là tiến sĩ nền móng Pháp, 20 năm kinh nghiệm thực tế..
He he thế bọn lãnh đạo TP nó chỉ ăn rác và đất, nó chừa cái dự án Metro 40 ngàn tỉ này ra hả cụ!
Việc kỹ thuật tạm thời chưa bàn, nhưng ông Trưởng Ban sẽ chịu trách nhiệm về nhiều việc khác liên quan đến cái Metro này!

trinhhaweicco

Xe tải
https://m.thuvienphapluat.vn/van-ban/xay-dung-do-thi/Thong-tu-30-2016-TT-BXD-huong-dan-hop-dong-thiet-ke-cung-cap-thiet-bi-cong-nghe-thi-cong-xay-dung-cong-trinh-338294.aspx Dạ đây thưa cụ