[Funland] Cần tư vấn bệnh sai khớp vai tái hồi khi chơi thể thao

anhnv.ha

Xe hơi
Chào các cụ. Chả là e hay chơi thể thao ( Cầu lông, bóng bàn....) cách đây 3 năm e có bị sai khớp bả vai do đánh sai kỹ thuật và không khởi động kĩ. Kể từ đó e bị sai lại khoảng 3,4 lần, e nghe nói muốn chơi thể thao lại thì phải phẫu thuật. Cu bạn em cũng bị như em nhưng của nó nặng hơn ( Ngủ trở mình nó cũng trật vai) khi đi mổ thì bác sĩ nói bị teo mất ít sụn và phải đệm thêm. Em đang hoang mang quá. Hiện tại e vẫn chơi nhưng đều phải lựa lựa, không dám cố vì sợ trật lại. Có cụ nào có kinh nghiệm hoặc đã từng mổ tư vấn cho e với ạ (Mổ ở đâu + Chi phí thế nào?)
Cảm ơn các cụ.

tea1981

Xe buýt
Cái này em nghĩ cụ nên nghỉ 1 thời gian dùng sức. Thời gian này chăm ép dẻo vận động nhẹ nhàng ( vd như tập kỹ thuật không dùng lực, đặc biệt là không được cố làm giãn khớp bất ngờ) uống thêm thuốc tiết chất nhờn cho khớp. Sau 2,3 tháng em nghĩ sẽ có tác dụng.

Chỉnh sửa cuối:

anhnv.ha

Xe hơi
Cái này em nghĩ cụ nên nghỉ 1 thời gian dùng sức. Thời gian này chăm ép dẻo vận động nhẹ nhàng ( vd như tập kỹ thuật không dùng lực, đặc biệt là không được cố làm giãn khớp bất ngờ) uống thêm thuốc tiết chất nhờn cho khớp. Sau 2,3 tháng em nghĩ sẽ có tác dụng.
Em nghỉ 1 năm rồi mới dám chơi lại. Từ ngày bị trật đến lần thứ 3 a dát không dám vận động mạnh nữa. Uống thuốc tiết chất nhờn hả cụ? Để e tìm hiểu xem. Tks cụ nhiều!

tea1981

Xe buýt
cụ nghỉ 1 năm không dám vận động nó mới càng đau cụ ạ..cụ phải chăm kéo dãn cơ, trong thể thao nó gọi là ép dẻo trong thời gian phục hồihi daau sau đó mới vận động thể thao từ nhẹ nhàng tới thi đấu .
- trường hợp t2 là nếu cụ cảm thấy vai cụ rất mềm dẻo nhưng khi đánh mạnh thì hay bị trật khớp thì cụ xem lại vấn đề thể lực ( VD kiểu cụ treo quả tạ 20kg trên sợi cước chỉ chịu có 10kg thôi ý)

anhnv.ha

Xe hơi
cụ nghỉ 1 năm không dám vận động nó mới càng đau cụ ạ..cụ phải chăm kéo dãn cơ, trong thể thao nó gọi là ép dẻo trong thời gian phục hồihi daau sau đó mới vận động thể thao từ nhẹ nhàng tới thi đấu .
- trường hợp t2 là nếu cụ cảm thấy vai cụ rất mềm dẻo nhưng khi đánh mạnh thì hay bị trật khớp thì cụ xem lại vấn đề thể lực ( VD kiểu cụ treo quả tạ 20kg trên sợi cước chỉ chịu có 10kg thôi ý)
Không phải do vấn đề thể lực cụ ạ. E khám bác sĩ rồi. Bs nói nếu muốn chơi thể thao bt trở lại chỉ còn cách phẫu thuật

tea1981

Xe buýt
Không phải do vấn đề thể lực cụ ạ. E khám bác sĩ rồi. Bs nói nếu muốn chơi thể thao bt trở lại chỉ còn cách phẫu thuật
Cụ vào bệnh viện thể thao hỏi xem. Em chơi thể thao chuyên nghiệp 14 năm rồi nên rút ra kinh nghiệm vậy. Nếu phải phẫu thuật thì phải nặng lắm cụ ạ. Mà sau đó có khi còn chẳng khỏi.

anhnv.ha

Xe hơi
Cụ vào bệnh viện thể thao hỏi xem. Em chơi thể thao chuyên nghiệp 14 năm rồi nên rút ra kinh nghiệm vậy. Nếu phải phẫu thuật thì phải nặng lắm cụ ạ. Mà sau đó có khi còn chẳng khỏi.
Cảm ơn cụ nhiều!

anhky

Xe máy
Em chơi thể thao chuyên nghiệp 14 năm rồi nên rút ra kinh nghiệm vậy