Cảnh báo các cụ mợ nào xài thẻ tín dụng VIB

emphailamsao

Xe tăng
Chuyện là ntn. Em xài thẻ credit VIB tháng 7: 44tr

Hạn phải trả 26/8, em quên nên 27/8 mới trả: cái này bị phạt 6% và tính lãi: ok lỗi mình mình chịu (chỗ này đã 4 củ rồi)

Sau khi trả xong lại có hạn mức ngày 28/8 em xài tiếp 43tr. Rồi đến sao kê tháng 9 bọn nó tính lãi luôn khoản 43tr mới tiêu của em. Khoản lãi này có hơn 600k thôi nhưng vấn đề là nó làm láo.

Trong điều khoản về thanh toán và tính lãi:
[/quote]
10.2 Tiền Lãi & Lãi Suất
Các giao dịch rút tiền mặt sẽ bị tính lãi từ ngày các giao dịch được thực hiện cho đến khi khoản rút tiền mặt này được trả đầy đủ theo quy định tại Biểu phí dịch vụ và lãi suất Thẻ của VIB tại từng thời kỳ.
Các giao dịch thanh toán tiền hàng hóa, dịch vụ, nếu VIB nhận được toàn bộ khoản thanh toán cho Dư Nợ Cuối Kỳ vào hoặc trước Ngày Đến Hạn Thanh Toán, Chủ Thẻ sẽ không phải trả lãi cho số Dư Nợ Cuối Kỳ đã được thanh toán.
Nếu Chủ Thẻ không thanh toán toàn bộ số Dư Nợ Cuối Kỳ chậm nhất là vào Ngày Đến Hạn Thanh Toán thì VIB sẽ tính lãi theo quy định tại Biểu phí dịch vụ và lãi suất Thẻ của VIB tại từng thời kỳ đối với toàn bộ số Dư Nợ Cuối Kỳ và toàn bộ các dư nợ mới phát sinh trong kỳ tính từ ngày các giao dịch được thực hiện đến ngày Chủ Thẻ trả hết nợ.[/quote]

Rõ ràng là 27/8 em đã trả hết nợ rồi và 28/8 mới xài tiếp 43tr mà ngân hàng lại tính lãi khoản đấy của em là vô lý. Em cũng đã gọi tổng đài, nhân viên ko trả lời được và bảo ghi nhận gửi lên cấp trên.

1. Không có bất cứ thông báo hay khuyến cáo nào được đưa ra với khách hàng khi thanh toán chậm và xài tiếp thẻ. Cái này là dịch vụ khách hàng thôi, ko phải nó làm sai gì cả. Em vẫn nhận là lỗi mình thì mình chịu
2. VIB là số ít các ngân hàng áp dụng mức phạt không có giá trị max (mà nhân theo số tiền chậm trả luôn). Ai tiêu 100 củ mà quên 1 ngày cũng phạt 6 củ luôn. Hsbc: max 630k, vcb max 1tr, các ngân hàng khác thì tuỳ nhưng nó ko “mất dạy kiểu đó”. Em đã tìm khoảng 10 ngân hàng lớn thì mới thấy Tech và VIB là như vậy. Điều này đuơng nhiên là quy định và thoả thuận trước khi mở thẻ rồi nhưng về góc độ chăm sóc khách hàng thì họ đang coi lợi nhuận của mình trên hết.
3. Tính sai lãi với số tiền khách hàng dùng sau khi đã trả hết nợ.

Chỗ nào là lỗi của mình thì fai chấp nhận trả thôi, nhưng sẽ không dùng ViB nữa, vì với họ khách hàng không phải là quan trọng. Bản thân em đã từng trả chận thẻ HSBC 1 lần nhưng có nv gọi và khuyến cáo việc dùng thẻ và mức phạt cũng rất nhẹ nhàng.

Em cũng xài hsbc gần chục năm rồi, có lần hỏi nv về việc rút tiền mặt từ thẻ tín dụng, vì kẹt quá, thì nhân viên cũng tư vấn đầy đủ và nhắc đi nhắc lại: anh ơi, cố gắng đừng rút vì phí và lãi nó rất cao. Mặc dù điều đó đi ngược lại với lợi ích của ngân hàng nhưng nó lại tốt cho khách hàng.

Các cụ lưu ý nếu đang xài hoặc có ý định xài thẻ tín dụng của các ngân hàng nhé, đặc biệt chỗ phạt chậm trả và lãi (thường là không để ý hoặc bỏ qua lúc làm thẻ.)

Heart Alone

Xe đạp
E cũng dính phát hồi mở thẻ VIB là: Ck từ bank khác vào số thẻ để thanh toán dư nợ => trừ 50k tiền phí chuyển khoản sang số thẻ (VIB thu) + thêm 1 phát cũng trong tháng đó là nó trừ phí thường niên (lúc e mở ko được khuyến mãi phí thg niên) mà ko hề thông báo ===> cộng cả phí thường niên & phí ck nên vượt quá số tiền e chuyển để thanh toán dư nợ ===> ko đủ thanh toán dư nợ ===> lại bị phạt + tính lãi suất.
may là dùng thẻ cashback, lại đang trong thời gian x2 cashback t6,7 & CN nên mỗi tháng hoàn tầm 600-1tr, bù lại được kha khá.
à, bữa hôm điên quá định huỷ thẻ thì nó lại đòi 500k tiền phí do chưa dùng đc 1 năm, bó tay với VIB
lại p/s thêm phát nữa: Số tiền cashback nó chỉ ghi tổng chứ ko hề ghi rõ giao dịch nào được cashback bao nhiêu.
vote ko chơi với VIB

NhanDoKenMin

Đi bộ
E cũng dính phát hồi mở thẻ VIB là: Ck từ bank khác vào số thẻ để thanh toán dư nợ => trừ 50k tiền phí chuyển khoản sang số thẻ (VIB thu) + thêm 1 phát cũng trong tháng đó là nó trừ phí thường niên (lúc e mở ko được khuyến mãi phí thg niên) mà ko hề thông báo ===> cộng cả phí thường niên & phí ck nên vượt quá số tiền e chuyển để thanh toán dư nợ ===> ko đủ thanh toán dư nợ ===> lại bị phạt + tính lãi suất.
may là dùng thẻ cashback, lại đang trong thời gian x2 cashback t6,7 & CN nên mỗi tháng hoàn tầm 600-1tr, bù lại được kha khá.
à, bữa hôm điên quá định huỷ thẻ thì nó lại đòi 500k tiền phí do chưa dùng đc 1 năm, bó tay với VIB
lại p/s thêm phát nữa: Số tiền cashback nó chỉ ghi tổng chứ ko hề ghi rõ giao dịch nào được cashback bao nhiêu.
vote ko chơi với VIB
Em cũng mới xài thẻ VIB được 6 tháng, đang tính đóng thẻ mà sao thấy mất phí 500k vậy bác. Coi lại biểu phí thẻ của VIB thì thấy "Phí đóng thẻ trong vòng 6 tháng kể từ ngày phát hành lần đầu là 200k". Đúng là vụ cashback chỉ ghi tổng số tiền dược hoàn, kg ghi rõ giao dịch nào được hoàn bao nhiêu %. Cái này bên thì bên VPBank tốt hơn, có bảng sao kê chi tiết % được hoàn của từng giao dịch luôn.

Heart Alone

Xe đạp
Em cũng mới xài thẻ VIB được 6 tháng, đang tính đóng thẻ mà sao thấy mất phí 500k vậy bác. Coi lại biểu phí thẻ của VIB thì thấy "Phí đóng thẻ trong vòng 6 tháng kể từ ngày phát hành lần đầu là 200k". Đúng là vụ cashback chỉ ghi tổng số tiền dược hoàn, kg ghi rõ giao dịch nào được hoàn bao nhiêu %. Cái này bên thì bên VPBank tốt hơn, có bảng sao kê chi tiết % được hoàn của từng giao dịch luôn.
499k và 12 tháng mà cụ? hay tại hạng thẻ cụ thấp hơn nên chỉ có 200k/6tháng nhỉ?

Thêm phát chốt hạ: Giao dịch hoàn trả (giao dịch lỗi/huỷ) nó ko hề thông báo bằng tin nhắn, chỉ có cách vào xem lịch sử giao dịch mới biết. E cay cái bọn VIB này lắm rồi, chỉ vì nó đang khuyến mãi cashback nên mới dùng chứ chắc hết đợt này vứt đấy chả xài nữa

NhanDoKenMin

Đi bộ
đúng là phí đóng thẻ trước 12 tháng 500k bác ạ, em xem nhầm biểu phí hồi năm 2018 chỉ có 200k. Mà nó thu 500k cũng đúng rồi, thẻ em là Platinum Cashback, phí thường niên là 899k, thu ngay tháng đầu tiên, nhưng qua tháng thứ 2 nó hoàn lại cho 1tr5, nên giờ mình đóng thì nó thu lại 500k cũng đúng...kkkk.
Còn vụ tiền hoàn, nếu cụ xài app VIB trên điện thoại, ngay khi có sao kê là nó cập nhật tổng số tiền hoàn liền, nhưng kg có chi tiết từng giao dịch hoàn bác ạ.

Jayjayv

Xe đạp
Thêm phát chốt hạ: Giao dịch hoàn trả (giao dịch lỗi/huỷ) nó ko hề thông báo bằng tin nhắn, chỉ có cách vào xem lịch sử giao dịch mới biết. E cay cái bọn VIB này lắm rồi, chỉ vì nó đang khuyến mãi cashback nên mới dùng chứ chắc hết đợt này vứt đấy chả xài nữa
Cái này bên HSBC cũng thế mà cụ nhỉ. Giao dịch hoàn trả chẳng đc thông báo gì, refund của order ấy ạ. Mà e hay order online nước ngoài, order bị nước ngoài cancel thì số tiền hoàn về lúc nào cũng thọt 1 khoản :(

Nếu so 2 thằng VIB và HSBC thì e vẫn thấy VIB nhiều lợi ích hơn. E dùng Platinum HSBC và Elite VIB. Thấy hoàn tiền bên VIB đc nhiều hơn, thông báo số dư vào tài khoản nhanh và hợp lý. Bên HSBC e nạp xong mà chi tiêu thì hôm sau nó báo số dư vào loạn hết cả lên (qua SMS) nhiều lúc chả biết tính như nào.

CNT135

Xe tải
Cụ nhầm, 27/8 cụ thanh toán mới là thanh toán hết dư nợ của kỳ sao kê cũ và phạt trả chậm, chưa thanh toán lãi của kỳ (do cụ ko thanh toán hết dư nợ nên ko đc miễn lãi kỳ sao kê tháng 8)

CNT135

Xe tải
499k và 12 tháng mà cụ? hay tại hạng thẻ cụ thấp hơn nên chỉ có 200k/6tháng nhỉ?

Theo em biết thì giao dịch hoàn trả với tích điểm ko thằng nào thông báo qua tin nhắn cả, hình như cả phí thường niên cũng thế.
Em dùng TP, VP, Sacom, MB, Shinhan và ANZ trc đây đều thế cả.

Civic TN

Xe lăn
Theo em biết thì giao dịch hoàn trả với tích điểm ko thằng nào thông báo qua tin nhắn cả, hình như cả phí thường niên cũng thế.
Phí thường niên thu ko có tin nhắn cụ ạ.
E có cái thẻ Shinhan, lâu ko dùng đến, hôm qua thấy mail sao kê 330k. E điện cho đứa e bên Shinhan bảo đóng cho e cái thẻ (do ko có nhu cầu), nó bảo để xử lya miễn phí thường niên cho, và lại bắt e dùng.

emphailamsao

Xe tăng
Cụ nhầm, 27/8 cụ thanh toán mới là thanh toán hết dư nợ của kỳ sao kê cũ và phạt trả chậm, chưa thanh toán lãi của kỳ (do cụ ko thanh toán hết dư nợ nên ko đc miễn lãi kỳ sao kê tháng 8)
Lãi nó tính vào kỳ sau chứ có tính ngay đâu ah. Nhưng cái đó ko fai là vde quan trọng. Quan trọng là chỗ phạt 6% ko có số tối đa ấy cụ, nó rất mang tính lợi dụng khi khách hàng ko may quên. Cụ nào lỡ tiêu 2-3 trăm trong tháng mà quên 1 ngày là đi ngay tầm 2-3 chục củ đấy ạ.

Jayjayv

Xe đạp
Lãi nó tính vào kỳ sau chứ có tính ngay đâu ah. Nhưng cái đó ko fai là vde quan trọng. Quan trọng là chỗ phạt 6% ko có số tối đa ấy cụ, nó rất mang tính lợi dụng khi khách hàng ko may quên. Cụ nào lỡ tiêu 2-3 trăm trong tháng mà quên 1 ngày là đi ngay tầm 2-3 chục củ đấy ạ.
ko biết có phải nhờ cụ ko mà VIB mới có mail thông báo mức tối đa phạt chậm thanh toán

CNT135

Xe tải
Chính xác lãi kỳ trước tính vào khoản thanh toán kỳ sau mà cụ, nên cụ bảo nó tính sai là ko đúng. Cụ chỉ đúng mỗi khoản chỉ có tối thiểu mà ko có TỐI ĐA trong khoản phí trả chậm thôi, nhưng thực tế ít người bị phạt đến mức tối đa vì khoản thanh toán tối thiểu chả mấy khi đến 10tr.
Nó cho tận 15 ngày để thanh toán mà cụ ko chịu thanh toán sớm để chậm đâu phải lỗi do NH?
Nói chung đã dám dùng thì dám chịu, tự nhớ để thanh toán và chi tiêu cho phù hợp cụ ạ. Thẻ tín dụng dành cho người tiêu dùng thông minh, ko phải cứ tiêu bừa phứa mà được.

Chỉnh sửa cuối:

CNT135

Xe tải
Hình như cụ nhầm, 300tr/tháng trả tối thiểu cũng chỉ 15tr, phạt trả chậm 6% của 15tr cũng chỉ 900k, lấy đâu ra 2-3 chục củ?

emphailamsao

Xe tăng
Hình như cụ nhầm, 300tr/tháng trả tối thiểu cũng chỉ 15tr, phạt trả chậm 6% của 15tr cũng chỉ 900k, lấy đâu ra 2-3 chục củ?
Nó phạt trên số dư nợ tổng cụ ơi. Như em nó x 6% với 44 củ luôn chứ có nhân với khoản tối thiểu đâu ah.
ko biết có phải nhờ cụ ko mà VIB mới có mail thông báo mức tối đa phạt chậm thanh toán
Em ko nhận được ah.
Chính xác lãi kỳ trước tính vào khoản thanh toán kỳ sau mà cụ, nên cụ bảo nó tính sai là ko đúng. Cụ chỉ đúng mỗi khoản chỉ có tối thiểu mà ko có TỐI ĐA trong khoản phí trả chậm thôi, nhưng thực tế ít người bị phạt đến mức tối đa vì khoản thanh toán tối thiểu chả mấy khi đến 10tr.
Nó cho tận 15 ngày để thanh toán mà cụ ko chịu thanh toán sớm để chậm đâu phải lỗi do NH?
Nói chung đã dám dùng thì dám chịu, tự nhớ để thanh toán và chi tiêu cho phù hợp cụ ạ. Thẻ tín dụng dành cho người tiêu dùng thông minh, ko phải cứ tiêu bừa phứa mà được.
Em đang lấy ĐIỀU KHOẢN THOẢ THUẬN ra để nói chuyện với nó đấy ah, chỗ phạt hay tính lãi khoản 44 củ thì nó làm ko sai so với thoả thuận, chỉ mất dạy thôi. Phần này la em muốn cảnh báo mọi người. Còn đoạn tính sai lãi 43tr thì cụ đọc phần em trích trên web nó ở #1 nhé. Làm việc hay khiếu nại đều phải dựa vào thoả thuận, ko fai vì em mất tiền mà cay cú rồi cãi cho đúng về mình đâu. Hy vọng cụ cũng thông minh và hiểu ý em muốn nói.

Binhcoi8x

Xe tăng
Em dùng vp bank cũng vậy mà cụ, trả chậm 1 ngày nó cũng tính lãi trên toàn bộ dư nợ luôn.

Heart Alone

Xe đạp
Cái này bên HSBC cũng thế mà cụ nhỉ. Giao dịch hoàn trả chẳng đc thông báo gì, refund của order ấy ạ. Mà e hay order online nước ngoài, order bị nước ngoài cancel thì số tiền hoàn về lúc nào cũng thọt 1 khoản :(

Nếu so 2 thằng VIB và HSBC thì e vẫn thấy VIB nhiều lợi ích hơn. E dùng Platinum HSBC và Elite VIB. Thấy hoàn tiền bên VIB đc nhiều hơn, thông báo số dư vào tài khoản nhanh và hợp lý. Bên HSBC e nạp xong mà chi tiêu thì hôm sau nó báo số dư vào loạn hết cả lên (qua SMS) nhiều lúc chả biết tính như nào.
Phí thường niên thì năm 1 lần nên e chả rõ, nhưng giao dịch refund thì bên sacombank e đang dùng thông báo rất rõ ràng, Bank khác e ko dùng nên ko biết như nào

Chỉnh sửa cuối:

Phoenix87

Xe máy
E cũng mới bị y như cụ . Chậm đúng 1 ngày , may mà e tiêu có hơn 30 tr nên khoản lãi cũng chưa đến 1tr. Nhưng cái này giờ e mới biết đấy ạ :(

Vivuvip

Xe buýt
Em cứ debit cho lành, chả dại chơi credit mệt người!