Cảnh báo về chất lượng dịch vụ KTM Văn Tân, Đội Cấn

Mazda 3 2009

Xe hơi
Mình là khách hàng chọn mua xe Duke 125 bên KTM Văn Tân vì xe chính hãng và tin vào uy tín cũng như chất lượng dịch vụ của cửa hàng. Tuy nhiên, sau hai lần gặp vấn đề tại KTM Đội Cấn, mình bắt buộc phải viết bài này để cảnh báo tới các bạn có ý định mua xe để cân nhắc về thái độ và chất lượng dịch vụ hậu mãi tại đây; mặt khác, để KTM Đội Cấn rút kinh nghiệm và có trách nhiệm hơn đối với khách hàng, không để bị ảnh hưởng tới uy tín của hãng mẹ.
Trường hợp thứ nhất:
Khi bảo dưỡng định kỳ tại KTM Đội Cấn, mình phát hiện xe bị chảy dầu và đã đề nghị cửa hàng kiểm tra, thay doăng mới (chỗ xả dầu, do nghi bị mòn). Sau khoảng 1 tháng chạy, xe vẫn tiếp diễn tình trạng bị chảy dầu, mình lại đem vào hãng để khắc phục nhưng không hết (tổng cộng đem vào mất 3 lần). Khi kiểm tra, lượng dầu bị hụt hơn 0.5 L (trong khi mực dầu đổ tiêu chuẩn là 1,2 L). Tiền dầu AGIP đổ thêm vào xe, mình phải chịu hoàn toàn, tuy nhiên, có hỏi đây là lỗi của cửa hàng và do chất lượng xe, không phải do người sử dụng, theo đó, chi phí khắc phục phải do hãng chi trả, và đề nghị KTM cho phương án khắc phục dứt điểm lỗi trên. KTM Đội Cấn trả lời mình: bên em chỉ là đại diện tại Hà Nội, không phải KTM mẹ, nên mọi vấn đề do KTM Việt Nam tại TP. HCM chịu trách nhiệm và giải quyết, và chỉ xử lý sau khi KTM VN đưa ra phương án. Mình phải để xe lại cửa hàng mất gần 1 tuần và khi hỏi phương án sửa chữa thì nhận được câu trả lời như trên. Cuối cùng, lỗi chảy dầu xác định là do doăng KTM Đội Cấn thay không khít với lỗ xả và chỉ cần dán thêm keo vào là hết, song phải mất sau 3 lần đi lại mang tới cửa hàng, và gần 1 tuần xe đắp chiếu mới được khắc phục, và tiền đổ bù dầu đã chảy ra mình vẫn chưa được cửa hàng hoàn lại sau khi xác định lỗi không phải do người sử dụng. Thiết nghĩ, vậy KTM Đội Cấn chỉ có trách nhiệm bán xe, còn trách nhiệm bảo hành và chế độ hậu mãi thuộc về KTM VN tít tận TP. HCM.
Trường hợp hai:
Xe mình để trời mưa và lỗ xả con (trong bình xăng) bị tắc lâu ngày do bụi bẩn, do đó, nước mưa không thoát ra được theo vào bình xăng làm xe không nổ máy được khi đề. Tuy nhiên, sau khi mang đến KTM sục rửa lại bình xăng, hãng đã quên không xiết van an toàn xăng từ bình dẫn xuống chỗ bơm xăng điện tử, dẫn đến hiện tượng bị rò rỉ và xăng bị phun ra vào khoang máy. Sau ba hôm lấy xe từ hãng ra, mình ngửi thấy mùi xăng bốc nồng nặc, thử kiểm tra nhưng không phát hiện ra lỗi, hẹn sáng mai mang vào hãng thì trên đường đi làm về phát hiện xăng rò ra và phun chảy thành từng giọt trên đường. Sợ qua mình táp xe vào lề, không dám nổ máy đi tiếp do sợ thời tiết nóng nực của Hà Nội và nhiệt độ cao của máy xe (KTM nổi tiếng máy nóng) khi chạy gây cháy. Mình gọi KTM Đội Cấn để thông báo và nhờ giúp đỡ cứu hộ xe về hãng, song câu trả lời là có khả năng xe anh bị chuột cắn dây xăng và bên em hiện không có người anh thuê xe ôm đẩy về cửa hàng. Như mọi lần, câu đầu tiên là do lỗi của khách hàng và giảm phần trách nhiệm xuống mức thấp nhất. Mình dập máy và dắt xe vào cửa hàng sửa chữa gần đó, cuối cũng sau một hồi quanh co (do mình gửi ảnh chụp lại và bên kỹ thuật của cửa hàng xác nhận), bên KTM Đội Cấn đã nhận sau khi sục rửa và lắp lại bình xăng đã quên không chốt van an toàn xăng từ bình dẫn xuống bơm xăng dẫn đến hiện tượng xăng bị phun ra khi khởi động và vận hành máy. May mắn là mình kịp thời phát hiện và dừng xe táp vào lề đường nếu không thì không biết chuyện gì có thể xảy ra.
Qua hai câu chuyện, mặc dù chưa để lại hậu quả gì ghê gớm do mình đã kịp thời phát hiện và khắc phục và bản thân cũng rất bận, song mình thấy cần thiết phải viết bài phản ánh lại để kịp thời cảnh bảo tới mọi người về chất lượng dịch vụ và bảo hành của cửa hàng KTM Đội Cấn. Một là, để mọi người thêm thông tin và cân nhắc trước khi mua xe, thứ hai là để KTM Đội Cấn thay đổi lại thái độ làm việc với khách hàng, cần nâng cao trách nhiệm và chất lượng dịch vụ hậu mãi của mình.

Thân./.

mr_lonelyk51h

Xe đạp
Đang tính mua duke 390 bên đó. Mà nghe thế này thì có vẻ ko ổn lắm nhở

taditimtoi

Xe đạp
Cảm ơn cụ thớt,
em cũng cho KTM vào top rồi nhưng nếu phi vụ kiểu này chắc phải suy nghĩ cho nó lọt lưới thôi.

xikloom

Xe hơi
Cảm ơn cụ chủ đã cảnh báo, em cũng đang nhăm nhe em Duke 200, mà trước giờ cũng đọc vài bài phản ánh về chế độ bảo hành, hậu mãi sau bán hàng của cửa hàng nên không thấy có thiện cảm :(

quanghuyzzz

Đi bộ
cho em lót dép hóng tiếp. em cũng mới mua con RC200 ở đây @@!

Cứu Hỏa

Xe hơi
Không hiểu mấy bố bán xe PKL chính hãng ở VN này làm ăn kiểu gì, người ta mua xe ở hãng để được yên tâm về phần hậu mãi và bảo hành, thế mà làm ăn như xít thì ra mẹ nó ngoài mua xe cho rẻ...

Billduy

Xe tăng
Tội này khép vào khung " thiếu trách nhiệm gây hậu quả nghiêm trọng ".

Thu ky

Xe máy
Thôi tốt nhất Cụ bán xe này đi. Chuyển qua chơi xe hãng khác thôi. E nghe người ta bảo hãng xe này sx bên nhà A Tập thì phải.

kd_pcmax

Xe tải
em là người đứng giưã em chả bênh bên nào, nhưng cái gì cũng nên nghe từ 2 phía hoặc có thể cụ là bên các đại lý tư nhân khác cạnh tranh không lành mạnh lập thớt nói xấu KTM. Đọc qua thì e cũng thấy có mấy vấn đề, trước hết tiên trách kỷ hậu trách nhân, nói cho công bằng thì như sau :
-thứ 1: xe có 1,2 lít dầu, nếu gioăng bị hở thì ko thể nào chảy ngay 1 phát hết 0,5 l dầu được,nếu bị hỏng phớt có hiện tượng rỉ dầu thì nếu cụ ra thay cái gioăng ngay thì chả thể nào thiếu 0,5l dầu được cái này là do cụ cố tình vận hành xe trong thời gian dài khi biêt xe bị chảy dầu...
thứ 2 : theo em thấy mấy hãng xe tại VN đều đặt trụ sở chính ở trong SG, ngoài HN chỉ là đại lý hoặc VP đại diện, mà đại lý hoặc VP đại diện thì ko có quyền tự ý làm bảo hành cho cụ được. Đến e đi mua cái máy giặt cũng thế, chứ nói gì cái xe.
thứ 3 : là em chả thấy cái hãng xe motor ở HN có dịch vụ cứu hộ cả, toàn là tự thân vận động mang ra thôi cái này có lẽ các hãng nên có để hỗ trợ ae được tốt hơn

Trung Nhật

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
thegioiphukien.com.vn
Xe nó có thuơng hiệu và chất lượng các ae sẽ đc trải nghiệm, còn chế độ chăm sóc vẫn là do cách nhìn và cách làm của từng cá nhân.

lenam86

Xe buýt
xin chia buồn cùng chủ thớt.

lordship

Xe tải
Em mua xe ở Motorock chỗ anh Đạt Sài Gòn, cả chủ cửa hàng và kỹ thuật viên người miền Nam làm việc và ăn nói rất dịu dàng, dễ nghe. Mát cái lòng và đáng đồng tiền bát gạo.

Zinrua

Xe máy
KTM làm ăn chán đến thế hả cụ, trước em đến đấy định lấy con KTM DUKE 200

hanoi0910

Xe tải
em là người đứng giưã em chả bênh bên nào, nhưng cái gì cũng nên nghe từ 2 phía hoặc có thể cụ là bên các đại lý tư nhân khác cạnh tranh không lành mạnh lập thớt nói xấu KTM. Đọc qua thì e cũng thấy có mấy vấn đề, trước hết tiên trách kỷ hậu trách nhân, nói cho công bằng thì như sau :
-thứ 1: xe có 1,2 lít dầu, nếu gioăng bị hở thì ko thể nào chảy ngay 1 phát hết 0,5 l dầu được,nếu bị hỏng phớt có hiện tượng rỉ dầu thì nếu cụ ra thay cái gioăng ngay thì chả thể nào thiếu 0,5l dầu được cái này là do cụ cố tình vận hành xe trong thời gian dài khi biêt xe bị chảy dầu...
thứ 2 : theo em thấy mấy hãng xe tại VN đều đặt trụ sở chính ở trong SG, ngoài HN chỉ là đại lý hoặc VP đại diện, mà đại lý hoặc VP đại diện thì ko có quyền tự ý làm bảo hành cho cụ được. Đến e đi mua cái máy giặt cũng thế, chứ nói gì cái xe.
thứ 3 : là em chả thấy cái hãng xe motor ở HN có dịch vụ cứu hộ cả, toàn là tự thân vận động mang ra thôi cái này có lẽ các hãng nên có để hỗ trợ ae được tốt hơn
E thì nghĩ cụ hơi vội vàng khi kết luận người ta là đối thủ lên nói xấu, dìm hàng.
Việc xe ra dầu, không phải lúc nào chủ xe cũng kiểm soát được. Đồng thời, việc chủ quan không biết tầm quan trọng của việc ra dầu và không phải lúc nào cũng có thời gian để đem xe đi bảo hành (ví dụ cụ thể như e thì chỉ có thể đi ngày nghỉ chứ ngày thường còn phải đi cầy) nên việc đó cũng có thể xảy ra.
Việc xác định mối quan hệ giữa đại lý và hãng thì e không rõ nhưng vấn đề làm thế nào để hỗ trợ nhanh nhất cho khách hàng là trách nhiệm cũng như ý thức nghề nghiệp của saler. Việc đẩy trách nhiệm cho hãng ở HCM thì e thấy giống đem con bỏ chợ rồi (e chưa tìm hiểu nhưng hình như KTM Văn Tân ngoài việc bán hàng còn cả kỹ thuật, sửa chữa, bảo dưỡng theo chế độ bảo hành của hãng thì cũng ko thể nói trách nhiệm hoàn toàn nằm ở HCM được)

nguyenan0678

Xe đạp
E nhớ trc đây cũng đọc 1 bài kêu về chế độ bảo hành của ktm trên diễn đàn tinhte ko được đúng như cam kết. Giờ lại thêm bài này nữa, nên chắc sẽ từ bỏ ý định sắm ktm sau này khi mà có ý định lên mông nữa :))
Thank threat đã có bài cảnh báo :D

MorMT

Xe hơi
Bán hàng kiểu đấy thì ko đc rồi

MonEc

Đi bộ
Chỗ này mới mở lại ở 170 Giải Phóng thì phải.