Câu chuyện của một du học sinh Nhật Bản (2016 - 2020)

tran.hungvn

Đi bộ
Con diễn đạt chưa rõ, con xin lỗi ạ.

Ý của con không phải là con chưa quen với cách học đại học, con thấy không có vấn đề gì trong việc học ạ.

Ý của con là : con phải cố gắng học thật tốt để duy trì được học bổng cho các năm sau, và để chính con thấy hài lòng thì con phải cố 110% công sức, nhưng nếu học như thế thì chắc là con sẽ kiệt sức rất nhanh.

Con băn khoăn là : con có thể cố 90% công sức để vừa có thể duy trì được học bổng hay không ? vì với 90% công sức thì con mới đủ sức duy trì trong cả 4 năm học.

Bài viết của anh, chị đại học Kyoto thì con thấy khá đúng, vì campus trường con có tới 6000 sinh viên, mà trên thư viện lúc nào cũng rất vắng (chỉ vài trăm người học và đọc sách), và bản thân các bạn cùng lớp với con học cũng không cố gắng lắm.
Con không nên nghĩ là với 90% thì mới duy trì được 4 năm. Con cần "stretch yourself". Cái khó là lao động cật lực đến mức nào thì làm cho con phát huy khả năng tột cùng hoặc làm cho con gẫy cánh, thất bại.

Jochi Daigaku

Xe trâu
Con không nên nghĩ là với 90% thì mới duy trì được 4 năm. Con cần "stretch yourself". Cái khó là lao động cật lực đến mức nào thì làm cho con phát huy khả năng tột cùng hoặc làm cho con gẫy cánh, thất bại.
Con đang bối rối chính là như chú nói ạ.

- Học để lấy kiến thức thì không phải chỉ học các tiết học trên lớp, mà còn có rất nhiều hội thảo bổ ích, như là hội thảo này ngày 3/10 mà con đã bỏ lỡ (vì nếu nghe hội thảo thì con không đủ thời gian làm bài tập) : http://icc.fla.sophia.ac.jp/html/events/2016-2017/161003_Bukh_ Clauss.pdf

- Có rất nhiều hội thảo bổ ích để tăng kiến thức, nhưng xét học bổng thì nhà trường chỉ căn cứ vào kết quả các tín chỉ.

Bối rối quá :((

Koichi

Xe máy
E ở Mie ,80km đường dưới hoặc 110km cao tốc là đến Kyoto: ))
Giao lưu soap hả cụ :)):))
Cụ Meotom ở Mie ken à. Chắc cụ làm việc ở Mie Kaikan. Gia đình tôi cũng ở đó từ 1996 đến 2002. Giờ, mỗi lần sang Nhật là lại tìm mọi cách để chạy về Mie với bạn bè, ngắm kỷ niệm xưa

tran.hungvn

Đi bộ
Xin lỗi internet làm hỏng chú viết.
Cái quan trọng là con muốn gì? Muốn làm một kỹ sư "thường thường bậc trung" hay muốn làm "nhà khoa học giỏi". Nếu muốn làm nhà khoa học giỏi thì phải bỏ cả ngàn công sức (thousands percent). Sự tò mò của con mạnh đến mức nào? Chỉ có con mới trả lời câu hỏi này.

Jochi Daigaku

Xe trâu
Xin lỗi internet làm hỏng chú viết.
Cái quan trọng là con muốn gì? Muốn làm một kỹ sư "thường thường bậc trung" hay muốn làm "nhà khoa học giỏi". Nếu muốn làm nhà khoa học giỏi thì phải bỏ cả ngàn công sức (thousands percent). Sự tò mò của con mạnh đến mức nào? Chỉ có con mới trả lời câu hỏi này.
Con đã sốc lại được tinh thần ạ, con cảm ơn chú. Con vừa nỗ lực hết sức và hoàn thành xong hết các bài luận cho đến thứ sáu.
Bây giờ con sang Todai chơi và tranh thủ ôn luyện các bài đọc hiểu. Không hiểu sao khi dạo chơi quanh Todai, con đọc hiểu rất nhanh vào :P

Jochi Daigaku

Xe trâu
Tự nhủ : Cố gắng lên Jochi, hoàn thành tốt các tín chỉ và không bỏ lỡ các hội thảo trong tháng 10 này.

Jochi Daigaku

Xe trâu
Tự nhủ : Cố gắng lên Jochi, hoàn thành tốt các tín chỉ và không bỏ lỡ các hội thảo trong tháng 10 này.

Ảnh con vừa chụp ở thư viện trường ạ.
Hôm qua con không dám đi qua khu vực thông báo hội thảo, vì tâm lý bối rối : hội thảo hay quá mà không tham gia được thì bứt rứt lắm
Nhưng hôm nay, được các cô chú động viên, con đã lấy lại được tinh thần, quyết tiến lên rồi ạ.

medici_rider

Xe tăng
Thực ra cũng chả biết khuyên gì, có tuổi trẻ thì cứ mạnh dạn theo đuổi đi, xem mình làm được đến đâu.

Jochi Daigaku

Xe trâu
Todai huyền thoại
Cứ mỗi khi con muốn lấy lại tinh thần học tập, con lại sang Todai chơi ạ.

Jochi Daigaku

Xe trâu
Mơ ước một ngày nào đó, sẽ được học PhD tại Todai :P

Jochi Daigaku

Xe trâu
Con vào canteen của Todai mua cái gì ăn nhẹ chiều nay, rồi học bài một lúc.
Tối về con sẽ up ảnh canteen của Todai.
Chúc các cô, chú, bác một buổi chiều vui vẻ ạ.

Ho Cong

Xe buýt
Theo chú cháu nên theo học ngành nào liên quan đến ô tô ý, rồi vào đây bàn chuyện xe cộ với cô chú trong này vài năm nữa cũng ko hết chuyện nhé, chú là thik xe của Nhật bản lắm (xe j cũng thik nhưng khoái xe hơi nhất).
Nhà chú ở gần cầu Yên hòa, chắc nhà cháu cũng gần đâu đó?
Chúc cháu thành công!!!

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
vâng tiếng việt trước em đi học toàn 4,5 điểm thôi cụ/mợ ạ ;( cụ/mợ dạy em xin nghe :))
em vào thớt cmt với chủ thớt vì thấy liên quan tới nhật mà em cũng đang bập bẹ mấy chữ aiueo, em không có ý khoe với ai về tiếng nhật và cũng chẳng tự nhận em giỏi bao giờ cụ/mợ ạ :))))) cụ/mợ cứ nghĩ mặc định cho em giỏi rồi nạt em là không được ạ :)) , cụ/mợ bảo em đừng chày cối thì thực ra cụ/mợ thấy em chày cối chỗ nào ạ?(chỉ em để em rút kinh nghiệm với ạ :(( ). em mà nghĩ em giỏi thì em chẳng phô ra làm gì nhưng cụ/mợ thấy em dốt mà cứ giấu đi thì không được có phải không ạ.

cụ Gúc máy móc lắm cụ/mợ ạ em không làm theo cách này bao giờ ạ #:-s

vâng em cũng nghĩ như cụ/mợ, kể cả các cụ mợ ấy có lao vào mà chỉ đọc câu đấy thì cũng chịu luôn ạ
Bể học là vô bờ, NN cũng thế. Đến tiếng mẹ đẻ còn ko ai dám nhận mình là giỏi, nói gì đến NN, kể cả đã sống ở nước đó nửa cuộc đời.
Các cụ có nói: biết thì thưa thốt, không biết thì dựa cột mà nghe.
Bản thân tôi ko muốn viết tiếng Nhật ở đây 1 tí nào cả. Nhưng cụ/ mợ vẫn có giọng ngoan cố như vậy thì để tôi chỉ ra cái sai của cụ/ mợ nhé.
Mà cái sai này chỉ có ở người học tiếng Nhật dưới 1 năm.
Cụ mợ viết:
そうですね。総らいのために勉強してください。
Ý muốn nói rằng: Đúng rồi, hãy học đi vì tương lai.
Cụ / mợ sai ở từ 総らい "tương lai"
Chữ Hán của nó là 将来. Vì cụ /mợ viết trên bàn phím là S O R A I nên mới đưa ra cái từ vô nghĩa 総らい
Đúng của nó phải viết là (theo từng phím) S Y O U R A I
Cái từ vô nghĩa bên trên, đến phiên dịch chính thức cũng chả hiểu được vì nó làm gì có nghĩa, nói gì đến công cụ dịch tự động Google?
Cụ/ mợ hẳn biết từ 将来 mới dám nói trên này, nhưng viết xong ko chịu xem lại. Đến khi bị nhắc vì vô duyên dùng ngoại ngữ ở đây + viết sai
lại cãi chày cãi cối.

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Chú meotom2010 cho con hỏi : có đúng là sinh viên Nhật ra trường, xin việc không cần phải xuất trình bảng điểm ? Có phải không ạ ?
Con cảm ơn chú.
"Chú" không học ở Nhật nên không biết "cháu" ạ.
"Chú" chỉ nhớ là khi chú nộp bằng ĐH cho bên này thì ko cần phải nộp bảng điểm

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cụ Meotom ở Mie ken à. Chắc cụ làm việc ở Mie Kaikan. Gia đình tôi cũng ở đó từ 1996 đến 2002. Giờ, mỗi lần sang Nhật là lại tìm mọi cách để chạy về Mie với bạn bè, ngắm kỷ niệm xưa
Thời cụ ở đây chỉ có Mie Kaikan là có người VN thì phải. Mà nhà cụ hồi đó ở đâu thế?
Giờ Mie kaikan đổi tên rồi, đến nay đổi đã 3-4 lần.

ConDuongBlue

Xe tăng
Haizzzz, cháu nghe cái thớt này giống quảng cáo trung tâm du hoc trá hình lớm ạ....
Sorry các cụ nếu thấy cháu phiền, cơ mà giọng điệu, lối dẫn dắt, các kiến thức cháu nó gọi là ban đầu...giống lắm lắm ợ....
Hay cháu bệnh rồi, cháu nghĩ quẩn nhỉ, cháu chạ tin ai được nữa, sau cái vụ cháu bị lừa hơn 10 năm trước
Cụ sợ cành cong rồi, em nghĩ đến giờ phút này cháu nó vẫn có những thông tin bổ ích cần cho nhiều CCCM trên này đang có con cái tuổi học hành , chưa thấy quảng cáo gì để cụ lo lắng :)