[Funland] Xe máy- Đã đến lúc nên hạn chế được rồi.

Tri_BK

Xe hơi
Quy chuẩn làn đg mình hơi dở từ 2.5 m đến 3.5m (?) Nên không kẻ đc làn hẹp 1.5m - ý là 4 bánh đi vào đó sẽ bị dẵm vạch mà k cần phân làn- phân làn trong phố hơi khó vì nhiều ngã 3,4 xe phải chuyển làn để đi theo hướng.
Kẻ 3.5 m trong phố thì lại quá rộng 2 xe 4b đi sống song trong cùng 1 làn mà k bị dẵm vạch.

Để ý bên thái họ kẻ làn chỗ ngã 3,4 xen kẽ 2m vừa 1 xe 4b với 1.2m - quy chuẩn VN k cho phép kẻ ntn, vừa 2 xe máy nên chỗ nào xếp vào đúng chỗ đó và tất cả cùng quá không bị chèn ép nhau.
theo qcvn 07-2016 thì làn đường đô thị là từ 3.5m -3.75m thêm khoảng 0.75m dải an toàn, tương ứng với tốc độ kế 40-100kph. Kể ra trong phố mà kẻ làn rộng thế này (để ứng với tốc độ 100kph max) thì cũng hơi xa xỉ.

dealer-ck

Xe tăng
Đi đường thì nên nhường 1 khoảng không gian bên phải cho XM họ đi. Nhiều ông 4b đi còn cố tình chèn lấn vào để bịt đg XM, nhìn rất chi là ngứa mắt. Tham gia Gt ngoài luật thì nó còn theo thông lệ và văn hoá nữa.

VladimirP

Xe tải
Nguyên nhân gay tắc đường là do ô tô 80%, xe máy 20%, tỉ lệ 4:1, bằng thể tích chiếm chỗ, vậy nên hạn chế cái nào thưa các gsts rao thông.
Cái hội ra luật chúng nó toàn đi oto nên đương nhiên là sẽ cấm xe máy với lý do nêu ra: "oto là văn minh, tiện lợi"

ubisapro

Xe trâu
Chắc cấm hết cho thoáng :D

blackpaint

Xe container
Cụ nhìn ảnh tắc đường sao không thắc mắc tại sao toàn ô tô đi trước, không thấy cái xe máy nào? Cụ đừng bảo là tại ô tô đi nhanh hơn nhé, vì tốc độ trong thành phố thì xe máy với ô tô như nhau.
Ô tô đi trước được là vì ông to hơn nên đè được xe máy.
Cho xe máy có làn riêng thì đường nó mới thoát. Cụ đi hết vào làn trong thì cũng có nhanh hơn được đâu.
Nguyễn Xiển đấy, xe máy đi hết lên vỉa hè mà vẫn tắc.
Đường 1 chiều làm gì có tắc, nhiều phương tiện thì ùn. Tắc ở chỗ: nếu xe rẽ phải ko đi sát vào làn trong cùng, xe ô tô đi ko đúng vào giữa làn làm cản trở các xe đi đúng làn. Cụ bảo ô tô chèn xe máy thì em thấy thật vớ vẩn. E đang đi bố thằng nào chèn được em, em cứ đi thẳng, ông nào thích vượt thì đi sang làn ngoài cùng. Chẳng qua cụ thấy ô tô đi trước mà hết chỗ lách rồi cụ tự lên vỉa hè tranh đường của ng đi bộ, chứ cụ đi sau xe ô tô thì nó làm sao??? Ô tô nó có dừng đâu mà cụ bảo nó gây tắc. Mà thật kì lạ: nếu xe máy đi sau ô tô, có vật cản ô tô dừng thì mình đi sau ô tô, sao cứ phải bắt nó đi sau mình??? Quyền to thế nhỉ? Nếu e đi xe đạp, e bảo các xe máy phải để hẳn 1 làn cho e đi thì cụ nghĩ sao???

blackpaint

Xe container
Bây giờ tắc đường 90% do ô tô, chỉ 10% do xe máy, các cụ làm thí nghiệm là ra ngay.

Tóm lấy 1 vụ tắc đường bất kỳ, chụp ảnh lại như ảnh dưới.
Nếu nhặt hết xe máy trong ảnh vứt đi, vẫn tắc như cũ.
Nếu nhặt hết ô tô trong ảnh vứt đi, thông ngay.

Kết luận: ô tô là nguyên nhân gây ra 90% vụ tắc đường.

Screenshot_2022-05-14-18-48-06-46_d45a6b1f496fd7b2f46f16431b6c173e.jpg
Vậy tắc đường chủ yếu nơi giao nhau phải ko cụ? Chứ có phải trên đường 1 chiều đâu, vì trên đường 1 chiều ko có tắc, chỉ có ùn. Lần lượt đi thôi, nếu ô tô dừng đỗ gây cản trở thic e đồng ý, còn ô tô cứ di chuyển đúng làn đường (đi vào giữa làn, đừng dạng háng) thì cứ tuần tự mà đi thôi

Lucas_lee

Xe tăng
Xe máy chạy làn ô tô cũng nhiều phết đấy.
Đặc biệt làn sát giải phân cách đường Nguyễn Trãi. Dưới bóng đường sắt trên cao chắc là râm mát hơn.
Đường Nguyễn Trãi thì đúng là thảm họa, lộn xộn ko thể tả được. Em chưa đi cái đường nào mà xe máy với ô tô nó lại lẫn lộn đến vậy. Xe máy dàn hàng từ làn trong cùng ra làn ngoài cùng, rồi tạt đầu các kiểu. Hic.

Thíchrausạch

[Tịch thu bằng lái]
Đường 1 chiều làm gì có tắc, nhiều phương tiện thì ùn. Tắc ở chỗ: nếu xe rẽ phải ko đi sát vào làn trong cùng, xe ô tô đi ko đúng vào giữa làn làm cản trở các xe đi đúng làn. Cụ bảo ô tô chèn xe máy thì em thấy thật vớ vẩn. E đang đi bố thằng nào chèn được em, em cứ đi thẳng, ông nào thích vượt thì đi sang làn ngoài cùng. Chẳng qua cụ thấy ô tô đi trước mà hết chỗ lách rồi cụ tự lên vỉa hè tranh đường của ng đi bộ, chứ cụ đi sau xe ô tô thì nó làm sao??? Ô tô nó có dừng đâu mà cụ bảo nó gây tắc. Mà thật kì lạ: nếu xe máy đi sau ô tô, có vật cản ô tô dừng thì mình đi sau ô tô, sao cứ phải bắt nó đi sau mình??? Quyền to thế nhỉ? Nếu e đi xe đạp, e bảo các xe máy phải để hẳn 1 làn cho e đi thì cụ nghĩ sao???
Đúng là bển ngoài thì xe đạp có làn riêng, thường là trên vỉa hè mà cụ.
Với xe máy vs êto trên đg ko phân làn thì rõ như nhau về mặt pháp luật.

Nhưng bản chất tốc độ lưu thông và thoát đường tắc thì xe máy thoát nhanh hơn. Nêú để xe máy thoát đc thì nhân quả là êto làn ngoài bớt bị vướng xe máy, cũng thoát nhanh hơn.
Đằng này tị nhau, thấy nó mớ đc lối thoát mà mình phải nằm theo lane thì ghét, ô mầy phải lao sang làn trong cùng cho bọn mầy nằm dí lại vs ô ^^

Kiểu 2 con dê qua cầu mà thôi.
Dĩ nhiên ô xe mấy phi ra làn ngoài cũng sẽ làm chậm lưu thông của dòng êto.

haipvg

Xe tăng
Cũng cần phải sửa quy tắc đi lại trong thành phố để giảm ùn tắc (không rõ có phải sửa luật hay không nữa). Ví dụ: dành riêng 1 làn sát lề cho bus và xe máy lưu thông, ô tô tuyệt đối cấm đi vào, ô tô rẽ phải từ làn của mình chứ ko đi vào làn này. Ô tô muốn dừng đỗ thì đi qua làn này lên vỉa hè. Tại giao lộ chờ đèn thì ô tô dừng phía vạch sau, xe máy được lên phía trước, nhất là xe máy rẽ trái được phép di chuyển từ bên phải vào vị trí chờ rẽ. Đường mà có 2 chiều xe máy, 1 chiều ô tô thì kẻ vạch chia 2 chiều lệch chứ ko kẻ tim đường. Nút giao cố gắng bố trí phân cách mềm để dịch chuyển phần đường to nhỏ khác nhau cho buổi sáng và chiều.

vovinhan

Xe máy
Đã cấm thì cấm hết luôn, cấm cả ô tô lẫn xe máy. Chứ cấm bên nào cũng thấy vô lý cả.

Kia_fote

Xe điện
Nếu oto thì phát triển hẳn công cộng, còn không thì nên chỉ cho phép xe máy
Em cũng nghĩ như cụ. Chỉ có xe đạp, xe máy và xe bus thì đường bớt tắc ngay. Cơ mà ô tô cá nhân mang lại khoản thuế to đùng, nên ko dám cấm, quay ra bắt nạt xe máy :))

Diep1979

Xe điện
Các bác ô tô nhiều bác đi ý thức kém lắm

Giải quyết tốt việc di cư hàng ngày và “tạm trú” có hộ khẩu là hết tắc liền. Người nghèo ở quê có việc, người khá giả không lên HN nữa. HN 4 mùa vắng như … tết =))

formen

Xe lăn
theo qcvn 07-2016 thì làn đường đô thị là từ 3.5m -3.75m thêm khoảng 0.75m dải an toàn, tương ứng với tốc độ kế 40-100kph. Kể ra trong phố mà kẻ làn rộng thế này (để ứng với tốc độ 100kph max) thì cũng hơi xa xỉ.
Vâng cụ, những việc này cc nghĩ ra quy chuẩn cần tập trung nghiên cứu, sử dụng khoa học kỹ thuật ứng dụng vào điều chỉnh hành vi của ng tham gia gt, sau đó mới đến việc của chế tài pl hay ý thức gt.
Thái nó làm đc thì cử đoàn sang học :D, rồi áp dụng thôi.

SesameStreet

Xe điện
Cụ cứ nhích dần, nhích dần vào làn phải thì xe máy nó phải nhường chứ còn gì nữa?

phancds

Xe hơi
Thông thường nhìn thấy ô tô đi dưới lòng đường, xe máy đi trên vỉa hè là ta kết tội cho ô tô đẩy xe máy lên ngay mà không thấy được bản chất của sự việc.
Nhìn những hình ảnh sau thì cụ bảo ai đẩy xe máy lên vỉa hè? Ai đẩy xe máy dắt lên vỉa? Ai đẩy xe máy đi ngược chiều? Ai đẩy cả ô tô lên vỉa hè khi tắc đường?
Đó chẳng phải là thói khôn lỏi, giành giật, vô pháp đẩy xe lên vỉa hè hay sao?
Toàn xe máy đẩy xe máy lên vỉa hè

Rủ nhau dắt bộ hàng đoàn đi ngược trên vỉa hè khi có xxx

Làm hàng tào chắn thì ta đi ngược cả dưới đường

Xe ô tô cũng phi lên vỉa hè
Gửi cụ bức ảnh sáng nay mới chụp (có clip khoảng 1km) xe ô tô nhường làn trong cùng cho xe máy đi. Tuyến này ô tô đi văn minh nhất Hà Nội.

Duc Sang

Xe container
Gửi cụ bức ảnh sáng nay mới chụp (có clip khoảng 1km) xe ô tô nhường làn trong cùng cho xe máy đi. Tuyến này ô tô đi văn minh nhất Hà Nội.
Nếu làn đó không cấm ô tô thì ô tô không sai cụ ạ. Xe máy vẫn có thể đi trước hoặc lần lượt theo ô tô cơ mà?
Tại sao nhất định cứ bắt phương tiện khác tránh ra cho mình đi trong khi họ đang đi đúng luật?

ngocvt

Xe buýt
Cụ nói vậy cũng đúng. Nhưng cũng chưa đúng. :D
Đường là làn hỗn hợp, Oto & xe máy đi chung làn. Xe nào đến trước, sẽ đi trước.Các ông đi xe máy tại sao không đi xuống làn đường, xe nào dám chèn ép. Tắc đường thì tắc chung, đến sau thì xếp sau, chẳng qua xe máy bon chen luồn lách k chịu xếp hàng nên mới chui lên vỉa hè rồi lại đi chửi ô tô.
có bọn oto đi ngu vl ra, có mỗi đi thẳng hàng mà cũng ko làm nổi, chen lấn vô tội vạ, hqua đi tuyến Nguyễn Trãi - Quang Trung Hà Đông mới thấy mấy tay oto đi bố láo đến mức nào. Cứ chen chen, ngồi trong xe mưa k đến mặt nắng k đến đầu mà còn đi mất dạy :v. E cứ căn cái xe của e vào giữa lane, kệ mịa bọn gà đỗ đèn đỏ cứ chếch chếch, mỗi ông chếch nhau 20cm thì hết bố cái đường r

SesameStreet

Xe điện
Nếu làn đó không cấm ô tô thì ô tô không sai cụ ạ. Xe máy vẫn có thể đi trước hoặc lần lượt theo ô tô cơ mà?
Tại sao nhất định cứ bắt phương tiện khác tránh ra cho mình đi trong khi họ đang đi đúng luật?
Thế sao ô tô không chịu đi sau cái xe máy kia mà cứ phải vượt lên trên xe máy khi đánh sang làn phải?