[Funland] Chậm mở cửa Cơ hội đầu tư sẽ không quay trở lại Việt Nam

muoibaconcho

Xe điện
Vì thế nên anh CT SG giờ ra TƯ ngồi ban KT đấy cụ, từ khi TƯ trực tiếp điều động chống dịch, QĐ tiếp quản đường phố, mọi chuyện đã đỡ phần nào rồi, Đài thương lúc đầu lo sợ chuyện chính trị nhưng giờ thì họ nói thế mới yên tâm.
Em chả dám nói trái chiều vì sợ min mod bem lắm nhưng cụ cứ nhìn con số nhiễm, con số tử vong của SG ở thời điểm anh Gió và sau thời điểm anh Gió để hiểu cái đỡ phần nào của cụ là con số tăng hay giảm.

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Thế sau 2 tháng nổ tưng bừng, sập hệ thống y tế, chết như ngả rạ thì đúng hay sai. Nhìn SG thì biết. Ưu tiên kinh tế đấy.
Đúng, đủ thì đày tớ không làm được thì nghỉ. Làm đày tớ, lương nhận đủ, gia đình nhận bổng lộc, xe riêng đi, nhà công vụ ở....lại còn lý sự "tao khoá nhà tao cho an toàn".
Có dịch thì phải đưa giải pháp, phương án chống, thời gian, nguồn lực.....phối hợp tất cả lực lượng thực hiện.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra nó cũng muốn VN tiêm nhanh VC rồi mở cửa. Bị nhễm thì chữa. Chứ đóng mãi thì chết là chắc. Tiêm nhanh mở ra còn sống.

NSNN ko có dự phòng nữa đâu. Giờ chống dịch là đang móm, dựa và tiết kiệm chi hội họp thôi.

Cụ để ý giừo TTCP cũng ko còn nói mạnh việc bóc tách F0 ra khỏi cộng đồng nữa rồi.

Như HN xét nghiệm hơn 3tr mẫu mới phát hiện hơn chục ca +. XN tràn lan cả vùng xanh là lãng phí. Như Q Cầu Giấy chỗ em, Xn mấy ngày rồi đều (-) , là vùng cũng hơn chục ngày ko có F0
Việc xét nghiệm đại trà đã có nhiều chuyên gia khuyên không nên làm ngay từ đầu dịch rồi, vấn đề là không ai trên cao chịu lắng nghe và dám quyết.:(|)

meotamthe

Xe cút kít
Em chả dám nói trái chiều vì sợ min mod bem lắm nhưng cụ cứ nhìn con số nhiễm, con số tử vong của SG ở thời điểm anh Gió và sau thời điểm anh Gió để hiểu cái đỡ phần nào của cụ là con số tăng hay giảm.
Dịch lây cộng đồng cụ phải xác định sau ít nhất 6 tuần mới có xu hướng giảm cụ ạ, em thấy bước đầu trong thông báo của BYT đồ thị đang đi xuống.

muoibaconcho

Xe điện
Dịch lây cộng đồng cụ phải xác định sau ít nhất 6 tuần mới có xu hướng giảm cụ ạ, em thấy bước đầu trong thông báo của BYT đồ thị đang đi xuống.
Vâng, đi xuống bằng với cuối tháng 8. Còn 8 tháng trước đó thì chắc là chưa có dịch lây cộng đồng.

cadan

Xe container
Có thể ko bỏ đi

nhưng lượng DN định chuyển từ anh hàng xóm phía Bắc sang VN sẽ tính lại

hoặc ko chuyển nữa

hoặc sang mấy hàng xóm khác trong Asean như Cam, Phi…

thì cũng mệt đấy ạ

meotamthe

Xe cút kít
Vâng, đi xuống bằng với cuối tháng 8. Còn 8 tháng trước đó thì chắc là chưa có dịch lây cộng đồng.
Em nghĩ cụ không hiểu rõ rồi, khi anh Gió còn ở đó, phong cách của anh ấy không khiếp dịch lắng xuống, cụ nên nhớ cách anh ấy giải quyết vấn đề nặng về làm hình ảnh và duy ý chí, nên 6 tuần không được tính cho lúc đó. Khi cách thức phòng dịch thay đổi, lúc đấy mới có hy vọng ít nhất sau 6 tuần có chuyển biến tốt.

muoibaconcho

Xe điện
Em nghĩ cụ không hiểu rõ rồi, khi anh Gió còn ở đó, phong cách của anh ấy không khiếp dịch lắng xuống, cụ nên nhớ cách anh ấy giải quyết vấn đề nặng về làm hình ảnh và duy ý chí, nên 6 tuần không được tính cho lúc đó. Khi cách thức phòng dịch thay đổi, lúc đấy mới có hy vọng ít nhất sau 6 tuần có chuyển biến tốt.
Vâng, ta luôn đúng, địch luôn sai. Chỉ có con số, nó chả biết ta với địch gì sất

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Ngay từ cái ngày cuối tháng 8, khi dân SG đổ xô đi siêu thị thì ai cũng biết là số ca nhiễm nó phải tăng vọt. Kết quả đúng như thế thật.
Thế còn hiện nay thì sao, số ca nhiễm ở SG có giảm đi so với cuối tháng 8 không? Trong khi để thực hiện giải pháp đó thì chính quyền và nhân dân SG đã phải hy sinh rất nhiều.
Hiệu quả hay không tự các cụ đánh giá.
Tổng số ca chết giảm nhiều đó cụ, em vài ngày vào ngó số liệu 1 lần cụ.
Tổng số ca nhiễm/ngày tháng 8-9 thì không giảm cứ loanh quanh 10k/ngày. Nhưng số người tử vong giảm rõ, tháng 8 toàn 350-400 người/ngày. Bây giờ giảm nhiều.
SG số người đã tiêm VX mũi 1 và 2 + số người bị nhiễm covid đã khỏi, sẽ sớm tạo đươc miễn dịch nhất định trong cộng đồng và giảm quá tải Y tế. SG cũng phải mở dần để hoạt động trở lại

Chỉnh sửa cuối:

vnhn

Xe tăng
Trong khi nhiều anh offer đang chửi rủa thì Hồng kông vừa đầu tư 365 triệu usd vào Quảng ninh: https://www.google.com.vn/amp/s/www.vietnamplus.vn/quang-ninh-trao-quyet-dinh-dang-ky-dau-tu-cho-du-an-hon-365-trieu-usd/741770.amp
Doanh nghiệp này vào từ lâu rồi. KCN Sông Khoai bán đất cho bọn này đầu tiên từ năm ngoái, bây giờ nó mới ra giấy phép đầu tư nên mới lên hình. Trước em cũng có 1 thời gian ngắn làm việc liên quan đến FDI nên biết các DN FDI quan trọng vô cùng, rất nhiều địa phương đổi đời từ FDI. Một DN FDI khi mà đã đi thì rất khó để quay lại nên các lờ đờ nhà mình thật sự đang rất đau đầu đấy.

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Em có cảm giác do chỉ đạo dập dịch quá quyết liệt và gắn luôn trách nhiệm người đứng đầu địa phương nên nhiều tỉnh đúng là làm quá chặt do sợ trách nhiệm. Có vài còn covid là áp 16 luôn làm đứt gãy chuỗi cung ứng, ảnh hưởng đến tất cả người dân trong tỉnh.
Tư duy quản trị ko có mà chỉ có tư duy giữ ghế nên ko dám quyết một vđ gì

poiuy

Xe cút kít
Trước đó, tức là tháng 8, cũng đi ngang ở mức 3-4k cụ nhé. Cuối tháng 8 còn giảm về 3,5k, lock xong lên 10k.
Trước đó ko xét nghiệm, người bệnh còn chưa chết nhiều nên ko biết dịch đã âm thầm len lỏi vào mọi nơi rồi, chủ quan tưởng ngon chứ ko phải là lúc đó ít thật đâu.

muoibaconcho

Xe điện
Trước đó ko xét nghiệm, người bệnh còn chưa chết nhiều nên ko biết dịch đã âm thầm len lỏi vào mọi nơi rồi, chủ quan tưởng ngon chứ ko phải là lúc đó ít thật đâu.
Dư lày là chưa xét nghiệm hả cụ ơi.
Screenshot 2021-09-19 211502.jpg

Amager

Xe tải

Gửi các cụ trong lúc FDI tây kêu gào ầm ĩ thì LG FDI Hàn đã đầu tư thêm 1.4 tỉ đô la Mỹ vào nhà máy Hải Phòng.

Bắc Nam một nhà cụ ơi :D
À vâng, em cũng không có ý gì, em chỉ so sánh là nếu làm chặt thì cũng không quá đến nỗi, mong lần sau rút kinh nghiệm ;))

qkace

Xe điện
E cũng vote cho khoá tiếp. Phải khoá chặt. Dập bằng được dịch.
Vội vã làm gì.
Dân tớ vẫn khoẻ lắm.
Khú khú
Em cũng ủng hộ khóa tiếp. Nhưng khóa này mới làm được có mấy tháng mà cụ. Khóa tiếp phải đến 2025 mới bắt đầu thì lâu quá 😉

Các doanh nghiệp FDI bây giờ hốt là phải. Đáng lẽ bây giờ phải là thời điểm các nhà máy chuẩn bị giao hàng cho các đối tác Âu Mỹ để họ bán vụ Giáng sinh với tổ chức Black Friday cuối tháng 11. Tình hình này thì vụ làm ăn cao điểm trong năm của họ coi như bỏ. Giờ họ buộc phải tính toán lại kế hoạch kinh doanh để không còn bị phụ thuộc vào VN nữa mà sẽ phân tán đơn hàng. VN có hồi phục lại cũng phải mất cả nửa năm nữa vì tây nó còn nghỉ ngơi giáng sinh thì đặt hàng cho ai. Về cơ bản để hồi phục như 2020 cũng là cả quá trình mà bây giờ không có đơn hàng sản xuất thì hồi phục cũng khá lâu, mà chính phủ cũng cạn tiền để nuôi mấy trăm ngàn công nhân đang tạm thời thất nghiệp.

VCHDHN

Xe container
cả thế giới bị, riêng gì VN doanh nghiệp nào gấp họ đi thôi kệ họ.
Cu này cho làm chủ tịt HN được đấy. Mịa, doanh nghiệp nó như dòng máu trong cơ thể của 1 nước. Thằng vội thì bỏ đi, thằng k vội nhưng cảm nhận éo có tương lai qua việc chống dịch....Hết máu thì còn éo gì:))

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Ní bơm cho mấy tr liều vx, ko mở thì phí công nó lobby à.