[Funland] Chậm mở cửa Cơ hội đầu tư sẽ không quay trở lại Việt Nam

metalins

Xe tăng
Chúng nó rung cây tý thôi.
Hồi trc em cũng nghĩ là CP mình phải thế lọ phải thế chai nghĩ lại thì tại sao lại cứ phải lo cho bọn FDI, hơi tý là đội nó lên đầu như vậy.
Dịp này cũng là dịp để mình có chút nắn gân lại với tụi FDI, khi hồi đầu dịch chúng nó có chung tay đóng góp cho CP như các DN nội đâu. Mà to mồm kêu phải hy sinh vì chúng nó.
Nói chung hết tháng này thì cũng phải mở lại thôi nhưng ít nhất thì tụi FDI cũng đã phải mở mồm cam kết hỗ trợ và tuân thủ theo mọi q.định của CP mình khi từng bước mở cửa sx lại.
Cụ lại nhầm. FDI nó là doanh nghiệp nên việc hỗ trợ chống dịch cho 1 CP nc khác ko đơn giản. Em biết có doanh nghiệp Châu Âu họ ko thể đóng góp cho CP VN chống dịch vì họ ko có chức năng đó theo quy định của luật nc họ. Đó là việc của hai CP với nhau, nếu họ tự ý làm ko đc CP họ đồng ý có thể vi phạm luật về rửa tiền hoặc tham gia vào hành vi tham nhũng ở các nc đang phát triển. Họ chỉ hộ trợ đc nhân viên của họ thôi.

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lại nhầm. FDI nó là doanh nghiệp nên việc hỗ trợ chống dịch cho 1 CP nc khác ko đơn giản. Em biết có doanh nghiệp Châu Âu họ ko thể đóng góp cho CP VN chống dịch vì họ ko có chức năng đó theo quy định của luật nc họ. Đó là việc của hai CP với nhau, nếu họ tự ý làm ko đc CP họ đồng ý có thể vi phạm luật về rửa tiền hoặc tham gia vào hành vi tham nhũng ở các nc đang phát triển. Họ chỉ hộ trợ đc nhân viên của họ thôi.
Cụ am tường thật. E thấy toàn gọi FDI và đại sứ lên cùng 1 lúc, vì 1 phần đúng như cụ nói, 2 là qua FDI và đại sứ thì kêu gọi sự giúp đỡ của quốc gia có DN FDI đang hoạt động tại VN.

hoangduc.sbr

Xe container
Đóng góp đc hết nhưng q.trọng chúng nó có muốn hay ko thôi.

Cty của bạn em làm về in ấn bao bì quy mô nhỏ ở tỉnh lẻ thôi mà còn ủng hộ đc 50tr để chống dịch.

metalins

Xe tăng
Đóng góp đc hết nhưng q.trọng chúng nó có muốn hay ko thôi.

Cty của bạn em làm về in ấn bao bì quy mô nhỏ ở tỉnh lẻ thôi mà còn ủng hộ đc 50tr để chống dịch.
Em ko nói 100% ko hỗ trợ vì có thằng đc CP bật đèn xanh hoặc nc đó ko kiểm toán chặt vấn đề này. Còn muốn làm thì nói thật là đến ở chính quốc nó còn ko hỗ trợ cho CP nó nói gì CP VN. Bên đó giãn cách dừng hoạt động thì CP hỗ trợ doanh nghiệp cụ ạ, hỗ trợ doanh nghiệp trả lương giữ ng lao động. Ko nên đem tiêu chuẩn của riêng mình ra đánh giá ng khác trg trường hợp này.

--Lamborghini--

Xe lăn
Kêu gọi, mời chào trải thảm đỏ, dựng cơ chế ưu đãi mãi bọn nó mới vào, giờ nó đi thì kệ là kệ thế nào. Có thể việc nó đi hay ở không ảnh hưởng tới cụ, nhưng với kinh tế vĩ mô là cực lớn. Thất nghiệp, đổ vỡ dây truyền, đứt gãy chuỗi hàng hoá. Chưa kể để bọn nó đi rồi quay lại là cực khó.
Giờ đi đâu đất nông nghiệp cũng quy hoạch hết thành KCN.
Dù tỷ lệ lấp đầy chưa cao nhưng KCN vẫn mọc lên như nấm.
Hệ lụy cực cao nếu bọn FDI nó cứ thi nhau rút đi.

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Đây là đề xuất của một số hiệp hội doanh nghiệp nước ngoài, tất nhiên là có điều kiện và lộ trình hợp lý. Có hiệp hội doanh nghiệp nước ngoài 20/100 DN đã chuyển hướng sang nước khác.
Cơ hội mất đi tìm nại được. Nhưng sự ổn định ct xh thì .. khó . So .. ;)) ;))

Embebandiem

Xe tăng
cả thế giới bị, riêng gì VN doanh nghiệp nào gấp họ đi thôi kệ họ.
Toàn bọn khối C chém kinh tế, lắp 1 dây chuyền lơ mơ hết 6 tháng - 1 năm, còn tổng nhà máy vài dây chuyền, rồi xin giấy giờ, đủ các khâu, mất kha khá thời gian. Làm như nhà máy là bao diêm nên nói vào và ra trong 1 tối.

Bọn tư bẩn chúng nó cũng nghĩ chán, VN có cái j, nên mới nhảy vào.

ngoc_phuong

Xe lăn
Em cũng ủng hộ khóa tiếp. Nhưng khóa này mới làm được có mấy tháng mà cụ. Khóa tiếp phải đến 2025 mới bắt đầu thì lâu quá 😉

Các doanh nghiệp FDI bây giờ hốt là phải. Đáng lẽ bây giờ phải là thời điểm các nhà máy chuẩn bị giao hàng cho các đối tác Âu Mỹ để họ bán vụ Giáng sinh với tổ chức Black Friday cuối tháng 11. Tình hình này thì vụ làm ăn cao điểm trong năm của họ coi như bỏ. Giờ họ buộc phải tính toán lại kế hoạch kinh doanh để không còn bị phụ thuộc vào VN nữa mà sẽ phân tán đơn hàng. VN có hồi phục lại cũng phải mất cả nửa năm nữa vì tây nó còn nghỉ ngơi giáng sinh thì đặt hàng cho ai. Về cơ bản để hồi phục như 2020 cũng là cả quá trình mà bây giờ không có đơn hàng sản xuất thì hồi phục cũng khá lâu, mà chính phủ cũng cạn tiền để nuôi mấy trăm ngàn công nhân đang tạm thời thất nghiệp.
Tóm lại là cụ Ủng hộ khoá tiếp.
Phải dập đc dịch.
Chúng ta không đánh đổi
Nên khoá tiếp.
Khi nào hết dịch thì từ từ ta tính.
Khú khú.
Em ủng hộ rồi đấy.

deadlove

Xe điện
Vì dân phục vụ là chính, lương quan trọng gì, có ai sống bằng lương đâu ;)), cứ khóa vào, tính mạng là quan trọng, chúng ta là nước nông nghiệp, ko lo chết đói được, yên tâm nhé ;))

Phải mở mà làm ăn, DNNN toàn công ty tỷ usd mà các ông IQ cao đưa ra chính sách thay đổi liên xoành xạch thì ai chịu nổi?? các quyết định, thông báo thì vả nhau chan chát. Lock nữa thì ngân sách cuối năm thất thu, năm sau không có tiền trả lương cho các IQ thì gay go nên phải mở cửa mà làm ăn thôi

ngoc_phuong

Xe lăn
Tiền đầu tư đã vào rồi phải chịu nhưng những ý định đầu tư sắp tới sẽ không đến nữa. Đấy mới là vấn đề. Họ không phàn nàn về việc ta chống dịch, nhưng họ phàn nàn ở chỗ không biết đường nào mà lần về các loại chỉ thị nghị quyết ngăn sống cấm chợ, mỗi nơi mỗi phách mỗi tỉnh mỗi chủ trương trong khí đó quan lại các nơi không nắm được tình hình ở chỗ mình, Thẩu tướng hỏi mà ú ớ còn hơn mấy đứa ranh con bị gọi lên bảng không thuộc bài.

Có liên quan một tí, sáng xem VTV thấy Bà Rịa Vũng Tàu phát thẻ cho ngư dân ra biển ngày chẵn ngày lẻ. Không biết ngoài biển có ùn tắc như trong siêu thị không? Theo em chỉ cần có quy cách 5K chống dịch ở cảng cá chợ cá là OK chứ ra ngoài biển tàu nọ cách tàu kia vài lý thì còn giãn cách thế nào nữa? Nhà đầu tư họ nom cái cách ta chống dịch kiểu đập cả cái nhà để giết một con gián thế họ hãi là đúng.

Cầu giời cầu Phật! Cầu các Vua Hùng phù hộ cho nhanh hết dịch, không có thì cột đèn nó lại rẽ hết sang Cam pu chia thì móm nặng.
Xe cứu thương mà nó còn hỏi giấy đi đường để kiểm tra kia mà.

ngoc_phuong

Xe lăn
Vì dân phục vụ là chính, lương quan trọng gì, có ai sống bằng lương đâu ;)), cứ khóa vào, tính mạng là quan trọng, chúng ta là nước nông nghiệp, ko lo chết đói được, yên tâm nhé ;))
Vâng.
Chúng ta không phát triển đc. Còn con, còn cháu chúng ta.
Gì chứ niềm tin thì chúng ta có đầy.
Xài đến muôn đời vẫn ko hết.
E ủng hộ khoá chặt, đặc biệt lầ nơi tập trung đông người như các tp lớn, TP công nghiệp...như HCM, Đồng Nai, BD, HN...
Dứt khoát ko để dịch lan rộng.
Khoá.
Phải làm chặt vào.
Mạnh mẽ lên, đừng nghe bọn nó doạ

muoibaconcho

Xe điện
Toàn bọn khối C chém kinh tế, lắp 1 dây chuyền lơ mơ hết 6 tháng - 1 năm, còn tổng nhà máy vài dây chuyền, rồi xin giấy giờ, đủ các khâu, mất kha khá thời gian. Làm như nhà máy là bao diêm nên nói vào và ra trong 1 tối.

Bọn tư bẩn chúng nó cũng nghĩ chán, VN có cái j, nên mới nhảy vào.
Trên OF lắm cụ làm giàu bằng BDS nên dịch giã thế này chả ảnh hưởng mấy, chỉ mất tí tiền cho thuê nhà nên cứ kệ mẹ lock với liếc
Nhưng không phải rút nhà máy như cụ nghĩ.
Một thằng nó có nhiều nhà máy ở khắp nơi. Bây giờ nếu mình không có lộ trình rõ ràng thì nó sẽ chuyển đơn hàng sang các nước khác sx. Còn ở nước mình thì vì ko có đơn, nó thải công nhân ra ngoài. 10-20 thằng thải độ 100k công nhân thì có 100k gia đình móm. 1 loạt hàng quán phục vụ quanh đó móm, 1 loạt doanh nghiệp phụ trợ sx, nguyên liệu móm.
Tiếp theo, nó cũng không đầu tư mở rộng sản xuất, rồi thì các đơn hàng mà nó chuyển đi nơi khác thì qua năm cũng không chạy về lại VN mình. Nên sang năm 100k ông công nhân kia tiếp tục móm.
Rồi thì sẽ tạo sóng rút khỏi VN, chính phủ muốn giữ lại thì phải ưu đãi này nọ như miến thuế 10 năm 20 năm...

ngoc_phuong

Xe lăn
Cái cụm từ đáng xấu hổ và đau đớn nhất bây giờ là "Ngạo nghễ".
Ơ.
Bọn này bạo gan thật. Viết thư mà cứ như là chỉ đạo.
Khú khú.

Gacodoc68

[Tịch thu bằng lái]
cả thế giới bị, riêng gì VN doanh nghiệp nào gấp họ đi thôi kệ họ.
Thế giới họ giãn cách xã hội nó khác với VN, không chặn hết các ngả đường như VN đâu cho nên các cty vẫn làm việc bình thường được
VN không bỏ giãn cách phong tỏa thì các cty nước ngoài nó bỏ đi dân có mà thất nghiệp cả đống... tiền không có tiêu có mà chộm cắp đầy đường

deadlove

Xe điện
Trước đó không có bọn nó thì 100k công nhân kia vẫn sống, có chết đâu. Bệnh là chết đấy, nguy hiểm lắm, phải khóa vào :)

Trên OF lắm cụ làm giàu bằng BDS nên dịch giã thế này chả ảnh hưởng mấy, chỉ mất tí tiền cho thuê nhà nên cứ kệ mẹ lock với liếc
Nhưng không phải rút nhà máy như cụ nghĩ.
Một thằng nó có nhiều nhà máy ở khắp nơi. Bây giờ nếu mình không có lộ trình rõ ràng thì nó sẽ chuyển đơn hàng sang các nước khác sx. Còn ở nước mình thì vì ko có đơn, nó thải công nhân ra ngoài. 10-20 thằng thải độ 100k công nhân thì có 100k gia đình móm. 1 loạt hàng quán phục vụ quanh đó móm, 1 loạt doanh nghiệp phụ trợ sx, nguyên liệu móm.
Tiếp theo, nó cũng không đầu tư mở rộng sản xuất, rồi thì các đơn hàng mà nó chuyển đi nơi khác thì qua năm cũng không chạy về lại VN mình. Nên sang năm 100k ông công nhân kia tiếp tục móm.
Rồi thì sẽ tạo sóng rút khỏi VN, chính phủ muốn giữ lại thì phải ưu đãi này nọ như miến thuế 10 năm 20 năm...

Lucifer2306

Xe tăng
Các bác tưởng tự nhiên mà các đài nó réo tên VN ak? Ko có thằng bơm tin với bơm tiền nó để ý làm mẹ gì? Các bác xem House of Cards thì biết, bất kỳ bài nào lên TV hay lên sóng đều có chủ ý, có thằng bơm cả. Làm thì làm không làm thì biến. Mạng dân nhà tao quan trọng hơn. Dăm ba cái tin bài mà đã gây sức ép được cho chính phủ thì mình khác gì thằng Mỹ năm ngoái.

Được gửi từ iPhone 7 - Otofun

yeu_vo_2

[Tịch thu bằng lái]
Website
yeuvo2.com
Ơ.
Bọn này bạo gan thật. Viết thư mà cứ như là chỉ đạo.
Khú khú.
Dốt thì nó có chỉ đạo 1 chút cũng ko sao. Đừng tinh tướng và cầu thị là phúc đức cho dân đen bọn e lắm

trangthaimoi

Xe hơi
Đây là đề xuất của một số hiệp hội doanh nghiệp nước ngoài, tất nhiên là có điều kiện và lộ trình hợp lý. Có hiệp hội doanh nghiệp nước ngoài 20/100 DN đã chuyển hướng sang nước khác.
Chuyện bt, tuy nhiên qua đợt này mới thấy tầm lãnh đ ạo mình như thế nào