[Funland] Chánh niệm

matizac

Xe tăng
Xin vĩnh biệt

cuhaifus

Xe container
Cụ này nổ vụ Mỹ ném bom chết 300K dân Việt ở Bến tre mới khiếp, chả biết số liệu bịa đâu ra mà khi bị thắc mắc không thèm cải chính luôn. Thôi dù sao cụ đi rồi em cũng gửi lời chào vĩnh biệt, chúc cụ tiếp tục đi theo con đường mà cụ đã chọn

matizac

Xe tăng
Bông hồng cài áo

XPQ

Xe lăn
Ông sư này là ai vậy
Ngài Thích Nhất Hạnh được một học giả Phật giáo đánh giá là một trong 13 vị tu hành nổi bật trong suốt hơn 2500 năm lịch sử Phật giáo. Trên tinh thần nhập thế, Ngài đã đưa ra phương pháp thu hút cần lao thế giới đến với những nguyên lý nhà chùa một cách giản dị và dễ dàng. Trong giới tu hành Phật giáo thế giới, ảnh hưởng của Ngài ngang thậm chí hơn cả ông Đạt Lai Lạt Ma.

buidoimiennui

Xe điện
Chỉnh sửa cuối:

3005

Xe tăng
Ông sư này là ai vậy
1 trong 2 thiền sư người Việt nổi bật nhất còn sống. Người còn lại là cụ Thích Thanh Từ (ảnh hưởng quốc tế ít hơn nhiều nhưng ảnh hưởng nội địa rất lớn do có công khôi phục thiền Trúc Lâm).

ung_sung_tu_tai

Xe container
Cụ sống và hoạt động ở nước ngoài là chính
Khi về già, sau khi điều trị tai biến xong, cụ mới về VN tịnh dưỡng dăm năm nay.

Như kiểu quê tôi, nhiều người tản cư từ những năm 54 ấy; sinh sống, làm việc và có thể nổi tiếng ở một vùng nào đó, khi già về quê thì cũng chả mấy người biết.

Cụ này nổ vụ Mỹ ném bom chết 300K dân Việt ở Bến tre mới khiếp, chả biết số liệu bịa đâu ra mà khi bị thắc mắc không thèm cải chính luôn. Thôi dù sao cụ đi rồi em cũng gửi lời chào vĩnh biệt, chúc cụ tiếp tục đi theo con đường mà cụ đã chọn
Em cũng phải google mới rõ tại sao cụ là Thiền sư chứ không phải Hoà thượng. Vĩnh biệt cụ.
Ngài Thích Nhất Hạnh được một học giả Phật giáo đánh giá là một trong 13 vị tu hành nổi bật trong suốt hơn 2500 năm lịch sử Phật giáo. Trên tinh thần nhập thế, Ngài đã đưa ra phương pháp thu hút cần lao thế giới đến với những nguyên lý nhà chùa một cách giản dị và dễ dàng. Trong giới tu hành Phật giáo thế giới, ảnh hưởng của Ngài ngang thậm chí hơn cả ông Đạt Lai Lạt Ma.
Em cũng không rõ. Nghe đồn là cao thủ trong giới tu cụ ạ
1 trong 2 thiền sư người Việt nổi bật nhất còn sống. Người còn lại là cụ Thích Thanh Từ (ảnh hưởng quốc tế ít hơn nhiều nhưng ảnh hưởng nội địa rất lớn do có công khôi phục thiền Trúc Lâm).

Chỉnh sửa cuối:

buidoimiennui

Xe điện
Chắc lỗi do thằng đánh máy thôi cụ. Lỗi này xảy ra phổ biến mà.

3005

Xe tăng
Cụ có link vụ này không?

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em cũng phải google mới rõ tại sao cụ là Thiền sư chứ không phải Hoà thượng. Vĩnh biệt cụ.
Trong một lần được hỏi: Tại sao Ngài không lấy chức Chức danh Hoà thượng hoặc Đại đức?
Thầy trả lời : Khi tôi còn nhỏ mọi người gọi tôi là sư Chú, lớn hơn mọi người gọi tôi là sư Bác giờ tôi già rồi mọi người cứ gọi tôi là sư Ông. Một người học trò của Thầy cũng khá nổi tiếng trong cả giới trí thức và giới cần lao đó là Thầy Thích Minh Niệm. Tác giả cuốn sách nổi tiếng " Hiểu về Trái tim" cũng rất giản dị. Thầy thích mọi người gọi mình bằng cái tên gần gũi là Sư Niệm!

Chỉnh sửa cuối:

tomtomchát

Xe container
Chỉnh sửa cuối:

cỏ và mây

Xe điện
Sáng sớm đọc tin, đầu tiên em nghĩ đến bài thơ này của Thầy… @};-
Nguyện mãi theo “bước chân an lạc” của Thầy, “hít thở” theo cách mà Thầy đã dạy, những lúc cuộc sống nếu lại vào ngõ cụt tối tăm lại quay về các bài giảng của Thầy để “thở”, để mỉm cười, để yêu thương bản thân và cuộc đời…

BÊN MÉ RỪNG ĐÃ NỞ RỘ HOA MAI
Thiền sư Thích Nhất Hạnh

“Thầy đi tìm con
Từ lúc non sông còn tăm tối
Thầy đi tìm con
Khi mọi loài còn chờ đợi ánh dương lên

Thầy đi tìm con
Khi con còn đắm chìm trong một giấc ngủ triền miên
Dù tiếng tù và đã vọng lên từng hồi giục giã
Không rời non xưa
Thầy đưa mắt về phương trời lạ và nhận ra được trên vạn nẻo đường từng dấu chân của con

Con đi đâu
Có khi sương mù đã về giăng mắc chốn cô thôn
Mà trên bước phiêu linh con vẫn còn miệt mài nơi viễn xứ
Thầy đã gọi tên con trong từng hơi thở
Tin rằng dù con đang còn lạc loài đi về bên nớ
Con cũng sẽ cuối cùng tìm ra được lối trở về bên ni
Có khi Thầy xuất hiện ngay giữa đường con đi
Nhưng mắt con vẫn nhìn Thầy như nhìn một người xa lạ
Không thấy được mối túc duyên
Không nhớ được lời nguyền xưa vàng đá
Con đã không nhận ra được Thầy
Vì tâm con còn vướng bận những hình bóng xa xôi

Trong kiếp xưa con đã từng nhiều lần nắm tay Thầy rong chơi
Thầy trò ta đã ngồi thật lâu cạnh những gốc thông già trăm tuổi
Đã từng đứng yên cùng lắng nghe tiếng gió thì thào mời gọi và ngắm nhìn những cụm mây trắng bay
Con đã từng nhặt đưa Thầy những chiếc lá ngô đồng đầu thu đỏ thắm
Thầy đã từng đưa con vượt qua những khu rừng tuyết phủ giá băng
Nhưng đi đâu Thầy trò ta cũng luôn luôn trở về nơi non xưa chốn cũ, để được gần gũi sao trăng
Để được mỗi khuya gióng tiếng chuông đại hồng cho mọi loài tỉnh thức…”

(Trích bài thơ Bên mé rừng đã nở rộ hoa mai
Tác giả: Thiền sư Thích Nhất Hạnh)

Chỉnh sửa cuối:

Quan_woodman

Xe điện
Vĩnh biệt Thiền sư. Mong ngài an lạc cõi Phật!