[Funland] Chánh niệm

AUTOEn

Xe đạp
Tại sao có người ăn cơm, nhưng có người lại ăn mỳ?
Phật dạy đâu chỉ mỗi cách tụng hồng danh, hay ngôi thiền đâu.
Nhưng cụ sai là Kinh Phật để lại là các bài Pháp Phật dạy cho các tỳ Kheo thời Phật tại thế. Do vậy cách niệm Hông danh cũng có từ lúc đó. trong kinh Phật luôn luôn chép hoàn cảnh ra đời của các bài kinh( sao cụ không chịu đọc rồi nói thì đâu có nhầm)
Những gì Phật đã đi qua để lại "bản đồ" cho đời sau, nhưng có người nào muốn giỏi hơn Phật thì cứ việc tự sáng tạo không theo kinh Phật, có ai cấm đâu nhi? Nhưng chưa một ai thành công mà không theo Phật dạy cả

cụ đã tụ chưa mà phát biểu tùm lum thế? Nếu cụ đã biết đến Bát chánh Đạo thì sao không biết đên hoàn cảnh ra đời của các bài kinh Phật? Mà biết đên hoàn cảnh ra đời thì đã không làm trái bát chánh đạo như comment này
Trong bát chánh đạo có nói về Chánh Ngữ, và chánh tư duy. Mà cụ không tu thì sao mà cụ nói được chánh ngữ, sao mà có chánh tư duy ?
Kinh Phật sau hơn 2000 năm trải qua bao lần kết tập, bao lần phân phái, hệ thống Kinh Phật được các thế hệ tu sỹ sau này tự trước tác ra cũng nhiều, trở thành thiên kinh vạn quyển, kinh nào cũng tự xưng là nhất nhưng càng về sau càng xa rời giáo lý của Đức Phật khiến cho chúng sinh ngày càng mê lầm. Bản thân tôi cho rằng việc tụng king làu làu mà chẳng hiểu nội dung kinh nói gì, cầu cúng nhờ Phật phù hộ độ trì như tình trạng ở các chùa hiện nay thì thật là mê lầm.
Nói về hoàn cảnh ra đời của các bộ kinh thì tôi thấy ngay cả Kinh Pháp Hoa, Kinh Hoa Nghiêm, Kinh Lăng Già... cũng chưa chắc đã phải do Đức Phật thuyết giảng mà do các tu sỹ sau này tự tạo tác ra nhưng lại ghi là do Đức Phật thuyết giảng, đây là sự lừa rối to lớn mà mọi người cứ cố che đậy.
49 năm Đức Phật thuyết pháp chỉ có 17.885 ngày, cứ cho là mỗi ngày Đức Phật thuyết dăm ba bài thì hệ thống kinh cũng không thể nhiều như hiện nay.
Bạn phê phán tôi có thể đúng nhưng bạn có chắc bạn đã có nhận thức đúng về giáo lý, về phương pháp tu tập mà Đức Phật đã truyền dạy.

ftts

Xe buýt
Theo em hiểu thì nhân quả không ai can thiệp được nhưng cũng không cố định. Trừ khi cái nhân nó trổ quả rồi, còn nếu nó chưa trổ quả thì nó sẽ bị tác động bởi các nhân khác.

Việc niệm Phật (hay tu tập) giống như gieo rất nhiều cái nhân tốt, để khi đủ duyên thì các nhân tốt ấy cho ra quả tốt. Và các quả tốt này có thể làm giảm hay mất sức mạnh của một số nhân xấu.

Trong Kinh A-hàm, đức Phật đưa ra ví dụ rất hay: “Có một nắm muối, nếu ta bỏ vào ly nước nhỏ thì ly nước ấy sẽ bị mặn, ta không thể uống được. Cũng cùng một nắm muối đó, nếu ta bỏ vào một lu nước lớn, tuy có nắm muối hoà tan nhưng vì nước trong lu quá nhiều, cho nên nước hơi măn mẳn ta có thể dung xài hoặc giải khát tạm thời được. Cũng cùng một nắm muối đó, ta đem bỏ vào một hồ lớn, tuy có nắm muối bỏ vào, nhưng nước trong hồ quá nhiều, vì vậy nắm muối không thể chi phối được, do đó ta có thể dùng xài bình thường."

Chỉnh sửa cuối:

RongPhuongBac

Xe điện
Cũng ngộ ra được chút ít, đó là: tụng kinh làu làu mà không hiểu kinh nói gì, cầu cúng quanh năm mong Thần Phật trợ giúp thì chẳng được lợi lạc gì đâu.
Hờ hờ. Em đọc đại bi chú mà em không hiểu chú nói gì nhưng lợi lạc thì có :D.

Arjuna82

[Tịch thu bằng lái]
Kinh Quán Vô Lượng Thọ có nói nhất tâm niệm 1 câu Nam Mô A Di Đà Phật tiêu được 80 ức kiếp sanh tử trọng tội, Kinh Địa Tạng Bồ Tát Bổn Nguyện có nói Chiêm ngưỡng lễ lạy hình tượng Bồ Tát Địa Tạng tiêu được 30 kiếp tội chướng. Kinh Diệu Pháp Liên Hoa Phẩm Phổ Môn và Kinh Vô Lượng Thọ có nói niệm Danh hiệu Bồ Tát Quán Thế Âm thoát đượctai nạn ngặt nghèo
Nhưng linh không linh tại Ngã, người Tụng Niệm thứ nhất phải có lòng Tin, thứ hai phải Thành Kính thứ ba phải Nhất Tâm không có tạp niệm, thứ tư phải là thiện nam tử - thiện nữ nhân.
Cụ nên tìm hiểu và đọc nhiều Kinh Điển nhé.
Những kinh điển đại thừa tôi không bình luận

Thứ nhất cụ nói kinh A sáng chi dạy niệm hồng danh Phật là sai
Vì đây là kinh ca tụng công đức các vị Phật từ quá khứ đến hiện tại.
Và nó không dạy rằng tụng hồng danh Phật là sẽ thay đổi hay can thiệp được gì vào nhân quả.
Nhân quả trùng trùng từ a tăng kỳ kiếp và không ai can thiệp được vào nhân quả cả dù cho đó là một vị phật.
Việc tụng hồng danh đức phật và các câu chú phật khuyên các tỳ kheo không làm vì nó là vô ích và không phải là con đường đưa đến sự giải thoát.
Kinh a sáng chi cũng không có đoạn nào nói tụng bộ kinh này sẽ can thiệp hay thay đổi nhân quả cả.
Cụ đang ngụy biện cố tình giải thích lập lờ câu chữ để đổi trắng thay đen không đi vào trọng tâm
Thứ hai cụ nói y kinh giải nghĩa tam thế phật oan ly kinh nhất tự hiệp đồng ma thuyết.
Câu này người sau nói và tôi không bình luận.
Vì bản thân câu nói này nó đã mâu thuẫn với chính nó trong đó rồi
Bác có nghĩ niệm hồng danh Phật là đang tạo ra Nhân không?

ftts

Xe buýt
Em xin hỏi cụ RongPhuongBac , cụ đọc chú Đại Bi có được ai dạy không ạ?

Trước đây, khoảng thời gian vài tháng em cũng tự niệm chú Đại Bi. Đầu tiên là theo phiên âm, sau đó là theo bài phổ nhạc trên YouTube. Đến độ cả ngày lúc nào cứ rảnh rỗi ví dụ như đang đi xe buýt là em tự niệm thầm. Nhưng quả thật chưa thấy hiệu quả gì. Nên sau đó em tự bỏ.

Trước đây em có đọc về một phái tu nào đó hình như là phái Khất sỹ thì có điều răn các vị tu sĩ là không được dậy chú cho cư sĩ. Không biết cụ có thông tin gì về việc này không ạ?

Chỉnh sửa cuối:

RongPhuongBac

Xe điện
Em xin hỏi cụ RongPhuongBac , cụ đọc chú Đại Bi có được ai dạy không ạ?

Trước đây, khoảng thời gian vài tháng em cũng tự niệm chú Đại Bi. Đầu tiên là theo phiên âm, sau đó là theo bài phổ nhạc trên YouTube. Đến độ cả ngày lúc nào cứ rảnh rỗi ví dụ như đang đi xe buýt là em tự niệm thầm. Nhưng quả thật chưa thấy hiệu quả gì. Nên sau đó em tự bỏ.

Trước đây em có đọc về một phái tu nào đó hình như là phái Khất sỹ thì có điều răn các vị tử sỹ là không được dậy chú cho cư sĩ. Không biết cụ có thông tin gì về việc này không ạ?
Có người dạy chứ cụ. Nhưng là dạy gián tiếp. Vì em tại gia nên mấy cái thọ cụ túc giới quy y gì đó em không màng. Mà em thấy em cũng không cần quy y. Họ mình không mang đi mang họ Thích làm gì :D. Quán âm bồ tát có mang họ Thích đâu mà vẫn chứng quả từ sơ địa bồ tát lên bát địa bồ tát đấy thôi :D. Khất sỹ tu sĩ không được dậy chú cho cư sĩ nhưng em có theo khất sĩ đâu mà đòi cấm em đọc :D. Đại bi chú đà na li của Quán Thế Âm Bồ Tát thật vi diệu, ai đọc chuyên cần thì sẽ có lợi ích, không thể nghĩ bàn. Cụ đọc không thấy hiệu quả thì đâu có nghĩa là em và các cụ khác sẽ không hiệu quả. Không tin cụ có thể lật lại từng trang giấy mà xem có cụ còn bán nhà thành công nhờ đọc đại bi chú đó ạ.

victory_1980

Xe điện
Linh ứng kiểu cầu được ước thấy thì em chưa có. Nhưng mà thế này: đại bi chú giúp em giảm tham giảm sân, trước em có tiền hay vung tay quá trán, thấy vật gì đẹp là mua, tính thì khó chịu cáu kỉnh, cũng hay khắc khẩu với 2 cụ nhà em lắm. Giờ em hiếu thuận với 2 cụ nhà, không bảo thủ như trước, cái gì hợp lý thì cùng làm còn không hợp lý thì tìm cách giải quyết khác. Chứ không trách mắng nhau làm gì. Phần nữa là hồi trẻ em mắc tật xấu là xem phim nóng rồi quay tay, sau 1 tháng đọc đại bi em đã bỏ được nó. Nhận ra cái gì có ích cho mình, gia đình và xã hội. Chỉ mỗi cái là gia đình em chưa ai theo đại bi chú hay gì, lúc nào cũng chỉ nghĩ là làm tốt với chết là hết thôi.
Thế là đọc chú đại bi là cụ hết ham.muốn ah? Thế mà nhiều cty cứ dày công nghiên cứu các loại thuốc, thảo dược để 1 người khỏe 2 người vui.

AUTOEn

Xe đạp
Có người dạy chứ cụ. Nhưng là dạy gián tiếp. Vì em tại gia nên mấy cái thọ cụ túc giới quy y gì đó em không màng. Mà em thấy em cũng không cần quy y. Họ mình không mang đi mang họ Thích làm gì :D. Quán âm bồ tát có mang họ Thích đâu mà vẫn chứng quả từ sơ địa bồ tát lên bát địa bồ tát đấy thôi :D. Khất sỹ tu sĩ không được dậy chú cho cư sĩ nhưng em có theo khất sĩ đâu mà đòi cấm em đọc :D. Đại bi chú đà na li của Quán Thế Âm Bồ Tát thật vi diệu, ai đọc chuyên cần thì sẽ có lợi ích, không thể nghĩ bàn. Cụ đọc không thấy hiệu quả thì đâu có nghĩa là em và các cụ khác sẽ không hiệu quả. Không tin cụ có thể lật lại từng trang giấy mà xem có cụ còn bán nhà thành công nhờ đọc đại bi chú đó ạ.
Đức Phật dạy con người từ bỏ tham - sân - si thực hành thiền định để đạt giác ngộ, giải thoát.
Sau một hồi qua Trung Quốc, Tây Tạng, tới Việt Nam, nhà chùa và các thầy tu lại dạy phật tử tụng kinh, niệm chú để cầu tài, cầu lộc.
Thật đáng buồn, thật đáng xấu hổ thay.

RongPhuongBac

Xe điện
Thế là đọc chú đại bi là cụ hết ham.muốn ah? Thế mà nhiều cty cứ dày công nghiên cứu các loại thuốc, thảo dược để 1 người khỏe 2 người vui.
Không phải cái ham muốn như thế. Đại bi chú chỉ giúp giảm dục để sống lành mạnh thôi. Ví dụ 1 tuần chiến 4~5 ngày thì giảm còn 2. Một cái khác nữa là là giúp ta ý thức rằng lấy vợ thì không được dòm ngó hay thả lời ong bướm với ai khác ngoài vợ mình. Còn lấy vợ thì vợ chồng được hành dâm với nhau trừ người thứ 3. Điều độ lành mạnh thì thuốc thang sẽ bớt đi.

RongPhuongBac

Xe điện
Đức Phật dạy con người từ bỏ tham - sân - si thực hành thiền định để đạt giác ngộ, giải thoát.
Sau một hồi qua Trung Quốc, Tây Tạng, tới Việt Nam, nhà chùa và các thầy tu lại dạy phật tử tụng kinh, niệm chú để cầu tài, cầu lộc.
Cụ bớt lấy cái nọ để lên án cái kia được không. Phật dạy con người thiền định nhưng hiện nay đời này cụ thấy được ai nhập định để đạt niết bàn tịch tĩnh hay giác ngộ giải thoát chưa :D. Cụ chỉ biết Đức Phật dạy người hành thiền định nhưng có biết còn dạy tịnh độ và mật tông không ạ? Cụ gúc xem ngài Từ Đạo Hạnh theo trường phái gì đi ;))

slaz8

Xe ba gác
Hb
Kinh Phật sau hơn 2000 năm trải qua bao lần kết tập, bao lần phân phái, hệ thống Kinh Phật được các thế hệ tu sỹ sau này tự trước tác ra cũng nhiều, trở thành thiên kinh vạn quyển, kinh nào cũng tự xưng là nhất nhưng càng về sau càng xa rời giáo lý của Đức Phật khiến cho chúng sinh ngày càng mê lầm. Bản thân tôi cho rằng việc tụng king làu làu mà chẳng hiểu nội dung kinh nói gì, cầu cúng nhờ Phật phù hộ độ trì như tình trạng ở các chùa hiện nay thì thật là mê lầm.
Nói về hoàn cảnh ra đời của các bộ kinh thì tôi thấy ngay cả Kinh Pháp Hoa, Kinh Hoa Nghiêm, Kinh Lăng Già... cũng chưa chắc đã phải do Đức Phật thuyết giảng mà do các tu sỹ sau này tự tạo tác ra nhưng lại ghi là do Đức Phật thuyết giảng, đây là sự lừa rối to lớn mà mọi người cứ cố che đậy.
49 năm Đức Phật thuyết pháp chỉ có 17.885 ngày, cứ cho là mỗi ngày Đức Phật thuyết dăm ba bài thì hệ thống kinh cũng không thể nhiều như hiện nay.
Bạn phê phán tôi có thể đúng nhưng bạn có chắc bạn đã có nhận thức đúng về giáo lý, về phương pháp tu tập mà Đức Phật đã truyền dạy.
- cụ càng nói lại càng sai. Nếu xét về sử thì kinh Phật ra đơi hơn 2600 năm. Từ đó đến nay nhiều lần kết tập. Chưa một nhà khảo cổ hay nghiên cứu chính thống nào dám phán kinh phật do đời sau trước tác cả. Nếu có chỉ là ý kiến cá nhân thiển cận không có chứng cứ như cụ.
Ngoài ra cụ còn nhầm giữa kinh Phật thuyết và các đệ tử của Phật nói lại được Phật tán đồng thì đó không được gọi là kinh Phật thuyết.
việc các tổ để lại các lời sớ giảng giải kinh Phật hoặc các bài kinh làm sáng tỏ ý nghĩa kinh Phật cũng không phải kinh Phật thuyết
Cụ nhầm lẫn như vậy thì không nên bàn về kinh Phật.
Không biết mà dám nêu kinh này kinh kia không phải của Phật thuyết là sao?
- Việc Phật dùng 49 năm sau thành đạo để giáo hoá chúng sinh theo tính toán của cụ tương đương 17885 ngày. Với thời đó mỗi ngày có tới hàng chục đến hàng trăm người đến thỉnh Phật để cúng dàng và hỏi thì Phật có thể thuyết trên 10 bài Pháp mỗi ngày là còn ít.
Chưa kể chư thiên, phi nhân, các loài khác nữa... do cụ không biết nên mới chủ quan suy đoán sai như vậy, thực ra cụ chịu khó đọc thì đâu đến nỗi không biết mỗi bài kinh đều có lịch sử và nơi thuyết, được chép lại rõ ràng.
- Cụ một bài kinh Phật còn không biết mà dám phán là
"chưa chắc đã phải do Đức Phật thuyết giảng mà do các tu sỹ sau này tự tạo tác ra"
VD: tôi không biết cụ là ai nhưng tôi nói cụ là đứa con hoang do bcs rách thì có đúng không?
Cụ viết Đoạn này" việc tụng king làu làu mà chẳng hiểu nội dung kinh nói gì..."
Cũng ngộ ra được chút ít, đó là: tụng kinh làu làu mà không hiểu kinh nói gì, cầu cúng quanh năm mong Thần Phật trợ giúp thì chẳng được lợi lạc gì đâu.
Cụ không biết mà nói láo thì, tôi ko trách cụ thiếu giáo dục đâu, vì những lời vu khống như vậy nên trước sau cụ cũng bị báo ứng thôi.
Nhưng tôi phải chỉ rõ cho mọi người hiểu được rằng, đã là đệ tử Như Lai, đã là người truyền mạng mạch Phật Pháp, đã thọ đại giới.. là phải tụng kinh Phật.
Không chỉ đọc thuộc lòng cho riêng bản thân, mà phải đọc to cho đồng tu và tứ chúng cùng nghe để thuộc. Đó là mặc định. Vì sau khi Phật niết bàn. Các đệ tử kết tập lại kinh điển
Khi ngài AnanDa trùng tuyên lại, tất cả các đệ tử đều phải nhắc đi nhắc lại đến khi thuộc lòng thì thôi.
Có những bản kinh luật, tụng đi tụng lại tới tận 80 lần nên ngày nay mới có tên là "Bát Thập Tụng"
Do vậy bất cứ đệ tử nào theo học Phật đều bắt buộc phải tụng kinh Phật. Tụng đi tụng lại không những thuộc mà phải ngẫm cho đến khi hiểu mới thôi, đời này chưa hiểu thì đời sau tiếp tục...
(Thời Phật tại thế, một vị thậm chí trí tuệ dưới mức bình thường nhưng nhờ ngày nào cũng tụng 1 bài kệ có 4 từ mà Phật dạy. Nhờ đó mà đắc quả thánh. )
Cụ thiếu hiểu biết thì có thể học hỏi, không nhất thiết phải viết lên đây cho mọi người thấy cụ dốt đâu

Chỉnh sửa cuối:

slaz8

Xe ba gác
- Cụ cho nguồn chùa nào, thầy nào dạy Phật tử tụng kinh, chú để cầu tài lộc vậy?
chúng ta có luật tôn giáo tín ngưỡng...anm nên đề nghị cụ chỉ ra nguồn rõ rang.
- Cụ cũng đây đủ tham sân si, sao không tự tu theo Phật cho bớt đi, mà lại đi vu vạ cho người khác vây?
Như vậy thì khác gì bọn đạo chích lại lên giảng đạo lý?

Anh dựa vào cái gì để thực hành?
Hay anh tự sáng tạo con đường thực hành của mình mà không cần dựa vào gì hết?
Tôi ăn cơm tôi hiểu được vị của cơm Atlat không ăn thì sao hiểu được?
Dốt thì không nên cay cú đổi 100 nick cũng vậy thôi, muốn làm người thì nên học, không ai chê đâu. Nhưng mà che dấu thì trước sau cũng lòi ra thôi

Chỉnh sửa cuối:

DiamondLee

Xe hơi
Thôi thì mỗi người ở 1 cái giếng khác nhau. Giếng mình không giống giếng của bạn Slaz nên khó có thể mô tả bầu trời của mình khác bầu trời của slaz thế nào.

Cũng như câu chuyện tôi đã post, chúng tôi không ngồi đọc lại đơn thuốc của bác sỹ cho (sáng 1 viên, trưa 1 viên, tối 1 viên) cũng như không ngồi đọc tên của bác sỹ và kể công đức của bác sỹ (như là chữa được bệnh cho những ai,....). Chỉ có uống thuốc hoặc không, vậy thôi. Tuy nhiên, tôi không phủ nhận việc đọc tụng của các bạn cũng có tác dụng nhất định vì 1 vài lý do.

Như vậy, có thể thấy trong thớt mình có vài cái giếng, các bạn đang nghiên cứu có thể lựa chọn giếng nào để nhảy vào nhé.

conco1978

Xe tăng
Hb

- cụ càng nói lại càng sai. Nếu xét về sử thì kinh Phật ra đơi hơn 2600 năm. Từ đó đến nay nhiều lần kết tập. Chưa một nhà khảo cổ hay nghiên cứu chính thống nào dám phán kinh phật do đời sau trước tác cả. Nếu có chỉ là ý kiến cá nhân thiển cận không có chứng cứ như cụ.
Ngoài ra cụ còn nhầm giữa kinh Phật thuyết và các đệ tử của Phật nói lại được Phật tán đồng thì đó không được gọi là kinh Phật thuyết.
việc các tổ để lại các lời sớ giảng giải kinh Phật hoặc các bài kinh làm sáng tỏ ý nghĩa kinh Phật cũng không phải kinh Phật thuyết
- Việc Phật dùng 49 năm sau thành đạo để giáo hoá chúng sinh theo tính toán của cụ tương đương 17885 ngày. Với thời đó mỗi ngày có tới hàng chục đến hàng trăm người đến thỉnh Phật để cúng dàng và hỏi thì Phật có thể thuyết trên 10 bài Pháp mỗi ngày là còn ít.
Chưa kể chư thiên, phi nhân, các loài khác nữa... do cụ không biết nên mới chủ quan suy đoán sai như vậy, thực ra cụ chịu khó đọc thì đâu đến nỗi không biết mỗi bài kinh đều có lịch sử và nơi thuyết, được chép lại rõ ràng.
"chưa chắc đã phải do Đức Phật thuyết giảng mà do các tu sỹ sau này tự tạo tác ra"
VD: tôi không biết cụ là ai nhưng tôi nói cụ là đứa con hoang do bcs rách thì có đúng không?

Cụ không biết mà nói láo thì, tôi ko trách cụ thiếu giáo dục đâu, vì những lời vu khống như vậy nên trước sau cụ cũng bị báo ứng thôi.
Nhưng tôi phải chỉ rõ cho mọi người hiểu được rằng, đã là đệ tử Như Lai, đã là người truyền mạng mạch Phật Pháp, đã thọ đại giới.. là phải tụng kinh Phật.
Không chỉ đọc thuộc lòng cho riêng bản thân, mà phải đọc to cho đồng tu và tứ chúng cùng nghe để thuộc. Đó là mặc định. Vì sau khi Phật niết bàn. Các đệ tử kết tập lại kinh điển
Khi ngài AnanDa trùng tuyên lại, tất cả các đệ tử đều phải nhắc đi nhắc lại đến khi thuộc lòng thì thôi.
Có những bản kinh luật, tụng đi tụng lại tới tận 80 lần nên ngày nay mới có tên là "Bát Thập Tụng"
Do vậy bất cứ đệ tử nào theo học Phật đều bắt buộc phải tụng kinh Phật. Tụng đi tụng lại không những thuộc mà phải ngẫm cho đến khi hiểu mới thôi, đời này chưa hiểu thì đời sau tiếp tục...
(Thời Phật tại thế, một vị thậm chí trí tuệ dưới mức bình thường nhưng nhờ ngày nào cũng tụng 1 bài kệ có 4 từ mà Phật dạy. Nhờ đó mà đắc quả thánh. )
Cụ thiếu hiểu biết thì có thể học hỏi, không nhất thiết phải viết lên đây cho mọi người thấy cụ dốt đâu
Cụ đọc nhiều kinh Phật, đã thực chứng được nhiều điều sao lại phỉ báng người khác như vậy, cụ nên sám hối trước khi bàn luận tiếp về chủ đề này

Bomva

Xe điện
Ngoài Luân hồi là gì không một ai có thể nói về nó.
Những người nói về ngoài luân hồi thì đều là kẻ chưa thoát ra được.
Còn trong luân hồi thì là cuộc đời tất cả chúng ta đã và đang sống ở đây.
Mọi lời nói về nó đều được và không nói gì về nó cũng được.
Theo em cụ không cần phải tranh luận hay cố đấm ăn xôi, thắng thua với các cụ trên này làm gì. Mà cụ nên xem lại, chỉnh lại, tư duy, thực hành và tăng trưởng trí tuệ mình đi đã, cụ hãy đọc lại đúng comment của cụ đi, lủng củng, không logic, ko rõ dàng, nói kiểu ba phải. Nên em chỉ còm nho nhỏ với cụ vậy thôi. Ko cần phải comment hơn thua với em đâu vì em sẽ ko comment trả lời cụ nữa vì cái này nó thuộc về cụ chứ ko phải về em.

Đầu năm chúc các cụ, mợ an lạc tăng trưởng trí tuệ.

Chỉnh sửa cuối:

Ga_son

Xe điện
- Cụ cho nguồn chùa nào, thầy nào dạy Phật tử tụng kinh, chú để cầu tài lộc vậy?
chúng ta có luật tôn giáo tín ngưỡng...anm nên đề nghị cụ chỉ ra nguồn rõ rang.
- Cụ cũng đây đủ tham sân si, sao không tự tu theo Phật cho bớt đi, mà lại đi vu vạ cho người khác vây?
Như vậy thì khác gì bọn đạo chích lại lên giảng đạo lý?

Tôi ăn cơm tôi hiểu được vị của cơm Atlat không ăn thì sao hiểu được?
Dốt thì không nên cay cú đổi 100 nick cũng vậy thôi, muốn làm người thì nên học, không ai chê đâu. Nhưng mà che dấu thì trước sau cũng lòi ra thôi
Cụ ơi cụ có phải là phật tử ko ạ? E thấy người ta bảo nếu ko thuyết giáo được cho người khác hiểu cái mà mình muốn nói thì có nghĩa là mình vẫn chưa đủ pháp lực và cần phải học hỏi thêm, đó là lỗi tại bản thân mình. Cụ lại đi phê phán người ko hiểu mình nói j liệu có đúng lắm ko ạ?

AUTOEn

Xe đạp
Hb

Này Slaz8, việc bạn tin là tất cả các bản kinh phật ( tôi nói các bản kinh ghi rõ do Đức Phật thuyết giảng ) đã được in ấn và phát hành hiện nay đều do Đức Phật thuyết giảng là đức tin của bạn, mà đã là đức tin thì khó nói đúng sai.
Chắc bạn cũng biết, trong lần kết tập kinh điển lần đầu tiên chỉ có phần kinh ( do Ngài A-Nan tuyên đọc ) và phần giới luật ( do Ngài Upàli tuyên đọc ) được kết tập.
Đến nay ngoài hệ kinh Pali của Thượng tọa bộ còn có khoảng 600 bộ kinh của Đại Thừa, nhiều bộ kinh được ra đời sau khi Đức Phật nhập niết bàn 400 năm hoạc lâu hơn. Vậy nếu không phải là do các lần kết tập kinh điển các lần trước bỏ sót và sau 400 năm hoặc lâu hơn có người nhớ lại để ghi thành kinh ( khả năng này rất thấp) thì các bộ kinh ra đời sau này đều do các tu sỹ trước tác nhưng vẫn ghi là do Đức Phật tuyên thuyết, đây là sự thật mà những người có khả năng tư duy bình thường sẽ chấp nhận.
Này Slaz8, khi gặp ý kiến không giống của bạn, bạn sẵn sàng nhảy vào lăng mạ, hạ nhục người khác bằng những ngôn từ rất nặng nề, tôi nghĩ như thế bạn đã hành động không đúng như những gì bạn đã được dạy bảo, bạn nên sám hối và sửa chữa.
Vì tôi và bạn có nhiều bất đồng, nên tôi sẽ ngừng tranh luận với bạn trong topic này.

RongPhuongBac

Xe điện
''chưa chắc đã phải do Đức Phật thuyết giảng mà do các tu sỹ sau này tự tạo tác ra"
AUTOEn thế cụ nói đoạn này?