[Funland] Chánh niệm

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Mình đã đọc một số kinh đại thừa, ví dụ kinh Pháp Hoa mình đã đọc vài lần, mình có nhận xét như sau:
- Các kinh đại thừa được viết bởi những người có trình độ tư duy và trí tuệ rất cao (các ông tổ đã đạt được những nấc thang cao cấp trên đường tu tập hoặc có khi họ cũng đã giác ngộ), văn phong điêu luyện, lí luận sắc sảo, có thể coi là những áng văn học tuyệt vời. Quan điểm của mình cho rằng, các kinh này vẫn chứa nhiều thông điệp và lí luận uyên áo sâu sắc, nhưng không phải do Phật Thích Ca thuyết, mà do các Tổ viết ra theo cấu trúc giống Kinh.
- Các kinh nguyên thủy được mọi trường phái công nhận là Phật Thích Ca thuyết (bộ A Hàm,....) thì lời lẽ giản dị, trực diện, dễ học dễ hiểu với con người ở nhiều cấp độ, nhưng vẫn sâu sắc và thấm thía, dù ở trình độ nào đọc vẫn tâm đắc.
- Có nhiều kinh đại thừa tự cho rằng kinh đại thừa của phái mình là được Phật thuyết cho các hàng trí tuệ cao, hàng thanh văn, bồ tát,...cái này mình không bình luận. Tuy vậy, nếu người đọc còn là phàm phu như mình hay các bạn, đọc phải những câu như "kinh này là vua của các kinh", "chỉ cần tụng niệm 4 câu trong kinh này là tiêu mọi nghiệp chướng",...mà ngộ nhận là rất nguy hiểm.
- Nếu ai chưa tìm hiểu kỹ tứ diệu đế, bát chính đạo, vô thường, vô ngã, nguyên lý duyên sinh mà đã đọc ngay hàng loạt kinh đại thừa, mà dẫn đến ngộ nhận (vì có một số kinh đại thừa không hiểu sao chèn vào một số câu coi lí luận kinh nguyên thủy là thấp cấp, lí luận trong kinh đại thừa mới là cao cấp) thì dễ nảy sinh mạn, rất nguy hiểm.
- Nhưng dù gì, mình vẫn nhận thấy, việc đọc kinh đại thừa nếu biết gạn đục khơi trong, đọc với cái tâm khiêm hạ, biết chọn lọc tinh túy, bỏ qua hoặc gác lại những ý tứ có vẻ phân biệt chê bai kinh nguyên thủy, thì cũng rút ra được rất nhiều cái hay.
- Kinh nguyên thủy đọc "an toàn" hơn, tuy không bay bổng nhưng không kém sâu sắc, không gợi lên trong lòng người đọc sự kiêu mạn.
- Kinh gì cũng vậy, khó tránh khỏi trà trộn tam sao thất bản, có vẻ kinh nguyên thủy ít bị trà trộn hơn là kinh đại thừa.

AUTOEn

Xe đạp
Bản mỗ thì cho rằng hồi Đức Phật còn tại thế, thì Ngài chỉ giảng 100% bằng lời, việc ghi lại là của đệ tử. Tất cả các loại kinh kệ đều là đệ tử chép lại rồi giải thích-phát triển thêm.
Hồi Đức Phật tại thế chưa có chữ viết, những lời Đức Phật tuyên thuyết được các tu sỹ, phật tử ghi nhớ và lưu truyền qua nhiều thế hệ, sau này mới được ghi chép lại.

dheIa

Xe điện
... Đại bi chú đà na li của Quán Thế Âm Bồ Tát thật vi diệu, ai đọc chuyên cần thì sẽ có lợi ích, không thể nghĩ bàn. Cụ đọc không thấy hiệu quả thì đâu có nghĩa là em và các cụ khác sẽ không hiệu quả. Không tin cụ có thể lật lại từng trang giấy mà xem có cụ còn bán nhà thành công nhờ đọc đại bi chú đó ạ.
Ô.. E tưởng tụng Chú Đại Bi là để giải nghiệp, để tiêu trừ tội nghiệt, để tận diệt đại ác... ?
Thế hoá ra đọc chú chỉ để bán đc nhà hở cụ :-B

Phỗng new

Xe điện
Cụ Cồ Đàm cụ ý tuyền nói vo, tùy đối tượng mà cụ ý thuyết sao cho phù hợp.

Sau khi cụ mất, có chữ viết thì các bài nói chuyện của cụ mới được hồi tưởng và chép lại. Vì vậy, ko thể tránh khỏi bị tam sao thất bản, chưa kể đến việc được thêm thắt theo dụng ý của người/tổ chức phát hành.

AUTOEn

Xe đạp
Mình đã đọc một số kinh đại thừa, ví dụ kinh Pháp Hoa mình đã đọc vài lần, mình có nhận xét như sau:
- Các kinh đại thừa được viết bởi những người có trình độ tư duy và trí tuệ rất cao (các ông tổ đã đạt được những nấc thang cao cấp trên đường tu tập hoặc có khi họ cũng đã giác ngộ), văn phong điêu luyện, lí luận sắc sảo, có thể coi là những áng văn học tuyệt vời. Quan điểm của mình cho rằng, các kinh này vẫn chứa nhiều thông điệp và lí luận uyên áo sâu sắc, nhưng không phải do Phật Thích Ca thuyết, mà do các Tổ viết ra theo cấu trúc giống Kinh.
- Các kinh nguyên thủy được mọi trường phái công nhận là Phật Thích Ca thuyết (bộ A Hàm,....) thì lời lẽ giản dị, trực diện, dễ học dễ hiểu với con người ở nhiều cấp độ, nhưng vẫn sâu sắc và thấm thía, dù ở trình độ nào đọc vẫn tâm đắc.
- Có nhiều kinh đại thừa tự cho rằng kinh đại thừa của phái mình là được Phật thuyết cho các hàng trí tuệ cao, hàng thanh văn, bồ tát,...cái này mình không bình luận. Tuy vậy, nếu người đọc còn là phàm phu như mình hay các bạn, đọc phải những câu như "kinh này là vua của các kinh", "chỉ cần tụng niệm 4 câu trong kinh này là tiêu mọi nghiệp chướng",...mà ngộ nhận là rất nguy hiểm.
- Nếu ai chưa tìm hiểu kỹ tứ diệu đế, bát chính đạo, vô thường, vô ngã, nguyên lý duyên sinh mà đã đọc ngay hàng loạt kinh đại thừa, mà dẫn đến ngộ nhận (vì có một số kinh đại thừa không hiểu sao chèn vào một số câu coi lí luận kinh nguyên thủy là thấp cấp, lí luận trong kinh đại thừa mới là cao cấp) thì dễ nảy sinh mạn, rất nguy hiểm.
- Nhưng dù gì, mình vẫn nhận thấy, việc đọc kinh đại thừa nếu biết gạn đục khơi trong, đọc với cái tâm khiêm hạ, biết chọn lọc tinh túy, bỏ qua hoặc gác lại những ý tứ có vẻ phân biệt chê bai kinh nguyên thủy, thì cũng rút ra được rất nhiều cái hay.
- Kinh nguyên thủy đọc "an toàn" hơn, tuy không bay bổng nhưng không kém sâu sắc, không gợi lên trong lòng người đọc sự kiêu mạn.
- Kinh gì cũng vậy, khó tránh khỏi trà trộn tam sao thất bản, có vẻ kinh nguyên thủy ít bị trà trộn hơn là kinh đại thừa.
Bác viết rất hay, rất đúng, phục bác.

slaz8

Xe ba gác
Cụ đọc nhiều kinh Phật, đã thực chứng được nhiều điều sao lại phỉ báng người khác như vậy, cụ nên sám hối trước khi bàn luận tiếp về chủ đề này
1/ cụ cho trích đoạn nào mà cụ cho là tôi "phỉ báng" ai đó vậy? tôi có thể mắng ai đó vi đặt điều nói không thật. nhưng tôi chưa bao giờ dùng từ "Phỉ báng" cho người bằng phẩm cấp hoạc thấp hơn tôi cả.
Cụ dùng từ không đúng, và không hiểu về ngữ pháp thì phải. Một kẻ ăn không nói có. mà cụ lại dùng từ 'phỉ báng" cụ có biết thê nào là kính ngữ không?
Do vậy trước khi cụ chỉ trích tôi cụ phải xem lại khả năng đọc hiểu của cụ

RongPhuongBac

Xe điện
Ô.. E tưởng tụng Chú Đại Bi là để giải nghiệp, để tiêu trừ tội nghiệt, để tận diệt đại ác... ?
Thế hoá ra đọc chú chỉ để bán đc nhà hở cụ :-B
Còn giúp phụ nữ có thai sau nhiều năm cúng kiếng cầu tự mà chả có nữa cụ nhé. Nghiệp của người này ở nơi khó, nhờ tụng đọc đại bi mà được ở nơi dễ thì cụ không nghĩ tới à :D. Nghiệp người kia thì tham dục tham dâm đọc đại bi mà giảm thiểu bản tính xấu đó thì cũng không phải tiêu trừ tội nghiệt hở cụ. Vạn ác vi dâm thủ ( cái dâm dục đứng đầu mọi cái ác ) nhờ đọc đại bi chú mà sống lành mạnh thì không phải là tận diệt đại ác hở cụ :D. Thế cụ còn muốn thế nào nữa cụ.

slaz8

Xe ba gác
Này Slaz8, việc bạn tin là tất cả các bản kinh phật ( tôi nói các bản kinh ghi rõ do Đức Phật thuyết giảng ) đã được in ấn và phát hành hiện nay đều do Đức Phật thuyết giảng là đức tin của bạn, mà đã là đức tin thì khó nói đúng sai.
Chắc bạn cũng biết, trong lần kết tập kinh điển lần đầu tiên chỉ có phần kinh ( do Ngài A-Nan tuyên đọc ) và phần giới luật ( do Ngài Upàli tuyên đọc ) được kết tập.
Đến nay ngoài hệ kinh Pali của Thượng tọa bộ còn có khoảng 600 bộ kinh của Đại Thừa, nhiều bộ kinh được ra đời sau khi Đức Phật nhập niết bàn 400 năm hoạc lâu hơn. Vậy nếu không phải là do các lần kết tập kinh điển các lần trước bỏ sót và sau 400 năm hoặc lâu hơn có người nhớ lại để ghi thành kinh ( khả năng này rất thấp) thì các bộ kinh ra đời sau này đều do các tu sỹ trước tác nhưng vẫn ghi là do Đức Phật tuyên thuyết, đây là sự thật mà những người có khả năng tư duy bình thường sẽ chấp nhận.
Này Slaz8, khi gặp ý kiến không giống của bạn, bạn sẵn sàng nhảy vào lăng mạ, hạ nhục người khác bằng những ngôn từ rất nặng nề, tôi nghĩ như thế bạn đã hành động không đúng như những gì bạn đã được dạy bảo, bạn nên sám hối và sửa chữa.
Vì tôi và bạn có nhiều bất đồng, nên tôi sẽ ngừng tranh luận với bạn trong topic này.
Cụ vẫn vu khống, nói không thật.Mà cụ lại muốn người ta tử tế với cụ? tôi nói cụ dôt mà cụ cho là tôi lăng mạ cụ?, vậy thì cụ lấy quyền gi mà đứng trên hơn 800 triệu tín đồ PG và các học giả, khảo cổ... khác để vu khống cho Phật giáo? May cho cụ đó là PG, nếu là HG hay TCG thi cụ chắc chắn sẽ có những điều tệ hại xảy ra khi phỉ báng tôn giáo của họ,( vụ nhà báo Pháp...) chứ không đơn thuần bị chê là dốt đâu.
Nếu không muôn bị người ta chế dốt, thi làm người tử tế đi, đừng đơm đặt nữa
tôi cần nói rõ để mọi người biết được cái dốt của cụ, để cho " kẻ ăn cắp khỏi la làng"

..kinh Pali của Thượng tọa bộ..
Kinh Pali nào của thượng tọa bộ? không biết lại thich nói càn
1/Kinh Nikaya bằng tiếng Pali là Kinh được chọn lọc và dịch ra ngôn ngữ Pali sau lần kết tập kinh điển thứ 3.
Mà cụ có hiểu "chọn lọc" là cái gì không? Ví như Hiện nay kinh nhật tụng dịch Việt được chọn lọc ra có khoảng 20 bài kinh, vậy cụ vin vào đó phán hàng ngàn bài kinh còn lại trong tam tạng kinh điển là không phải của Phật Thuyết, cụ đã thấy cái ngu dốt của cụ chưa?> Cũng vậy Kinh Bắc truyền và Nam truyền hiện nay còn được truyền lại còn thiếu rất nhiều do thất truyền. những lần khảo cổ càng ngày càng chứng minh sự thiếu sót đó và bổ sung dần. Gần đây nhất thư viên HK đã chứng minh còn một bản kinh cổ trên 2000 năm tuổi được khai quật, mà nội dụng thì cho thấy cả kinh nam/Bắc tuyền PG đều có, và đặc biệt kinh Pali còn không đầy đủ( vì kinh pali là kinh chọn lọc), so với bản kinh đó, nhưng không có nghĩa là Kinh tạng Pali là sai.
Cụ không hề biết điều này, mà vội quy chụp là kinh ngụy tạo...tôi nói cụ dốt có sai không? Tự nhiên cụ nhảy vào nhà người khác cụ vu không họ thì cụ sẽ nhận được đièu gì, tôi nói cụ dốt là còn nhẹ đó. cụ là cái thá gì mà tự cho cụ có cái quyền đứng trên hơn 800 triệu tins đồ Phật Giáo, ăn không nói có, còn đặt điều bảo kinh điển của họ bị ngụy tạo, mà không có 1 chứng cứ gì ? Trong khi cụ còn không biết Kinh điển PHật Giáo truyên thừa như thế nào, và nội dung ntn. Ngoài PG ra còn hàng trăm hàng ngàn người có đầy đủ học giả và nhà nghiên cứu về PG còn không dám phát ngôn bừa bãi, cụ dựa vào đâu mà vu khống PG?
2/ cụ không chứng minh được Bản kinh nào không phải của Phật thuyết. Mà cụ cứ khăng khăng quy kết những lời đơm đặt đó
Để làm rõ Cụ cần chỉ cho tôi và mọi người thấy, Nguồn nào? công trình khoa học nào? Bản khai quật nào?...chứng minh Kinh bắc truyền hoặc nam truyền nào là bị các đời sau nguy tạo giả làm kinh Phật thuyết.
- Nếu cụ chỉ ra được tôi cam kết công khai xin lỗi cụ kể cả trên báo chí và truyền thông
- Nếu cụ không chứng minh được thì 100% cụ nói dối và vu khống, miệt thị Phật giáo.

Chỉnh sửa cuối:

slaz8

Xe ba gác
Cụ ơi cụ có phải là phật tử ko ạ? E thấy người ta bảo nếu ko thuyết giáo được cho người khác hiểu cái mà mình muốn nói thì có nghĩa là mình vẫn chưa đủ pháp lực và cần phải học hỏi thêm, đó là lỗi tại bản thân mình. Cụ lại đi phê phán người ko hiểu mình nói j liệu có đúng lắm ko ạ?
1/ Cụ có hiểu gì về PG không? đặc biệt nếu cụ là Phật tử mà không hiểu gì thì cụ nên xóa cái tút này để tôi khỏi mang tiếng bị người khác vu cho tôi là "hiểu 1 tí lên đây thể hiện".
2/ Nếu cụ là ngoại đạo thì cụ thử nghĩ xem ,khi có đứa nhaỳ vào nhà cụ chủi bới vu khống thì cụ có ngồi im không? nếu không phản ứng lại thi ít ra cũng phải chứng minh cụ trong sạch.
Mà với cái còm này của cụ,( tôi còn chưa nói đên cụ, và không biết cụ là ai), mà cụ còn nhảy vào phê phán tôi, thi khi tôi chỉ trích cụ chẳng nhẽ cụ lại làm ngược lại cái com này? Cọ có thấy sự bất nhất và mâu thuẫn trong hành vi cảu cụ không? vậy thì sao cụ không tự sửa lỗi của cụ đi?
mọi việc trên đời không phải tự dưng mà có, "ai gieo gió thì sẽ gặt bão."
Xin lỗi cụ vì tôi không phải là kẻ đạo đức giả, nên tôi nói quas thẳng có thể làm cụ bực mình.
Nhưng tôi không nói cái gì có lợi cho tiêng bản thân tôi, mà tôi đang cố minh chứng sự thật của một nguồn lịch sử.

vanduloxga

Xe đạp
1/ Cụ có hiểu gì về PG không? đặc biệt nếu cụ là Phật tử mà không hiểu gì thì cụ nên xóa cái tút này để tôi khỏi mang tiếng bị người khác vu cho tôi là "hiểu 1 tí lên đây thể hiện".
2/ Nếu cụ là ngoại đạo thì cụ thử nghĩ xem ,khi có đứa nhaỳ vào nhà cụ chủi bới vu khống thì cụ có ngồi im không? nếu không phản ứng lại thi ít ra cũng phải chứng minh cụ trong sạch.
Mà với cái còm này của cụ,( tôi còn chưa nói đên cụ, và không biết cụ là ai), mà cụ còn nhảy vào phê phán tôi, thi khi tôi chỉ trích cụ chẳng nhẽ cụ lại làm ngược lại cái com này? Cọ có thấy sự bất nhất và mâu thuẫn trong hành vi cảu cụ không? vậy thì sao cụ không tự sửa lỗi của cụ đi?
Xin lỗi cụ vì tôi không phải là kẻ đạo đức giả, nên tôi nói quas thẳng có thể làm cụ bực mình.
Nhưng tôi không nói cái gì có lợi cho tiêng bản thân tôi, mà tôi đang cố minh chứng sự thật của một nguồn lịch sử.
Thiết nghĩ cụ nên im là hơn :| vì căn bản người mà mới hiểu hoặc hiểu 1 phần về pp hay có xu hướng thích chứng tỏ hiểu biết của mình với ng khác lắm. Khó ai nhận sai lắm, nên nhắc nhẹ họ 1 lần nghe thì nghe ko thì thôi.
Ai ăn nấy no ai tu nấy đắc. Họ sai họ phải chịu, mình nhắc nhẹ là dc chứ gồng lên thì dễ mình họa lây nghiệp khẩu.
Nói chung hậu quả này cũng do việc nhiều khi đọc kinh sách nhiều quá, đọc nhiều mà thực hành không đủ, lại dùng tư duy phàm phu xong để lí luận mới ra nỗi này.

slaz8

Xe ba gác
Thiết nghĩ cụ nên im là hơn :| vì căn bản người mà mới hiểu hoặc hiểu 1 phần về pp hay có xu hướng thích chứng tỏ hiểu biết của mình với ng khác lắm. Khó ai nhận sai lắm, nên nhắc nhẹ họ 1 lần nghe thì nghe ko thì thôi.
Ai ăn nấy no ai tu nấy đắc. Họ sai họ phải chịu, mình nhắc nhẹ là dc chứ gồng lên thì dễ mình họa lây nghiệp khẩu.
Nói chung hậu quả này cũng do việc nhiều khi đọc kinh sách nhiều quá, đọc nhiều mà thực hành không đủ, lại dùng tư duy phàm phu xong để lí luận mới ra nỗi này.
Cảm ơn cụ "nhắc nhở". Nếu cụ chỉ nhận được cái hơn thua trong bài viết của tôi và cảm thấy gét tôi mà phê phán thì tôi càng phải cảm ơn,
Nhưng nếu có ai mà vu không hay chỉnh sửa kinh PG là tôi không khách sáo đâu.
Tôi không biết cụ, cụ chỉ đọc bài tôi mà cụ bắt tôi im. vậy ai nói trái với ý cụ là sai hết sao? hay nhỉ

vanduloxga

Xe đạp
Cảm ơn cụ "nhắc nhở". Nếu cụ chỉ nhận được cái hơn thua trong bài viết của tôi và cảm thấy gét tôi mà phê phán thì tôi càng phải cảm ơn,
Nhưng nếu có ai mà vu không hay chỉnh sửa kinh PG là tôi không khách sáo đâu.
Tôi không biết cụ, cụ chỉ đọc bài tôi mà cụ bắt tôi im. vậy ai nói trái với ý cụ là sai hết sao? hay nhỉ
Chỉ nhắc vì tốt cho cụ thôi, chứ ghét cụ thì mình có dc thêm miếng thịt nào đâu. Mà có thương cụ thì cụ cũng có cho thêm dc đồng nào :D Tại thấy cụ nói ra rả mà k ai hiểu thì nói mất công :) Điều cụ nói là đúng nhưng ng ta k thích nghe thì cũng thế cụ ah.
Đức Phật cũng nói có 1 số hạng ng mà ngài ko độ dc đấy thôi. Ko nên cưỡng cầu cụ ah. Mỗi ng 1 căn cơ :) level chưa đến thì cụ có nói rã bọt mép cũng thế. Còn level họ dạt cụ gợi mở chút là ok

RongPhuongBac

Xe điện
Chỉ nhắc vì tốt cho cụ thôi, chứ ghét cụ thì mình có dc thêm miếng thịt nào đâu. Mà có thương cụ thì cụ cũng có cho thêm dc đồng nào :D Tại thấy cụ nói ra rả mà k ai hiểu thì nói mất công :) Điều cụ nói là đúng nhưng ng ta k thích nghe thì cũng thế cụ ah.
Đức Phật cũng nói có 1 số hạng ng mà ngài ko độ dc đấy thôi. Ko nên cưỡng cầu cụ ah. Mỗi ng 1 căn cơ :) level chưa đến thì cụ có nói rã bọt mép cũng thế. Còn level họ dạt cụ gợi mở chút là ok
Cụ mới vào hay nằm vùng. Nhìn cách của cụ ấy mà cụ chưa rõ sao :D. Cụ ấy là kiểu người có tính bảo vệ chánh pháp nên ai xuyên tạc, đặt điều là cụ ấy chửi tất. Kinh nam truyền bắc truyền thực chất đều là 1 nhưng chẳng hiểu sao lại phân biệt thành tiểu - đại để giờ đây 2 phái bem nhau.

vanduloxga

Xe đạp
Cụ mới vào hay nằm vùng. Nhìn cách của cụ ấy mà cụ chưa rõ sao :D. Cụ ấy là kiểu người có tính bảo vệ chánh pháp nên ai xuyên tạc, đặt điều là cụ ấy chửi tất. Kinh nam truyền bắc truyền thực chất đều là 1 nhưng chẳng hiểu sao lại phân biệt thành tiểu - đại để giờ đây 2 phái bem nhau.
Mềnh xem suốt rồi mà ko còm thôi. Chính vì thấy cụ ấy thế nên mới vào nhắc 1 câu. Vì mình biết thật ra nói đi nói lại chả đi đến đâu mà lại mạng nghiệp vào mình. Bảo vệ chánh pháp thì đúng nhưng thành đôi co thì lại mất hay. Nên nhắc để cụ ấy rút kịp thôi. Quan trọng nói để ng ta hiểu và khai sáng dc họ. Chứ nói thắng đó mà họ ấm ức trong lòng kiểu thua mà ko phục thì cũng hòa :D
Khi mình kf chưa đủ, đức chưa đủ lớn nhiều khi lời đúng nói ra ng ta vẫn ko nghe, thế mới khổ. Nên cứ công phu đi, công phu đắc rồi nói tự khắc ng ta nghe

Đức Phật dạy con người từ bỏ tham - sân - si thực hành thiền định để đạt giác ngộ, giải thoát.
Sau một hồi qua Trung Quốc, Tây Tạng, tới Việt Nam, nhà chùa và các thầy tu lại dạy phật tử tụng kinh, niệm chú để cầu tài, cầu lộc.
Thật đáng buồn, thật đáng xấu hổ thay.
Phật giáo không coi sự giàu có là việc xấu xa, và việc chúng sinh mưu cầu tài lộc là điều chính đáng, không phải là việc sai trái cần phê phán. Nhưng ngài Thích Ca có nói rằng, đạt được tiền bạc chỉ giúp chúng sinh sung sướng ( bớt khổ ) tạm thời thôi, muốn thoát khổ tuyệt đối ( 100% ) thì phải tu tập để buông xả tuyệt đối. Nhưng ( lại nhưng ) buông xả tuyệt đối thì hiện nay có mấy người làm được đâu?

RongPhuongBac

Xe điện
Mềnh xem suốt rồi mà ko còm thôi. Chính vì thấy cụ ấy thế nên mới vào nhắc 1 câu. Vì mình biết thật ra nói đi nói lại chả đi đến đâu mà lại mạng nghiệp vào mình. Bảo vệ chánh pháp thì đúng nhưng thành đôi co thì lại mất hay. Nên nhắc để cụ ấy rút kịp thôi. Quan trọng nói để ng ta hiểu và khai sáng dc họ. Chứ nói thắng đó mà họ ấm ức trong lòng kiểu thua mà ko phục thì cũng hòa :D
Khi mình kf chưa đủ, đức chưa đủ lớn nhiều khi lời đúng nói ra ng ta vẫn ko nghe, thế mới khổ. Nên cứ công phu đi, công phu đắc rồi nói tự khắc ng ta nghe
Thì ra đại ý là Tu đức. Em đoán Cụ là...hậu duệ của Lão Tử :D

Ga_son

Xe điện
1. E ko hiểu về PG.
2. Em ko phê phán cụ em chỉ góp ý cụ nghe cũng được ko nghe cũng được, cơ mà em nghe nói nếu ai chửi mình mà mình ko nhận thì họ có làm j được mình đâu ạ, chắc họ sẽ gói lại mang về thôi. Em ko tu hành nên em cứ sống bình thường ko phải cố gồng mình sống cho giống 1 phật tử làm j cụ ạ.
Nếu em góp ý mà làm cụ ko vui thì coi như em chưa nói j cụ nhé. Cảm ơn cụ ạ!

Supercub_90

Xe điện
Đọc ở đây mới thấy nhiều cụ dày công nghiên cứu/đọc về phật giáo (em tin không có cụ nào trong này theo phật giáo cả, chỉ là đọc/yêu thích/quan tâm đến phật giáo thôi) và cũng để thấy rằng những người theo/đọc/nghiên cứu phật giáo hay những tôn giáo khác (hoặc không theo tôn giáo nào cả), trên tất cả, đều cũng có những ham muốn sân si rất đời và rất người, đều có điểm chung là phần con và người trong từng câu từ bình luận :) .
Em không theo tôn giáo nào cả, bản thân cũng rất tôn trọng/trân trọng tôn giáo, cho đến thời điểm này, vẫn cho rằng suy nghĩ/quan điểm của bản thân về tôn giáo nói chung, phật giáo nói riêng là đúng - Phật hay các đấng tối cao... (gì đó) đều chỉ xuất hiện sau khi có con người, và những người dù có theo, đọc, nghiên cứu, thậm chí tu hành (hoặc tự nhận là người tu hành) cũng chỉ là những con người như nhau cả thôi, một khoảnh khắc nào đó đều muốn cho thấy cái tôi/cái mình nghĩ/hiểu là đúng; đôi khi, có những cụ càng đọc nhiều về phật giáo thì thực hành lại tỉ lệ nghịch với những gì mình đọc được:):):).
Em đặt những câu hỏi ở những trang trước về các triết lý của vị thiền sư, cách thực hành/thực thi di nguyện (của vị thiền sư) của các cao đồ, những người hâm mộ... và đến lúc này cũng có câu câu trả lời của riêng mình.
Cảm ơn tất các các cụ đã tận tình trích dẫn và trả lời/giải đáp những thắc mắc/câu hỏi trước đó của em. Chúc các cụ và gia đình năm mới nhiều sức khỏe và đạt được nhiều thành tựu trên con đường hướng phật của mình.:)

Chỉnh sửa cuối: