[Funland] Chào mừng tàu CSB 8021 về nhà!

giang.nguyen

Xe điện
Lượng giãn nước đại diện cho trọng tải tàu nghe cụ, còn thể tích con Haminton 3200 tấn chưa chắc to gấp rưỡi con Gepard 2000 tấn nhé cụ. Nên cụ gì đó đưa kích thước lên để so sánh thì thấy nó chỉ hơn một chút chiều ngang thôi.
Bản chất của nó là dùng thể tích để tính trọng lượng. Cụ có tính toán bao nhiêu đi chăng nữa cũng ko thoát khỏi cái chữ thể tích đó.

sleepwalkervn

Xe tải
Năm ngoái em vào Vũng Tàu lỡ cơ hội lên 8020 chơi vì mấy thằng mãi ăn nhậu nên trời tối mất...lúc vào cổng vùng 3 CSB cảnh vệ không cho vào nên cả hội về SG luôn. Hết COVID vào miền Nam chắc cố gắng lên chụp bức ảnh kỉ niệm.

Bakicrepler

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ tranh cãi vấn đề này làm gì.
Độ giãn nước: là trọng lượng của thể tích nước bị ép bởi tàu. Người ta cũng cho rằng: độ giãn nước bằng tổng khối lượng của con tàu.

Độ giãn nước (tấn) = độ giãn nước (m3) * tỉ trọng của nước (t/m3)

Trọng tải (tấn)

Đây là trọng tải tàu có thể chở cho đến khi ngập đến vạch cực đại cho phép (đường nước mùa hè). Đây là giá trị cố định không đổi cho mỗi tàu. Trải qua năm tháng, thường có lớp bùn trong két ballast, các khoang phụ xuất hiện trên tàu làm trọng tải giảm bớt. Ngoài ra cũng có một lượng nước không thể bơm cạn được vậy nên tổng trọng tải của tất cả những cái này được gọi là hằng số con tàu phải được trừ đi khỏi trọng tải.
Trọng tải (tấn)=lượng giãn nước thiết kế ∆ (tấn) – trọng lượng tàu không (tấn)
(Nước biển có trọng lượng riêng từ 1025-1030 kg/m3)
nguồn: Internet

tuctuc2010

Xe điện
Cụ có chút nhầm lẫn. Trong hàng hải phân biệt rõ lượng giãn nước là sức nặng cả con tàu bao gồm trọng lượng tàu không và cả hàng hoá, vật tư, phụ tùng, nhiên liệu, thuyền viên. Còn trọng tải là sức chở của con tàu, nó là lượng giãn nước trừ đi trọng lượng cái xác của con tàu. (Cụ xem còm #276).
Đơn vị đo thể tích không phải tấn - nhầm nghiêm trọng nhé cụ.
Có thể em dùng từ tải trọng là chưa chuẩn, nôm na nó là trọng lượng toàn bộ tàu và hàng phải không cụ. Có nghĩa là tàu Hamilton nó nặng gấp rưỡi Gepard ạ, còn bảo nó to gấp rưỡi thì chưa chắc ạ vì nó còn liên quan đến thể tích chìm và nổi của tàu. Nhìn thông số về kích thước tàu thì Hamilton chỉ nhỉnh hơn Gepard chút thôi ạ

giang.nguyen

Xe điện
Các cụ tranh cãi vấn đề này làm gì.
Độ giãn nước: là trọng lượng của thể tích nước bị ép bởi tàu. Người ta cũng cho rằng: độ giãn nước bằng tổng khối lượng của con tàu.

Độ giãn nước (tấn) = độ giãn nước (m3) * tỉ trọng của nước (t/m3)

Trọng tải (tấn)

Đây là trọng tải tàu có thể chở cho đến khi ngập đến vạch cực đại cho phép (đường nước mùa hè). Đây là giá trị cố định không đổi cho mỗi tàu. Trải qua năm tháng, thường có lớp bùn trong két ballast, các khoang phụ xuất hiện trên tàu làm trọng tải giảm bớt. Ngoài ra cũng có một lượng nước không thể bơm cạn được vậy nên tổng trọng tải của tất cả những cái này được gọi là hằng số con tàu phải được trừ đi khỏi trọng tải.
Trọng tải (tấn)=lượng giãn nước thiết kế ∆ (tấn) – trọng lượng tàu không (tấn)
nguồn: Internet
Thì cái mà mọi người đang tranh cãi là lượng giãn nước có đại diện cho thể tích/ tính to nhỏ được hay ko. Chứ có ai cần biết định nghĩa SGK của nó là gì đâu cụ.

Kuu

Xe lăn
Nó chiếm đúng như vậy, cụ không đồng ý thì phải đưa ra luận điểm chứng minh.
Em chưa biết cách chứng minh hoặc giải thích cho đúng các thuật ngữ về tàu bè.

Em ví dụ thử (các con số sau khi trừ hao chỉ mang tính tương đối thôi nhé).
Thông số con Gepard 3.9: trọng tải 2100 tấn
Dài: 93,5 (mép nước)
Rộng: 13,8m
Mớn nước (chìm): 3,8m

Em trừ hao kích thước đáy tàu và thử tính xem nó chiếm bao nhiêu nước nhé:
(dài)80 x (rộng)12 x (chìm)3 = 2880m3 x 1,03 = 3000 tấn.
Lượng nước nó chiếm như em tạm tính là khoảng 3000 tấn, nhiều hơn con số 2100.

Theo em, con số 2.100 tấn là tổng khối lượng tối đa của con tàu gồm bản thân con tàu + tất cả những gì nó chở (thủy thủ + súng đạn + nước + thực phẩm...).
Cái 2.100 này gọi là DWT.

giang.nguyen

Xe điện
Có thể em dùng từ tải trọng là chưa chuẩn, nôm na nó là trọng lượng toàn bộ tàu và hàng phải không cụ. Có nghĩa là tàu Hamilton nó nặng gấp rưỡi Gepard ạ, còn bảo nó to gấp rưỡi thì chưa chắc ạ vì nó còn liên quan đến thể tích chìm và nổi của tàu. Nhìn thông số về kích thước tàu thì Hamilton chỉ nhỉnh hơn Gepard chút thôi ạ
Lượng giãn nước đại diện cho thể tích phần tàu chìm dưới nước là đúng rồi mà cụ.

tuctuc2010

Xe điện
Bản chất của nó là dùng thể tích để tính trọng lượng. Cụ có tính toán bao nhiêu đi chăng nữa cũng ko thoát khỏi cái chữ thể tích đó.
Đấy chỉ là thể tích phần chìm thôi nhé cụ, thể tích phần nổi cụ không tính ah. Em đang bàn thể tích chứ không bàn trọng lượng, trọng lượng thì như cụ nói là đúng. Thể tích toàn bộ tàu thì như cụ nào nói ở trên đó, phải dóng kín hết xong dìm nó xuống mới đúng

gocart

Xe cút kít

Theo em, con số 2.100 tấn là tổng khối lượng tối đa của con tàu gồm bản thân con tàu + tất cả những gì nó chở (thủy thủ + súng đạn + nước + thực phẩm...).
Cái cách cụ tính chắc chả hơn đám thiết kế con tàu đó nên chúng ta đơn giản là chấp nhận thông số họ đưa ra và đã được Hội đồng nghiệm thu quốc gia Nga chấp nhận, ký và cộp dấu.

tuctuc2010

Xe điện
Lượng giãn nước đại diện cho thể tích phần tàu chìm dưới nước là đúng rồi mà cụ.
Vâng cụ, cái đấy em có phản đối đâu, chỉ là đang so sánh to hay bé thì nó liên quan đến hình dáng, kích thước thôi ạ

giang.nguyen

Xe điện
Đấy chỉ là thể tích phần chìm thôi nhé cụ, thể tích phần nổi cụ không tính ah. Em đang bàn thể tích chứ không bàn trọng lượng, trọng lượng thì như cụ nói là đúng. Thể tích toàn bộ tàu thì như cụ nào nói ở trên đó, phải dóng kín hết xong dìm nó xuống mới đúng
Nói như vậy thì dài rộng cao cũng chả đại diện được cho thể tích tàu to hay nhỏ được nữa. Bởi nó còn phụ thuộc vào kiến trúc, hình dạng con tàu chứ đâu phải mỗi dài rộng cao.

Theo em nói tàu to hay nhỏ dùng lượng giãn nước vẫn là phổ biến nhất.

tuctuc2010

Xe điện
Nói như vậy thì dài rộng cao cũng chả đại diện được cho thể tích tàu to hay nhỏ được nữa. Bởi nó còn phụ thuộc vào kiến trúc, hình dạng con tàu chứ đâu phải mỗi dài rộng cao.

Theo em nói tàu to hay nhỏ dùng lượng giãn nước vẫn là phổ biến nhất.
Vâng hi hi cụ đúng ạ, nhưng em hiểu nghĩa cụ kia hỏi theo kiểu to bé về cảm quan so sánh bằng mắt thoai

Kuu

Xe lăn
Mấy cụ bảo chiếm thể tích 1 tấn nước tương đương nặng 1 tấn thì e cũng ko hiểu dựa vào đâu kết luận như vậy
Em cũng thấy không đúng.
Căn cứ vào đâu để nói tàu cứ chiếm thể tích 10 tấn nước thì nó sẽ cân nặng 10 tấn.

giang.nguyen

Xe điện
Vâng hi hi cụ đúng ạ, nhưng em hiểu nghĩa cụ kia hỏi theo kiểu to bé về cảm quan so sánh bằng mắt thoai
Vâng cụ, em thấy mọi người vẫn hay so sánh tàu này bao nhiêu tấn, tàu kia bao nhiêu tấn chứ ít thấy ai so sánh tàu này dài hơn tàu kia bao nhiêu

em nghĩ cụ nhầm cái số rộng 13m kia, chỗ rộng nhất là 13 còn mặt cắt con tàu dạng hình thoi cơ mà

Kuu

Xe lăn
Cái cách cụ tính chắc chả hơn đám thiết kế con tàu đó nên chúng ta đơn giản là chấp nhận thông số họ đưa ra và đã được Hội đồng nghiệm thu quốc gia Nga chấp nhận, ký và cộp dấu.
Kakaka.
Con số em tính chưa chính xác nhưng cách em tính là căn bản đấy nhé :D

Và ý em là cái bên dưới.
Mà thôi dừng cái chi tiết này, mình mù tịt về tàu bè, vừa chém vừa tra nên ko có hồi kết Cụ nhề :))
Em cũng thấy không đúng.
Căn cứ vào đâu để nói tàu cứ chiếm thể tích 10 tấn nước thì nó sẽ cân nặng 10 tấn.

Meovang007

Xe buýt
Xương to thì xác nặng hơn có thế thôi, mợt mỏi.

Kuu

Xe lăn
em nghĩ cụ nhầm cái số rộng 13m kia, chỗ rộng nhất là 13 còn mặt cắt con tàu dạng hình thoi cơ mà
À...
Nó rộng 13,8, em trừ hao còn 12.
Nó dài 93,5, em trừ hao còn 80.
Sâu 3,8, em trừ hao còn 3
Để quy ra hình hộp tính thể tích cho dễ, gọi là ang áng thôi mà :))