[Funland] Chỉ cho những xe dán thẻ mới được đi cao tốc HN-HP! Thế này có phải lạm quyền không ?

Ni No Kuni 2

Xe điện
Chủ trương đúng nhưng lại làm kiểu ngẫn như thời cổ.
Giảm dần số lượng làn trả tiền mặt.
Sau 2 năm là tự giác dán thẻ hết.

Giống kiểu bảo cấm xe máy, ông cứ xây hệ thống giao thông công cộng ngon, lúc đấy có tặng xe máy chả ai lấy :D

Tony_Le

Xe điện
Cụ không phải lo đâu ạ . HN và Tp HCM cũng muốn sánh vai với London và Sing nên đang làm cái dự án thu phí vào nội đô đó.
Nhưng cụ nhầm lẫn về mục đích của dán thẻ đi cao tốc và thu phí nội đô. Nói như cô giáo là : "Lạc đề. 0 điểm . Về chỗ."
Dự án SG là chết lâm sàng hơn 10 năm rồi, bây giờ còn chưa khởi động lại. Mà Khởi động lại em cũng đồng ý, miễn có phương án hợp lý cho xe nhà nội đô và các điểm thu phù hợp, không gây kẹt xe, không lợi ích nhóm....

caisua

Xe container
Đồng ý với cụ.
Dán thẻ thì sẽ minh bạch và rất tiện lợi khi đi qua trạm do không phải dừng.
Em cũng dán dù đi ít nhưng do thích đi qua mà không cần dừng.
Tuy nhiên, ở đây là có một số rất ít thôi, cả năm chỉ đi 1 lần do có việc mà lại bắt buộc phải dán cái thẻ đó thì quả thực em thấy là rất khiêm cưỡng.
em cả năm mới đi 1 vài lần đây, chả thấy bị khiên cưỡng gì cả, chuyển vài triệu đi cả đời thì có gì phải lăn tăn, ông nào đi ít quá xe chỉ để ngắm thì kiện cái phí đường bộ thu theo tháng ý

Tony_Le

Xe điện
Chủ trương đúng nhưng lại làm kiểu ngẫn như thời cổ.
Giảm dần số lượng làn trả tiền mặt.
Sau 2 năm là tự giác dán thẻ hết.

Giống kiểu bảo cấm xe máy, ông cứ xây hệ thống giao thông công cộng ngon, lúc đấy có tặng xe máy chả ai lấy :D
Không ngẫn đâu mà là chúng chống không làm. Cao tốc Long Thành - Dầu Giây KHÔNG, QL 51 SG- Vũng Tàu KHÔNG, do xin được cơ chế riêng. Nguyên cửa Ngõ về phía Bắc và Thành Phố Du lịch mỗi ngày cả chục ngàn lượt xe, cuối tuần kẹt xe thấy thương luôn.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Không ngẫn đâu mà là chúng chống không làm. Cao tốc Long Thành - Dầu Giây KHÔNG, QL 51 SG- Vũng Tàu KHÔNG, do xin được cơ chế riêng. Nguyên cửa Ngõ về phía Bắc và Thành Phố Du lịch mỗi ngày cả chục ngàn lượt xe, cuối tuần kẹt xe thấy thương luôn.
Vâgn mọi người đều hiểu là tại sao ETC cực kỳ đơn giản mà 10 năm thực hiện được. Lợi ích của ai thôi.

Tony_Le

Xe điện
em cả năm mới đi 1 vài lần đây, chả thấy bị khiên cưỡng gì cả, chuyển vài triệu đi cả đời thì có gì phải lăn tăn, ông nào đi ít quá xe chỉ để ngắm thì kiện cái phí đường bộ thu theo tháng ý
Cả năm mua xe làm cảnh đi 5000km, không ra khỏi tỉnh nhưng mất 1.5 triệu phi đường bộ có dám kêu đâu. Đấy là đỉnh cao của sự chịu đựng và đỉnh của nhọn của kêu là vạch chút lá ra ngó con sâu màu xanh như Thớt.

Chỉnh sửa cuối:

caisua

Xe container
Cả năm mua xe làm cảnh đi 5000km, không ra khỏi tỉnh nhưng có dám kêu đâu. Đấy là đỉnh cao ử sụ chịu đựng và đỉnh của nhọn của kêu là vạch chút lá ra ngó con sâu màu xanh như Thớt.
5000km/năm thì chắc cụ cũng đi qua nhiều trạm thu phí không dừng của các quốc lộ khác chứ đâu chỉ 5B, vẫn đáng để dán đấy ạ

Tony_Le

Xe điện
5000km/năm thì chắc cụ cũng đi qua nhiều trạm thu phí không dừng của các quốc lộ khác chứ đâu chỉ 5B, vẫn đáng để dán đấy ạ
Em nói chủ Thớt sao không chửi cái Phí đường bộ cho anh hùng chứ dán là phải dán rồi, có mất đồng nào đâu, sướng thân mình sao không dán.

P/S: Một năm em chạy tầm 30.000 cây chuối bằng xe em và 20.000 nữa bằng xe nhà nước.

gocart

Xe lăn
Em thấy khó hiểu nhất vẫn là đội xe công, xe tải. Ngày nào, giờ nào xe cũng chạy nhông nhông trên đường. Ấy thế mà khi đến trạm thu phí, cứ thấy các chú nối đuôi nhau xếp hàng trả tiền mặt. Thật không thể hiểu nổi!
Mỗi lần chạy là một ông tài xế khác.

chemvovan

Xe hơi
Nếu bắt buộc 100% dán thẻ khi vào cao tốc thì sẽ tuyệt đối ko có chuyện nhầm nữa, vừa minh bạch vừa ích nước lợi nhà, vừa đảm bảo phòng chống COVID lý tưởng, chẳng có lý gì mà không bắt buộc tất cả các xe phải dùng thẻ thu phí không dừng, ai cảm thấy phiền hà thì mời ngồi nhà!
Cái dán thẻ này cần sớm triển khai ra tất cả các tuyến đường quốc lộ có thu phí nữa, nhất là trong tình hình dịch bệnh hiện nay!
Cụ nói chuẩn. Em về Phú Thọ đi ct Nội Bài - Lào Cai không có ETC, nhận thẻ vé xong là phải xịt cồn vào tay, đến khi trả vé nhận tiền thừa lại xịt cồn vào tay lần nữa cho yên tâm.

gocart

Xe lăn
Ko dán đi vui phết, gần đến trạm là cây ATM nhả tiền, đôi lúc cả 3 cây cùng nhả, lấy bên phải thì bên trái tự ái.

xuanphuongccs

Xe điện
Cụ có đọc nhưng không đọc hết các ý mà em muốn nói tới.
Với những người có nhu cầu dùng thì không cần nói tới.
Em đang nói đến những người mà hầu như chả bao giờ họ đi xe ra khỏi tỉnh. Nếu cụ không ở trong trường hợp này thì cụ không hiểu được đâu.
Cụ có mua một cái gì mà mười năm sau cụ mới có nhu cầu sử dụng không ? Hoặc đơn giản hơn là cụ chả biết bao giờ mới dùng đến nó thì cụ có mua để đấy cho chật nhà không ?
Có phải mua đâu, dán miễn phí mà. Khi nào đi thì nạp tiền trước thôi.

hzen

Xe hơi
Đồng ý với cụ.
Dán thẻ thì sẽ minh bạch và rất tiện lợi khi đi qua trạm do không phải dừng.
Em cũng dán dù đi ít nhưng do thích đi qua mà không cần dừng.
Tuy nhiên, ở đây là có một số rất ít thôi, cả năm chỉ đi 1 lần do có việc mà lại bắt buộc phải dán cái thẻ đó thì quả thực em thấy là rất khiêm cưỡng.
Dán thẻ miễn phí thì khiên cưỡng gì nhỉ

pisces_hn

Xe container
em thì thực sự không hiểu nổi mấy ông đi ô tô mà mất mấy giây cuộc đời nghĩ đến mấy nghìn tiền phí SMS thông báo tài khoản, với tiếc khoản lãi tiền gửi không kỳ hạn của mấy trăm ngàn trong tài khoản etc, haizz thế này thì đi ô tô làm gì, 1 lít xăng dạo phố tương đương với mấy cái đó trong nửa năm.
Trong khi đi sướng bỏ mother đi, đến trạm trong khi mọi người líu ríu dừng xe, đề pa bám đuôi xe trước, móc ví mở cửa đưa tiền nhận vé blabla thì em làm ngoéo cái qua, chưa thấy lỗi lầm gì bao giờ.
Sao mà làm người văn minh nó khó thế hả đồng bào tôi
Em muốn nó liên kết vào tài khoản ngân hàng hoặc thẻ tín dụng mới ưng hẳn. Còn công nhận sướng chỉ có hết tiền nó mới k mở.

cardreamer

Xe điện
Chưa thấy cụ nào bàn cái ý em ở trên, khi ta vào trạm etc thì đóng bao nhiêu cây chuối là vừa? Em vẫn phóng 40 50, nó vẫn kịp mở và một cảm giác rất phê khi mình thấy mình đang lao thẳng vào cái barie, vừa đến nơi nó tự nhấc lên...
Ở trạm gần nhà em nó có đèn xanh đỏ, nó nhận tín hiệu là chuyển xanh nên cũng tự tin, nhưng nhiều trạm không có nên chả dám liều :)

toimuondie

Xe container
Chưa thấy cụ nào bàn cái ý em ở trên, khi ta vào trạm etc thì đóng bao nhiêu cây chuối là vừa? Em vẫn phóng 40 50, nó vẫn kịp mở và một cảm giác rất phê khi mình thấy mình đang lao thẳng vào cái barie, vừa đến nơi nó tự nhấc lên...
Ở trạm gần nhà em nó có đèn xanh đỏ, nó nhận tín hiệu là chuyển xanh nên cũng tự tin, nhưng nhiều trạm không có nên chả dám liều :)
Theo quy định thì qua trạm thu phí không dừng, vận tốc tối đa là 40km/h cụ nhé.
Cứ dưới 40km/h, cụ đâm gãy barie thoải mái, không ai dám bắt đền

matizvan2009

Xe cút kít
năm 2009 em sang Hàn, đi nhiều bằng sedan ngồi ghế phụ không sao. Có lần đi cao tốc ngồi cuv làm cái vèo (phải 80kmh) giật hết cả nảy.
Tháng trước đi đường trường, qua trạm cũng rà phanh...có 1 trạm nó đếch mở, phanh kịp dù xe em có auto phanh. chú nhân viên chạy vào cabin xử lý mất 2 phút nó mới mở, chỉ sợ ông nào phang vào mít

LeTai1979

Racing Boy
BOT thì nó muốn làm thế nào là quyền của nó thôi, nhưng nên bỏ đừng thu ở 5A bù lỗ cho chúng nó là đc.

LongLH

Xe tăng
Đây là đường quốc lộ cụ ạ.
Đường làm cho người dân đi lại.
Không giống cái nhà hay trụ sở cơ quan hay một cơ sở sản xuất.
Viết ngắn để cụ thấy nên đơn giản hoá vấn đề mà cụ vẫn cố chấp. Khi thu phí không dừng là chủ đường đã phải trích tiền thu được để trả cho bên cung cấp hệ thống ( VETC, Epass). Khi lượng phương tiện dùng thẻ chiếm đại đa số thì việc duy trì một cửa thu phí thủ công sẽ không có lợi về chi phí ( trả lương cho người thu, thu tiền về lại phải đem nộp, rồi sổ sách kế toán.v.v.). Em mà là chủ đầu tư chỉ cần lí do trên thôi là em sẽ bỏ thu phí thủ công rồi, đằng này còn bao lý do khác nữa.