[Funland] Tất tần tật về thu phí không dừng - VETC - Epass

toimuondie

Xe container
Bao giờ chơi ETC hết thì có khi cũng chả cần trạm nhỉ, nó đặt cảm biến ở đó thôi, xe cứ thế chạy qua, cứ thế trừ, ông nào không có tiền thì nó gửi hóa đơn nguội về nhà, hay phết chứ
Theo thiết kế thì GĐ3 đúng là như thế cụ ạ, VETC đã chuẩn bị sẵn

_AHA_

Xe điện
Em mới đọc được ở Tàu nhanh.
Có những người rất ít khi đi ra khỏi nội tỉnh.
Vậy khi họ có nhu cầu đi cao tốc thì lại bắt buộc xe phải dán thẻ VETC mới được đi cao tốc HN-HP, còn không thì xin mời đi theo đường cũ.
Việc dựng lên rào cản thế này để có được số lượng xe dán thẻ VETC nhiều (báo cáo cho đẹp) nhưng thực chất ít sử dụng có phải là một sự lạm quyền của anh VETC không ?
Dán vào mà đi cho sướng. Sao cứ phải trả tiền mặt làm gì

Wurth

Xe hơi
Cụ đã mua VETC chưa?

Chắc VETC ưu ái cụ rồi.
Em đây, dán VETC từ khoảng 2017, xe em ít khi ra khỏi Hà Nội vậy mà mỗi tháng vẫn bị trừ 8,800VNĐ cho đến khi trong tài khoản chỉ còn 6,400đ.
Đến giờ em không biết nếu nộp tiền tiếp có được không và nộp ở đâu nữa.
E dùng cũng mấy năm mà có bị trừ đồng nào đâu nhỉ?

Langthang_Mercedes

Xe container
À vâng.
Theo thói quen thôi. Giờ thì có 2 loại thẻ.
Họ thích làm gì cũng phải theo hiến pháp và pháp luật Việt Nam cụ ạ.
Em có cảm giác rằng họ đang lạm quyền : hạn chế quyền sử dụng của công dân.
Thực tế đi, cái này là lệ Làng thôi!

Hiến không dám phán chứ luật đã đúng chưa? Việc bé tý thì "Phù hợp" là quan trọng.

ngongond

Xe máy
Hì, em gà nên chưa làm được động tác này, lâu lâu chuyển vào TK VETC đôi củ thôi, chắc sẽ tìm hiểu cái nạp tự động này
Cụ chuyển vào đôi củ là cụ phải đi qua liên tục chứ e để có 2l mà mãi mới dùng hết, lâu lâu mới có chuyến chạy qua

namnhstdn

Xe tải
Nếu bắt buộc 100% dán thẻ khi vào cao tốc thì sẽ tuyệt đối ko có chuyện nhầm nữa, vừa minh bạch vừa ích nước lợi nhà, vừa đảm bảo phòng chống COVID lý tưởng, chẳng có lý gì mà không bắt buộc tất cả các xe phải dùng thẻ thu phí không dừng, ai cảm thấy phiền hà thì mời ngồi nhà!
Cái dán thẻ này cần sớm triển khai ra tất cả các tuyến đường quốc lộ có thu phí nữa, nhất là trong tình hình dịch bệnh hiện nay!
Vụ áp dụng thu phí không dừng cho các trạm thu phí BOT em tưởng là đã triển khai hết trước 31/12/2020 rồi chứ nhỉ, năm ngoái thấy Chính phủ làm ráo riết lắm cơ mà, trạm nào khong áp dụng sẽ bị dừng thu phí. Mà từ năm ngoái đến nay dịch quá,chả đi đâu nên cũng không biết thế nào và báo chí cũng khong đưa tin về việc này. Ở ngoài phía bắc thì hình như trạm thu phí không dừng ít hơn trong miền trung và miền Nam thì phải. Em đi quanh miền Trung thì các trạm đều có lane thu phí VETC hết mà.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Chủ trương đúng nhưng lại làm kiểu ngẫn như thời cổ.
Giảm dần số lượng làn trả tiền mặt.
Sau 2 năm là tự giác dán thẻ hết.

Giống kiểu bảo cấm xe máy, ông cứ xây hệ thống giao thông công cộng ngon, lúc đấy có tặng xe máy chả ai lấy :D

Tony_Le

Xe container
Cụ không phải lo đâu ạ . HN và Tp HCM cũng muốn sánh vai với London và Sing nên đang làm cái dự án thu phí vào nội đô đó.
Nhưng cụ nhầm lẫn về mục đích của dán thẻ đi cao tốc và thu phí nội đô. Nói như cô giáo là : "Lạc đề. 0 điểm . Về chỗ."
Dự án SG là chết lâm sàng hơn 10 năm rồi, bây giờ còn chưa khởi động lại. Mà Khởi động lại em cũng đồng ý, miễn có phương án hợp lý cho xe nhà nội đô và các điểm thu phù hợp, không gây kẹt xe, không lợi ích nhóm....

caisua

Xe lăn
Đồng ý với cụ.
Dán thẻ thì sẽ minh bạch và rất tiện lợi khi đi qua trạm do không phải dừng.
Em cũng dán dù đi ít nhưng do thích đi qua mà không cần dừng.
Tuy nhiên, ở đây là có một số rất ít thôi, cả năm chỉ đi 1 lần do có việc mà lại bắt buộc phải dán cái thẻ đó thì quả thực em thấy là rất khiêm cưỡng.
em cả năm mới đi 1 vài lần đây, chả thấy bị khiên cưỡng gì cả, chuyển vài triệu đi cả đời thì có gì phải lăn tăn, ông nào đi ít quá xe chỉ để ngắm thì kiện cái phí đường bộ thu theo tháng ý

Tony_Le

Xe container
Chủ trương đúng nhưng lại làm kiểu ngẫn như thời cổ.
Giảm dần số lượng làn trả tiền mặt.
Sau 2 năm là tự giác dán thẻ hết.

Giống kiểu bảo cấm xe máy, ông cứ xây hệ thống giao thông công cộng ngon, lúc đấy có tặng xe máy chả ai lấy :D
Không ngẫn đâu mà là chúng chống không làm. Cao tốc Long Thành - Dầu Giây KHÔNG, QL 51 SG- Vũng Tàu KHÔNG, do xin được cơ chế riêng. Nguyên cửa Ngõ về phía Bắc và Thành Phố Du lịch mỗi ngày cả chục ngàn lượt xe, cuối tuần kẹt xe thấy thương luôn.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Không ngẫn đâu mà là chúng chống không làm. Cao tốc Long Thành - Dầu Giây KHÔNG, QL 51 SG- Vũng Tàu KHÔNG, do xin được cơ chế riêng. Nguyên cửa Ngõ về phía Bắc và Thành Phố Du lịch mỗi ngày cả chục ngàn lượt xe, cuối tuần kẹt xe thấy thương luôn.
Vâgn mọi người đều hiểu là tại sao ETC cực kỳ đơn giản mà 10 năm thực hiện được. Lợi ích của ai thôi.

Tony_Le

Xe container
em cả năm mới đi 1 vài lần đây, chả thấy bị khiên cưỡng gì cả, chuyển vài triệu đi cả đời thì có gì phải lăn tăn, ông nào đi ít quá xe chỉ để ngắm thì kiện cái phí đường bộ thu theo tháng ý
Cả năm mua xe làm cảnh đi 5000km, không ra khỏi tỉnh nhưng mất 1.5 triệu phi đường bộ có dám kêu đâu. Đấy là đỉnh cao của sự chịu đựng và đỉnh của nhọn của kêu là vạch chút lá ra ngó con sâu màu xanh như Thớt.

Chỉnh sửa cuối:

caisua

Xe lăn
Cả năm mua xe làm cảnh đi 5000km, không ra khỏi tỉnh nhưng có dám kêu đâu. Đấy là đỉnh cao ử sụ chịu đựng và đỉnh của nhọn của kêu là vạch chút lá ra ngó con sâu màu xanh như Thớt.
5000km/năm thì chắc cụ cũng đi qua nhiều trạm thu phí không dừng của các quốc lộ khác chứ đâu chỉ 5B, vẫn đáng để dán đấy ạ

Tony_Le

Xe container
5000km/năm thì chắc cụ cũng đi qua nhiều trạm thu phí không dừng của các quốc lộ khác chứ đâu chỉ 5B, vẫn đáng để dán đấy ạ
Em nói chủ Thớt sao không chửi cái Phí đường bộ cho anh hùng chứ dán là phải dán rồi, có mất đồng nào đâu, sướng thân mình sao không dán.

P/S: Một năm em chạy tầm 30.000 cây chuối bằng xe em và 20.000 nữa bằng xe nhà nước.

gocart

Xe cút kít
Em thấy khó hiểu nhất vẫn là đội xe công, xe tải. Ngày nào, giờ nào xe cũng chạy nhông nhông trên đường. Ấy thế mà khi đến trạm thu phí, cứ thấy các chú nối đuôi nhau xếp hàng trả tiền mặt. Thật không thể hiểu nổi!
Mỗi lần chạy là một ông tài xế khác.

chemvovan

Xe buýt
Nếu bắt buộc 100% dán thẻ khi vào cao tốc thì sẽ tuyệt đối ko có chuyện nhầm nữa, vừa minh bạch vừa ích nước lợi nhà, vừa đảm bảo phòng chống COVID lý tưởng, chẳng có lý gì mà không bắt buộc tất cả các xe phải dùng thẻ thu phí không dừng, ai cảm thấy phiền hà thì mời ngồi nhà!
Cái dán thẻ này cần sớm triển khai ra tất cả các tuyến đường quốc lộ có thu phí nữa, nhất là trong tình hình dịch bệnh hiện nay!
Cụ nói chuẩn. Em về Phú Thọ đi ct Nội Bài - Lào Cai không có ETC, nhận thẻ vé xong là phải xịt cồn vào tay, đến khi trả vé nhận tiền thừa lại xịt cồn vào tay lần nữa cho yên tâm.

gocart

Xe cút kít
Ko dán đi vui phết, gần đến trạm là cây ATM nhả tiền, đôi lúc cả 3 cây cùng nhả, lấy bên phải thì bên trái tự ái.

xuanphuongccs

Xe điện
Cụ có đọc nhưng không đọc hết các ý mà em muốn nói tới.
Với những người có nhu cầu dùng thì không cần nói tới.
Em đang nói đến những người mà hầu như chả bao giờ họ đi xe ra khỏi tỉnh. Nếu cụ không ở trong trường hợp này thì cụ không hiểu được đâu.
Cụ có mua một cái gì mà mười năm sau cụ mới có nhu cầu sử dụng không ? Hoặc đơn giản hơn là cụ chả biết bao giờ mới dùng đến nó thì cụ có mua để đấy cho chật nhà không ?
Có phải mua đâu, dán miễn phí mà. Khi nào đi thì nạp tiền trước thôi.

hzen

Xe hơi
Đồng ý với cụ.
Dán thẻ thì sẽ minh bạch và rất tiện lợi khi đi qua trạm do không phải dừng.
Em cũng dán dù đi ít nhưng do thích đi qua mà không cần dừng.
Tuy nhiên, ở đây là có một số rất ít thôi, cả năm chỉ đi 1 lần do có việc mà lại bắt buộc phải dán cái thẻ đó thì quả thực em thấy là rất khiêm cưỡng.
Dán thẻ miễn phí thì khiên cưỡng gì nhỉ