[Funland] Tất tần tật về thu phí không dừng - VETC - Epass

pisces_hn

Xe container
em thì thực sự không hiểu nổi mấy ông đi ô tô mà mất mấy giây cuộc đời nghĩ đến mấy nghìn tiền phí SMS thông báo tài khoản, với tiếc khoản lãi tiền gửi không kỳ hạn của mấy trăm ngàn trong tài khoản etc, haizz thế này thì đi ô tô làm gì, 1 lít xăng dạo phố tương đương với mấy cái đó trong nửa năm.
Trong khi đi sướng bỏ mother đi, đến trạm trong khi mọi người líu ríu dừng xe, đề pa bám đuôi xe trước, móc ví mở cửa đưa tiền nhận vé blabla thì em làm ngoéo cái qua, chưa thấy lỗi lầm gì bao giờ.
Sao mà làm người văn minh nó khó thế hả đồng bào tôi
Em muốn nó liên kết vào tài khoản ngân hàng hoặc thẻ tín dụng mới ưng hẳn. Còn công nhận sướng chỉ có hết tiền nó mới k mở.

cardreamer

Xe điện
Chưa thấy cụ nào bàn cái ý em ở trên, khi ta vào trạm etc thì đóng bao nhiêu cây chuối là vừa? Em vẫn phóng 40 50, nó vẫn kịp mở và một cảm giác rất phê khi mình thấy mình đang lao thẳng vào cái barie, vừa đến nơi nó tự nhấc lên...
Ở trạm gần nhà em nó có đèn xanh đỏ, nó nhận tín hiệu là chuyển xanh nên cũng tự tin, nhưng nhiều trạm không có nên chả dám liều :)

toimuondie

Xe container
Chưa thấy cụ nào bàn cái ý em ở trên, khi ta vào trạm etc thì đóng bao nhiêu cây chuối là vừa? Em vẫn phóng 40 50, nó vẫn kịp mở và một cảm giác rất phê khi mình thấy mình đang lao thẳng vào cái barie, vừa đến nơi nó tự nhấc lên...
Ở trạm gần nhà em nó có đèn xanh đỏ, nó nhận tín hiệu là chuyển xanh nên cũng tự tin, nhưng nhiều trạm không có nên chả dám liều :)
Theo quy định thì qua trạm thu phí không dừng, vận tốc tối đa là 40km/h cụ nhé.
Cứ dưới 40km/h, cụ đâm gãy barie thoải mái, không ai dám bắt đền

matizvan2009

Xe ba gác
năm 2009 em sang Hàn, đi nhiều bằng sedan ngồi ghế phụ không sao. Có lần đi cao tốc ngồi cuv làm cái vèo (phải 80kmh) giật hết cả nảy.
Tháng trước đi đường trường, qua trạm cũng rà phanh...có 1 trạm nó đếch mở, phanh kịp dù xe em có auto phanh. chú nhân viên chạy vào cabin xử lý mất 2 phút nó mới mở, chỉ sợ ông nào phang vào mít

LeTai1979

Racing Boy
BOT thì nó muốn làm thế nào là quyền của nó thôi, nhưng nên bỏ đừng thu ở 5A bù lỗ cho chúng nó là đc.

LongLH

Xe điện
Đây là đường quốc lộ cụ ạ.
Đường làm cho người dân đi lại.
Không giống cái nhà hay trụ sở cơ quan hay một cơ sở sản xuất.
Viết ngắn để cụ thấy nên đơn giản hoá vấn đề mà cụ vẫn cố chấp. Khi thu phí không dừng là chủ đường đã phải trích tiền thu được để trả cho bên cung cấp hệ thống ( VETC, Epass). Khi lượng phương tiện dùng thẻ chiếm đại đa số thì việc duy trì một cửa thu phí thủ công sẽ không có lợi về chi phí ( trả lương cho người thu, thu tiền về lại phải đem nộp, rồi sổ sách kế toán.v.v.). Em mà là chủ đầu tư chỉ cần lí do trên thôi là em sẽ bỏ thu phí thủ công rồi, đằng này còn bao lý do khác nữa.

ubisapro

Xe trâu
Chuẩn CỤ. Em dán thẻ phải 2 năm rồi nhưng lâu nay em dek nạp tiền vì đi ít mà nó cứ trừ tiền duy trì đều đều hàng tháng. Em luôn ủng hộ BOT hoàn toàn mới vì thực sự họ mở mang cho kinh tế phát triển, đóng tiền mà thấy cũng tự hào vì mình góp phần xây dựng đất nước, không như tụi tráng men ăn mặn quá.
Cụ đăng ký nhận sms ah mà trừ tiền? E dán có bị trừ gì đâu? Qua trạm thì tinh tinh có thông báo từ phần mềm trừ luôn xèng. Ko muốn nạp nhiều vì ít đi thì trước khi đi nạp đủ thôi.

Dán cái này giờ cũng tiện, qua mấy trạm dừng thì phi vào dán free.

Noibai

Xe buýt
Tôi ủng hộ, cần làm mạnh thu phí không dừng thì mới mong minh bạch thu phí được;
Cao tốc NB-LC không chịu triển khai mà chịu đấy;

Leanh65

Xe container
Cái này e thường xuyên gặp mỗi khi vào cổng ETC bất kỳ cao tốc nào, khó chịu hơn nữa là đôi lúc nhân viên ở làn ETC vẫn chấp nhận thu tiền mặt của xe ko dán thẻ đi vào làn ETC, lẽ ra phải bắt quay ra và phạt nặng vì đã làm ảnh hưởng đến bn xe khác phía sau!
Gặp không có nghĩa là người ít đi. Em ít đi cao tốc nhưng xin lỗi mấy cụ chứ cực ghét những con bò lò dò ôm làn trái 99-100 km/g song song với thằng làn giữa. Rồi nhiều thằng tạt đầu, lách đít như trong phố. Số này chắc chắn có nhiều hay chạy cao tốc.

toanthangcs

Xe điện
Em ít đi nhưng nhiệt liệt ủng hộ dán thẻ; rất tiện. Huỷ chế độ báo tin nhắn SMS thì không mất phí nhưng khi nạp tiền từ tài khoản VCB thì mất phí chuyển tiền.
Tuy nhiên, với tiện ích mang lại: thoát nhanh, không phải mở cửa nhận thẻ trả tiền (hạn chế tiếp xúc, tuân thủ 5K) em thấy RẤT NÊN.

Dung73

Xe tải
Em dán VETC từ 2016 đến giờ có thấy bị trừ phí nào hàng tháng đâu nhỉ?
Em chả hiểu sao dán VETC nó tiện lợi, minh bạch thế mà nhiều người vẫn kiên nhẫn xếp hàng trả tiền mặt.
Trước đây là có thu phí đó cụ, còn giờ nạp tiền vào là vẫn mất thêm 1 khoản phí. Với cá nhân thì có thể không vấn đề gì, doanh nghiệp thì vẫn còn có nhiều vấn đề để bàn cụ ạ

vonhai

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói chuẩn. Em về Phú Thọ đi ct Nội Bài - Lào Cai không có ETC, nhận thẻ vé xong là phải xịt cồn vào tay, đến khi trả vé nhận tiền thừa lại xịt cồn vào tay lần nữa cho yên tâm.
Giống em :D Mà sao cái ct NB Lào Cai mãi ko chịu thu phí ko dừng thế nhỉ.

vonhai

[Tịch thu bằng lái]
Vụ áp dụng thu phí không dừng cho các trạm thu phí BOT em tưởng là đã triển khai hết trước 31/12/2020 rồi chứ nhỉ, năm ngoái thấy Chính phủ làm ráo riết lắm cơ mà, trạm nào khong áp dụng sẽ bị dừng thu phí. Mà từ năm ngoái đến nay dịch quá,chả đi đâu nên cũng không biết thế nào và báo chí cũng khong đưa tin về việc này. Ở ngoài phía bắc thì hình như trạm thu phí không dừng ít hơn trong miền trung và miền Nam thì phải. Em đi quanh miền Trung thì các trạm đều có lane thu phí VETC hết mà.
Cái hay ho ở ta là dân thì gào Cty kinh doanh ct thu phí vé ko minh bạch, nhưng lúc có ETC thì lại lười nhác ko chịu dán thẻ etc.
Mặt khác Cty kinh doanh cao tốc thì miễn cưỡng mở ETC nhưng tởm nhất là họ vẫn tìm cách dung túng, công khai cho THU TIỀN MẶT ở làn dành riênh cho ETC.
Cái này em thường xuyên gặp ở trạm thu phí Yên Bài - Hòa Bình vs trạm HN - Bắc Ninh. E ko phải người hay đi, nhưng 10 lần thì đến 9 lần em qua 2 trạm này đều vướng 1 cái xe nào đó (thường là xe tải nhỏ 0,5-1 tấn đỗ ngay chỗ cửa sổ trạm thu phí ETC, hoặc thò tay ra trả tiền mặt, hoặc đứng ì ra đó chục phút không nhúc nhích cho tới lúc nhân viên trạm ra hiệu cho e tránh qua làn bên cạnh (ETC hoặc không ETC) để vào cao tốc. Nhẽ đây là cái bẫy của các trạm thu phí bố trí 1 con xe đứng án ngữ ở làn ETC, để làm nản lòng những chủ xe "chót dại" dán thẻ ETC?

vonhai

[Tịch thu bằng lái]
Hì, em gà nên chưa làm được động tác này, lâu lâu chuyển vào TK VETC đôi củ thôi, chắc sẽ tìm hiểu cái nạp tự động này
Cái này rất tiện lợi, cụ ko phải nạp đôi củ làm gì rồi để chết dí đấy nếu ko đi tới, chưa kể nếu cụ đi nhiều thì vẫn có lúc đang vội nhưng lại quên nạp tiền, rất phiền phức.
Theo e dc biết thì hiện VETC mới chỉ ký dv trích nợ tự động kiểu này vs BIDV thôi.

chemvovan

Xe buýt
Giống em :D Mà sao cái ct NB Lào Cai mãi ko chịu thu phí ko dừng thế nhỉ.
Thấy kêu là do doanh thu ít nên không đủ tiền để đầu tư. Nhưng vụ này nghe hơi vô lý vì theo em biết chi phí đặt trạm ETC và vận hành hệ thống sẽ do bên nhà đầu tư ETC (VETC, Viettel) chịu, khi vận hành sẽ chia sẻ doanh thu giữa nhà đầu tư BOT và nhà đầu tư ETC.

sakai_yo

Xe lăn
Trước đây là có thu phí đó cụ, còn giờ nạp tiền vào là vẫn mất thêm 1 khoản phí. Với cá nhân thì có thể không vấn đề gì, doanh nghiệp thì vẫn còn có nhiều vấn đề để bàn cụ ạ
Doanh nghiệp nào mà lom rom thế, tính toán cả phí ck. Mà giờ e thấy đa số đều ck free mà, kể cả khác ngân hàng. Lom rom quá thì nhờ tk cá nhân ng ta ck hộ rồi hạch toán tm vào.
Nửa năm lại đây vetc phát hành hoá đơn tổng theo tháng rồi, doanh nghiệp lại càng được lợi.

vonhai

[Tịch thu bằng lái]
Viết ngắn để cụ thấy nên đơn giản hoá vấn đề mà cụ vẫn cố chấp. Khi thu phí không dừng là chủ đường đã phải trích tiền thu được để trả cho bên cung cấp hệ thống ( VETC, Epass). Khi lượng phương tiện dùng thẻ chiếm đại đa số thì việc duy trì một cửa thu phí thủ công sẽ không có lợi về chi phí ( trả lương cho người thu, thu tiền về lại phải đem nộp, rồi sổ sách kế toán.v.v.). Em mà là chủ đầu tư chỉ cần lí do trên thôi là em sẽ bỏ thu phí thủ công rồi, đằng này còn bao lý do khác nữa.
Chủ đầu tư TÌM MỌI CÁCH từ chối lập trạm ETC để thu phí thủ công (vì sao ai cũng hiểu) cụ nhé, thậm chí họ còn cố tình cản trở người dùng ETC bằng cách gây phiền hà, cho thu cả tiền mặt ở trạm ETC để làm nản lòng người dùng ETC, như e kể ở trên ấy.

vonhai

[Tịch thu bằng lái]
Thấy kêu là do doanh thu ít nên không đủ tiền để đầu tư. Nhưng vụ này nghe hơi vô lý vì theo em biết chi phí đặt trạm ETC và vận hành hệ thống sẽ do bên nhà đầu tư ETC (VETC, Viettel) chịu, khi vận hành sẽ chia sẻ doanh thu giữa nhà đầu tư BOT và nhà đầu tư ETC.
Xe tải đi mòn thành vạch sâu hàng cm trên toàn bộ cái ct Nội Bài Lào Cai này từ dăm bảy năm nay (ko hề được bảo dưỡng, nâng cấp) mà vẫn kêu "doanh thu ít", chắc chỉ có cưỡng bức thu phí toàn bộ bằng ETC thì lúc đó chúng nó mới chịu bảo dưỡng, tu sửa cái đường này?
Mà e nhớ CP ra hạn cuối năm 2019 tất cả các cao tốc phải lập trạm thu phí mà sao chúng nó vẫn trơ ra thế được nhỉ? Hay là .... thôi ko nói nữa.

Trước đây là có thu phí đó cụ, còn giờ nạp tiền vào là vẫn mất thêm 1 khoản phí. Với cá nhân thì có thể không vấn đề gì, doanhy nghiệp thì vẫn còn có nhiều vấn đề để bàn cụ ạ
Thu phí đấy là Bank người ta thu phí khi cụ chuyển bất kỳ một món tiền nào đi.
Em dùng Techcombank ko mất phí chuyển tiền nên ko mất đồng nào.
VETC người ta khuyến khích dùng nên họ có thu phí đâu.