[Funland] Tất tần tật về thu phí không dừng - VETC - Epass

cardreamer

Xe điện
em dán VETC từ khi chưa có epass. Buồn cười hôm bán xe mà không nghĩ đến cái này, thấy điện thoại báo trừ tiền ở tận đâu đâu mới nhớ ra để disable xe, bỏ chỗ tiến còn thừa trong TK.

toimuondie

Xe container

chemvovan

Xe buýt
Cái này rõ như ban ngày là ông chủ đầu tư muốn tận thu (riêng) không muốn người khác biết là thu thế nào. lợi ích thì sao phải đưa ra cho người ta thấy với chia sẻ.
Đối với công ty tư nhân thì việc hợp tác với bên vận hành ETC có điểm lợi là bớt được rất nhiều chi phí nhân công (soát vé, kế toán kiểm kê vé), những cái này phần mềm của bên ETC họ xuất ra hết cho mình rồi. Bù lại, ông phải chia sẻ một phần doanh thu cho bên ETC. Nếu cái phần chi phí cho nhân công > phí chia sẻ cho bên vận hành ETC thì là có lợi rồi.

Nhưng công ty nhà nước như VEC thì việc duy trì lượng lớn lao động tay chân kiểu soát vé, kiểm kê vé là nhét được rất nhiều con cháu lãnh đạo vào rồi. Giờ sang ETC thì các lao động đấy biết nhét vào đâu.

nhatthang

Xe tăng
Epass thì alo, Zalo thông tin rồi nó đến tận nhà dán.

VETC thì thi thoảng dừng chân nghỉ trên cao tốc nó đến tiếp thị, dán luôn.
Chuyện dán VETC của em cũng buồn cười. Hôm đó đi đăng kiểm, có ông VETC ra tiếp thị. Dán luôn và đăng ký tài khoản. Sau đó, nạp tiền lần đầu 100.000 thì được khuyến mãi luôn 50.000. Nếu không thì chẳng biết bao giờ mới dán.

tôi yêu ô tô

Xe container
Chuẩn CỤ. Em dán thẻ phải 2 năm rồi nhưng lâu nay em dek nạp tiền vì đi ít mà nó cứ trừ tiền duy trì đều đều hàng tháng. Em luôn ủng hộ BOT hoàn toàn mới vì thực sự họ mở mang cho kinh tế phát triển, đóng tiền mà thấy cũng tự hào vì mình góp phần xây dựng đất nước, không như tụi tráng men ăn mặn quá.
Tôi dán thẻ từ khi VETC nó triển khai mà chưa bị thu phí 1 xu nào, cụ chụp giúp cái hình lên đây cho ae mở mang kiến thức đi!

tôi yêu ô tô

Xe container
Trả lời của cụ rất hay và rất thực tế. Em thình thoảng mới chạy cao tốc nhưng cũng dán thẻ rồi và cho nó tự liên kết với TK ngân hàng. Hết tiền tự nạp.
Vấn đề là xã hội có nhiều người có nhiều nhu cầu khác nhau. Có nên lấy cái độc quyền của mình mà đi chèn ép người khác như thế không ? Nhu cầu người khác thấp thì cho họ lựa chọn khác đi.
Em ủng hộ việc tăng làn ETC, giảm làn thu tiền trực tiếp nhưng vẫn nên để làn này để người dân có nhiều chọn lựa.
Dán thẻ không phải là độc quyền của bên nào. Nó là chủ trương minh bạch hoá BOT của chính phủ. Cho tự làm mãi rồi vẫn chả xong thì việc bắt buộc ở những cao tốc song song quốc lộ là điều cần thiết. Không vì ông ị chảy mà bắt cả nước đeo bỉm được!

Timex

Xe tải
Em dùng hơn năm rồi mà chưa thấy VETC hay ePass nó bất tiện ở chỗ nào. Các cụ ngại đi dán thì alo ePass nó dán tại nhà.

polizia

Xe container
em thì thực sự không hiểu nổi mấy ông đi ô tô mà mất mấy giây cuộc đời nghĩ đến mấy nghìn tiền phí SMS thông báo tài khoản, với tiếc khoản lãi tiền gửi không kỳ hạn của mấy trăm ngàn trong tài khoản etc, haizz thế này thì đi ô tô làm gì, 1 lít xăng dạo phố tương đương với mấy cái đó trong nửa năm.
Trong khi đi sướng bỏ mother đi, đến trạm trong khi mọi người líu ríu dừng xe, đề pa bám đuôi xe trước, móc ví mở cửa đưa tiền nhận vé blabla thì em làm ngoéo cái qua, chưa thấy lỗi lầm gì bao giờ.
Sao mà làm người văn minh nó khó thế hả đồng bào tôi
Chuẩn cụ.
Nhiều ông lấy lý do chiếm dụng vốn em thấy lèm bèm vcđ ra.
Em thì ủng hộ vụ này luôn.
Mấy đợt lễ đi đường này toàn bị mấy bố ko dán khôn lỏi chui vào làn vetc, bực mình

New car 2023

Xe điện
Chuẩn cụ.
Nhiều ông lấy lý do chiếm dụng vốn em thấy lèm bèm vcđ ra.
Em thì ủng hộ vụ này luôn.
Mấy đợt lễ đi đường này toàn bị mấy bố ko dán khôn lỏi chui vào làn vetc, bực mình
Chẳng ai kêu ca " chiếm dụng vốn" đâu bác.
Vì có mất tý vốn nào đâu mà bị chiếm.

polizia

Xe container
Chẳng ai kêu ca " chiếm dụng vốn" đâu bác.
Vì có mất tý vốn nào đâu mà bị chiếm.
Ôi cụ ko theo dõi các vụ tranh luận đâu.
Nhiều ông toàn kêu nạp 500k vào đấy bọn vetc nó chiếm dụng, 1 triệu xe là có 500 tỉ… bla bla

cardreamer

Xe điện
Em cũng lạy thêm cả các cụ dò trước giá vé cung định đi, xong lò dò nạp vừa đúng bằng ấy đủ để nó trừ, chiều quay về lại nạp khít khịt phát nưa, :). èo khiếp các cụ chặt chẽ thế, để đầu óc thư giãn tí đi, đời bao niềm vui cần thời gian của ta, bận tâm mấy cái lặt vặt làm gì. Em lâu lâu tương vào đó đôi củ, chạy 1 tuần đâu như thông chốt 4 5 phát khoảng gần 200k, lâu lắm mới hết...

nvk155

Xe điện
Em dán VETC từ 2016 đến giờ có thấy bị trừ phí nào hàng tháng đâu nhỉ?
Em chả hiểu sao dán VETC nó tiện lợi, minh bạch thế mà nhiều người vẫn kiên nhẫn xếp hàng trả tiền mặt.
Nên thế, công khai cho bọn BOT đỡ làm điêu

Vodka_Putinka

Xe điện
Em cũng lạy thêm cả các cụ dò trước giá vé cung định đi, xong lò dò nạp vừa đúng bằng ấy đủ để nó trừ, chiều quay về lại nạp khít khịt phát nưa, :). èo khiếp các cụ chặt chẽ thế, để đầu óc thư giãn tí đi, đời bao niềm vui cần thời gian của ta, bận tâm mấy cái lặt vặt làm gì. Em lâu lâu tương vào đó đôi củ, chạy 1 tuần đâu như thông chốt 4 5 phát khoảng gần 200k, lâu lắm mới hết...
Đi xe hơi mà cũng có những dạng này sao cụ ? E ko tin là có chuyện này đâu nhá . Người sở hữu xe hơi thì khi đi đâu bèo trong túi cũng thủ vài triệu . Chẳng lẽ tính từng trăm ngàn với việc này à ? Mẹ ơi sao bần thế ?

Vova

Xe container
Em năm trước tự dán Epass, chẳng vì gì, đơn giản là mua để ủng hộ bạn của cậu em ở chỗ làm. Thậm chí là còn bị gửi phong bì đến để tự mình dán. Nhưng sau phát hiện ra tiện kinh khủng. Đi khắp nơi không phải mở kính ra lấy vé và trả tiền. Thời buổi covid cứ yên tâm ngồi trong xe khi đi qua các trạm soát vé. Nói chung là em chẳng thấy có lý do gì mà không dùng VETC hay Epass cả.

cardreamer

Xe điện
Đi xe hơi mà cũng có những dạng này sao cụ ? E ko tin là có chuyện này đâu nhá . Người sở hữu xe hơi thì khi đi đâu bèo trong túi cũng thủ vài triệu . Chẳng lẽ tính từng trăm ngàn với việc này à ? Mẹ ơi sao bần thế ?
Em cũng không dám tin là thật, mà có mấy cụ trên kia và ở vài thớt tương tự họ chia sẻ kinh nghiệm thế đấy. Thật kỳ diệu, chắc phải luyện tập đo mắm đếm hành phần lớn cuộc đời mới làm nổi chứ em thì không hình dung nổi.

LeTai1979

Racing Boy
Không phải bù lỗ nhé, đây là phần nhà nước cam kết góp nhưng không có tiền nên cho thu để lấy tiền. Nó khác các BOT khác nên các chú đánh nó là lên đường ngay.
Nhà nc cam kết thì nn bỏ tiền chứ sao lại tăng giá vé bắt dân gánh?

Chú gà trống

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cũng chính là hội chạy 7-80 mà cứ bám làn trái trên cao tốc, làm ngoài cùng bên phải lại là làm đi tốc độ cao nhất
Em cay vụ này lắm. Có hôm chạy cao tốc hải phòng gặp ông đi 6x km/h. Cạn lời luôn.

tuan_nguyen261188

Xe điện
Dán 100% là hết cảnh này...mà khi dán đi qua trạm rất nhanh và tiện lợi. Sao nhiều cụ tài xế không chịu nhỉ?

BAOVEVANLONG

Xe tăng
Chắc e cũng phải đi dán, các cụ cho hỏi e ở Nguyên Hồng thì dán chỗ nào gần ạ? Thanks