Thảo luận Chiến lược giảm giá liên tục của Mazda có phải là một sai lầm

chungnguyen5678

Xe tải
http://m.cafef.vn/doanh-so-thaco-giam-manh-thi-phan-roi-vao-tay-toyota-mercedes-honda-20170707164734611.chn

Đọc bài báo này làm em liên tưởng các tranh luận trên Of về việc Mazda lấy giảm giá làm chiến lược có nên hay ko. Em nhiều lần đã nói là ko nên, vì lâu dài nó sẽ làm người tiêu dùng sợ Mazda bởi ấn tượng "giảm giá nhanh". Nay sản lượng tiêu thụ giảm mạnh càng chứng tỏ lấy giá thấp ko phải là lựa chọn đúng. Xin các bác cho ý kiến.

humour

Xe hơi
Đồng quan điểm với cụ, tâm lý khi ngâm cứu mua xe thì tiêu chí xe giữ giá vẫn là 1 tiêu chí quan trọng

avxing

Xe máy
Rẻ cũng chê, đắt cũng kêu. Haizzz

trinh0974746366

Xe container
{Salon Chợ xe}
Website
www.facebook.com
http://m.cafef.vn/doanh-so-thaco-giam-manh-thi-phan-roi-vao-tay-toyota-mercedes-honda-20170707164734611.chn

Đọc bài báo này làm em liên tưởng các tranh luận trên Of về việc Mazda lấy giảm giá làm chiến lược có nên hay ko. Em nhiều lần đã nói là ko nên, vì lâu dài nó sẽ làm người tiêu dùng sợ Mazda bởi ấn tượng "giảm giá nhanh". Nay sản lượng tiêu thụ giảm mạnh càng chứng tỏ lấy giá thấp ko phải là lựa chọn đúng. Xin các bác cho ý kiến.
Người tiêu dùng ban đầu rất hoang mang và cảm thấy hụt hẫng khi sản phẩm mình mua rớt giá quá nhanh. Nhưng ko chỉ 1 hãng như vậy mà bây giờ các hãng đua nhau giảm, đến Toy thần thánh còn ngấp nghênh thì các hãng khác sao trụ được! Nên giảm và giảm càng nhiều càng tốt để trở về đúng với giá trị thực của nó. Không mong bằng các nước trong khu vực nhưng cũng mong được 8 phần là dân ta có cái che nắng che mưa rồi

senhong

Xe tăng
Giảm tốt quá ,các cụ kêu gì,

chungsun

Xe hơi
Thời điểm này còn ông nào mà không giảm nữa đâu, đến thánh toy khách hàng còn đang muốn nhẩy cầu vì xe mới mua mất giá nữa là

haint261101

Xe máy
Ko giảm giá sao thaco thần tốc từ 2013 chỉ có 23% thị phần sau 3 năm tức 2016 đã chiếm 45% thị phần được.
Giờ Toy cũng giảm sâu quá mà dân ta vẫn chuộng Toy hơn nên Thaco bán dc ít hơn chút thôi.
Như con Vios giảm 70tr vẫn lãi ngon lành. Lâu nay dân ta làm phòi ra đi nuôi mấy ông nhật bổn. Ko có thaco thì còn khổ dài..
(Cmt của 1 thím hiện đi làm bằng bus ạ)

JamesTuli

Xe hơi
Nó giảm để kéo thị phần về thôi mà cụ. Khi đến mức sàn rồi thì sẽ tăng dịch vụ hậu mãi để tiếp tục thu hút khách hàng cụ à.
Thêm nữa e mới nghe đc tin sau vụ Euro Auto thì 1 loạt thương hiệu xe sang lại chuẩn bị về với a TH rồi nên là...

phamvietnd

[Tịch thu bằng lái]
Ngứa miệng quá cũng vào tranh luận, ko rõ bác chủ topic đứng về p
hía ng tiêu dùng hay người hãng bán xe hay là ...người mua xe mua đi bán lại kiếm lời. Phía người tiêu dùng chúng tôi ủng hộ giảm, còn vấn đề bài báo nhận định thì... sai bét. Chiến lược giảm giá là hoàn toàn đúng đắn, vì vậy trường hải mới tăng thị phần ngang ngửa toyota còn toyota và các hãng khác cũng ko mất thị phần. Cục diện bây giờ chỉ là cuộc giằng co, bên nào ko giảm giá thì mất thị phần ngay lập tức. Ngoài ra, tôi cũng ủng hộ TH vì họ là một trong 2 nhà sx có tư tưởng tập trung chiến lược giảm giá, họ càng sản xuất nhiều giá càng giảm, càng nhiều người dc mua xe. Xã hội ngày càng phát triển ngành xe oto.
Còn những ai gắn bó với toyota...thật ra chỉ là càng vỗ béo cho họ, vì họ ko bao giờ muốn giảm giá. Tiền họ rủng rỉnh, họ thà làm các chương trình hoà nhạc để mua vui cho nhân viên và kênh phân phối còn hơn giảm giá hay tặng bảo hiểm xe. Nếu Toyota muốn nâng cao chất lượng dịch vụ như thời gian bảo hành 3 năm thì chả phải đợt bây giờ cạnh tranh rát mặt mới nâng. Nói chung đừng lấy chất lượng ra loè nhau, vì bản chất anh muốn vơ vét càng nhiều càng tốt thì còn lâu mới nhả tiền ra nâng chất lượng.
Riêng phân khúc xe sang, bán càng ngày càng nhiều, chả logic gì liên tưởng mazda mất khách do chạy lên bmw, mec...đơn giản càng ngày càng nhiều người giàu. Chấm hết.
Về bản chất bên nào lợi cho người tiêu dùng hì ủng hộ Cụ nhỉ.

mgp

Xe máy
Ai vừa mua xe xong mà dòng đó giảm giá mà không xót nhưng các bác nghĩ xa hơn thì càng giảm càng có lợi cho người tiêu dùng.Xe giảm giá thì bác bán xe cũ mua lại xe mới giá rẻ thì tương đương thôi.Ủng hộ anh Hải

trinh0974746366

Xe container
{Salon Chợ xe}
Website
www.facebook.com
Ngứa miệng quá cũng vào tranh luận, ko rõ bác chủ topic đứng về phía ng tiêu dùng hay người hãng bán xe hay là ...người mua xe mua đi bán lại kiếm lời. Phía người tiêu dùng chúng tôi ủng hộ giảm, còn vấn đề bài báo nhận định thì... sai bét. Chiến lược giảm giá là hoàn toàn đúng đắn, vì vậy trường hải mới tăng thị phần ngang ngửa toyota còn toyota và các hãng khác cũng ko mất thị phần. Cục diện bây giờ chỉ là cuộc giằng co, bên nào ko giảm giá thì mất thị phần ngay lập tức. Ngoài ra, tôi cũng ủng hộ TH vì họ là một trong 2 nhà sx có tư tưởng tập trung chiến lược giảm giá, họ càng sản xuất nhiều giá càng giảm, càng nhiều người dc mua xe. Xã hội ngày càng phát triển ,ngành xe oto ngày càng lên hương.
Còn những ai gắn bó với toyota...thật ra chỉ là càng vỗ béo cho họ, vì họ ko bao giờ muốn giảm giá. Tiền họ rủng rỉnh, họ thà làm các chương trình hoà nhạc để mua vui cho nhân viên và kênh phân phối còn hơn giảm giá hay tặng bảo hiểm xe. Nếu Toyota muốn nâng cao chất lượng dịch vụ như tặng thời gian bảo hành 3 năm thì chả phải đợi bây giờ cạnh tranh rát mặt mới nâng. Nói chung đừng lấy chất lượng ra loè nhau, vì bản chất anh muốn vơ vét càng nhiều càng tốt thì còn lâu mới nhả tiền ra nâng chất lượng.
Riêng phân khúc xe sang, bán càng ngày càng nhiều, chả logic gì liên tưởng mazda mất khách do chạy lên bmw, mec...đơn giản càng ngày càng nhiều người giàu. Chấm hết.
Quay đi quẩn lại ng tiêu dùng là được lợi còn bên nhà đầu tư giảm lợi nhuận là chính xác! Để mà hoà nhập và tiếp tục cuộc chơi thì các hãng phải chấp nhận! Dân trí cao nên người dân tự đánh giá đc cái gì đúng sai va hợp với túi tiền!

Kienhd2017

Xe hơi
Em là người dùng, cứ giảm giá là e thích ( tất nhiên chất luợng thì phải ko thay đổi)

doremonmattich

Xe tăng
Tât cả đều ăn dầy. Giờ hạ giá nữa các nhà sx or lắp ráp vẫn ăn đầy mồm nhé các cụ.

AlexanderMaxim

Xe đạp
Honda ko có cửa để so với sản lượng của Thaco, Mẻc nó thuộc phân khúc khác với Thaco nên so sánh như vậy là khập khiễng. So với Toy thì mới có lí để so nhưng các bác xem từ ngày TH ráp Kia từ 2010, đến 2013 bắt đầu ráp Mazda, trong vòng có 7 năm TH đã lật nhào thế cờ độc quyền của Toy xây dụng bao lâu nay. Nói gì thì nói thị trường ô tô VN phát triển đến như ngày nay, có công rất lớn của anh TH. Bài báo trên theo em chỉ mang tính dìm hàng và có tính GATO thôi. Mazda 3, và CX-5 của Thaco vẫn đang dẫn đầu trong phân khúc của nó. Các dòng khác Mazda 6, Mazda 2, BT-50, Cerato, Morning, doanh số không hề tệ nếu so với mặt bằng chung. Xe tốt giá hợp lí, được nhiều người ủng hộ cũng là điều dễ hiểu. Trong phân khúc xe phục vụ gia đình em thấy bây giờ TH đang nắm trùm, xe Toy thích hợp để kinh doanh dịch vụ.

Hieuvudunghang

Xe hơi
mazda nó khác ji samsung đâu. nhưng nói chung là giảm giá đừng giảm chất lượng thì có lợi cho người dùng

ducngoc_y

Xe tải
Cái xe nó là phương tiện mua xe lại sợ mất giá thì đừng mua. Xe giảm là tốt tạo cạnh tranh các hãng đã qua rồi thời cái xe đi rồi bán vẫn lãi

Toy_mydinh

Xe hơi
Người tiêu dùng ban đầu rất hoang mang và cảm thấy hụt hẫng khi sản phẩm mình mua rớt giá quá nhanh. Nhưng ko chỉ 1 hãng như vậy mà bây giờ các hãng đua nhau giảm, đến Toy thần thánh còn ngấp nghênh thì các hãng khác sao trụ được! Nên giảm và giảm càng nhiều càng tốt để trở về đúng với giá trị thực của nó. Không mong bằng các nước trong khu vực nhưng cũng mong được 8 phần là dân ta có cái che nắng che mưa rồi
Cụ Trịnh lại chuẩn! Cái tư tưởng sợ xe mất giá nếu không gặp phải chiến lược giảm giá mạnh như TH thì ko biết bao giờ mới chấm dứt. Nhà báo có ý kiến cá nhân của họ, nhưng em đánh giá là tư tưởng ko tiến bộ! Muốn phát triển thì cần như vậy.

MazdaConsultant

[Tịch thu bằng lái]
Quay đi quẩn lại ng tiêu dùng là được lợi còn bên nhà đầu tư giảm lợi nhuận là chính xác! Để mà hoà nhập và tiếp tục cuộc chơi thì các hãng phải chấp nhận! Dân trí cao nên người dân tự đánh giá đc cái gì đúng sai va hợp với túi tiền!
bác đừng cmt nữa, số KM đang đẹp hí hí

trinh0974746366

Xe container
{Salon Chợ xe}
Website
www.facebook.com
Cụ Trịnh lại chuẩn! Cái tư tưởng sợ xe mất giá nếu không gặp phải chiến lược giảm giá mạnh như TH thì ko biết bao giờ mới chấm dứt. Nhà báo có ý kiến cá nhân của họ, nhưng em đánh giá là tư tưởng ko tiến bộ! Muốn phát triển thì cần như vậy.
dạ vâng ạ! đó cũng là thực tế nhu cầu hiện tại thôi cụ ạ. Em làm sales nên cũng chỉ nhìn nhận theo khía cạnh của Sales chứ koi đc chuẩn như ngừoi tiêu dùng !