Chiêu làm lại card màn hình Macbook

AnhSon Do

Đi bộ
Macbook Pro mua 1 tháng CHẾT loa, 2 tháng SẬP màn hình, chuyển sang dùng card onboard thì dùng có lâu không?

Mình cùng anh trai mua giá thợ của Viettech88.com ở 55 Nguyễn Khang, Hà Nội macbook pro 2012 giá 16.5tr.

Tháng đầu chết loa, tháng 2 sập màn hình. Bán lại hay các đổi bên đó cũng không nhận.

Sửa chỗ họ hết 1tr, 1 tuần sau màn hình cứ để chuyển sang chế độ Sleep là bị tắt, chỉ giữ phím tắt cho tắt hẳn đi rồi bật lại mới lên, cổng hdmi không nhận.
Mà lúc họ nhận máy sửa thì bảo giá hỗ trợ khách hàng 500k-600k, nhưng khi mình lấy máy thì lấy mình 1tr.

Hỏi đáp trên các diễn đàn và group Fb thì nhiều người nói là do mình ham rẻ, thợ gà nên mua phải hàng dựng. Máy đó đã sửa tạm VGA để bán, xong chỉ khoảng 2 tháng là chết lại (quá đủ để qua 15 ngày bao test). Chuyển sang VGA onboard thì dùng lâu cũng chỉ được 1 năm là vứt đi. Vậy mà họ bảo mình là chuyển giới (chuyển sang dùng card onboard) là dùng bình thường để lấy của mình 1tr tiền sửa.

Tuy là gía thợ nhưng mình mua từ cửa hàng với tên tuổi rõ ràng và giá cũng vẫn không thấp so với giá đăng trên các chợ online và offline. Anh trai mình là thợ bảo trì hệ thống mạng, mặc cả giá thợ là với ý sẽ còn đến mua nhiều (sau đó anh có đến mua thêm 1 máy Dell cho khách, tất nhiên là trước khi máy Macbook này hỏng).

Một cửa hàng bán rẻ uy tín, bán hàng kiểu khách không tinh thì chết như thế, không phải là cửa hàng làm ăn uy tín nếu không muốn nói là lừa đảo. Xin chia sẻ với mọi người.

Chỉnh sửa cuối:

bagac_fun

Xe tăng
Hic, mac 2012 gì mà tận 16.5tr thế. Em có con mac 2014 rentina fullbox đây cụ nào cần pm

thinhkieuphong

Xe điện
máy laptop bt mà hỏng vga sửa lại thì cũng thế.

X.z.o.n.e

Đi bộ
bỏ card rời đi cụ. dùng onboard văn phòng vẫn vô tư

PhongVT88

Đi bộ
Mọi người cho mình hỏi 1000 người mua máy 999 người hài lòng 1 người ko hài lòng thì là uy tín hay ko uy tín ạ ? Trường hợp của a Sơn chiếc máy đó Viettech88 bán 19,5tr bảo hành 12 tháng. Nếu anh Sơn mua trực tiếp của shop theo giá shop thì a Sơn đã được đổi máy mới. Shop sẽ lỗ chiếc máy này ( Đây là rủi ro trong KD ai làm KD đều hiểu và chấp nhận ) . Nhưng a Sơn lại ko mua của shop mà nhờ 1 thợ máy tính đến mua , tháo cả máy ra kiểm tra và nhất quyết năn nỉ shop bán cho thợ ( kiểu a e trong nghề ). Shop đã giải thick rõ shop còn phải bảo hành 12 tháng nên giá 19,5tr mới bán đc. 2 bên chốt 16,5tr bán cho thợ và bảo hành 7 ngày. Ko may cho cả 2 bên là gặp đúng chiếc máy lỗi mà vài trăm cái mới bị 1 cái. Nói đến đây chắc mọi người cũng hiểu sự việc rồi. Khi mua nhất quyết ko cần bảo hành để lấy giá thợ, khi gặp vde thì đòi quyền lợi như khách bình thường.
Tổng kết lại mình xin gửi đến mọi người 2 gạch đầu dòng như sau :
- Tại viettech88 100% sản phẩm chính hãng và chất lượng . Chính sách bảo hành của Viettech88 rất tốt, mình đảm bảo còn tốt hơn của hãng vì xly nhanh hơn
- Anh Sơn này đã được công an làm việc. Và như mình đc biết anh này có 2 tiền án tiền sự về tội trộm cắp cướp giật gì đó .
Anh em tự đánh giá giúp mình nhé ! Cảm ơn anh em

AnhSon Do

Đi bộ
THÊM THỐNG TIN ngày 20/8:

Sau khi mình đăng bài này 1 tuần, bên Viettech88 có gọi diện cho mình (11/8) về việc tại sao mình đăng bài như thế. Họ có nói lã sẽ đưa công an vào cuộc (mình cho rằng hàm ý dọa dẫm).

Ngày 10/8 họ có nhờ một công an tên Hùng đi cùng công an phụ trách khu vực nhà mình gọi điện xin gặp mình ở quán cà phê để hỏi chuyện, mình có mời họ về nhà mình nói chuyện vì mình bận không ra quán được. Anh Hùng giới thiệu là anh trai cùa bên Viettech88 nhờ đến hỏi vì có quan hệ. Mình có nói chuyện thực hư với 2 người này và họ cũng đã ra về rất vui vẻ.

Chuyện quá khứ cùa mình như bên dưới họ có comment là việc cách đây gần 25 năm, khi còn nhỏ tuồi (vị thành niên. trẻ người, non dạ, bồng bột), mình cũng đã phải trả giá rất đắt cho những hành động đó rồi. Không hể liên quan gì cến việc này.

Xin nói rõ thêm vể việc mua bán. Mình và anh trai tìm mua máy trên Google, tìm ra cùa hàng này cùng không xa nhà. Anh trai mình GỌI ĐIỆN mặc cả là " THỢ” muốn mua có được giảm giá không (với ý là thợ thì sẽ còn mua nữa khi khách có nhu cầu, sau đó anh mình có đến mua thêm 1 máy nữa, tất nhiên là thời điểm trước khi máy của mình bị hỏng) và đã mặc cả về giá trước khi 2 anh em mình cùng đến. Khi đến cửa hàng thì họ bảo chờ và sau đó là có một người mang máy ở đâu đến chứ không phải máy ở cửa hàng.

Máy móc mua cũ, hỏng thì sửa thôi, mình vẫn mang đến sửa và trả tiền bình thường. Chỉ có điều này làm mình chuyển hướng suy nghĩ là tại sao một cửa hàng mua bán máy tính cũ lại KHÔNG MUA lạ máy khi mình bán lại cho họ, kể cả việc ĐỔI CÁC TIỀN cũng không? Sau này khi nói chuyện điện thoại thì họ nói rằng họ không thể nhập lại một máy tính có lỗi kỹ thuật, mà đây là lỗi nặng. Mình có đặt câu hỏi là lỗi kỹ thuật nặng mà họ lại tư vấn cho khách sửa lại là dùng bình thường, để khách phải mất thêm 1 triệu tiền sửa nữa
, vẫn hỏng. Trong khi nơi khác sửa cho người không mua hàng của họ có 500k. Mà khi họ nhận máy thì nói là hỗ trợ khách hàng với giá khoảng 500k-600k, nhưng khi mình lấy máy thì họ lại lấy mình 1tr.

Họ nói thợ mua với thợ thì xong rồi họ hết trách nhiệm, mình không có quyền phàn nàn họ. Nhưng mình nghĩ, anh em mình đến 1 cửa hàng có thương hiệu đàng hoàng để mua chứ không phải mua đứt bán đoạn như trên các chợ online/offline với giá rẻ hơn, việc này là để cửa hàng với uy tín của họ sẽ không bán máy làm lại. Và nếu máy có vấn đề gì mình được quyền phàn nàn về nơi bán nó ra chứ các bạn nhỉ ! Đặc biệt là nhiều người nói rằng có thể anh mình là thợ gà không biết kiểm tra máy nên mua phải MÁY DỰNG đã đóng lại Chipset, chỉ 1-2 tháng là hỏng (cũng đủ để qua thời hạn bao test 7 ngày khi bán cho thợ). Nếu đúng là vậy thì qua thợ nào không biết, chứ cứ nơi nào dựng cái máy đó thì nơi đó chịu trách nhiệm phải không các bạn!

Họ đã NHỜ CÔNG AN trong mối quan hệ đến hỏi chuyện mình và những người này ĐÃ KHÔNG Ý KIẾN GÌ vì chắc họ biết ai là mới là người LÀM ĂN KHÔNG CÓ TÂM.

Gửi bên Viettech88.com

- Tôi không làm việc gì liên quan đến IT hay bán hàng điện tử, làm sao tôi lại phải cạnh tranh với các bạn? Với kiểu làm ăn đó, liệu có ai thèm cạnh tranh không?

- Người đã phạm lỗi khi còn nhỏ tuổi và cách đây đến gần 25 năm rồi và sau đó họ làm ăn lương thiện, chân chính, không có một điều tiếng gì với cả nơi làm việc lẫn hàng xóm láng giềng, họ đã biết đứng dậy làm lại sau khi ngã đau, họ mới là người được khuyến khích, ủng hộ. Họ không giống những người đã lớn tuổi rồi, lập công ty nọ công ty kia ra mà lại đi làm ăn chộp giật, khách nào không tỉnh thì chết tự chịu.

- Lớp dạy tiếng Anh là vợ tôi mở và tự dạy, tôi không liên quan và cũng chẳng có ai làm thuê mà được làm chủ.

+ Vợ tôi là con trong một gia đình có 3 anh chị em đều tốt nghiệp đại học, tốt nghiệp bằng giỏi cử nhân sư phạm Anh, tốt nghiệp hệ cao học sư phạm Anh, chủ nhiệm câu lạc bộ tiếng Anh của trường đại học, đi dạy ở các trung tâm từ năm I, có lớp dạy tại nhà từ năm IV.

+ Vợ tôi cả ngày chỉ cắm đầu vào học tập, nghiên cứu, soạn bài để làm sao có thể tạo ra những bài giảng, những bài học tốt nhất cho học sinh.

+ Vợ tôi không ham tiền nhận nhiều học sinh mà lớp học chỉ có khoảng 15 học viên trở lại.

+ Có thể vì những lý do trên nên đã có nhiều học sinh đạt 7-9,.. thi ĐH, 6.0 – 7.0 Ielts.

+ Có thể vì những lý do trên mà học sinh đến học vợ tôi toàn là bảo nhau, nhiều nhà 1 người học lại kéo them anh em ruột, kéo thêm họ hàng, kéo thêm bạn bè, kéo thêm hàng xóm, thậm chí có những nhà cả 3 mẹ con cùng học, 2 vợ chồng cùng học. Vợ tôi chưa bao giờ làm quảng cáo về lớp học của mình.
->Có lẽ đây là điều các bạn cần học cô ấy mặc dù các bạn lớn tuổi hơn nhiều.

+ Các trang web mà vợ tôi chia sẻ miễn phí hàng tháng có hàng chục nghìn lượt truy cập với rất nhiều lời cảm ơn của người học/đọc.

+ Vợ tôi biết rõ về quá khứ của tôi ngay từ ngày đầu quen nhau. Người mà với nỗ lực của mình đã được làm việc có chuyên môn từ khi học đại học, đạt trình độ Toefl 64 điểm trong cùng thời gian học đại học và đi làm, được trả lương bằng và thậm chí cao hơn những người có bằng cấp chuyên môn ở công ty, nhận danh hiệu nhân viên tiêu biểu 2 năm liền, làm việc cho công ty nhà nước hay tư nhân ở Hà Nội mà không phải nhờ cậy ai, không làm trong ngành đến 6 năm mà vẫn có công ty nước ngoài và trong nước mời làm việc tháng 5 và tháng 7 vừa rồi.

+ Đã có rất nhiều hàng xóm, bạn bè tôi đưa con đến học, họ biết tôi rất rõ.

- Dù các bạn có nói thế nào đi nữa, người tiêu dùng họ tự biết đánh giá.

- Tôi không rảnh mà suốt ngày đi nói xấu người khác, nhưng tôi cần kêu lên nỗi ấm ức của mình khi bỏ ra 17.5tr cho một máy tính mà ai cũng bảo vứt đi thôi. Các bạn còn bòn mót khách hàng từng đồng, máy bị lỗi nặng, ai cũng bảo không dùng lâu được, vậy mà các bạn tư vấn tôi sửa lại dùng bình thường, để tôi mất thêm 1tr sửa máy chỗ các bạn.

- Các bạn nói công an nọ kia cho to tát chứ việc các bạn rêu rao thông tin cá nhân của người khác lên mạng vào việc không liên quan thế này. Các bạn cũng có thể được công an hỏi thăm đấy.

- Công an còn không dám bênh vực các bạn thì các bạn có đưa được lên báo nào, có báo nào dám giúp các bạn khi họ thừa hiểu sự tình AI LÀ NGƯỜI LÀM ĂN CHỘP GIẬT.

Dưới đây là một số comments nhận xét và đánh giá trên các group, các bác tham khảo.

Mac đã hỏng, mình cũng đã mua một laptop cũ khác thay cho nó và đang dùng tốt. Với vố đau của Mac, mình đã phải nghiên cứu kỹ lắm khi mua.
Những kinh nghiệm và kiến thức có được đó mình đã tập hợp trong bài chia sẻ kinh nghiệm mua máy laptop cũ ở Hà Nội. Bài này đã nhận được rất nhiều đánh giá là "rất thực tế và hữu ích", các bác xem tại đây nhé

https://www.otofun.net/threads/kinh-nghiem-mua-may-laptop-cu.1386906/#post-42827194

Chỉnh sửa cuối:

vinaxin

Xe hơi
Không thấy bác bên VT vào comment tiếp nhỉ?

l0v3c4k3

Xe máy
Đồ điện tử cũ chả ai khẳng định được gì, nó tốt cho đến lúc nó hỏng
Đi mua với giá thợ rẻ thì phải chấp nhận rủi ro.Có chắc là chỗ quen biết và kinh nghiệm.

kanggo

Xe đạp
Mua đồ mà ko biết thì đôi khi cũng hên sui ah cụ

muoibaconcho

Xe điện
Mua hàng giá thợ không bảo hành thì chấp nhận thôi. Con máy đời 2012, hơn 5 năm tuổi rồi thì nó có thế chết bất cứ lúc nào, đó là lý do không nên mua Macbook đời sâu.
Mười mấy triệu mua bà nó cái laptop windows mới cho nó nhẹ đầu.

sparkv2015

Xe đạp
người ta đã thay đổi sống tốt, các ông lại lôi quá khứ của người ta ra,

buiducchi

Xe hơi
dòng này auto lỗi rất cao khoản card vga

allinone

Xe hơi
Mọi người cho mình hỏi 1000 người mua máy 999 người hài lòng 1 người ko hài lòng thì là uy tín hay ko uy tín ạ ? Trường hợp của a Sơn chiếc máy đó Viettech88 bán 19,5tr bảo hành 12 tháng. Nếu anh Sơn mua trực tiếp của shop theo giá shop thì a Sơn đã được đổi máy mới. Shop sẽ lỗ chiếc máy này ( Đây là rủi ro trong KD ai làm KD đều hiểu và chấp nhận ) . Nhưng a Sơn lại ko mua của shop mà nhờ 1 thợ máy tính đến mua , tháo cả máy ra kiểm tra và nhất quyết năn nỉ shop bán cho thợ ( kiểu a e trong nghề ). Shop đã giải thick rõ shop còn phải bảo hành 12 tháng nên giá 19,5tr mới bán đc. 2 bên chốt 16,5tr bán cho thợ và bảo hành 7 ngày. Ko may cho cả 2 bên là gặp đúng chiếc máy lỗi mà vài trăm cái mới bị 1 cái. Nói đến đây chắc mọi người cũng hiểu sự việc rồi. Khi mua nhất quyết ko cần bảo hành để lấy giá thợ, khi gặp vde thì đòi quyền lợi như khách bình thường.
Tổng kết lại mình xin gửi đến mọi người 2 gạch đầu dòng như sau :
- Tại viettech88 100% sản phẩm chính hãng và chất lượng . Chính sách bảo hành của Viettech88 rất tốt, mình đảm bảo còn tốt hơn của hãng vì xly nhanh hơn
- Anh Sơn này đã được công an làm việc. Và như mình đc biết anh này có 2 tiền án tiền sự về tội trộm cắp cướp giật gì đó .
Anh em tự đánh giá giúp mình nhé ! Cảm ơn anh em
Em thật, sự việc xảy ra thời tuổi trẻ nông nổi 25 năm rồi còn gì mà nhắc lại.
Nếu vẫn còn cái máu đó thì chắc cụ chủ cuggx ko cần lên đây kêu than làm gì nữa + cái cửa hàng bán đồ cũ của vt chắc thành đống đồng nát rồi.

thinhkieuphong

Xe điện
bác mua máy cũ thì phải chấp nhận nó có thể hỏng bất cứ lúc nào. Còn việc bảo hành em nói thật cũng chỉ là của cửa hàng chứ ko phải chính hãng - cái này cửa hàng nào làm ăn đàng hoàng lúc đấy mọi người sẽ biết :). máy cũ 5 năm rồi lại còn là máy mac thì lại càng khó sửa :)). Mà có phải ông thợ của bác đến check máy tháo tung ra rồi mua lại với giá rẻ hơn + ko BH cửa hàng nữa ko (ko thấy bác xác nhận)

Với em bỏ 17.5 củ để mua máy đời quá sâu thế này quá lãng phí. Mua được con lap mới 100% BH 2 năm chính hãng mạnh hơn gấp mấy lần rồi

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
bác mua máy cũ thì phải chấp nhận nó có thể hỏng bất cứ lúc nào. Còn việc bảo hành em nói thật cũng chỉ là của cửa hàng chứ ko phải chính hãng - cái này cửa hàng nào làm ăn đàng hoàng lúc đấy mọi người sẽ biết :). máy cũ 5 năm rồi lại còn là máy mac thì lại càng khó sửa :)). Mà có phải ông thợ của bác đến check máy tháo tung ra rồi mua lại với giá rẻ hơn + ko BH cửa hàng nữa ko (ko thấy bác xác nhận)

Với em bỏ 17.5 củ để mua máy đời quá sâu thế này quá lãng phí. Mua được con lap mới 100% BH 2 năm chính hãng mạnh hơn gấp mấy lần rồi
Có cái máy Mac, oai lắm bác ạ.
Mỏng mảnh, màn hình đẹp. Iem cũng thích.
Vì thế, iem xài toàn HP.

TÔM

Xe buýt
Bác bên VT ko được, Tôi không bàn về giá cả hay chất lượng.
Ko được ở chỗ:
1. Mời CA vào can thiệp.
2. Kể lại quá khứ của khách hàng với dụng ý ko hay.

Nói tóm lại để các cụ, các mợ đánh giá nhé !

tranduc15032017

Xe hơi
bỏ card đi dùng cái chrome xem bản đồ hay youtube nó nháy nháy bực mình lắm,tốt nhất mang bán xác đi

bmw_z4_29w8668

Xe tăng
Tiện thớt các cụ cho em hỏi , con Sony của em gần đây bật máy nguồn lên, nhưng màn hình ko lên,để chạy 1 lúc tắt máy đi bật lại mới , dùng hay đơ, đang nghi lỗi VGA, nếu đóng lại chip liệu có giải quyết đc lâu ko ? Máy e làm việc nhẹ, đọc báo.. thôi

hackgirl

[Tịch thu bằng lái]
Macbook Pro mua 1 tháng CHẾT loa, 2 tháng SẬP màn hình, chuyển sang dùng card onboard thì dùng có lâu không?

Mình cùng anh trai mua giá thợ của Viettech88.com ở 55 Nguyễn Khang, Hà Nội macbook pro 2012 giá 16.5tr.

Tháng đầu chết loa, tháng 2 sập màn hình. Bán lại hay các đổi bên đó cũng không nhận.

Sửa chỗ họ hết 1tr, 1 tuần sau màn hình cứ để chuyển sang chế độ Sleep là bị tắt, chỉ giữ phím tắt cho tắt hẳn đi rồi bật lại mới lên, cổng hdmi không nhận.
Mà lúc họ nhận máy sửa thì bảo giá hỗ trợ khách hàng 500k-600k, nhưng khi mình lấy máy thì lấy mình 1tr.

Hỏi đáp trên các diễn đàn và group Fb thì nhiều người nói là do mình ham rẻ, thợ gà nên mua phải hàng dựng. Máy đó đã sửa tạm VGA để bán, xong chỉ khoảng 2 tháng là chết lại (quá đủ để qua 15 ngày bao test). Chuyển sang VGA onboard thì dùng lâu cũng chỉ được 1 năm là vứt đi. Vậy mà họ bảo mình là chuyển giới (chuyển sang dùng card onboard) là dùng bình thường để lấy của mình 1tr tiền sửa.

Tuy là gía thợ nhưng mình mua từ cửa hàng với tên tuổi rõ ràng và giá cũng vẫn không thấp so với giá đăng trên các chợ online và offline. Anh trai mình là thợ bảo trì hệ thống mạng, mặc cả giá thợ là với ý sẽ còn đến mua nhiều (sau đó anh có đến mua thêm 1 máy Dell cho khách, tất nhiên là trước khi máy Macbook này hỏng).

Một cửa hàng bán rẻ uy tín, bán hàng kiểu khách không tinh thì chết như thế, không phải là cửa hàng làm ăn uy tín nếu không muốn nói là lừa đảo. Xin chia sẻ với mọi người.

Hic, mac 2012 gì mà tận 16.5tr thế. Em có con mac 2014 rentina fullbox đây cụ nào cần pm
đời 2012 hay hỏng card hình thì phải