Cho em hỏi về cách đấu dây đầu CD với ạ

Bẩm các cụ, mới mua được cái xe cũ cũ rách rách. Trên xe có đầu CD vần còn dùng được của chủ cũ để lại\:D/ mỗi tội nó tháo rời ra rồi ạ. Lúc mua nó bảo em tự về mà lắp vào. Em cứ nghĩ đơn giản ai ngờ về lôi ra 1 đống dây hổ lốn. 2 ngày nay rồi mà em vẫn ko làm thế nào cho nó sang được. Có cụ nào làm về nội thất giúp em với ạ.
Em xin cám ơn trước ^:)^
Dây ở cuối đầu CD

dây nguồn trong xe

Tiện đây em xin hỏi luôn với ạ. Các đèn ở khu vực taplo, bảng lái... nói chung là ở khu vực điều khiển đều ko bật. Chủ cũ nói là hỏng cầu chì, có cụ nào biết nếu trên bảng điện cầu chì thì cầu chì đó có ký hiệu tiếng Anh là như nào ko ạ. Để em chạy đi mua cầu chì luôn, đỡ phải mất tiền cho mấy chú thợ khoai Tây bên này nữa.
Em có rượu Vodka OF sẵn rồi đây ah

thích_lái

Xe tải
em cũng chưa đấu thế này bao giờ,nhưng thế nào cũng phải có 2 dây của nguồn,tìm trước bằng cách mò vậy,thông thường dây sẽ cùng màu,bác thử đấy những dây cùng mầu trước xem sao.Nhớ là nháy nháy trước,không nó tóe lửa ra thì hỏng.(mò tù mù đúng điệu ạ,nhưng cùng lắm là cháy cầu chì).
-vấn đề cầu chì ,thì cứ rút ra kiểm tra,rồi lấy dây đồng loại sợi,bác lấy 2 sợi,quấn vào chân cầu chì đứt rồi thử ạ,mò một lúc là ra thôi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Kicker

Xe điện
1. Phần đầu CD:
Dây vàng đấu với nguồn +12V luôn có điện
Dây đỏ với nguồn +12V qua key (khi bật khóa thì có điện)
Dây đen nối với cực âm, nếu không tìm được dây âm của xe thì nối với chi tiết kim loại trên xe cũng được
Dây xanh da trời xọc trắng là dây Power control để bật Ampli của xe (nếu có) hoặc ampli gắn ngoài.
Dây xanh da trời là dây Power antenna, để bật hoặc kéo antenna của xe nếu có. 2 dây xanh này có xe không cần dùng đến, khi đó cần bọc kín lại vì 2 dây này có điện khi bật máy.
Cặp dây trắng và trắng xọc đen là loa trước bên trái, ghi và ghi xọc là loa trước bên phải, xanh da trời và da trời xọc là loa sau bên trái, tím và tím xọc là loa sau bên phải. dây không có xọc là dây dương, dây xọc là âm.
Xong phần đầu

Kicker

Xe điện
2. Phần điện của xe: do không rõ xe và đời xe của cụ nên em chỉ cụ cách mò dây vậy.
Trước hết cụ phải kiểm tra và thay thế các cầu chì bị cháy đã. Do các dây bị cắt nên chập điện, nổ cầu chì, hiện nay có thể các dây nguồn đều không có điện. Sau khi cụ thay cầu chì thì các đèn trên taplo chắc cũng sẽ lên. Chú ý trước khi thay cầu chì cần tách riêng để các đầu dây không bị chập vào nhau hoặc chập vào phần kim loại của xe.
Sau khi đảm bảo các cầu chì đều tốt, cụ tìm dây như sau:
- Tắt khóa điện, tắt đèn pha, dùng bút thử điện loại 12V (hoặc đồng hồ đo điện, hoặc không có nữa thì dùng 1 bóng đèn 12V, 1 đầu nối với cực âm hoặc vỏ sắt của xe), kiểm tra từng đầu dây, dây nào có điện thì đó là dây +12V, nối với dây màu vàng của CD. Cụ có thể dùng 1 trong các dụng cụ trên để tìm cầu chì bị cháy trước khi tìm dây.
- Bật khóa điện, tìm dây nào có điện thì nối với dây màu đỏ của CD.
- Vẫn bật khóa, bật tắt công tắc đèn pha của xe, tìm dây nào có điện thì bọc lại, không dùng đến.
- Dùng 1 viên pin AA hoặc AAA 1.5V, 1 đầu giữ vào 1 dây bất kỳ, lần lượt quẹt các dây còn lại vào cực kia của pin, nếu cặp dây nào có tiếng loẹt xoẹt của loa thì cặp đó chính là dây của loa đó, nối với các cặp dây loa tương ứng của CD. Cực âm dương cụ tự phán đoán qua chất lượng âm thanh, hoặc tìm bằng cách dí pin vào dây loa, nếu thấy màng loa đẩy ra thì là đúng +/-, nếu hút vào thì đổi ngược lại. Nếu thử lần lượt các dây mà loa đều không kêu sẽ có mấy trường hợp: xe có ampli theo xe, không có loa hoặc loa đã cháy, dây loa bị cắt (hy vọng xe cụ không nằm trong số đó)
- Thử nối dây màu đen của CD với dây còn lại (nếu có), bật thử CD nếu lên thì đó đúng là dây âm. Nhưng an toàn hơn cả, cụ cứ nối vào phần vỏ sắt của xe là được, nhớ bắt chặt.
Đây là cách tìm dây loa với các xe thông thường, nếu xe cụ có ampli theo xe sẽ khó khăn hơn, có khi phải chạy lại dây từ đầu máy đến từng loa trong trường hợp ampli không làm việc.
PS: cụ cho tên và đời xe xem em có thể giúp cụ nhiều hơn không.

Chỉnh sửa cuối:

hehe6922

Xe buýt
Website
sieuthitrungtam79.mov.mn
1. Phần đầu CD:
Dây vàng đấu với nguồn +12V luôn có điện
Dây đỏ với nguồn +12V qua key (khi bật khóa thì có điện)
Dây đen nối với cực âm, nếu không tìm được dây âm của xe thì nối với chi tiết kim loại trên xe cũng được
Dây xanh da trời xọc trắng là dây Power control để bật Ampli của xe (nếu có) hoặc ampli gắn ngoài.
Dây xanh da trời là dây Power antenna, để bật hoặc kéo antenna của xe nếu có. 2 dây xanh này có xe không cần dùng đến, khi đó cần bọc kín lại vì 2 dây này có điện khi bật máy.
Cặp dây trắng và trắng xọc đen là loa trước bên trái, ghi và ghi xọc là loa trước bên phải, xanh da trời và da trời xọc là loa sau bên trái, tím và tím xọc là loa sau bên phải. dây không có xọc là dây dương, dây xọc là âm.
Xong phần đầu
Theo anh này là Ô ké. Nhưng khổ nỗi 2 ngày rồi mà đấu chưa sáng được thì.....Chắc cụ đã đi từ hôm nắng nóng rồi. Chỉ cần đấu nhầm là toi thôi, không có cơ hội úi chà đâu .
Sao xem ảnh có vẻ như xe tay lái nghịch???

Chỉnh sửa cuối:

Kicker

Xe điện
Holden Commodore 94 (tên này hay tên cụ viết chính xác hơn?) em không có tài liệu hỗ trợ kỹ thuật phần Audio, cụ cứ thử làm theo cách em viết ở trên, chắc là được.
Kết quả như nào cụ cho anh em biết nhé.

onlyloveyou

Xe đạp
mau day cua cai may ban la:: mau vang la +acc, mau đỏ la + nguon truc tiep, mau den la day mass suon! mau xanh nuoc bien la day sang den domi cua may cd, va mot so cap day con lai la cap day cua loa:: 2day trang la cua mot loa nao do cua mot ban!!!!!!!!va hai day mau tim con lai la mot loa khac nua! ....do la nhung gi co ban nhat! CON TREN XE THI CACH DON GIAN NHAT LA!!! DUNG DEN THU DE THU MAY NGUON CO BAN CHO CD!!!!!!!!!BAN LAY MOT BONG DEN THU DO MINH TAO RA TU MOT DUI DEN +CO 2 DAU DAY MOT DAU BAN CO DINH VOI MASS SUON!!! DAY CON LAI DUNG NOI VAO CAC DAU DAY RA CUA XE O NGAY HOC CD. B1 : THU TIM NGUON TRUC TIEP TRUOC KHI NAO THAY DEN THU SANG LEN DO DICH XAC LA NGUON NAY, DANH DAU LAI VA THU CACH TUONG TU VOI CAC DAY CON LAI , RIENG NGUON ĐEN DOMI THI BAT CONG TAC DEN DOMI LEN VA CUNG THU NHU VAY, SAU KHI CO CAC NGUON LUA ROI TA XAC DING NGUON MAT> DAY LOA THI PHAI DUNG DONG HO DO MOI DC! HAY DAY THONG MACH LA MOT CAP LOA,,, CU THE KHI XAC DINH XONG DAU DO SE NOI LAI VA OK!!!!!!!!!

quatmo212

Xe điện
cụ ở nước nào đới? xe này tay lái nghịch phỏng??

cụ ở nước nào đới? xe này tay lái nghịch phỏng??
em đang ở Úc khùng. Mua được con xe rẻ bằng con Nouvo ở nhà mình cụ ạ. rẻ quá nên cái gì cũng phải tự sửa, tự vọc kể ra cũng hay
em khoe tí

Cụ kicker kích cầu vào kíu em nốt với cụ ơi~X(
Sau khi đảm bảo các cầu chì đều tốt, cụ tìm dây như sau:
- Tắt khóa điện, tắt đèn pha, dùng bút thử điện loại 12V (hoặc đồng hồ đo điện, hoặc không có nữa thì dùng 1 bóng đèn 12V, 1 đầu nối với cực âm hoặc vỏ sắt của xe), kiểm tra từng đầu dây, dây nào có điện thì đó là dây +12V, nối với dây màu vàng của CD. Cụ có thể dùng 1 trong các dụng cụ trên để tìm cầu chì bị cháy trước khi tìm dây.

Dây này em đã tìm được

- Bật khóa điện, tìm dây nào có điện thì nối với dây màu đỏ của CD.

Dây này em đã tìm đc và đã nối

- Vẫn bật khóa, bật tắt công tắc đèn pha của xe, tìm dây nào có điện thì bọc lại, không dùng đến.

Dây này em không tìm được

- Dùng 1 viên pin AA hoặc AAA 1.5V, 1 đầu giữ vào 1 dây bất kỳ, lần lượt quẹt các dây còn lại vào cực kia của pin, nếu cặp dây nào có tiếng loẹt xoẹt của loa thì cặp đó chính là dây của loa đó, nối với các cặp dây loa tương ứng của CD. Cực âm dương cụ tự phán đoán qua chất lượng âm thanh, hoặc tìm bằng cách dí pin vào dây loa, nếu thấy màng loa đẩy ra thì là đúng +/-, nếu hút vào thì đổi ngược lại. Nếu thử lần lượt các dây mà loa đều không kêu sẽ có mấy trường hợp: xe có ampli theo xe, không có loa hoặc loa đã cháy, dây loa bị cắt (hy vọng xe cụ không nằm trong số đó)

Em tìm đc 2 loa, còn lại 5 dây nữa nhưng ko cái nào kêu cả. Chắc là hỏng. em dùng băng dính cuốn hết 5 đầu dây lại

- Thử nối dây màu đen của CD với dây còn lại (nếu có), bật thử CD nếu lên thì đó đúng là dây âm. Nhưng an toàn hơn cả, cụ cứ nối vào phần vỏ sắt của xe là được, nhớ bắt chặt.

em nối dây đen với chi tiết kim loại rồi
hiện tại tất cả cầu chì đều tốt, đèn khu vực taplo đã lên. Nhưng em bật đầu CD thì không thấy gì? Em nghi là đầu CD đã hỏng. Cụ có cách nào để kiểm tra đầu CD xem có hỏng hay ko ạ. Cụ dạy em nốt với
Cám ơn cụ rất nhiều

Kicker

Xe điện
Cụ nói rõ xem, đầu CD không lên điện hay có điện mà không có tiếng?
Nếu đầu CD không lên điện, cụ kiểm tra lại: chắc chắn là cực âm của đầu đã được gắn vào phần vỏ sắt của xe (nhiều khi cụ gắn vào chi tiết kim loại nhưng nó chỉ là miếng sắt riêng rẽ, không được gắn kết với phần khung, vỏ của xe thì nó cũng không phải là cực âm đâu), kiểm tra cầu chì của đầu (nó nằm ngay gần chỗ giắc cắm đó) xem còn tốt không.
Nếu CD có điện mà không có tiếng, cụ kiểm tra xem các dây loa của đầu có bị chập vào nhau không. Tốt nhất là kiếm được 1 cái loa bên ngoài đang hoạt động tốt gắn vào 1 cặp dây loa của CD mà thử là chính xác nhất, loại trừ trường hợp dây loa hoặc loa của xe bị chập.
Cụ kiểm tra theo các bước trên mà CD vẫn không hoạt động thì khả năng phải mua cái mới là rất cao. Cụ thử đi rồi cho em biết kết quả.

Cụ nói rõ xem, đầu CD không lên điện hay có điện mà không có tiếng?
Nếu đầu CD không lên điện, cụ kiểm tra lại: chắc chắn là cực âm của đầu đã được gắn vào phần vỏ sắt của xe (nhiều khi cụ gắn vào chi tiết kim loại nhưng nó chỉ là miếng sắt riêng rẽ, không được gắn kết với phần khung, vỏ của xe thì nó cũng không phải là cực âm đâu), kiểm tra cầu chì của đầu (nó nằm ngay gần chỗ giắc cắm đó) xem còn tốt không.
Nếu CD có điện mà không có tiếng, cụ kiểm tra xem các dây loa của đầu có bị chập vào nhau không. Tốt nhất là kiếm được 1 cái loa bên ngoài đang hoạt động tốt gắn vào 1 cặp dây loa của CD mà thử là chính xác nhất, loại trừ trường hợp dây loa hoặc loa của xe bị chập.
Cụ kiểm tra theo các bước trên mà CD vẫn không hoạt động thì khả năng phải mua cái mới là rất cao. Cụ thử đi rồi cho em biết kết quả.
(*)(*)(*)(*)(*)(*)(*)(*)(*)(*)
em xin được vote cụ 10 sao:P em ra kiểm tra lại, y như cụ nói là cái cầu chì của đầu CD đã tèo, lập tức em thay cái khác vào kết quả là kêu ầm ầm. Quá đỉnh so với chất lượng khà khà
Em xin chân thành cảm ơn cụ. Em hứa cứ có rượu là em lại kính cụ liên tục trong vòng vài tháng luôn. Riêng vụ này em tiết kiệm được gần 400 AUD. Báo giá sửa do mấy thằng khoai tây nó đưa em và còn phải book đặt chỗ thứ 6 này nó mới sửa cho #:-smay quá
Xin được cảm ơn cụ lại lần nữa(*)

Liuba

Xe buýt
Chúc mừng cụ chủ thớt đã tự làm xong công trình này. Vui lây với cụ và cùng cảm ơn cụ Kicker và các cụ khác đã giúp nhiệt tình!

ZX2

Đi bộ
Mừng Bác chủ thớt nhé! Qua thớt này em cũng ngấm được vào đầu thật nhiều điều bổ ích. Thanhk các cụ!