[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

JasonNghia

Xe điện
Chắc cũng đến lúc rồi cụ ạ, con nhà em 13 tuổi, cách độ chục ngày em sờ thấy đầu dơ xương, em đoán cũng sắp đi. Hôm ấy nó vào nhà nhìn em 1 cái, vào nhà vệ sinh tè cái, rồi ra cổng là gục luôn. Em cho vào thùng carton thả sông Hồng cho mát mẻ.

6997

Xe container
Bẩm các cụ các mợ, em có 1 em chó ta nuôi năm nay là 13 năm rồi, mắt đã hơi mờ nhưng răng còn nguyên chưa rụng, độ tuần nay hơi trở lạnh thì thấy nhiều biểu hiện có lẽ sắp chia tay em, cụp 1 bên tai, đi đứng lảo đảo, hơi khập khiễng như bị đau khớp, đuôi quặp nhưng em ra vẫn mừng. Em nó chỉ nằm nguyên 1 chỗ có thể từ sáng đến tối luôn, cho ăn ngon mấy cũng ko ăn, pha sữa cho thì hôm qua liếm được tí hôm nay ko động đến. Biết là có thể em nó sắp đi nhưng nuôi mười mấy năm thương quá. Cụ nào có kinh nghiệm chăm sóc giai đoạn này chia sẻ em chút, em có đọc qua các bài về tiêm thuốc cho đi nhẹ nhàng nhưng em không có ý định đấy, chỉ muốn cho nó thuận với tự nhiên nhưng đừng đau đớn quá. Hay có loại thuốc bổ gì cho nó vực dậy được nhỉ? E vẫn nghĩ nó còn được vài năm nữa chứ ko nhanh như này các cụ ạ
Có loại gel dinh dưỡng, cụ mua cho nó ăn thêm. Chỉ bóp ra rồi phết vào miệng nó thôi. Mang ra BSTY thì đa số cũng chỉ loanh quanh tiêm truyền Vitamin B tổng hợp, nước muối khoáng ... Bổ sung đủ chất và nó còn sức khỏe thì nó sẽ đứng dậy được. Còn không thì ....
Trước con chó nhà em bị liệt nửa người (chân trước - sau bên phải) - kiểu như tai biến ý => em cũng tự xử. Rồi nó cơ bản bình phục lại. Sau đó cỡ 2 năm lại bị lại rồi đi :(

Nên thả sông nếu lão còn muốn nuôi tiếp một con khác. Em nghe nói nếu chôn thì nuôi con khác rất khó.
Cái này xưa các cụ nhà em cũng nói thế. Nhưng em nghĩ làm vậy ô nhiễm môi trường quá!
Con chó em nói ở trên, lúc nó đi em mang chôn ở bãi sông Hồng, gần trụ H45 phía bên Long Biên. Trộm vía, sau đó thì chó nhà em vẫn nghịch, vẫn lớn, vẫn đẻ ầm ầm ạ!

VCHDHN

Xe container
Muốn biết bản chất thật của các óp phơ, hãy xem cm ở thớt này. Love all😂

BMZ_Z4

Xe điện
Còn nước còn tát, cố gắng đưa đến BSTY như cụ trên giới thiệu đi cụ.
Lại nhớ con chó nhà em trước bị viêm phổi vì để quên ở ngoài nhà 1 đêm.

cobra77

Xe buýt
Nhà em trước cũng nuôi tây ta đủ cả, chó ta thì hơn chục năm già mờ mắt mà vẫn bị bọn câu trộm chó câu mất. Con béc Đức, béc Nga cũng được hơn chục năm già thì chết, cũng ốm liệt chân không đứng lên được nằm 1 chỗ em gọi bs thú y đến khám truyền nước nhưng cũng không trụ được lâu. Chó sống với mình lâu cũng có tình cảm, lúc gần chết mà chúng nó vẫn cố lết đến chân cầu thang ngước lên tìm chủ, mẹ em phát hiện gọi lên bảo xuống nhà xem sao. Xuống nhà em vuốt ve bảo thôi mày đi đi cho đỡ đau đớn, thấy nó cũng ướt nước mắt rồi từ từ đi. Sau đấy em cũng đem đi chôn.

lum_dong_tien

Xe tăng
Cho em sđt với nhé.
Đây cụ ơi 0913544528. Số này của vợ, số chồng em lại lưu đt khác.
Em chia sẻ với mấy cụ đưa chó mèo chăm sóc ở pkty, trừ khi ko chăm được hay xót ruột mà đưa đi để tránh phải nhìn chứ ko nên đưa ra phòng khám, chúng nó chỉ à ơi lúc có chủ ở đấy rồi mặc kệ, tội lắm.

Bẩm các cụ các mợ, em có 1 em chó ta nuôi năm nay là 13 năm rồi, mắt đã hơi mờ nhưng răng còn nguyên chưa rụng, độ tuần nay hơi trở lạnh thì thấy nhiều biểu hiện có lẽ sắp chia tay em, cụp 1 bên tai, đi đứng lảo đảo, hơi khập khiễng như bị đau khớp, đuôi quặp nhưng em ra vẫn mừng. Em nó chỉ nằm nguyên 1 chỗ có thể từ sáng đến tối luôn, cho ăn ngon mấy cũng ko ăn, pha sữa cho thì hôm qua liếm được tí hôm nay ko động đến. Biết là có thể em nó sắp đi nhưng nuôi mười mấy năm thương quá. Cụ nào có kinh nghiệm chăm sóc giai đoạn này chia sẻ em chút, em có đọc qua các bài về tiêm thuốc cho đi nhẹ nhàng nhưng em không có ý định đấy, chỉ muốn cho nó thuận với tự nhiên nhưng đừng đau đớn quá. Hay có loại thuốc bổ gì cho nó vực dậy được nhỉ? E vẫn nghĩ nó còn được vài năm nữa chứ ko nhanh như này các cụ ạ
Kệ nó cụ ạ, đợi nó đi rồi chôn thôi, thuốc thang làm gì. 13 năm mà đã khọm rồi chắc cụ bắt nó lao động nặng rồi. Chứ con nhà em 16 tuổi mới lên đường.

Ken Hạ Long

Xe điện
Em cũng có 1 con becgie nuôi được 18 năm cụ ơi.Vào một ngày đẹp trời.Em nghe nó tru lên 1 tiếng,tưởng có chuyện gì,ra xem thì phát hiện nó đi rồi.Trước đó tầm 5 tháng,nó cũng có biểu hiện giống con của cụ.

ekichi04

Xe tăng
Mới 13 năm, răng còn nguyên chưa rụng thì chắc không phải tuổi già đâu. Trừ khi là cụ nuôi theo kiểu truyền thống vn, toàn cho ăn thức ăn thừa, xương linh tinh, và ít tắm rửa chăm sóc cho chó thì sức khoẻ sẽ không tốt và có thể 13 tuổi là suy nhược và die rồi.
Như con chó ta nhà em, 25 năm mới đi, bắt đầu già và rụng hết răng từ ~20năm, lúc nuôi lúc nào cũng được chăm sóc ăn uống đầy đủ, tắm 2day/lần, nhỏ nước muối mắt, vệ sinh mắt-tai- răng hàng ngày, chải lông vệ sinh chữa kí sinh trùng thường xuyên....

Em nghĩ cụ nếu xác định chăm sóc tiếp thì cho đi khám đi, chắc ốm vi rút hoặc bị viêm hệ tiêu hoá gì đó thôi, nặng thì có thể viêm não...
hoặc chữa trị cho khoẻ rồi tìm người nào thích nuôi tặng lại cho người đó chăm. Còn nếu bênh nặng quá thì có thể nghĩ phương án giải thoát = tiêm.

xebetong

Xe container
Hỏa táng bằng rơm là vệ sinh nhứt

bonmat_1411

Xe đạp
Chó sống với mình ngần đấy năm đúng là thương nó. Nếu bệnh chỉ có cách là mang ra bác sĩ thú y để xem còn cứu chữa được ko? Chỗ em nếu chó nuôi mà chết thì có chỗ họ đem đi chôn các cụ ạ

Keep Moving

Xe buýt
Theo cháu thì nếu em nó có mệnh hệ gì thì cụ cứ địa táng. Cháu cũng nuôi 1 em trông nhà xưởng, nó khôn lắm, cũng dc 5-6tuổi rồi. Cháu bảo, nếu sau này nó có già hoặc chết cháu sẽ đem nó về quê chôn ở gốc cây lộc vừng

mrSeal

Xe hơi
Nó sống như 1 thành viên trong gia đình, đau đớn lắm nhưng chết thì mang đi cho người ta thịt, chôn cất nó cứ vấn vương thế nào ý.

thinhtd

Xe container
Cụ thử google xem tây họ xử lý như thế nào?

congngo

Xe điện
Cụ mang ra thú y xem có khi chữa đc.13 tuổi thì chưa phải già
13*7 là tương đương người 91 tuổi rồi đấy cụ ( 1 tuổi chó bằng 7 tuổi người)

Mưa tháng 11

Xe tăng
Chắc khó cụ ạ. Có lẽ cụ lo hậu sự cho em nó là vừa. Hồi trước nhà em có con mèo bị ốm, mang lên bệnh viện chỗ mạn Yên Phụ ngoài đê. Bệnh viện bó tay, sau đó mèo ra đi. Bệnh viện lo chôn cất cẩn thận cụ ạ.

vieteuro

Xe container
Nhà cụ tránh được bọn cẩu tặc giỏi thế

Chĩm111

Xe điện
Thuận tự nhiên thôi lão. Cứ chăm bình thường, cho ăn cháo loãng và sữa.

Vuốt ve, an ủi nó nhưng đừng thương hại. Bọn nó ở với người lâu nên khôn lắm, nó chỉ thích âu yếm thật chứ đừng thương hại.
Hay lắm, em ưng!

QAZ

Xe container
Chó già thường bị đường ruột hoặc phổi.

Hồi Tết vừa rồi con chó nhà tôi bị viêm phổi tưởng đi, may gọi bác sỹ quen đến tiêm cho 3 mũi nên qua được. Bác chú ý cho chó vào chỗ kín gió, trải miếng bìa, đêm có thể cắm cái bóng đèn sợi đốt 40w cho ấm. Cho ăn đồ ấm, mềm, có thể dùng găng tay bón cho nó.