[Funland] Tất tần tật về Chó nuôi, chó thả rông, chó hoang, chó trên đĩa

Sazi

Xe điện
Bẩm các cụ các mợ, em có 1 em chó ta nuôi năm nay là 13 năm rồi, mắt đã hơi mờ nhưng răng còn nguyên chưa rụng, độ tuần nay hơi trở lạnh thì thấy nhiều biểu hiện có lẽ sắp chia tay em, cụp 1 bên tai, đi đứng lảo đảo, hơi khập khiễng như bị đau khớp, đuôi quặp nhưng em ra vẫn mừng. Em nó chỉ nằm nguyên 1 chỗ có thể từ sáng đến tối luôn, cho ăn ngon mấy cũng ko ăn, pha sữa cho thì hôm qua liếm được tí hôm nay ko động đến. Biết là có thể em nó sắp đi nhưng nuôi mười mấy năm thương quá. Cụ nào có kinh nghiệm chăm sóc giai đoạn này chia sẻ em chút, em có đọc qua các bài về tiêm thuốc cho đi nhẹ nhàng nhưng em không có ý định đấy, chỉ muốn cho nó thuận với tự nhiên nhưng đừng đau đớn quá. Hay có loại thuốc bổ gì cho nó vực dậy được nhỉ? E vẫn nghĩ nó còn được vài năm nữa chứ ko nhanh như này các cụ ạ
Kiếm em chó non cho nó sướng tý, nó cố sống đấy

zinhaicau

Xe điện
EM mà có thả em cũng ko để nó nổi lềnh phềnh đâu cụ, em cho nó chìm xuống đáy và lại bắt đầu một chuỗi thức ăn mới mà cụ
Đừng cụ ơi. Chôn đi ạ. Vừa lành lại sạch. E toàn làm thế với mấy con vàng nhà em. Thanh thản lòng mình, sạch sẽ, tốt cây. Nuôi con sau ko hề vấn đề gì đâu ạ.

• Vodka
Reactions: XPQ

Cva2000

Xe máy
Năm 2014, con chó em nuôi 12 năm cũng đi
Nó hoàn toàn bình thường cho đến trước khi đi khoảng 10 ngày

Hôm nó bắt đầu trở, nó bỏ ăn, bỏ uống ... Mà cái giống chó, đang trơn lông đỏ da, thế mà ốm 1 cái, bỏ ăn uống là rộc xuống rất nhanh
Lông khô xơ, bụng hóp, má tóp ... Mùi khác hẳn, lúc khỏe mùi hôi nồng đặc trưng, nhưng khi ốm yếu là thành mùi tanh tanh rất khác

Nó bỏ ăn khoảng 5 ngày thì túc tắc chấm mút trở lại, bắt đầu "thiên tính", bao nhiêu năm cực ngoan, cực nghiêm thì mấy hôm đấy sục vào ăn cả giò, uống cả nước ở Ban Thần tài (nó chỉ lôi ra nhấm nhấm, cắn cắn...)

Hai ngày cuối, nó yếu nhiều, nhà em ngồi ăn cơm nó cũng cố bò ra đứng chân ghế từng người, ai cho gì nó cũng ăn, tí ti như kiểu ăn tình cảm

Hôm sau nó hoàn toàn không ăn uống gì được nữa, nằm bẹp

Qua 1 đêm, rạng sáng hôm sau nó kêu từng hồi, khoảng 10 phút thì nhỏ dần rồi ngắt hẳn

Nó đi

Em duy tâm, theo 1 Cụ Sư bảo em, thì 1 con chó hay con vật nào sống đủ 12 năm là nó trả xong nợ 1 vòng giáp, kiếp sau lên làm người, nếu có điều kiện thì chôn cất hoặc hóa cho nó đi nhẹ nhàng

Em cũng thương nó, nên hồi đó lên mạng gúc thì ra 1 Ông Nhà ở Trương Định có làm Nghĩa Trang chó mèo tại gia, có Ao để hóa cốt thả xuống, có Tượng Bồ Tát siêu độ...

Em mang nó đến đấy, để nó ở đó, năm sau em vẫn quay lại ngày ấy để thắp hương cho nó

Lâu rồi, thời gian trôi, em cũng nhiều biến động, không biết chỗ đó bây giờ thế nào, Lão thử google xem
Con chó nhà em chết, em cũng đem thiêu ở Trương Định rồi thả tro xuống sông. Nhớ lại thấy buồn quá.

coquay

Xe container
Hix e đang định nuôi lại chó đọc bài này lại sợ

trongtuan

Xe tăng
Cụ kiếm 1 em chó cái 18 tháng tuổi, đang trong thời kỳ hớn đực đến thử xem, nếu có phản xạ nghĩa là còn cơ hội cứu chữa

sontranvu

Xe điện
Trc nhà e cũng nuôi đc 2 đời mèo mỗi con ũng đc 10 năm. Lúc nó mất thương lắm.

Meoxuxi

Xe hơi
Em vẫn nhớ hồi nhỏ nhà nuôi chó. Hôm đấy gần trung thu nhà bán hàng bận, em đi học thêm về thấy chó nhà mình bị ăn phải bả, hồi đó ở quê cũng k có thú y hay gì. Nó chết mà em khóc hết nước mắt, thi thoảng nhớ lại vẫn khóc. Từ đấy mẹ em k cho nuôi chó nữa. Giờ có mấy con mèo già toàn 15-16 năm cả.

pthk

Xe tăng
Chó ta 13n chưa phải quá già. Tiêm thuốc bổ cho nó khỏe hơn nhưng cũng phải đúng thuốc đúng cách chứ mấy tay lang băm thì vừa đau vừa dễ die. Có chú Hồng bsty ở Trường Chinh, 20 năm nay em chỉ nhờ chú ý chữa nếu chó mèo ốm. Tí em lấy sdt đưa cụ nhé.
13x7=91 tuổi người rồi cụ ah

vietbamboo

Xe điện
Bẩm các cụ các mợ, em có 1 em chó ta nuôi năm nay là 13 năm rồi, mắt đã hơi mờ nhưng răng còn nguyên chưa rụng, độ tuần nay hơi trở lạnh thì thấy nhiều biểu hiện có lẽ sắp chia tay em, cụp 1 bên tai, đi đứng lảo đảo, hơi khập khiễng như bị đau khớp, đuôi quặp nhưng em ra vẫn mừng. Em nó chỉ nằm nguyên 1 chỗ có thể từ sáng đến tối luôn, cho ăn ngon mấy cũng ko ăn, pha sữa cho thì hôm qua liếm được tí hôm nay ko động đến. Biết là có thể em nó sắp đi nhưng nuôi mười mấy năm thương quá. Cụ nào có kinh nghiệm chăm sóc giai đoạn này chia sẻ em chút, em có đọc qua các bài về tiêm thuốc cho đi nhẹ nhàng nhưng em không có ý định đấy, chỉ muốn cho nó thuận với tự nhiên nhưng đừng đau đớn quá. Hay có loại thuốc bổ gì cho nó vực dậy được nhỉ? E vẫn nghĩ nó còn được vài năm nữa chứ ko nhanh như này các cụ ạ
Trên mạng còn có 1 clip chủ mang chú cho đi bơi và cho chú trút hơi thở cuối trong trạng thái thư thái nhất... Em nghĩ là linh cảm của cụ đúng.
Nếu là em thì làm cho chỗ nằm mới êm ấm hơn, nếu cụ có chuồng thì nhốt lại để đỡ vận động. Mỗi ngày cụ dành 1-2 lần, ngồi xuống cạnh nó, vỗ về và tâm sự 1 chút. nó hiểu đấy cụ ah.
Cháu hiện đang nuôi 15 con, thi thoảng phải chia tay 1 bạn, có những con ra đi thanh thản, có những con quyến luyến, có 1 lần thương nhất là nó đi tìm đôi giầy và dép của cháu càm vào 1 chỗ và nó nằm lên rồi mất... (kể đến đây cháu lại cay hết sống mũi rồi)

cuhaifus

Xe container
Trên mạng còn có 1 clip chủ mang chú cho đi bơi và cho chú trút hơi thở cuối trong trạng thái thư thái nhất... Em nghĩ là linh cảm của cụ đúng.
Nếu là em thì làm cho chỗ nằm mới êm ấm hơn, nếu cụ có chuồng thì nhốt lại để đỡ vận động. Mỗi ngày cụ dành 1-2 lần, ngồi xuống cạnh nó, vỗ về và tâm sự 1 chút. nó hiểu đấy cụ ah.
Cháu hiện đang nuôi 15 con, thi thoảng phải chia tay 1 bạn, có những con ra đi thanh thản, có những con quyến luyến, có 1 lần thương nhất là nó đi tìm đôi giầy và dép của cháu càm vào 1 chỗ và nó nằm lên rồi mất... (kể đến đây cháu lại cay hết sống mũi rồi)
Hôm qua em khoác cho nó cái áo gió của em có vẻ thích vì quen mùi, tối qua bạn em đến tiêm cho 2 mũi rồi nhưng vẫn nằm im 1 chỗ và ko ăn uống gì, ko biết có vực lại được ko cụ ạ. Nó không chịu vào cái nhà của nó nữa mà nằm luôn ở sân cạnh chỗ cửa ra vườn, khác cái chỗ nó hay nằm ngủ cụ ạ

cuhaifus

Xe container
Cụ kiếm 1 em chó cái 18 tháng tuổi, đang trong thời kỳ hớn đực đến thử xem, nếu có phản xạ nghĩa là còn cơ hội cứu chữa
Hiện tại chuột đến ăn bát của nó nó còn chả buồn đuổi cụ ơi, phang sao được

cuhaifus

Xe container
Mới 13 năm, răng còn nguyên chưa rụng thì chắc không phải tuổi già đâu. Trừ khi là cụ nuôi theo kiểu truyền thống vn, toàn cho ăn thức ăn thừa, xương linh tinh, và ít tắm rửa chăm sóc cho chó thì sức khoẻ sẽ không tốt và có thể 13 tuổi là suy nhược và die rồi.
Như con chó ta nhà em, 25 năm mới đi, bắt đầu già và rụng hết răng từ ~20năm, lúc nuôi lúc nào cũng được chăm sóc ăn uống đầy đủ, tắm 2day/lần, nhỏ nước muối mắt, vệ sinh mắt-tai- răng hàng ngày, chải lông vệ sinh chữa kí sinh trùng thường xuyên....

Em nghĩ cụ nếu xác định chăm sóc tiếp thì cho đi khám đi, chắc ốm vi rút hoặc bị viêm hệ tiêu hoá gì đó thôi, nặng thì có thể viêm não...
hoặc chữa trị cho khoẻ rồi tìm người nào thích nuôi tặng lại cho người đó chăm. Còn nếu bênh nặng quá thì có thể nghĩ phương án giải thoát = tiêm.
Ngưỡng mộ tuổi thọ con nhà cụ, con nhà em thì ăn uống khẩu phần như người thôi, mình ăn gì thì nó ăn nấy trừ thịt chó là nó ko xơi cụ ạ

cuhaifus

Xe container
Kệ nó cụ ạ, đợi nó đi rồi chôn thôi, thuốc thang làm gì. 13 năm mà đã khọm rồi chắc cụ bắt nó lao động nặng rồi. Chứ con nhà em 16 tuổi mới lên đường.
Con nhà em từ lúc bé đến giờ chỉ rong chơi và săn bắt theo sở thích của nó thôi cụ ạ, làm cái gì đâu mà lao động nặng.

S.P.

Xe hơi
Hồi xưa nhà em có con chó ta nuôi đến năm thứ 17 thì nó chết, khôn khủng khiếp. Lúc nó chết mấy ae cho vào cái hộp đem chôn ! Cụ chủ ra bv thú cưng xem sao.

cuhaifus

Xe container
Em vẫn nhớ hồi nhỏ nhà nuôi chó. Hôm đấy gần trung thu nhà bán hàng bận, em đi học thêm về thấy chó nhà mình bị ăn phải bả, hồi đó ở quê cũng k có thú y hay gì. Nó chết mà em khóc hết nước mắt, thi thoảng nhớ lại vẫn khóc. Từ đấy mẹ em k cho nuôi chó nữa. Giờ có mấy con mèo già toàn 15-16 năm cả.
Mợ cũng tình cảm nhỉ, em thì hồi bé có khóc vì bị đội diệt chó dại đập chết con chó của em thôi, sau này thì toàn bị mất thì chỉ thương và tiếc thôi nên cũng ko phải khóc lần nào.

cuhaifus

Xe container
Hồi xưa nhà em có con chó ta nuôi đến năm thứ 17 thì nó chết, khôn khủng khiếp. Lúc nó chết mấy ae cho vào cái hộp đem chôn ! Cụ chủ ra bv thú cưng xem sao.
Chó khôn thì mới nuôi được lâu cụ ạ, nó hiểu tính mình đến độ chỉ nhìn ánh mắt của chủ là nó đã biết sắp bị phạt hay sắp được thưởng rồi, và tỏ thái độ gớm lắm, kiểu ông biết thừa mỗi tội ông ko nói được thôi ấy

vietbamboo

Xe điện
Hôm qua em khoác cho nó cái áo gió của em có vẻ thích vì quen mùi, tối qua bạn em đến tiêm cho 2 mũi rồi nhưng vẫn nằm im 1 chỗ và ko ăn uống gì, ko biết có vực lại được ko cụ ạ. Nó không chịu vào cái nhà của nó nữa mà nằm luôn ở sân cạnh chỗ cửa ra vườn, khác cái chỗ nó hay nằm ngủ cụ ạ
vâng, thế cụ chiều nó ah. làm sao tránh gió cho đêm đỡ lạnh.
Không biết chó nhà cụ thế nào, mấy con nhà em nó cực thích nghe tâm sự. Em hay xưng hô với chúng nó là bố con, thường em hay ôm chúng vào lòng, xoa đầu, hỏi khỏe không? có gì vui không? ... Đêm em hay ngồi làm cây, khi làm thì chúng nó ngồi cạnh, còn khi ngồi nghỉ làm chén trà thì xuống cái ghế thấp thế là chúng bâu lại, còn thì thò đầu vào bụng, con thì gối cằm nó lên vai em... Mong mà bạn chó nhà cụ khỏe lại được và không đau đớn gì