Chơi tết, tránh Sa Pa qua ở Bác Hà, Simacai mồng 3-mồng 5 tết Ất Mùi.

surgeon

Xe buýt
Website
bacsyphauthuatsurgeon.wordpress.com
Thật ra là chơi tết ở Bắc hà mới đúng vì mấynăm Tết nhà em toàn lên đây. Và sẽ lên nữa rồi update cả vào đây nên các cụ đọc sẽ hơi ngược tý.
2017 updated version.
Đường đi: Hà nội-- cao tốc Nội bài-Lào cai--Phố Lu--QL70--rẽ Bắc hà, Simacai, Mường khương, Tả van chư---Lùng phình---Xín mần---Hoàng su phì---QL2---Hà nội.
Thời gian: Mùng 2:::Mùng 4.
Phương tiện Isuzu trooper.
Ở Thanh Như vì cho tự đi chợ nấu ăn. Nhưng thực tế không phải nấu vì có quán ngay gần đó vẫn phục vụ nhiệt tình.
Có gì mới: Đường Lùng phình-Xín mần-Hoàng su phì 80km đã to đẹp, còn cỡ 10km Nàn ma-Cốc pài xấu xe cao, đi tốt; Sedan đi từ từ.
2016 updated version.
Đi như 2015, ở Thanh như, tự đi chợ, tự nấu ăn.
2015 version
Tết mà cứ loanh quanh Hà nội mãi cũng nhàm, ngày mùng 1nhà em thường làm một vòng phố ngắm nghía, cafe, trưa về phụ huynh, tối qua anh chị em là xong nhiệm vụ. Từ mùng 2 là có thể bay nhảy. Mấy tuần trước, vòng xứ Mộc hỏi phòng mà đã hết cho dịp têt. Sapa thì chắc còn khiếp hơn. Nam tiến vào các kỳ nghỉ thì thôi em chả dám vì nạn tắc đường. Vì những lý do đó nhà em quyết định đi Bắc Hà.
Cũng như mọi chuyến đi khác, đi là đi thôi khỏi cần chuẩn bị. 10h ngày mùng 3 sau khi xong một cơ số việc nhà em lên đường.
Cung đường đơn giản. Hà nội-cao tốc Nội bài-Lào cai rồi Phố Lu lên Bắc Hà.
Cao tốc đẹp khỏi bàn, Bắc ngầm-Bắc Hà đường cũng tốt. Còn một đoạn từ khi rẽ khỏi cao tôc đi Phố Lu rồi Bắc Ngầm là còn lởm khởm ổ đà điểu.
Ở. Trên đường đi nhờ anh google tra khách sạn nhà nghỉ Bắc Hà rồi alo được phòng ở ks Sao Mai. Ngon rồi! Còn mỗi thời tiết nữa là ổn.
3h30 là nhà em có mặt ở Bắc Hà. Trời xanh mây trắng nắng vàng đẹp mỹ mãn.
Ngồi buồn em edit lại tý cho dễ theo dõi.
Ngày 1: trang 3

• Phố, dinh Hoàng A Tưởng, và xem múa xòe tối ở đây.
Ngày 2: trang 3 và 4
  • Chợ phiên Bắc Hà. Mùng 4-CN vẫn họp như thường và ngày nào cũng có chợ các cụ nhé, vào phiên thì đông hơn.
  • Xem phong lan ở Tả Giàng Phố
  • Nghía chợ Lùng Phình
  • Vào các bản ở Tả Van Chư

Ngày 3: trang 5 và 6

• Đi Simacai, đẹp thì ở lại.
  • Nhưng không đẹp nên về ợ
Năm 2016: trang 6
Năm 2017: trang 7
Buồn ngủ quá em làm vài cái ảnh trước. Chuyện ăn ở đi chơi em xin kể sau ợ.
Sông Hồng bên cao tốc Nội bài-Lào cai

Sông Chảy nhìn từ cầu

Khách sạn Sao Mai

Chỉnh sửa cuối:

surgeon

Xe buýt
Website
Chiều, tranh thủ đi một vòng có vài ảnh hầu các cụ.
Những căn nhà cũ

Liêu siêu phố chiều

Những phố núi, chiều xuống, hơi lạnh chút, buồn buồn và có một mùi rất riêng luôn có sức hút mạnh mẽ với nhà cháu.
Phố hiện đại

Chỉnh sửa cuối:

phongboy

Xe tăng
Tiếp đi cụ

LeHoang_Tx

Xe điện
Đi chơi vùng Bắc Hà này rất thú vị!
Chúc cụ @surgeon đổi gió thành công.
A mà cụ có định mua chó BH không đấy?

surgeon

Xe buýt
Website
Đi chơi vùng Bắc Hà này rất thú vị!
Chúc cụ @surgeon đổi gió thành công.
A mà cụ có định mua chó BH không đấy?
Cám ơn cụ. Em qua đây lần 2. Quả thật rất thú vị. Chó em sợ lắm. Mà BH nhiều chó thật, dân nuôi chó vẫn thả rông, thấy người sủa ầm ĩ. F1 nhà em cũng sợ, rủ đi chơi không đi nói con sợ chó :) sau em phải kiếm cái gậy nói để oánh con chó nào dữ, thuyết phục mã F1 mới đi.

VIKO L

Xe điện
Em vào hóng!

surgeon

Xe buýt
Website
Chiều đầu tiên em dạo được một vòng phố Bắc Hà. Đền Bắc Hà, Chợ, Hồ, Phố rồi dinh A Tưởng. Phố BH cũng không có gì đặc sắc, nhiều nhà mang phong cách hiện đại, chỉ còn lác đác vài cái nhà gỗ kiểu cũ. Em nghĩ chính quyền BH mà định hướng xây dựng tốt thì BH sẽ thành tt du lịch đẹp không kém Sa Pa. Dinh Hoàng A Tưởng là công trình kiến trúc lớn và đẹp ở nơi đây. Tối sẽ có múa xòe cầu may, tái hiện lại phong tục xưa tại dinh này.
Ăn. Tối, sau khi dạo một vòng phố, về KS tắm táp xong nhà em ra quán đối diện KS Sao mai, vì thấy cũng nhiều người vào ăn. Nhà em có 3 người em, gấu và F1 ăn hai món gà rang và thịt lợn hun khói, đĩa rau luộc. Gà và lợn thì dai kinh khủng, lại mặn nữa...nói chung không ngon, không hợp khẩu vị mà giá cũng trên giời nên ngày sau sang Thanh Như ngay đầu phố ngon và hợp khẩu vị hơn.

Chỉnh sửa cuối:

Mon 29V

Xe điện
Ui, em cũng ở Bắc Hà hôm mùng 3 Tết, mà không tìm đâu ra hoa mận. Cụ chủ chụp mấy cái ảnh trên ở đâu đấy? Mùng 4 em lại chạy cung Simacai - Mường Khương, tối về Lào Cai ngủ, cũng rất đẹp.

surgeon

Xe buýt
Website
Ui, em cũng ở Bắc Hà hôm mùng 3 Tết, mà không tìm đâu ra hoa mận. Cụ chủ chụp mấy cái ảnh trên ở đâu đấy? Mùng 4 em lại chạy cung Simacai - Mường Khương, tối về Lào Cai ngủ, cũng rất đẹp.
Trên đường vào Tả Van Chư cụ ơi. Trên đường đi Simacai khoảng 12-13km, qua chợ ngã 3 Lùng phình chút có biển chỉ đến Tả van chư. Rẽ vào đó 3-4km là thiên đường hoa mận nở muộn cụ ạ. Mấy em khách sạn bản xứ hỏi hoa mận giờ ở đâu có còn ú ớ không biết mà cụ.
Mồng 5 em đi Simacai. Đường đẹp, rộng, it cua nhưng dốc khiếp, toàn 11%. Hà giang - Lũng cú cũng chỉ 10%. Simacai chợ đang xây, đường toàn rác thải em không thấy đẹp ợ.

Chỉnh sửa cuối:

joyride

Xe điện
Em cũng lượn mấy cung này. Simacai thì đúng là đến cho biết. Có chợ Cán Cấu thì lại qua mất rồi.

Fexx

Xe điện
Chạy Feroza hay Trooper kụ ei

surgeon

Xe buýt
Website
Chạy Feroza hay Trooper kụ ei
Trooper cụ ơi. Em đi gia đình, xa đi Fer đau người lắm.

joyride nói:
Em cũng lượn mấy cung này. Simacai thì đúng là đến cho biết. Có chợ Cán Cấu thì lại qua mất rồi.
Chợ Cán cấu không phải phiên, em qua đó cũng dừng lại. Cảnh quan quanh chợ tuyệt đep nhưng buồn nhất là rác túi nilon ngập các rãnh thoát nước và trong chợ.

ChocoPie1008

Xe đạp
Ảnh chụp đt mà lung linh đâu kém cụ nhỉ :D đẹp quá đi, tết này loanh quanh ở nhà phê pha buồn thúi ruột :(

inochi

Xe điện
Có vào bản làm quà ít rượu ngô không hả cụ

Xiongbana

Xe tải
Chợ Cán Cấu cách BH hơn chục km thôi cụ ạ. Phiên họp vào T7, BH họp vào CN. Hôm Tết DL nhà e ở Sa pa về BH cũng ngủ lại ks Sao Mai, tối hôm đó là lần đầu tiên Phòng VH-TT-DL huyện tổ chức lại phiên đốt lửa, đại xòe tại dinh Hoàng A Tưởng, rất ý nghĩa. Cụ kể tiếp nhé.