Chống chuột trên ô tô - rất hiệu quả

352

Xe hơi
Chào các bác
Từ trước đến nay chủ đề chống chuột trên ô tô cũng đã được các bác đề cập đến nhiều, thời gian này mưa, rét nên khoang máy lại càng là nơi trú ẩn ấm áp cho họ hàng nhà chuột, bởi vậy xin khơi lại chủ đề này với cách làm mới hy vọng đem lại cách thức hữu hiệu để giải quyết nạn chuột cho các bác.
Cách làm như sau:

[1] Chuẩn bị:
- Dây dù loại nhỏ (loại dây thợ xây): 01 cuộn - các bác có thể mua ở bất kỳ cửa hàng bán đồ hàng xén nào với giá 1.000 đ/ 1 cuộn

- Băng phiến (loại to tròn như quả ổi): 01 túi - các bác ở HN có thể mua ở Siêu thị Thái Hà, giá tôi nhớ không chính xác nhưng chắc khoảng 30.000 đ/ 1 túi - 10 viên.

[2] Thực hiện:
- Cắt dây dù thành từng đoạn dài khoảng 30cm để đan túi lưới (kiểu như túi mà hồi bé đan để đựng quả thị), số lượng nhiều hay ít tùy thuộc các bác muốn làm túi to hay bé, số lượng dây phải là số chẵn. Tôi dùng 12 sợi.

- Đan thành túi sau đó cho băng phiến vào, buộc miệng túi lại như hình sau:

[3] Sử dụng:
- Mỗi khi dừng xe, để qua đêm các bác mở nắp khoang máy rồi treo túi băng phiến vào bất kỳ chỗ nào trong khoang máy (nên tránh để túi tiếp xúc trực tiếp với bề mặt máy vì rất nóng)

- Trước khi khởi động xe để đi tiếp các bác hãy lấy túi băng phiến ra, cho vào túi nilông, buộc chặt lại, để ở ngăn đựng găng tay hoặc hốc để đồ ở cánh cửa bên lái để khi lấy ra cho tiện

- Các bác có thể dùng loại dây khác nhưng theo tôi nên dùng dây dù vì nếu lỡ các bác có để quên không lấy ra thì cũng không sao vì dây dù rất bền & nếu có bị nhiệt quá nóng thì chỉ bị xoăn lại thôi (tôi để quên khá nhiều lần, có lần đi cả 100 km mới nhớ ra nhưng cũng không sao cả)

Hy vọng cách này sẽ giúp ích cho những ai phải để xe ở nơi có nhiều chuột.
Chúc các bác thành công.

cwise

Xe container
Cảm ơn bác cách này, quan trọng nhất là khi đi (cho mượn,....) nhớ lôi ra không thì cực kỳ nguy hiểm.

bau67

Xe container
Cháu cũng đã từng làm như Cụ nhưng chả ăn thua, vân thấy anh Tý tha rác vào.
Cháu ra Thuốc Bắc, mua ít mỡ Trăn, quệt vào 2 hốc đèn thì thấy hết.

bvhadelpiero

Xe lăn
Túm lại e thấy cơ bản là cái băng phiến và gói bằng cái j cũng đc, miễn là gọn gàng, chứ làm như cụ thì lích kích quá ạ,,, cảm ơn phương pháp của cụ ạ

pupil

Xe điện
Em tuyền dùng Long não TiTi có gói giấy sẵn thành băng dài dẹt, ngắt ra 3 miếng / băng rồi dùng dây điện nhỏ có lõi cứng treo cố định ngay trên giảm xóc trước trong nắp capo - chỗ ít nhiệt nhất, nó khuếch tán từ từ vừa phải rất hiệu quả, sau 1 tháng hết lại thay băng khác, chả phải túi lưới gì cả. Em không để long não trong khoang xe vì mùi nó độc và khó chịu !

học lái

Xe điện
Vài hôm nó quen mùi, có khi Anh tý lại nghiện vào nhiều hơn thì chít

zin_zin_hn

Xe điện
Em thấy hãng taxi hay để quả Dứa, mùa này ko có Dứa thì ko bít để cái j nhỉ

Em cũng thử món này rồi, nhưng lười lấy ra lấy vào nên để nguyên. Xe lại để trong nhà, nên sau 2 ngày phải bỏ đi, vì mùi băng phiến bay ra mạnh lắm, nhất là lúc mới về xe còn nóng, có khi người cũng say. thế là phải giải tán. Cho đến giờ vẫn chưa biết phải làm gì. Hy vọng hết năm mậu tý này họ nhà tý ko vào đấy nữa.

cwise

Xe container
Em cũng thử món này rồi, nhưng lười lấy ra lấy vào nên để nguyên. Xe lại để trong nhà, nên sau 2 ngày phải bỏ đi, vì mùi băng phiến bay ra mạnh lắm, nhất là lúc mới về xe còn nóng, có khi người cũng say. thế là phải giải tán. Cho đến giờ vẫn chưa biết phải làm gì. Hy vọng hết năm mậu tý này họ nhà tý ko vào đấy nữa.
Tốt nhất là thừong xuyên đi và thừong xuyên kiểm tra.

dht

Xe điện
Cụ thủ cách này xem sao:

Linhperfume

Xe tăng
Website
www.facebook.com
thưa với cụ là xe em cũng làm cỡ khoảng 5-6 viên băng phiến này để quanh khoang máy. hí hửng tưởng đuổi được. 1 hôm mang xe qua chỗ cụ Mèo sạch thỉu bắn đá vs khoang máy. lúc mở nắp capo ra thì 1 em tý đang đứng nhìn em và 4-5 chú thợ. đuổi mãi nó mới chạy được. cuối cùng em rút ra 1 kết luận là: chưa có cách nào tối ưu cả.:|

Linhperfume

Xe tăng
Website
www.facebook.com
nghe giang hồ đồn thổi có 1 cách nhưng hơi dã mam. kiếm 1 quả lông mèo xịn, phơi khô, để trong khoang máy, chuột nó ngửi thấy hơi tự sợ mà chạy. em chưa dám thử, cụ nào làm rồi cho em xin tý da để kiểm chứng.:D

lopbeo

Xe tải
He he vậy bắt luôn một chú mèo lột da nhồi trấu để vào khoang máy được không nhỉ=))=))

hopdenxehoi

Đi bộ
cứ mỗi lần đánh xe về gara các bác cứ xịt ít thuốc chống muỗi vô sau đó đóng nắp capo đảm bảo hết chuột luôn

sonnq74

Xe tăng
Các Cụ mua thuốc chuột, hòa với nước rồi lấy chổi lông phết vào mọi ngóc ngách. Riêng các chỗ dây điện, ống dẫn thì các cụ phết kỹ vào. Em dự là sẽ hết .......... Cụ nào chuột bạch mà thấy hết thì báo em nhé:P

uoat_LX

Xe điện
nghe giang hồ đồn thổi có 1 cách nhưng hơi dã mam. kiếm 1 quả lông mèo xịn, phơi khô, để trong khoang máy, chuột nó ngửi thấy hơi tự sợ mà chạy. em chưa dám thử, cụ nào làm rồi cho em xin tý da để kiểm chứng.:D
Mấy tuần trước qua bên otosaigon.com chơi thấy có cụ mách dùng lông chó xù đặt dưới khoang máy ,em y án làm thấy hiệu quả phết ,em nghĩ nếu có lông mèo khéo hiệu quả hơn , còn không cụ tìm cái thảm chùi chân đến nhà ai có chó, cho nó nằm ấm vài hôm rồi để dưới gầm xe ,nghe mấy người nói cũng đuổi được chuột ,chứ cái băng phiến em làm vài lần rồi chẳng thấy hiệu quả gì .

Taihoatu

Xe lăn
Chẳng ăn thua, quen mùi nó lại vào. mà băng phiến này bỏ quên trong nắp capo thì điều hòa nó hít vào ngay, ko chịu nổi

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
hà hà mời các cụ ra mua cái silicone hay trét bể cá nhá
bôi vòng quanh chỗ nào đấy trong xe không sợ cháy xe đâu :))
chuột sợ cái mùi khai khai ngai ngái này lắm chắu thửu rồi
ổn luôn có 25k 1 lọ trét đc 2 lần mỗi lần tác dụng 6 tháng mất công chui gầm thôi