[Funland] Chủ doanh nghiệp: công ty cccm còn trụ được bao lâu?

coolpix8700

Xe ngựa
Các Bác thử chia sẻ giúp Em xem là từ khi có dịch đến giờ DN các Bác đã nhận được hỗ trợ gì từ nhà nước chưa? Thấy nhiều gói lắm mà bên Em chưa nhận được gói nào.
BHXH thì bên Em nộp chậm hơn 2 tháng (thực ra không phải nợ mà là cách ly bên Em không có người đi nộp) mà mới nhận được công văn nhắc nợ note thêm 1 câu là "có dấu hiệu vi phạm hình sự" mới lộn ruột chứ.
Em nghĩ hỗ trợ thì chỉ những thằng DN to hoặc DN nhà nước hưởng nhiều, chứ những DN nhỏ hoặc hộ gia đình thì chưa thấy được gì.
Thuế 6 tháng đầu năm vẫn thu vượt định mức!!!

Long921

Xe tăng
Chả biết là có dịch tiếp không , các dn mòn mỏi chờ đợi lương giảm kha khá rồi , ngân sách chắc cũng cạn kiệt hết rồi chả còn đâu để hỗ trợ cho dân

yamaha-x8

Xe tăng
Các Bác thử chia sẻ giúp Em xem là từ khi có dịch đến giờ DN các Bác đã nhận được hỗ trợ gì từ nhà nước chưa? Thấy nhiều gói lắm mà bên Em chưa nhận được gói nào.
BHXH thì bên Em nộp chậm hơn 2 tháng (thực ra không phải nợ mà là cách ly bên Em không có người đi nộp) mà mới nhận được công văn nhắc nợ note thêm 1 câu là "có dấu hiệu vi phạm hình sự" mới lộn ruột chứ.
Em nghĩ hỗ trợ thì chỉ những thằng DN to hoặc DN nhà nước hưởng nhiều, chứ những DN nhỏ hoặc hộ gia đình thì chưa thấy được gì.
Của cụ thì vẫn nhẹ, công ty em kèm theo văn bản thông báo thanh kiểm tra BHXH nữa, vay mượn nộp đủ thì được hướng dẫn viết văn bản đề nghị hoãn thanh kiểm tra.

Còn ngân hàng thì cũng chưa trượt phát nào, đều như cơm bữa tin nhắn thông báo hạn trả nợ.

quanggialai

Xe điện
Cụ xem họ giết dân, giết dn như thế :( - Ngăn sông cấm chợ, bẻ gãy chuỗi sản xuất, thì tiêu thụ sản phẩm sao được, dân mua đắt sẽ hạn chế mua, dân chăn nuôi sẽ ko bán được sp sẽ ko dám tái đàn mới, thì bọn em bán sp cho ai mua chứ :(
Dình Dương chỗ em mới lại bùng. 1 cty có gần 3000 công nhân (3 tc ) ngày hôm nay chỉ còn có khoảng 500 người chưa trở thành F0.
Ngăn sông, cấm chợ, 3TC mà còn như thế. Thả ra em không hình dung được sẽ như thế nào nữa.

Hiện tại bệnh viện dã chiến thì túi đựng xác đang thiếu. mở ra không rõ là có cần trang bị túi đựng xác không nữa

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Câu chuyện của em
3 năm trước em thất bại 1 dự án sản xuất đi 2 tỷ
Xác định mình không thể theo lối cũ nữa
Thế là em chuyển hướng thương mại, giờ bán onlai nhàn tênh, 2 vợ chồng mỗi tháng thu 60tr
Hàng trong Miền Nam không sản xuất được, nên khách hàng mua bên em rất nhiều
Hiện tại đang hết hàng
Nguồn hàng anh Tập à cụ

emmevn

Xe đạp
Website
hebemart.vn
buồn quá, từ tháng 8 tới giờ bên cty cháu đành cho out gần chục bạn!

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Có ai muốn đóng cửa doanh nghiệp đâu. Nó là nồi cơm, là tâm huyết, là đứa con tinh thần, là sự nghiệp cả cuộc đời gửi gắm vào. Nhưng thời điểm này và sắp tới theo em nên pause lại hết. Tạm dừng lại hết.

sau đợt này mở tiếp thì làm gì? Còn mỗi cái xác doanh nghiệp thôi. Mở tiếp sẽ phải thanh toán tiền nhà, công nợ tồn. Các loại Chi phí cố định. Gọi anh em nhân viên. Sau đó sẽ phải nhập hàng, nguyên liệu đầu vào. Phải chạy lại chiến lược marketting, tìm kiếm khách hàng Phải bỏ tiếp ra cả mớ tiền để khôi phục hoạt động. Trong khi đấy đầu ra thì dặt dẹo vì toàn dân hết tiền với nền kinh tế đang nằm viện. Tốt đẹp thì khoảng 1 tháng mới vào guồng lại được chưa nói đến lời lãi nhé. Đùng cái cp lại có quy định cách ly tiếp thì sao? Ai dám đảm bảo sẽ được yên ổn làm ăn. Nên thôi cứ nghỉ cho lành. Các cụ làm doanh nghiệp, con buôn cả ngẫm thử em nói đúng không? Cứ đặt lên bàn cân lợi hại là thấy. Cách ly 4 đợt 1 2 3 4 rồi, ai dám nói không còn rủi ro đợt 5, 6, 7 8 nữa.

Mở lại trong hoàn cảnh thị trường èo uột đầu ra tối tăm. Tương lại thì mờ mịt không biết rủi ro lockdown tiếp xảy ra lúc nào. Trong khi đấy trước mắt phải bỏ ra 1 đống tiền để làm khách hàng thằng khác. Thôi em can. Lỗ thì lỗ rồi đừng để ngập thêm nữa. Đến lúc hết dịch có cơ hội thì không còn lực để gượng lại đâu. Cứ nghỉ cho lành. 1,2 năm qua nhanh thôi. Ổn rồi ta làm lại.
Lock vài đợt thì chết gần hết, lock thêm đợt nữa là chết hết, cụ nhỉ.

prado2012

Xe điện
Chính xác cụ a! Đóng mẹ hẳn đi, đóng luôn cả năm đi cho bà con yên tâm tuyên bố phá sản :P
Đây, kiểu vừa đái vừa dòm...
Xin lỗi em nói ngoa tý, cơ mà em điên lắm ấy, em ko muốn kêu ca gì nữa, vì chansnnnnn...
Họ làm nhà nước kiểu gì cũng có lương có lộc, họ không hiểu nỗi khổ của doanh nghiệp tay làm hàm nhai. Tất cả cũng do chậm mua vắc xin thôi!
Đây bộ y téo chỉ đạo hồi tháng 4/2021 không mua vắc xin đây:

td2000

Xe tăng
Lock vài đợt thì chết gần hết, lock thêm đợt nữa là chết hết, cụ nhỉ.
Giờ hơi tí là lock. Lẽ ra đã tiêm được kha khá thì giao cho doanh nghiệp chủ động, tiêm 1 mũi 4 tuần hoặc khỏi Covid thì được đi làm. Chủ doanh nghiệp cũng sợ bỏ cha ra ấy chứ nhưng miếng cơm manh áo, nợ nần, thuế má không thể không đi làm.

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
khó khăn chồng chất khó khăn, VN không ngoại lệ, DN nhỏ như bọn em còn liêu xiêu, ko biết DN lớn thì còn khổ ntn

td2000

Xe tăng
khó khăn chồng chất khó khăn, VN không ngoại lệ, DN nhỏ như bọn em còn liêu xiêu, ko biết DN lớn thì còn khổ ntn
Thực ra doanh nghiệp lớn thì đỡ hơn cụ ạ vì họ có tích lũy. Doanh nghiệp nhỏ bao giờ cũng chết đầu tiên

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Họ làm nhà nước kiểu gì cũng có lương có lộc, họ không hiểu nỗi khổ của doanh nghiệp tay làm hàm nhai. Tất cả cũng do chậm mua vắc xin thôi!
Đây bộ y téo chỉ đạo hồi tháng 4/2021 không mua vắc xin đây:
Sao bộ y ko ai bị kỷ luật nhỉ, cái chết của 20k dân thường...
Phải mạng đối mạng chứ :P

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Dình Dương chỗ em mới lại bùng. 1 cty có gần 3000 công nhân (3 tc ) ngày hôm nay chỉ còn có khoảng 500 người chưa trở thành F0.
Ngăn sông, cấm chợ, 3TC mà còn như thế. Thả ra em không hình dung được sẽ như thế nào nữa.

Hiện tại bệnh viện dã chiến thì túi đựng xác đang thiếu. mở ra không rõ là có cần trang bị túi đựng xác không nữa
Ngăn sông cấm chợ vẫn lây... Vì cách làm từ ban đầu ấy, làm dở dở...

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Giá lợn hơi giảm mạnh mợ nhỉ? Thế mà đội bán thịt chợ nhà e không giảm.
Em còn phải viết bài hô hào dân kiện giá thịt, chứ giá lợn hơi giờ rẻ mạt lắm, hixx.
Hiện nay giá lợn hơi rất rẻ, chỉ còn có 45-55k/kg là đắt nhất thôi, tỷ lệ móc hàm là 75-80%, có nghĩa ra giá thịt chỉ tầm 65-75k là đắt nhất rồi, nên giá thịt bán lẻ, nếu có đắt cũng chỉ dưới 100k là đẹp
🙂

Giờ giá rẻ nhất, của ba chỉ là 120k, bà con đã mừng lắm, vì chỉ ít ngày trc giá là 150k :(

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Khổ lắm cụ ơi, thuê nhà mấy chục triệu một tháng, tiền điện vẫn mất vì thỉnh thoảng vẫn phải bật không thì hỏng hết đồ đạc và vật tư. Vật tư thì nó có hạn sử dụng. Nhiều vật tư giá hàng chục triệu mà cũng sắp hết hạn rồi. Ngồi trên đống lửa. Mà làm ăn kiểu gì phong toả với xét nghiệm hết cả rồi, tiêm rồi thì mở ra thôi.
Làm kiểu nửa vời ...

quanggialai

Xe điện
Ngăn sông cấm chợ vẫn lây... Vì cách làm từ ban đầu ấy, làm dở dở...
Vì ban đầu sợ ảnh hưởng kinh tế nên mới thế. Ngay từ khi có ca mắc đầu tiên phong toả toàn bộ thì đã không đến nỗi.
Lúc đó chấp nhận phong toả toàn bộ, chấp nhận vài ngàn DN nhỏ sập luôn thì không lương ương tới bây giờ.
Tình hình này chắc phải hết năm mới ổn lại được ạ.
Mà Bình Dương phong toả được 3 tháng rồi. Bùng vẫn cứ bùng.