[Funland] Chữa bệnh tâm thần phân liệt tại Viện sức khỏe tâm thần-Bv Bạch mai hay ở đâu thì tốt

Songam

Xe hơi
Em là Bs ở cái viện đó đây, cụ lấy những thông tin đó ở đâu đấy? mình cũng phải chắt lọc thông tin và tìm hiểu về bệnh của người nhà mình nữa. Việc chữa được bệnh này phụ thuộc rất nhiều vào sự hợp tác giữa Bs tốt + người nhà tốt vì bản thân người bệnh đó họ không ý thức được bản thân mình nên cần những người bên ngoài giúp đỡ trong giai đoạn bệnh nặng.

P/S: - bản thân bệnh đó đã làm người ta đơ rồi, cái viện đó lại làm đơ thêm nữa thì giải tán nó cho rồi. bệnh này hiện tại chưa có PP chữa khỏi dứt hoàn toàn, giống như người bị Tăng Huyết Áp, đais tháo đường nên dừng uống thuốc bệnh lại tái phát là hiển nhiên cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Tran Thanh Hai

Xe buýt
Em là Bs ở cái viện đó đây, cụ lấy những thông tin đó ở đâu đấy? mình cũng phải chắt lọc thông tin và tìm hiểu về bệnh của người nhà mình nữa. Việc chữa được bệnh này phụ thuộc rất nhiều vào sự hợp tác giữa Bs tốt + người nhà tốt vì bản thân người bệnh đó họ không ý thức được bản thân mình nên cần những người bên ngoài giúp đỡ trong giai đoạn bệnh nặng.

P/S: - bản thân bệnh đó đã làm người ta đơ rồi, cái viện đó lại làm đơ thêm nữa thì giải tán nó cho rồi. bệnh này hiện tại chưa có PP chữa khỏi dứt hoàn toàn, giống như người bị Tăng Huyết Áp, đais tháo đường nên dừng uống thuốc bệnh lại tái phát là hiển nhiên cụ ạ.
Chỗ này Bs Việt rất tốt,
Còn Bs Hà & Huệ với mấy cô y tá tầng 3, thì em vái cả nón

Songam

Xe hơi
Vâng cảm ơn cụ: Tình hình là em đã cho đến Viện SKTT khám và đã mua thuốc, tuy nhiên em không thể thuyết phục được người nhà em "mẹ" cho "bố" uống thuốc vì mấy cái lời đồn nhảm nhí - phụ nữ buôn dưa lê đấy. Buồn quá không có cách nào thuyết phục được, bác có gì cao kiến giúp em với!
P/s: em đã giải thích là tất cả mọi bệnh viện đều có trường hợp đáng tiếc xẩy ra
Mình thấy thông tin vẫn còn lệch lạc ở cái chữ màu xanh mình đánh dấu. theo mình hiểu thì bạn muốn nói rằng đến tác dụng phụ của thuốc làm cho người bệnh sẽ thành thế này, thế kia... là điều đáng tiếc, là điều không phải ai cũng bị... Nhưng thực tế không phải vậy.

Mình lấy ví dụ: Một bệnh nhân bị gãy xương, BV yêu cầu phải bó bột và người bệnh cũng muốn bó bột nhưng ngặt một lỗi là người bệnh khi bị gãy xương đã đau lắm rồi, nhưng em nghe nói là "khi các bác sỹ thực hiện bó bột thì sẽ bị đau tăng lên gấp bội". Chính vì vậy, em không cho người nhà bó bột nữa đâu.
Vấn đề của cụ đang giống ví dụ em lấy ở trên. tuy nhiên nó chỉ khác nhau về thời gian mình phải chịu đau (đơ) thôi. Đau khi bó bột có thể là chỉ 5'-30', tác dụng phụ của thuốc an thần thì khoảng từ 3 ngày đến 3 tuần, nếu bác sỹ - gia đình cộng tác sát sao bằng cách trao đổi thông tin liên tục-2 chiều thì có thể hạn chế tối đa tác dụng phụ này. Khi BN qua giai đoạn nặng thì mọi chuyện lại giống như anh đã được bó xong bột.

Chỉnh sửa cuối:

khumui

Xe buýt
Website
benmar.vn
Em nói không rõ nghĩa, thiếu chính xác mong bác bỏ qua. Vấn đề là người nhà em không có niềm tin thì bây giờ phải làm sao đây. Vì bố em mới uống được 1 liều thì mẹ em theo dõi bố và bảo thuốc làm bố mày mất thăng bằng, mệt mỏi...em khuyên mẹ cho uống tiếp xem thế nào rồi đến Viện phản ánh với bs nhưng mẹ em cho dừng luôn và không có vẻ tiếp tục cho uống vì những tin đồn...
P/s trước khi tới viện gia đình đã cho uống thuốc của một bs ở BV thần kinh TW 20 ngày vì bố em không chịu đi BV (bố em đợt trước rất hay bị kích động - hung hăng - không biết mình có bệnh nhưng sau khi uống đã trầm tính xuống). Vì thuốc mà bs ở BV thần kinh TW cho uống không kê đơn nên (không rõ tên thuốc) nên em mới phải đưa đến Viện SKTT để đảm bảo an toàn. Tuy nhiên theo em hiểu thì mẹ em đang nghĩ là GẶP THẦY - GẶP THUỐC nên định theo bs này chữa tiếp
Theo em được biết, cụ đang được trưởng khoa trả lời trực tiếp đó

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Như tiêu đề em có người nhà cần phải chữa bệnh tâm thần phân liệt. Em dự kiến cho chữa ở Viện sức khỏe tâm thần- Bv Bạch mai. Tuy nhiên có một số luồng thông tin không tốt về Viện này như: ở đây một số người sau khi dùng thuốc trở nên đơ hẳn, dừng uống thuốc bệnh lại tái phát...Em nhờ các cụ tư vấn về việc này, nếu không chữa ở đây thì có thể đến bệnh viện nào. Em xin cảm ơn!

Đt tâm thần cần sự phối hợp tốt và có trách nhiệm của thầy thuốc với người nhà bệnh nhân. Chẩn đoán ttpl không khó, nhưng điều trị thì nan giải, cần sự kiên trì hợp tác của bệnh nhân và người thân, cộng đồng.

DKA.VN

Xe đạp
==>bác thử xem cái này xem:

Bài thuốc đông y chữa bệnh tâm thần phân liệt

Biện chứng đông y: Can uất khí trệ, khí hỏa đàm thǎng nhiễu loạn thần minh.

Cách trị: Bình cao giải uất, tả nhiệt hóa đàm lý khí tán kết.

Đơn thuốc: Bình cuồng thang.

Công thức: Kim mông thạch 25g, Uất kim 15g, Tam lǎng 10g, Nga truật 10g, Mộc hương 5g, Nhị sửu 15g, Sinh đào nhân 15g, Chỉ xác 10g, Sinh đại hoàng 15g, Can khương 5g, Mang tiêu 30g, (chia uống với nước thuốc).

Sắc uống, mỗi ngày 1 thang. Đối với bệnh nhân nữ, mỗi khi tới kỳ kinh nguyệt bệnh tình thêm nặng, kèm theo chứng ứ huyết, có thể phối hợp uống thêm "Hoạt huyết tán": Tam thất 50g, Huyết kiệt 50g, Hổ phách 50g, Tây hồng hoa 30g, Chu sa 20g, Xạ hương 2g, Bǎng phiến 10g, tất cả đem tán mịn, cho vào lọ kín, mỗi ngày uống 2 lần, mỗi lần 2-3g.

Hiệu quả lâm sàng:

Ca thứ nhất: nữ, 16 tuổi. Vì uất giận không nguôi mà dẫn tới tinh thần thất thường, khi khóc khi cười, không ǎn không ngủ, nói nǎng lung tung, mỗi kỳ kinh nguyệt bệnh lại nặng thêm, đã nằm điều trị mấy lần ở một bệnh viện tâm thần, vẫn chưa chữa khỏi. Khám thấy đúng là bệnh tâm thần phân liệt, cho dùng "Bình cuồng thang", phối hợp với uống "Hoạt huyết tán", uống được mấy thang, các triệu chứng đều lui, bệnh khỏi. Sau đó đã đi làm, theo dõi mấy nǎm cũng không thấy bệnh tái phát.

Ca thứ hai: nữ, 23 tuổi. Do bị kinh hãi quá mức, lại thêm cãi nhau mà tức giận, dẫn tới tinh thần thất thường, lúc khóc lúc cười, cả đêm kêu khóc không ngủ, chỉ ǎn một ít hoa quả, không cơm cháo, người nhà vô cùng lo lắng thương xót. Khám xong cho dùng "Bình cuồng thang", uống được 1 thang, các triệu chứng lui được quá nửa, bệnh đã thấy chuyển biến nhiều, uống liền 3 thang, các chứng lui hết, bệnh khỏi hẳn.

Bàn luận: Bài thuốc "Bình cuồng thang" có các vị mạnh, tác dụng tả hạ rất mạnh, khi dùng cho bệnh nhân ỉa chảy không nặng lắm thì có thể theo quy định chung, uống mỗi ngày 1 thang. Đối với người ỉa chảy nặng thì có thể cho uống cách nhật, còn đối với bệnh nhân nặng hơn nữa thì có thể ngừng dùng thuốc. Theo quan sát lâm sàng, nói chung sau khi uống thuốc, các bệnh nhân đi lỏng nhiều tức là thuốc có công hiệu tốt, phân lỏng có thể ở dạng nước, dịch nhầy lẫn máu, có bọt, sau khi đi ra được hết thì bệnh có nhiều hy vọng chữa khỏi. Nhưng cần chú ý đề phòng hư thoát.

Theo Viện thông tin – Thư viện y học trung ương (lrc-hueuni.edu.vn)

haisonynx

Xe tăng
cụ chữa ở đâu thì chữa chứ ra bv Thường Tín là em phản đối. hôm em ra đón bà cô mới biết tình trạng ở đó. cụ nào từng va vấp ở đó rồi lên cho ý kiến coi.

Lexus 717

Xe điện
Đánh dấu cái. Mà cụ cho em hỏi bài thuốc trên của cụ có nguồn gốc rõ ràng không ạ? em đang quan tâm, cứ lên OF thế này dễ dính virus này lắm.

Chỉnh sửa cuối:

langtudg

Xe tải
Bố cụ bị như vậy là do làm sao? Bài thuốc đông y trên theo cảm nhận của em là rất tốt đối với những người bị cú sốc về tâm lý. Về điều trị tâm thần bằng các thuốc an thần của Tây Y, nếu sử dụng lâu dài em thấy người bệnh sẽ chuyển sang hướng ngu đần.

sauken

Xe container
Tưởng nhớ

Đt tâm thần cần sự phối hợp tốt và có trách nhiệm của thầy thuốc với người nhà bệnh nhân. Chẩn đoán ttpl không khó, nhưng điều trị thì nan giải, cần sự kiên trì hợp tác của bệnh nhân và người thân, cộng đồng.

Nếu kụ tin tưởng thì đưa Phụ thân đến e xem nhé. Khi còn ở khoa N1 e đã từng điều trị nhiều bệnh nhân như thế.

sauken

Xe container
Tưởng nhớ

vinhphamnc

Xe tải
Cụ sauken cho em hỏi bệnh này chữa khỏi hẳn được không? Em có cậu em bị bệnh, hiện đang uống thuốc Seroquel xr 0.2g srt nhưng vì thấy quá mệt mỏi nên không chịu uống! Bây giờ rất dễ cáu kỉnh, không chịu nói chuyện, bảo đi khám cũng không được! Cụ có cách nào để em khuyên em nó đi điều trị không ạ? Đội ơn cụ!

tutamtichduc

Xe buýt

Cháu thấy nhiều bệnh nhân huyết áp cao phải uống thuốc gần như cả đời. Xem ra cách chữa trị này là chưa hợp lý, huyết áp có thể giảm khi tập luyện thể dục phù hợp và điều chỉnh ăn uống. Về tiểu đường, sau khi luyện tập thể dục phù hợp, lượng đường trong máu cũng giảm. Cách uống thuốc tây làm giảm lượng đường trong máu có tác dụng phụ làm suy gan thận, đây cũng là 1 cách chữa ko phù hợp theo quan điểm của cháu.

haizz

Xe tải
Xin lỗi các cụ em lôi topic này lên vì em đang có người nhà bị trầm cảm - có triệu chứnh hoang tưởng. Hôm kia cho đi khám tại Viện sức khoẻ tâm thần BM về được cho thuốc uống và sau đó người nhà em sợ quá bỏ trốn mất. Giờ nhà em đang đi tìm và lên phương án chữa bệnh. Hoang mang và rối trí vô cùng, các cụ trên này nhiều kinh nghiệm, hay có bác sĩ nào có chuyên môn có thể tư vấn giúp em về việc khám chữa được ko ạ? Em cám ơn các cụ rất nhiều!!

Kitcat

Xe container
Xin lỗi các cụ em lôi topic này lên vì em đang có người nhà bị trầm cảm - có triệu chứnh hoang tưởng. Hôm kia cho đi khám tại Viện sức khoẻ tâm thần BM về được cho thuốc uống và sau đó người nhà em sợ quá bỏ trốn mất. Giờ nhà em đang đi tìm và lên phương án chữa bệnh. Hoang mang và rối trí vô cùng, các cụ trên này nhiều kinh nghiệm, hay có bác sĩ nào có chuyên môn có thể tư vấn giúp em về việc khám chữa được ko ạ? Em cám ơn các cụ rất nhiều!!
Khám ở viện Việt Pháp nhé, tâm thần học ở vn còn yếu, nên riêng món này nên vào Việt Pháp

Kitcat

Xe container
Cám ơn cụ, cụ có kinh nghiệm hay biết ai khám chữa ở VP rồi không cho em xin ít thông tin ạ?
Dạ không ạ, cụ nên tự dẫn người tới nơi để thăm khám, trăm nghe ko bằng 1 thấy, trăm thấy không bằng 1 sờ, cụ ạ. Chứ Em có viết cho cụ 1 trang A4 nó vẫn chỉ là những ký tư trên màn hình.
Người nhà cụ như cụ mô tả , em dự là cũng nặng rồi.

haizz

Xe tải
Dạ không ạ, cụ nên tự dẫn người tới nơi để thăm khám, trăm nghe ko bằng 1 thấy, trăm thấy không bằng 1 sờ, cụ ạ. Chứ Em có viết cho cụ 1 trang A4 nó vẫn chỉ là những ký tư trên màn hình.
Người nhà cụ như cụ mô tả , em dự là cũng nặng rồi.
Vì nhà em cũng nặng rồi nên không muốn dắt đi khắp nơi, thăm khám nhiều chỗ quá lại khiến người bệnh thêm mất niềm tin vào người thân, hoảng sợ cụ ạ! Muốn tìm chỗ nào thật sự tốt để tư vấn cho người nhà cách cư xử, đồng hành cùng người bệnh, và chữa được bệnh.
Hi vọng nếu có cụ nào trên này có kinh nghiệm có thể chia sẻ giúp em! :(