[Funland] Chuẩn bị hành tỏi để xào lan đột biến thôi các cụ

Xe 4 chân

Xe tải
đã nhân giống gen thì rễ cũng giống luôn.
Theo em thì cụ nên tự trồng loại tự nhiên và nhân giống cùng loại để thấy sự khác biệt, còn công thức thì có thể như thế nhưng kết quả thì chưa chắc

jazzzzz

Xe lăn
Cây này khoẻ rất khó chết. Chỉ khó hoa
U lồi, tứ (hay ngũ) sắc rất khó trồng ở đồng bằng.
Có hồi cứ tưởng đã được rồi sau khi lá lên đều gần 1 năm thì đùng 1 cái chết sạch.
Hoàng thảo kèn rất hót 1 thời.
Hôm vừa rồi lên nhà ông bạn thấy cả 1 sân lớn.
Ông ấy bảo khi về ông ấy cho 1 giò, nhưng em lảng. Không phải vì không thích, nhưng chẳng muốn nhận không của ai cái gì.
Ông ấy cũng lôi mấy cái giò var, khoe 1 hay 2 tỷ gì đó. Nhưng tụi em chỉ tập chung vào chuyên môn ở mấy cái vò với chén, đồ nhà ông ấy cũng khá nặng.
Chỉ nhớ mang máng lên tầng 2 có da con hổ nhồi, nhưng rất to, lông nhạt hình như là loại hổ tai ga, rồi cho xem bộ nu nghiến và đặc biệt là 2 tấm phản ngọc am (lúc đó cũng chẳng tỉnh lắm, nhưng vẫn nhớ là ngọc am thì khó có kích thước đủ để thành phản được)!
Vâng, cái gì khó mà làm đc mới vui, cái gì dễ thấy ít thú vị.
Giống như chơi địa lan, muốn cây đẹp bông đẹp phải cầu kỳ một chút, việc nhân giống cũng không nhanh như thân thòng.
Cái thú nhất của chơi lan là người chơi coa thể thu hồi vốn để nuôi dưỡng đam mê mà không bị gấu nó xử. Ấy là trong điều kiện bình thường thôi chứ trong hoàn cảnh hiện nay thì khác, mọi người lao đầu vào var nên nhiều cây đẹp trước đây bị ghẻ lạnh.

coolpix8700

Xe ngựa
Phỗng new nói:
Thấy hội sành chơi bảo lan var tự nhiên nó đẹp hơn lan var phòng thí nghiệm, cụ thớt ạ :D
Hôm qua e về nc với bố vợ e, ổng cũng nói vậy 😭
Chuyện ấy hiển nhiên.
Vì "tự nhiên" thì dùng hóa chất để kích kie, còn phòng thí nghiệm lại dùng hóa chất kích tế bào của kie.
Kích kie ra ít kie hơn kích tế bào kie!

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Thôi iêm đi sắm sẵn bể cá gọi là đi trước đón đầu. Chắc sau lan đột biến các anh ấy lại quay sang cá đột biến gì đó
Cụ nên đầu tư vào cá đột biến bơi ngửa ;)) món này hiếm mà khó nhân giống ;))

formula_one

Xe tăng
Cụ mau quên quá, cụ bảo cấy đc nhưng không ra cây Var, nếu cây cấu trúc lỏng leo thì muốn biến kiểu gì chả đc.
Cụ lại nhét chữ vào mồm rồi. Đoạn nào em bảo không ra cây var ??? Haizz chán cụ nhỉ, toàn đi suy diễn ý của mình cho người khác là làm sao !!!

raspberry

Xe tăng
Cụ lại nhét chữ vào mồm rồi. Đoạn nào em bảo không ra cây var ??? Haizz chán cụ nhỉ, toàn đi suy diễn ý của mình cho người khác là làm sao !!!
Ơ hay, cụ viết rành rành ra mà còn cãi.
Mà em nói thật tranh luận với cụ cho vui thôi chứ em biết vấn đề của cấy mô, trong khi cụ chả hiểu gì về nó, chỉ nói theo mồm thiên hạ thôi.

formula_one

Xe tăng
Mà em nói thật tranh luận với cụ cho vui thôi chứ em biết vấn đề của cấy mô, trong khi cụ chả hiểu gì về nó, chỉ nói theo mồm thiên hạ thôi.
Khổ quá, thế nào là "cây lan var" không đạt được và "không đạt được cây lan var". Cây lan var không đạt được là không giống cây mẹ. Cụ nên suy nghĩ kỹ chút chứ không nên nhét chữ như thế. Biết là vui thôi, chả giải quyết gì nhưng cũng phải rõ ràng :D

7usd

Xe điện
Lan Var có vỡ hay ko cũng thế, những người mất tiền hoặc được tiền toàn là loại phiêu lưu mạo hiểm và nhiều tiền, nông dân với người làm ăn chắc chắn không ai lao hàng trăm triệu vào 1 kie lan. Chúng nó máu đánh bạc thì sẽ có lúc phải thua cháy túi. Bọn này dù chơi Lan hay chơi bạc hay jjj đi nữa thì cũng như nhau. Đừng luỵ đến cây lan đẹp mà chê trách. Ai chơi cứ chơi, ai buôn mà được cứ vui, ai thua lỗ bị lừa mà chết cứ chết. Kệ nó.

Đúng rồi. Lúc ăn lồi mồm, siêu xe, đồng hồ cả tỷ thì ko thấy í ới. Lúc thua lại lên phường.

Bigcat1

Xe tăng
Nếu cụ tự nhận hiểu biết sâu về lan cấy mô thì em xin thẽ thọt tí.
Lan phi điệp 5 cánh trắng đang hot bi giờ là dòng sơmi alba. Đột biến gen một nửa.
Dòng phi điệp trắng mới là đột biến hoàn toàn.
Đột biến hoàn toàn rất ổn định mặt hoa. Cho nên phi điệp trắng rất dễ cấy mô công nghiệp.
Dòng 5 cánh trắng khó ổn định mặt hoa. Do môi trường nuôi cấy mô ảnh hưởng nên đến bây giờ chưa có bằng chứng nào cho thấy đã cấy mô thành công cây con có mặt hoa giống hệt cây mẹ.
Bằng chứng có rất nhiều:
1. Cây 5 cánh trắng họng hồng Đài Loan. Cánh phớt hồng.
2. 5 cánh trắng Phú Thọ đi vào Nam nở ra mặt bông khác đẹp hơn, gọi là 5 ct Bình Dương. Chỉ cần thay đổi môi trường là ra bông khác rồi.
Em thì cho rằng các cáy 5 ct cấy mô toàn ra....cây hồng.
Các loại Hồng yên thủy.... trước nay tự nhiên ko hề có. Bi giờ về nhan nhản. Khuôn bông giống hệt phi điệp Thái Lan, nhất là cái lưỡi.
Với truyền thống sang Thái mua hàng độc về thổi giá đã mấy chục năm thì trò này ko lạ.
Em tin tưởng các cây hồng đang siêu hot hiện nay bản chất là sản phẩm cấy mô lỗi của cây 5 ct
Thế mà cây hồng lại đắt hơn cả cây 5 ct.
Và em biết từ mấy năm trước cái trò sang Thái tậu cây hồng về. Từ chính đội buôn lan bên Thái.
Tất nhiên nhiều bông hồng rất đẹp. Dĩ nhiên vì mẹ nó đã đẹp sẵn. Chỉ khác mầu thôi.
Nhưng nguồn thì ko hề thiếu.
Tóm lại, lan đột biến giờ ko quá hiếm, và cũng bị thổi giá. Nhiều chiêu trò quá lố bịch khiến người chơi lan như em cũng thấy mặc cảm. Nhưng nói chuyện lan đột biến dễ cấy mô như mấy ông tiến sỹ Việt nói là vớ vẩn.

raspberry

Xe tăng
Khổ quá, thế nào là "cây lan var" không đạt được và "không đạt được cây lan var". Cây lan var không đạt được là không giống cây mẹ. Cụ nên suy nghĩ kỹ chút chứ không nên nhét chữ như thế. Biết là vui thôi, chả giải quyết gì nhưng cũng phải rõ ràng :D
Thế mới bảo cụ chả hiểu gì về cấy mô, nào là đi hỏi trung tâm đc tả lời này nọ.
Cụ nói cấu trúc cây lỏng lẻo dễ đột biến, điều đó nghĩa là có khả năng tác động để đạt đc cây như ý, trong khi cụ bảo là cây mô cây Var không đc như cây mẹ (mà k đạt như cây mẹ là thất bại rồi còn gì).
Xin thưa là cây lan đột biến là cây ổn định cao nhất trong dòng đột biến thực vật, vì vậy mà các đơih F1....Fn vẫn như cây mẹ dù có dùng kích kie (một loại hooc-môn tăng trưởng).
Còn vì sao mà cho đến nay chưa có Var cấy mô thì cụ cần tìm hiểu dài dài nếu nuốn tranh luận.

Bigcat1

Xe tăng
Nói chuyện tiêu chuẩn bông 5 ct. Ngày trước cây được công nhận là 5 ct phải nở ra cánh trắng tinh, ko phớt hồng. Trắng cả cuống, mặt sau. Và mới nở đã trắng chứ ko phải đợi vài ngày, hoa sắp tàn mới trắng.
Mắt hoa dĩ nhiên ko có màu đen.
Cái nhụy trắng, ko phải nhụy đen.
Nói chung tiêu chuẩn rất khắc nghiệt. Và phải được nhìn tận mắt quá trình nở hoa ban đầu.
Các cây cánh cũng trắng nhưng hơi phớt hồng đều gọi là ám. Rẻ thôi dù bông rất đẹp.
Bi giờ thì loạn tùng phèo. Lên mạng chỉnh sửa ảnh cây ám cũng ra trắng. Nhiều cây mắt đen xì mà cũng hô là ám, rồi mắt đỏ tùm lum.
Em nói lại một nguyên tắc. Mua cây phải trực tiếp thấy hoa. Nếu cây ko ra hoa thì giá không đến một nửa.
Những chuyện bị lừa trên mạng là ham rẻ mua cây trời ơi. Cứ hô thân xanh sạch là mua đại.
Nhiều trường hợp quảng cáo cấy mô 5 ct mà cũng tin. Rồi bảo 5 ct rẻ rề. Chán chẳng buồn nói.
Cho nên, các cụ bớt đăng các bài báo nhảm như thế. Tạp trung phân tích xu hướng tăng hay phá giá của cây Var xịn thì có ý nghĩa hơn.

LeonelMessi

Xe hơi
Em thấy thổi giá đất mới là cái đáng lên án hơn.
Sao các cụ cứ lên án thổi giá lan nhỉ?
Lan thổi giá xong sập thì cũng chỉ có các cá nhân tham gia vào là bị ảnh hưởng, còn toàn xã hội thì chả sao cả.
Còn đất, thổi lên xong người có nhu cầu không mua được mà ở, đến sập rồi đất không bán được, bỏ hoang trong khi nhu cầu nhà ở ở TP vẫn tăng...

hieukon

Xe container
theo e thì nên phơi khô, khi nào thấy buồn chán thì mang ra pha nước uống, thay trà.
Chữa bách bệnh các cụ ak.
Trong đó có chả chữ bệnh ham làm giàu 1 cách đột biến.

raspberry

Xe tăng
Nếu cụ tự nhận hiểu biết sâu về lan cấy mô thì em xin thẽ thọt tí.
Lan phi điệp 5 cánh trắng đang hot bi giờ là dòng sơmi alba. Đột biến gen một nửa.
Dòng phi điệp trắng mới là đột biến hoàn toàn.
Đột biến hoàn toàn rất ổn định mặt hoa. Cho nên phi điệp trắng rất dễ cấy mô công nghiệp.
Dòng 5 cánh trắng khó ổn định mặt hoa. Do môi trường nuôi cấy mô ảnh hưởng nên đến bây giờ chưa có bằng chứng nào cho thấy đã cấy mô thành công cây con có mặt hoa giống hệt cây mẹ.
Bằng chứng có rất nhiều:
1. Cây 5 cánh trắng họng hồng Đài Loan. Cánh phớt hồng.
2. 5 cánh trắng Phú Thọ đi vào Nam nở ra mặt bông khác đẹp hơn, gọi là 5 ct Bình Dương. Chỉ cần thay đổi môi trường là ra bông khác rồi.
Em thì cho rằng các cáy 5 ct cấy mô toàn ra....cây hồng.
Các loại Hồng yên thủy.... trước nay tự nhiên ko hề có. Bi giờ về nhan nhản. Khuôn bông giống hệt phi điệp Thái Lan, nhất là cái lưỡi.
Với truyền thống sang Thái mua hàng độc về thổi giá đã mấy chục năm thì trò này ko lạ.
Em tin tưởng các cây hồng đang siêu hot hiện nay bản chất là sản phẩm cấy mô lỗi của cây 5 ct
Thế mà cây hồng lại đắt hơn cả cây 5 ct.
Và em biết từ mấy năm trước cái trò sang Thái tậu cây hồng về. Từ chính đội buôn lan bên Thái.
Tất nhiên nhiều bông hồng rất đẹp. Dĩ nhiên vì mẹ nó đã đẹp sẵn. Chỉ khác mầu thôi.
Nhưng nguồn thì ko hề thiếu.
Tóm lại, lan đột biến giờ ko quá hiếm, và cũng bị thổi giá. Nhiều chiêu trò quá lố bịch khiến người chơi lan như em cũng thấy mặc cảm. Nhưng nói chuyện lan đột biến dễ cấy mô như mấy ông tiến sỹ Việt nói là vớ vẩn.
Vâng cụ,
Thực ra em thấy cụ trên đưa ra ký lẽ không thuyết phục nên cãi tý cho vui.
Em cũng chơi lan (kiếm và hài) và trong công việc cũng có tý va chạm với công nghệ sinh học (thiết bị) nên cũng hóng đc tý kinh nghiệm.
Bản chất cây đột biến là có sự sai khác với cây mẹ do tác động của môi trường, hoá chất....
Cây lan cũng vậy, khi cây sai khác với cây mẹ có thể xâu hay đẹp, xấu thì quang sọt rác còn đẹp thì lên ngôi. Kho nhân giông bằng phương pháp cấy mô (phổ thông nhất là phương pháp Invitro) nó lại làn mất đi sự sai khác đưa cây trở về với cây nguyên bản.
Vì vậy nuôi cấy mô muốn thành công phải giải mã đc sự sai khác đó, muốn làm vậy đòi hỏi phải có quá trình nghiên cứu phân tích ở các TT lớn, càn nhiều kinh phí. Mà những nơi này họ không làm bởi 2 lý do chính:
- hiệu quả kinh tế: khi làm thì phải xác định hiệu quả kinh tế cao trong khi thị trường lan Var chỉ là phong trào, nếu nhân giống thành công thì nó sẽ rất rẻ.
- thứ 2 quan trọng hơn là không nằm trong nhiệm vụ Kinh tế, chính trị của các trung tâm: họ đc lập ra đc cấp kinh phí để phục vụ cho hoạt động sx nông nghiệp với quy mô công nghiệp: năng xuất, kháng bệnh, nguồn giống rồi rào. Đối với sinh vật cảnh sẽ tạo ra các sp đại trà phục vụ nhu cầu tiêu dùng với những “công thức” sẵn có: các loại cây cảnh thân thảo, lan hồ điệp, denro....
Đối với vấn đề: sp sai khác của quá trình nghiên cứu/ lại tạo trở nên hàng quý cũng là chuyện bình thường ví dụ cá la hán là hàng lỗi của con hồng két. (Mục đích là lai tao ra con hồng két nhưng lại thành con La hán).
Còn chiêu trò của dân buôn biến cái nọ thành cái kia thì muôn màu, nhất là lan: một cây ám mang đến nơi khác trồng thành cây 5CT Bắc Ninh, câu 5CT chợ mơ xuất hiện thời gian rồi lặn mất tăm sau tái tung với cái tên 5CT củ chi hót gòn họt, rồi cây PT (một cây đột biến kém ổn định nhất) thì có khá nhiều phiên bản....
Là người chơi thì cứ theo cái thú của mình thôi, kệ thiên hạ, kiếm đc thì họ hưởng mà vỡ thì họ toang.
Cá nhân em từ trước tới nay chỉ chơi kiếm (cả cứng / mềm) và hài thôi vì thú chơi này cần tủ mỉ một chút. Nhiều khi ngồi lau mấy cái lá cũng giúp mình thư giãn, tạm quên đi chuyện cơm-áo-gạo-tiền.

Chỉnh sửa cuối:

Bigcat1

Xe tăng
Vâng cụ,
Thực ra em thấy cụ trên đưa ra ký lẽ không thuyết phục nên cãi tý cho vui.
Em cũng chơi lan (kiếm và hài) và trong công việc cũng có tý va chạm với công nghệ sinh học (thiết bị) nên cũng hóng đc tý kinh nghiệm.
Bản chất cây đột biến là có sự sai khác với cây mẹ do tác động của môi trường, hoá chất....
Cây lan cũng vậy, khi cây sai khác với cây mẹ có thể xâu hay đẹp, xấu thì quang sọt rác còn đẹp thì lên ngôi. Kho nhân giông bằng phương pháp cấy mô (phổ thông nhất là phương pháp Invitro) nó lại làn mất đi sự sai khác đưa cây trở về với cây nguyên bản.
Còn việc nuôi cấy mô muốn thành công phải giải mã đc sự sai khác đó, muốn làm vậy đòi hỏi phải có quá trình nghiên cứu phân tích ở các TT lớn. Mà những nơi này họ không làm bởi 2 lý do chính:
- hiệu quả kinh tế: khi làm thì phải xác định hiệu quả kinh tế cao trong khi thị trường lan Var chỉ là phong trào, nếu nhân giống thành công thì nó sẽ rất rẻ.
- thứ 2 quan trọng hơn là không nằm trong nhiệm vụ Kinh tế, chính trị của các trung tâm: họ đc lập ra đc cấp kinh phí để phục vụ cho hoạt động sx nông nghiệp với quy mô công nghiệp: năng xuất, kháng bệnh, nguồn giống rồi rào. Đối với sinh vật cảnh sẽ tạo ra các sp đại trà phục vụ nhu cầu tiêu dùng với những “công thức” sẵn có: các loại cây cảnh thân thảo, lan hồ điệp, denro....
Đối với vấn đề: sp sai khác của quá trình nghiên cứu/ lại tạo trở nên hàng quý cũng là chuyện bình thường ví dụ cá la hán là hàng lỗi của con hông két. (Mục đích là lai tao ra con hồng két nhưng lại thành con La hán).
Còn chiêu trò của dân buôn biến cái nọ thành cái kia thì muôn màu, nhất là lan: một cây ám mang đến nơi khác trồng thành cây 5CT Bắc Ninh, câu 5CT chợ mơ xuất hiện thời gian rồi lặn mất tăm sau tái tung với cái tên 5CT củ chi hót gòn họt, rồi cây PT (một cây đột biến kém ổn định nhất) thì có khá nhiều phiên bản....
Là người chơi thì cứ theo cái thú của mình thôi, kệ thiên hạ, kiếm đc thì họ hưởng mà vỡ thì họ toang.
Cá nhân em từ trước tới nay chỉ chơi kiếm (cả cứng / mềm) và hài thôi vì thú chơi này cần tủ mỉ một chút. Nhiều khi ngồi lau mấy cái lá cũng giúp mình thư giãn, tạm quên đi chuyện cơm-áo-gạo-tiền.
Về cơ bản cụ đúng.
Chỉ có năng lực cấy mô trong nước em ko hề tin tưởng.
Bằng chứng là các sản phẩm cấy mô đại trà như hồ điệp bán tết còn làm ko ra hồn. Cây nhỏ, hoa nhỏ, mầu nhạt, đơn điệu....
Nói gì đến trình độ cấy mô lan 5 ct. Đến Thái, Đài, TQ còn chưa hoàn thiện.
Mấy ông tiến sỹ nhà ta chém gió quá lố.

Rong Ruổi

Xe container
Đột biến = Đột quỵ
Không làm mà đòi có ăn chỉ có ăn l
:D

raspberry

Xe tăng
Về cơ bản cụ đúng.
Chỉ có năng lực cấy mô trong nước em ko hề tin tưởng.
Bằng chứng là các sản phẩm cấy mô đại trà như hồ điệp bán tết còn làm ko ra hồn. Cây nhỏ, hoa nhỏ, mầu nhạt, đơn điệu....
Nói gì đến trình độ cấy mô lan 5 ct. Đến Thái, Đài, TQ còn chưa hoàn thiện.
Mấy ông tiến sỹ nhà ta chém gió quá lố.
Vâng cụ, cơ bản các giống lúa, hoa màu (nhiệm vụ chính), cũng chẳng ra hồn huống cho là cây lan. Tư nhân đầu tư thì không đủ kinh phí nên cũng chưa đạt. (Mấu chốt là quy mô ngành chưa đủ lớn để tư nhân nhày vào làm bài bản, chưa kể đến yếu tố cạnh tranh).
Đối với những cây lan công nghiệp thì bên cạnh quá trình nuôi cấy mô còn cả quá trình chăm sóc nữa. Thế mạnh của nuôi cấy mô là Sx hàng loạt, cây con đồng đều, khoẻ mạnh. Nếu quá trình chăm sóc chuẩn sẽ tạo ra hàng loạt cây đồng đều (hồ điệp nhập là một ví dụ).

Chỉnh sửa cuối: